Nakusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Katika makala haya hii leo, tunaangazia namna serikali ya Tanzania inafanya mpango wa kuwafunga tembo kifaa maalum cha kufuatilia mienendo yao ili kuiwezesha serikali kufanya mipango ya ardhi na kuzuia uvamizi wa tembo kwenye makazi ya watu. Uko nami Sabina Crispin, na Bigambo. Karibu Msikilizaji, asilimia thelathini na sita ya ardhi ya Tanzania imetengwa na serikali kwa ajili ya uhifadhi ambao ni pamoja na maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya wanyamapori kama vile Mikumi, Serengeti, Ngorongoro, Manyara, Arusha, Tarangire na nyinginezo. Mwenzangu Stephen Mumbi alitembelea mbuga ya Mikumi iliyoko mkoani Morogoro, Tanzania, kwa lengo la kushuhudia zoezi la kuwafunga tembo kifaa cha kufuatilia mienendo yao ambapo alizungumza na mhifadhi mkuu wa hifadhi ya Mikumi, Godwell ole Meing'ataki, kuhusu mienendo ya wanyama na changamoto zao katika kuwaratibu tembo. Unavyowaona porini, wanakaa kama familia, kuna baba, mama na watoto. Lakini wakati mwingine baba au wa madume, mara nyingi unaweza kukuta wamekaa wenyewe, unaweza kukuta ni, ni, ni kundi ambalo lina madume tu, wanakaa wenyewe au madume wanakaa wachache wenyewe, lakini wakati mwingine wa kuzaliana unakuta wamekaa pamoja. Na kundi moja la tembo unaloliona likiwa na watoto, mama jike, linaongozwa na mama mkubwa. Yani kwa maana katika kiongozi wa familia ya tembo ni mama mkubwa mzoefu wa mazingira, anaitwa matriarch. Yule mama anajua wakati wa shida aende wapi, kwenye maji ni wapi, kwenye chakula ni wapi, ukiwa na, na, na hali hatari, ajue anatoa ishara gani wengine wamfuate. Kwa hiyo ukimkamata yule ukimpata yule tembo ukamfunga chombo maalum cha kumfuatilia ili muda wote ujue yuko wapi, utaweza kujua wale ile kundi lote, ile familia nzima iko wapi kwa wakati huo, kwa kumwangalia tu ile mmoja ambaye ni kiongozi. Yule kiongozi akianza kwenda kusini wote wanaenda kusini, akienda mashariki wote wanakwenda mashariki, akitoa ishara kwamba kuna hatari hapa, nipo kuondoka haraka, wanaondoka wote. Hiyo ni watoto majike wanamfuata, na madume wadogo. Lakini pia madume wana tabia ya ku ya kutafuta kusafiri umbali mrefu, pia kutafuta maji, wakati kwa ajili ya kuzaliana. Kisha zaliana kipindi cha sasa cha mvua, kile chakula kingi, wana wanasafiri tena kwenda kwa eneo maeneo mengi. Kwa hiyo pia wana madume wana tabia ya kusafiri umbali mrefu, kuzunguka katika mapori kwa, kwa hiyo ukiweza kuwapata hawa wanyama ambao wana tabia hizo, ukawafunga chombo kimaanisho kufuatilia, itakuwa ni rahisi kujua wako wapi. Ukijua tembo yuko wapi, utaweza pia kuweza kuwalinda, kwa sababu tunahitaji tuwalinde kuwalinda kama ni kwa kutumia njia ya anga, njia ya askari kwenye magari, utaweza kuwafuatilia ku, ku, na kuweza ku kuwalinda. Kwa sababu tunajua kama mjangili anahitaji kuwa anafuata tembo, na sisi kama askari wetu wajui tembo alivyo. Unaweza ukaenda doria mashariki, kumbe tembo wako kusini au wako magharibi, wewe ukaenda mashariki. E, kwa hiyo kwa, kwa kujua na kwa hizi taarifa kwa kutumia mifumo ya satellite, kile chombo maalum ambacho kinafungwa kwa wanyao tembo, utaweza kuwahifadhi vizuri, kwa sababu utajua walipo ili upeleke askari wa kulinda, lakini pia kiutafiti itakupa taarifa nyingi, kwamba hivi tabia ya wanyama ikoje, miezi ya mvua wanakuwa wapi, wakati wa kiangazi wanakuwa wapi, usiku wanafanya shughuli gani, wakati wa jua kali wanafanya nini? Je, kwa kufuatilia makundi kwa karibu kila wakati kwa kutumia watafiti na wataalamu, wanafanya nini hao tembo kwa, kwa muda wote? Lakini pia utajua kwamba kuna maeneo muhimu katika hifadhi, kwamba kumbe kuna maeneo wanyama wanatumia zaidi ya mengine. Ni kwa nini? ni kwa sababu ya maeneo labda yana, yana, yana, yana chakula cha kutosha, yana vyanzo vya maji, lakini pia labda yana usalama mkubwa. Tembo wana akili pia sana. Wakisumbuliwa labda kwa kupigwa, wakipoteza mwenzao, wana, wana tabia ya kuomboleza, lakini wakishaomboleza pia wanakwepa yale maeneo ambayo ni hatari. Kwa hiyo utaona maeneo ambayo tembo wanatumia pia ni maeneo ambayo yako salama. Wanajua tukikaa hapa ni, ni, ni, salama, tutadhurika kwa hiyo wataalam wata na watafiti wetu pia wanajifunza mambo haya kwa kutumia mifumo hii. Clarence Msafiri ni meneja mawasiliano kutoka shirika la Frederick Conservation Fund, mmoja wa wadau wa zoezi hilo, na anazungumzia hatua ya serikali kutenga kiasi hicho cha ardhi na namna wao kama wadau wanavyoiunga mkono serikali ya Tanzania ni kwamba serikali imehifadhi angalau asilimia 36 ya eneo ya ardhi ya Tanzania kwa shughuli za uhifadhi. Hii ni commitment kubwa sana ambayo serikali imefanya kuhakikisha kuwa rasilimali hizi zinaendelea kuwepo kwa vizazi na vizazi na vizazi na vizazi, na vizazi na vizazi na vizazi na zinatunzwa kwa manufaa ya taifa na kwa wananchi kwa ujumla. Sisi kama wadau tunatambua kwamba haliwezi hatuwezi kuliacha swala hili likawa ni jukumu la serikali peke yake Lazima tuisaidie serikali kuhakikisha kwamba lengo hili la msingi linatimia. Zoezi kama hili la kuwekea tembo kola umuhimu wake ni mkubwa sana. E, katika zoezi hili tunafadhili kwa kutoa helikopta ambayo inarahisisha utekelezaji wa zoezi hili ili kuipunguzia serikali mzigo na kuhakikisha kwamba majukumu ya serikali ya kuhifadhi yanafanyika vizuri na yanakuwa kwa ufanisi mkubwa, na tunafanya hivi kwa sababu pia eneo hili la mfumo wa ikiikolojia wa Mikumi na Selu ni mfumo ambao una tembo wengi karibuni kupo mifumo yote ya ekolojia hapa nchini. Kwao ni eneo ambalo serikali imeweka kipaumbele, na sisi tumeona kwamba tuiunge serikali mkono katika kuhakikisha kwamba inatekeleza malengo yake. Bila shaka, msikilizaji, unajiuliza ni kwa namna gani zoezi hili linafanyika. D Robert Shumagwi ni daktari wa wanyamapori hapa anatueleza namna zoezi hili linavyofanywa. Hatua ya kwanza ni kutafuta tembo mnayo mtaka. Kwa hiyo watafiti wa tembo hawa wanakuwa kwenye helikopta pamoja na mimi. Kwa hiyo mtafiti wa tembo anachagua tembo anayemtaka, alafu pilot wa helikopta atamfuata yule tembo, kumsogelea karibu umbali ambao mimi naweza kumchoma sindano kwa bunduki kirahisi, na mara nyingi ni kati ya mita thelathini kama hakuna miti, mpaka mita kumi ukiwa angani. Baada ya hapo, unasubiri helikopta ya pilot atawasogeza yule tembo aliyopigwa sindano Sehemu nyeupe ambayo haina vichaka ili alale sehemu nyeupe. Kwanza mnahakikisha usalama, kama kuna tembo wengine wanafukuzwa kwanza na helikopta wanaenda mbali, alafu mnatafuta sehemu nzuri ya kutua. Natua, alafu mnaenda kuumbalisha kola. Um, baada ya kumaliza kazi tunapakia vifaa vyote, atabaki daktari tu pale wa kumwamsha. Kwa hiyo tukiwa tayari tutamchoma sindano ya kumwamsha, ndani ya dakika mbili tatu ananyanyuka na kuondoka. Lakini je, vifaa hivi vina umuhimu gani hasa katika maisha ya wanyama na mipango ya serikali? Dr Edward Koha ni mtafiti mkuu kutoka Taasisi ya Utafiti ya Wanyamapori Tanzania, TAWIRI. Tunapoweka hivi vifaa vinatusaidia mojawapo ni kujifunza na kujua maeneo hatarishi na maeneo ambayo sio hatarishi, lakini vilevile vile kujua ni maeneo gani tembo hutumia zaidi wakati wa masika, wakati wa kiangazi, wakati malisho yakiwa mengi na wakati malisho yakiwa kidogo, ndani ya hifadhi na mapori ya kiba, na ni maeneo yapi mbadala huwa wanatumia. Lakini vile vile yatatusaidia kujua maeneo kama yanaenda vijijini, basi tuanze kujiandaa namna gani ya kuzuia migongano iliyopo kati ya tembo na wananchi kwa sababu sasa tutakuwa tunafahamu maeneo wanayopitia. Kwa hiyo hata kama tuna miradi ya kuzuia hii migongano, tunajua ni wapi maeneo ya kufanyia target. Kwa hiyo ni kitu cha muhimu sana. Msikilizaji, kumekuwa na changamoto ya wanyama kuingia katika makazi ya watu na kusababisha mgogoro kati ya serikali na wananchi kutokana na kukosekana kwa mipaka thabiti ya maeneo yanayotumika na wanyama kwa chakula na vyanzo vya maji. Hivyo, serikali kushindwa kuyatunza maeneo hayo. Je, serikali ya Tanzania ina mkakati gani kuhusu hilo? Silvanus Atete Okudo ni kaimu mkurugenzi wa Idara ya Wanyamapori, Wizara ya Maliasili na Utalii. Kwa eneo hili la ikolojia Selu, ya Seluu Mikumi sasa hivi tutafanya tembo watatu, lakini baada ya hapa nafikiri zoezi linaendelea kwa Ruaha ambako watawekewa tembo, tembo kumi. Kwa hiyo zoezi zima litachukua nafikiri tembo kumi na tano na ndio maana hapa tayari Mikumi tulishaweka tembo wawili, sasa tunaongezea wengine. Na actually zoezi tunapenda tulifanye sio ndani ya, ya, ya, ya Mikumi National Park peke yake, tunataka tufanye tu, kwa tembo ambao wako kwenye mipaka ambao mara nyingi wanaingia na kutoka ili kujua wanapitia wapi. Na ndio maana eh, mwaka huu mwezi wa tatu tarehe 16 nafikiri tumepitisha kanuni za shoroba. Kanuni hizi zinaruhusu waziri kutambua maeneo ambayo tembo na wanyama wengine wanapita kwa, kwa maana kwamba wanyama na tembo wanapita wana, wana wanatoka Mikumi wanakwenda kwenye maeneo mengine nje ya Mikumi na Seluu peke yake. Hadi hapa msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami kwa muda wote katika makala ya mazingira, leo dunia yako kesho. Pia namshukuru mwenzangu Stephen Mumbi aliyesafiri hadi mbuga ya Mikumi na kuwezesha makala haya kukufikia hii leo. Hadi wakati mwingine, ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri.