Karibu katika mjadala wa wiki. Siku ya Jumatatu, mahakama ya kimataifa ICC ilimpa kifungo cha mwaka mmoja uh, mwanasiasa wa upinzani Jean-Pierre Bemba ambaye ni mwanasiasa wa uh, DRC uh, baada ya kumpata na hatia ya kuwahonga mashahidi katika kesi iliyokuwa inamkabili. Hata hivyo, hatakuwa gerezani kwa sababu mahakama ilisema tayari alishatumikia kifungo uh, cha muda mrefu, lakini atalipa faini ya dola laki tatu na elfu hamsini baada ya kufungwa miaka kumi Bemba chilo huru mwezi Juni baada ya mashtaka ya mauaji na ya mambo mengine ya kule jamhuri afrika ya kati kesi hiyo kufutwa. Na tunaangazia hiki na mchakato wa uchaguzi uh, kule DRC ambao umepangwa kufanyika tarehe ishirini na tatu mwezi huu, na kutusaidia kuelewa kinachoendelea uh, naungana naye Abdu Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, naungana nasi akiwa Dar es Salaam. Karibu sana Bwana Atiki. Asante. Ah, asante, asante sana, asante sana, asante. Na, uh, kwanza tunatathmini vipi uh, hatua hii ya mahakama ya ICC uh, na unakumbuka ni hatua amekuja tu baada ya tuseme, siku chache tume ya uchaguzi kule DRC ilimwondoa bwana Bemba katika orodha ya watu ambao waliomba maombi ya kuwania urais. Kwa kweli ni pigo kubwa kwa Jean Pierre e, Bemba Gombo kwa sababu ni kama vile mm, E, imewekwa wanasema msumari wa mwisho kwenye jemeza lake. E, mahakama hiyo ime, ime, ime, imewarahisishia sana e, watawala wa Kinshasa kumwengua, kwa sababu e, inasemekana na inafahamika kabisa kwamba Bemba ndio amekuwa akitoa changamoto hata katika uchaguzi ule uliopita alileta changamoto kubwa, alipata kura nyingi magharibi mwa hiyo nchi ya kidemokrasia ya Kongo na Kinshasa ni sehemu yake, ni, ni mpango lake. Kwa hiyo e, mahakama hiyo ya kimataifa imewarahisishia watawala wa Kinshasa kumweka pembeni, kwa sababu nia inaonekana kwamba e, ni kumsafishia Emmanuel Shadari aweze kushinda kirahisi, kwa sababu vigogo wote wameinguliwa akiwemo Katumbi pia naye hayupo. Kwa hiyo utaona kwamba e, ni furaha kwa, kwa, kwa upande wa, wa, wa, wa chama kinachotawala naam. Lakini unafikiri kwamba bado ana ushawishi wa a, ina gani katika siasa hizi za DRC kuelekea uchaguzi huu wa mwezi Desemba e, ikiwa atatuliza e, mzuka wa kisiasa na kuwatuliza wafuasi wake na kucheza siasa, anaweza akaunga mkono upande wa mgombea wa wapinzani, kama wapinzani watakubali kusimamisha mgombea mmoja, na inawezekana yakatokezea kama alivyotokezea kule e, e, Malaysia kwa kina Dkt. Mahathir Muhamed na Ibrahim Anwar tunaona bwana yule huko jela lakini mtu wake waliopanga kumuunga mkono amekamata madaraka na bila shaka yote, akitoka jela uh, baada ya miaka miwili, Mahathir Dkt. Mahathir amesema atamwachia eh, Anwar Ibrahim. Kwa hiyo ni in, namna gani watacheza karata za kisiasa ndiyo namna ambayo wapinzani wa nchi ya kidemokrasia ya Congo wanaweza kuhakikisha kwamba wanakamata madaraka, lakini wakiendelea ku kila mtu kwa upande wake, Mchisekedi ana nguvu e, Katumbi ana nguvu upande mm, mwingine na Jean- Pierre Gombo go, go, ana nguvu. Kama wakiunganisha nguvu wakifanya siasa, bila shaka Emmanuel e, Shadari anaweza aka, aka, akapata e, upinzani mkali, na bila shaka wanaweza wakashinda. Na tuzungumzie hilo hivi karibuni, wanasiasa wa upinzani akiwemo Bemba Katumbi Uh, Victor Camere, walikuwa kule Brussels nchini Ubelgiji uh, kuzungumzia uchaguzi huu wa tarehe 23 Desemba uh, pamoja na kwamba tunafahamu hawakusema chochote kuhusu uh, kupata mgombe mmoja, lakini alikuwa na ujumbe kwamba uchaguzi wa DRC uwe huru na haki uh, la sivyo, tutashuhudia uh, mapigano uh. Kwanza kabisa unatathmini vipi kukutana kwao kule Brussels na hii kauli ambayo walitoa? E, kauli hizi za kusema kwamba kutakuwa na umwagikaji wa damu na, na, na, na, na, na, na nchi haitotawalika na vitu kama hivyo haisaidii siasa za nchi ya Kongo, na kwa sababu e, mamlaka tayari ipo Kongo. Kongo ni nchi inayojitawala, na watawala waliokuwepo ni wa kikongomani na wanaeleweka, wako pale ki kitaratibu za kikanuni kwa hiyo e, ni namna nzuri tu ya kuipigania demokrasia kwa wao kuungana na kuhakikisha kuibana serikali kama walivyoibana hapo awali. Manake hii e, kusema kwamba uchaguzi utafanyika si jambo jepesi. Uchaguzi utafanyika e, ikiwa e, mtawala ambaye ametawala muda amba wote, e, Rais Joseph Kabila Kabange, kwamba hatoendelea hii si hatua ndogo, ni hatua kubwa sana. Sasa iliyobaki ni wao kuhakikisha kwamba wanaingia katika serikali, kwa maana serikali si lazima urahisi tu, serikali kuna serikali za katika eh, local government, serikali katika mabunge, katika bunge. Kwa hiyo hii ya kusema kwamba kutakuwa na vita, umwagaji wa damu katika wanasiasa wa Afrika, nadhani kauli hii inatakiwa iwachwe sasa mm. waweke tu nguvu zao katika naam tutathmini pia. Uh, wanasiasa hawa tu wa upinzani wamekuwa kule Afrika Kusini kuzungumza na chama tawala ANC uh, lakini pia uh, watakwenda kuzungumza na viongozi wa SADEC. Yote haya ni kuhusu uchaguzi huu wa tarehe ishirini na tatu mwezi uh, Desemba. Ukitathmini kwa karibu sana, unafikiri kwamba ni kitu gani ambacho wanakitafuta? kwa sababu hata ukiangalia wakati wa vita ya Congo iliyomuondosha, iliyomfurusha eh, madarakani eh, mtawala wa hiyo wa, wa wa siku nyingi wa wa Congo Josefu Mabutu Seseseko eh, Kuku Ngende wa Zabanga eh, unakumbuka kwamba kiongozi wa Afrika ya Kusini Nelson Mandela mmojawapo ali, alisimamia ali kutaka ku, ku, ku katika kuondoka kwa kwa kwa, nani, kwa Mabutu. Kwa hiyo Afrika ya Kusini ina ina ina mkono mkubwa wa kisiasa na kiuchumi, nchi ya Sadak pia ina amini umoja wa Sadaki una una una, una mkono mkubwa pia hapo wa kiuchumi na wa kisiasa, na hizi nchi kama zinaweza zikahakikisha kwamba unapozungumza maziwa makuu, basi maziwa makuu kwa asilimia nusu ni ni nchi ya ya kidemokrasia ya Congo kieneo ki na kiuchumi. Kwa hiyo nadhani ni eneo muhimu kwa, na wanasiasa wa Kongo wa upinzani wameona eh, wakiweza kuwa na ushawishi katika maeneo haya, basi bila shaka yoyote wanaweza ku, wakipata uungwaji mkono basi eh, na kutambulika na kuaminika, ndio namna pekee ambayo inaweza kuwafanya wakaikamata serikali ya Kinshasa kirahisi. Nam, asante bwana Tiki, endelea kuwa pamoja nasi. Msikilizaji wapo ndio unajiunga nasi, unasikiliza jadilo wa wiki. Uh, tuna tathmini uh, mchakato wa uchaguzi kule DRC lakini pia uh, hukumu ya mwaka mmoja aliyopewa Jean Pierre Bemba, lakini hatakuwa gerezani kwa sababu tayari alishatumikia kifungo hicho. Uh, nazungumza na Abdukari Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Tumemkosa Halid Hassan akiwa Kigali kwa sababu ya changamoto za mawasiliano. Lakini asante sana bwana Tiki kwa kuendelea kuwa pamoja nasi muda, um, wetu unakwenda sana lakini, uh, tume ya uchaguzi seni inasema kwamba maandalizi anakwenda vizuri na tayari imeshaanza kupata vifaa uh, vya uchaguzi huu uh, tukizungumzia uh, vibanda vile uh, vya kupigia kura na inavyoonekana dalili zinaanza kuonekana Tiki, kwamba uchaguzi huu utafanyika bila shaka, kwa sababu uchaguzi huu lazima ufanyike na, na kwa kweli e, pamoja na kifungo cha e, nje cha cha cha Bemba ambaye pia amesema bado anapigana kutaka kuomba rufaa na kadhalika, lakini ukweli unabaki kwa, una, una tu kwamba Bemba e, mwanasiasa mwenye ushawishi mkubwa magharibi mwa nchi hiyo hatokuwepo, na la, lakini wafuasi wa, wa, wa wake bado wapo na niwapigia kura na bila shaka wengi tu watamsikiliza, wata ana- anataka ana, nini. Na hii ni hatua kubwa sana kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo kuwezekana kufanyika uchaguzi kufanika uchaguzi. Uchaguzi sawa umeshafanyika uchaguzi mara mbili e, ma, mpaka an, amemaliza temu yake amemaliza mihula yake miwili na ni Raisi Joseph Kabila. Lakini tatizo linaonekana linalokuwa lina watu wengi wanashaka, walikuwa na mashaka nalo, sio mm. kwamba Kongo, kufanya uchaguzi, bali Kongo kuweza kufanya uchaguzi katika hali ya kumtoa rais mmoja mw kuingia rais mwingine, jambo ambalo halikuwahi kufanyika tangu nchi hiyo ipate uhuru. kwa mm. hiyo hiyo ni hatua ambayo ni ya kihistoria inasubiriwa Kongo kwa mara ya kwanza katika nchi hiyo tangu tunasema tangu imepata uhuru e, ba, baada ya kuuliwa na kuondoshwa madarakani waziri mkuu wa kwanza wa nchi hiyo uhuru e, e, Patrice Emery Lumumba, ndio kwamba sasa tunaweza kushuhudia kwamba kiongozi mmoja anatoka kidemokrasia na kumwachia mwingine, ni jambo ambalo linasubiriwa kwa hamu kubwa na dunia. Bila shaka tutaendelea kutathmini suala hili kwa kina zaidi kuelekea uchaguzi huo wa mwezi Desemba. Asante sana, Blukar Matiki, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa, ukizungumza nasi ukiwa Dar es Salaam. Shukran sana, nashukuru sana Victa Buso na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo haya asubuhi fuli mitamo. Imekuwa ni Emmanuel Elezar, msimamizi wa matangazo haya ni Victa Robert Twile. Asante sana, mimi ni Victa Buso. Kwa heri kutoka hapa dares