Si swala la adabu. Asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo, karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tuanzie nchini Tanzania. Imekuwa ni wiki yenye majonzi baada ya kuzama kwa kivuko katika kisiwa cha Ukerewe katika ziwa Victoria, mkoani Mwanza. Watu zaidi ya mia mbili walipoteza maisha na zaidi ya 40 kuokolewa wakiwa hai kufikia Jumamosi jioni katika tukio hilo ambalo limeleta huzuni kubwa sana katika taifa hilo la Afrika Mashariki na serikali kutangaza siku nne za maombolezo ya kitaifa. Isaac, Kamwelwe ni waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini humo. Tumeshafanikiwa kupata mili mia mbili na tisa na walio hai ni 41. Katika hizo maiti mia mbili na tisa, maiti mia moja na sabini na mbili zimeshatambuliwa. Maiti ambazo hazijatambuliwa ni thelathini na saba, lakini utambuzi unaendelea na kati ya hizo maiti mia moja na sabini na mbili ambazo zimetambuliwa maiti mia moja na kumi na mbili zimeshachukuliwa na ndugu, na zimechukuliwa kwa utaratibu ambao tumeelekezwa na mheshimiwa Raisi. Kila wanapochukua ndugu yao tunatoa ubani wa shilingi laki tano iliyoelekezwa na mheshimiwa Rais. Davis Mukama alishuhudia kuzama kwa kivuko hicho na alizungumza nasi. Kivuko kimezama na mpaka sasa tupo kwenye eneo la tukio. Ilikuwa imebeba watu wengi sana kupita kiasi, kwa sababu sehemu ya ng'ambo kule inapotokea huwa siku ya ariamis, huwa kuna gurio kama mnada. Sasa watu walikuwa wengi, alafu ikawa imebeba gari. Kwa hiyo ilipokaribia kufika sehemu ya pili ambayo ni Ukala, sasa kawaida ya abiria huwa feri ikikaribia kupaki wana, wanasogea. Kwa hiyo abiria waliposogea ile gari ikawa imepeza ikaangukia upande, na ilipoangukia upande tayari gari ile ilikuwa mwisho wa feri kwenye mlango, kwa uzito wa abiria gari na ule mlango, gari ilipolala upande, feri ikaangukia huko. Ajali hiyo ilileta kumbukumbu mbaya ya ajali ya mwaka tisini na sita katika ziwa hilo la Victoria ilipozama na kusababisha vifo vya watu mia nane ilipokuwa inatokea mjini Bukoba kwenda mjini Mwanza. RFI Nchini Uganda, wiki hii mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, alirejea nyumbani akitokea Marekani alikokwenda kupata matibabu baada ya madai ya kupigwa na kuteswa na maafisa wa usalama. Kabla ya kurejea nyumbani, alizungumza na mwandishi wetu James Shimanyula akiwa kule nchini Marekani. miguu yangu um, ilikuwa ina inauma. Um, lakini nimeona wa, nini wa wa wini wa dokta so, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika. Um, sasa miguu hizi vizuri, unatembea na uh, ile clutches, ama unatembea na fimbo ama unafanya? Na naombe natembea na, na fimbo. Sasa unafikiria itachukua muda gani Bobi? yeah. Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani. Um, nafikiri itakuwa kama mwezi mmoja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea. Na, you know? una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu? Wasikari wa Uganda, sina mambo mbaya zao kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their heart. Mipango ya kumkaribisha kwa shangwe na wafuasi wake haikufanikiwa baada ya maafisa wa usalama kupiga marufuku wafuasi wake kwenda kumpokea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebbe, lakini pia wanahabari na watu wengine waliokuwa na kwenda wakazuiwa. Baada ya kuwasili alisindikizwa chini ya ulinzi mkali na maafisa wa usalama hadi nyumbani kwake jijini Kampala. Mwanasiasa huyo alisema kwamba alirejea nyumbani ili kuendelea na harakati za kisiasa. I have come to Nimekuja kuendelea pale nilikuachia. Nitapambana kama nilivyosema, ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane, na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda, nitaendelea kupigania haki yangu, na hata nisipopata wakati wa uhai wangu, watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. My children, all their Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa katika kisio cha Mayote, alikuwa na mtazamo huu kuhusu kurejea kuwa mwanasiasa huyo kurudi kwa mbunge ambaye kwanza alikuwa na sifa ya usanii, Bwana Bobi Wine, kwa kweli kurudi kwake ni ushujaa, na hii inadhihirisha wazi kwamba kwa kweli ni mtu ambaye eh, ana, anafikira ambazo zinalenga zina, kuikomboa nchi yake, kuitoa kwenye eh, mbinywa ambao Bwana Mseveni aliiweka nchi. Hawaziongozi nchi zetu kwa mfumo wa utawala wa kisasa ambao unaruhusu maendeleo, kwa hiyo wanamhofia yoyote yule ambaye ata huko nchini Kenya, wiki hii kulishuhudiwa majibizano makali bungeni baada ya kupitishwa kwa nguvu mapendekezo ya kuongeza kodi kwenye bidhaa ya mafuta kwa asilimia nane. Mapendekezo haya yalikuwa mapendekezo na Rais Uhuru Kenyatta, na kwa mara ya kwanza wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani waliungana kuunga mkono au kupinga nyongeza hiyo. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa bungeni baada ya madai kwamba zoezi la upigaji kura ufanyika vema. Tumemaliza kupiga kura na kauli mbiu ni kwamba wabunge wamekataa. Mheshimiwa Spika, tuliipiga kura kama wenzangu walivyosema na tukakataa, na tukafaulu na madam chea akakubali. Mwenyekiti wa kamati ya bajeti katika bunge hilo Kimani Ichungwa yeye alikuwa na mtazamo huu kuhusu wabunge waliokuwa wanapinga pendekezo hilo, wanajidanganya, wakidanganya raia, na nataka raia na nitaangalia watu wangu ambao wanawakilisha niwaambie walinichagua kama mbunge wao. La kwanza niwaambie ukweli na wa, niwaongoze kwa njia ya ukweli, sio unafiki wa kisiasa. La pili ni niwaongoze. Kwa hivyo kiongozi yote ambaye anataka kudanganya wakenya yakuwa ako nyuma yao anafuata kama kondoo, huyo sio kiongozi, ni kondoo. Andrew Kwaito Mtata ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jini Nairobi alitoa mtazamo wake kuhusu kupitishwa kwa pendekezo hilo ambalo tayari limeshatiwa saini na Rais Uhuru Kenyatta na kuwa sheria. Kwangu mimi naona ya kwamba huu mswada haujapitishwa na ni lazima uharamishwe. Kwanza ukiangalia kule kwenye kivipengele za katiba kuna kipengele cha mia moja na kumi na tano ambacho kinampa na rais nafasi ya kurudisha mswada kwenye bunge na utaona ya kwamba, jambo la kwanza, rais anaruhusiwa tu kurudishwa huyo mswada na memorandum. Hawezi kuamend ile memorandum yake, na hiyo amended memorandum kwangu, sijui inakaa wapi kisheria, na hiyo amended memorandum ndio imetumika kwenye bunge, na kwangu mimi, hiyo haina mzito wa kisheria na lazima iharamishwe. Jambo la pili, inatakikana baada ya hiyo bunge kufanyika itengenezwe mswada ambao ni bill ambapo baada ya hizo amendment zija zimesha kamiliki kubaliwa, bill itengenezwe na hiyo bill ipelekwe kwenye bunge na iweze kushughulikiwa vifaa vyo na bunge, sio memorandum kupigiwa kura ambavyo vile imefanyika leo. Jambo la tatu, sheria za bunge zenyewe zimekeukwa. Walioshinda walitangaza kwamba hawajashinda, walioshindwa wametangazwa washindi. Radio France International. Tukiondoka kule nchini Kenya, tuende kule DRC ambako tume ya uchaguzi Seni ilitangaza majina ya watu 21 waliopitishwa kuwania urais 23 mwezi Desemba. Hata hivyo wanasiasa mwezi za Katumbi chapwe na Jean Pierre Bemba wote wa upinzani hawakuwepo katika orodha hiyo huku wenzao Vital Kamere na Felix Chisekedi wakiorodheshwa pamoja na Emmanuel Shadari Ramazani atakayepeperusha bendera ya chama tawala PPRD mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Seni Konel Nanga alisema kila kitu kiko tayari kuelekea uchaguzi huo. Hatua kubwa sasa kale imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23, 23. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, alitoa mtazamo wake kuhusu Orodha hii hakuna kurudi nyuma tena kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu waliozuiliwa wamezuiliwa wali kisheria na nadhani walitumia pia taratibu za kukata rufaa lakini imeshindikana. Bemba pamoja na Katumbi ni watu ambao wanaungwa mkono na wafuasi wengi. Sasa labda inaweza ika hofu ni kwamba kunaweza kuka, e, katokea na hali ya kuvunjika kwa amani pia. wagombea ishirini na moja ni wengi. Sasa kama wapinzani pia hawatojumuisha nguvu zao kwa wale waliowekwa pembeni na hao no wanaoshiriki wakajenga umoja fulani, bila shaka watapoteza, na tukisalia kule DRC... Katika mahakama ya kimataifa ya ICC majaji walimhukumu jela mwaka mmoja mwanasiasa wa upinzani Jean Pierre Bemba baada ya kubainika kwamba aliwahonga mashahidi. Mwandishi wetu Ali Bilal alituandalia ripoti ifuatayo. Jean Pierre Bemba Gombo, ambaye kwa mshangao mkubwa wa watu alisafishwa na mahakama ya rufaa ya kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC baada ya kutuhumiwa makosa ya kivita na no uhalifu dhidi ya binadamu, lakini hata hivyo jinamizi bado limeendelea kumsakama na kuzuia kukamilika kwa ndoto zake za kisiasa. Katika kesi ya awali, mfanyabiashara huyo tajiri mwenye umri wa miaka 55 alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka 18 jela mwezi Juni mwaka 2016 kutokana na makosa ya mauaji na ubakaji vilivyotekelezwa na wapiganaji wa kundi la MLC alilokuwa akiongoza huko nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati mwezi Oktoba mwaka 2002 na Machi 2003. Bemba ambaye kwa sasa yupo huru kwa dhamana baada ya kukaa kizuizini kwa zaidi ya miaka kumi katika mahakama ICC huko Hague, alijikuta hatua yake ya kugombea nafasi ya urais katika uchaguzi mkuu ujao wa Desemba 23 ikitupiliwa mbali na mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na kesi ya kuwahonga mashahidi ambao walipewa pesa kwa ajili ya kutoa ushahidi wa uongo mahakamani. Hawa yanajiri wakati hivi majuzi serikali ya rais Joseph Kabila ikitishia kujiondoa katika mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC kutokana na kile ilichoeleza kuwa na taarifa za baadhi ya nchi ambazo zinaendesha shinikizo dhidi ya majaji wa ICC, jambo ambalo linaweza kuharibu mchakato wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Radio France Internationale ikiwa unaungana nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa aliojiri wiki hii, ukiwa nami Victor Buso. Rais wa Rwanda, Paul Kagame, wiki hii aliwaonya wafungwa waliopewa msamaha na kuachiliwa huru hivi karibuni kuacha kujivuna kuwa waliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa mataifa magharibi kwa serikali ya Kigali. Akionekana mwenye hasira, bila kumtaja mwanasiasa wa upinzani Victoire Ingabire, rais Kagame alisema walioachiliwa huru ni lazima wawe wenyekevu la sivyo, wanaweza kujipata wamerejea tena gerezani. Hatua hii ilikuja baada ya Ngabire kusema kwamba hakuomba msamaha, bali aliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka nje. Hivi karibuni tulipowacha huru hawa watu, ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za nchini. Hanza, hii siyo mara ya kwanza. Kwanza huwa linafanyika, unaona watu wanajitokeza, wanajitokeza, sijaomba yeah, yeah, yeah, msamaha tumeachwa huru kutokana shinikizo ya, shinikizo hapa pressure. Pressure, no. <laughs> Ukomeje kubigenderaho ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko, na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu. Utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya kule. Sudani Kusini, mapigano yalizuka tena baada ya kutokea kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaoongozwa Riek Machar, licha ya viongozi hao wawili kutia saini mkataba wa amani hivi karibuni. Mwandishi wetu James Shima Nyula alifuatilia kilichotokea na akatuma ripoti ifuatayo. Akihutubia wananchi wa nchi yake kupitia televisheni na redio, aliuliza swala hili muhimu lililomlenga Riek Machar, "Why is he still fighting?" Kwa nini angali anapigana nasi na hali tumesaini mkataba wa amani? When we have Salva Kir binafsi alimpigia Machar simu na kumuuliza swali lenye maneno matatu: ni nini kinachoendelea? Rais Kir anaamini kuwa wapiganaji tiifu kwa Machar wanapigana ili kumiliki sehemu kubwa. Haya mapigano ni ya kumiliki sehemu kubwa, lakini ukweli ni kwamba tumesaini mkataba wa amani. But we have Alikuwa na ujumbe wa mwisho kwa Machar. So, sitaki sisi tuanzishe mapigano tena. Zungumza na makamanda wako, uwaonye wasitushambulie tena, so that they don't mapigano yanayoendelea pia yalithibitishwa na msemaji wa jeshi la Sudani Kusini Meja Jenerali Lal Rwai Kowang. Tulishambuliwa mfululizo katika ngome zetu, yalikuwa mashambulizi makubwa. Wanajeshi wetu walipigana vikali kujihami, walifaulu kuwatawanya maadui washambulizi. They were able to Kanali Gabrieli Lampuo, msemaji wa kijeshi wa Riek Machar, katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari, akiwa mahali ambapo hatuwezi kukutaja ili kulinda usalama wake, alithibitisha kuwa mapigano yamezuka, lakini akakariri kuwa wanajeshi wa serikali ya Juba ndiyo walianza kuwashambulia. Je, mchambuzi wetu Alexander Mwaura akiwa mjini Juba, Sudani Kusini, ana mtazamo gani kuhusu mapigano haya mapya? Mapigano ambayo yametokezea upya meda kinyume na mkataba wa amani itakoma, sababu kuna msukumo kutoka kwa nchi za kimataifa, wakionyesha kwamba hawako na nia nzuri. Wanaweza pewa ile kitu tunaita sanctions. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Na kuingineko duniani, rais wa Korea Kusini Moon Jae-in alizuru Korea Kaskazini na kufanya mazungumzo na kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un. Baada ya mkutano wa viongozi hao wawili, Korea Kaskazini ilikubali kusitisha mradi wake wa nyuklia ambao umekuwa ukiitishia usalama wa Korea Kusini. Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza nasi wiki hii akiwa mjini Mwanza, alitoa mtazamo wake kuhusu ziara hiyo. Hilo so ni li jambo linawezekana zaidi kwa so sababu ukiangalia serikali ya Tyongyang ikitegemea zaidi pengine ile hiari ya serikali ya kule Korea Kusini pengine kuliko shinikizo la Washington na na na London na nabo, hili ndio jambo la msingi, kwa kweli kubaliana kuwa haraka mkutano wa siku moja ukajenga makubaliano na mafikiano kuliko pengine mkutano unaofanyika katika Marekani na serikali ya na, na, na, na, na, na, na, Tyongyang ambayo makubaliano yake baada ya siku mbili nasikia yameleta mgogoro mara huja kubaliana hili mara hili, lakini kitendo cha kutana na wakiwa wametia azimio la pamoja na hasa na upande mmoja la Korea Kusini kwamba wanaweza kukutana na ndugu na kuzungumza kidugu bila mashinikizo ya kutoka nje, yaani mashinikizo ya kigeni. Tumalizie na mambo yalivyokuwa kule nchini Marekani ambako kimbunga kilichopewa jina la Florence kiliendelea kushuhudiwa katika majimbo ya North na South Carolina. Maelfu ya watu waliakimbia makwao, huku Rais Donald Trump akitembelea eneo hilo. Was one of the most Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi. Na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, tuko pamoja nanyi, na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho, na iko tayari kuwasaidia na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida. Huyo ni rais wa Marekani Donald Trump, na haya ni miongoni mwa mengi tulioyapa uzito wiki hii katika chumba chetu cha habari hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buso, nimekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe wiki hii katika makala haya ya mtazamo wko kuwa yaliyojiri wiki hii. Kwa heri. Tafuta yaliyojiri wiki hii wiki hii. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri wiki hii hapa Radio France Internationale.