Nam, natumai ubuheri wa afya, na hujambo msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi. Hii leo ninaye gwiji wa muziki wa taarabu au malkia wa muziki wa taarabu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati, Khadija Omar Kopa kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji, karibu sana Khadija Kopa katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante. ni mara ya kwanza tunazungumza. wewe ni mzaliwa wa Zanzibar, mm, na ulianza sanaa hii miaka mingi iliyopita. nini kilikuvuta katika sanaa hii? Mimi tangu mdogo nilikuwa ni mwimbaji mzuri na nilikuwa na hobi ya kuimba. Kwa hiyo tangu shule mimi nimeanza kuimba muda mrefu, tangu niko bado kigori, niko shule primary, mpaka nikaja nikaingia sekondari, mpaka nikaja nikaa nikawa nimemaliza shule. Kwa hiyo ni hobi yangu, ninapenda sana muziki. Unatoka katika familia ya watu wanaoimba e? Mamangu alikuwa mwimbaji, wakati huo ilikuwa Culture Musical Club, wakati huo kabla ya mapinduzi bado. Kwa hiyo mamangu alikuwa mwimbaji, babangu alikuwa yuko Zanzibar jazz vile vile huko Zanzibar, kwa hiyo ni nadhani pia ni moja kati ya urithi ya yani. E, katika miaka ya tisini ulijiunga na kikundi cha Cultural Music Club, ilikuwaje? Ulipata vipi nafasi hii? nilipata nafasi nilipelekwa tu, kwa sababu kuna babu yangu moja yuko Culture pale, ni mwanachama. Alinisikia ninaimba, alipita pale akanisikia ninaimba, akaandika barua ya kupeleka kuomba wanachama kule Culture. Mimi nashitukia siku naletewa barua ya kukubaliwa kwa mwanachama, nikashanga na ni mimi nikubaliwa kwa mwanachama kuimba katika Culture. Lakini kwa sababu kile ile jambo nalipenda, nigenda nikamshauri mama yangu na bibi yangu, kanambia nenda, nikenda nilivyokwenda babu urule babu yako kanaambia barua nimekuandikia mimi nilikusikia unaimba vizuri nikaona bora uweko huku kalcha basi ndo nafasi hiyo yangu nikaipata nikabaki kalcha unakumbuka nyimbo ambazo ulipata kuimba miaka hiyo eh ya nilipofika pale nilikuta nyimbo iko uwanjani karibu ya sikukuu kuna mtu anafanya mazoezi ya nyimbo inaitwa kadandia ambaye ilitungwa na Othman Sudi ambaye ndo alikuwa mtoezi wangu baadaye basi akakaa naye muda mrefu, akasema abadilishwe mtu. Siku hiyo kuna mtu anaitwa Aisha ambaye aliimba umo langu dawa, akanisikia ninavyoimba ile nyimbo. Ilivyotakiwa kubadilishwa mtu akasema mpeni andija, nikajaribiwa kujaribiwa, nikaona nafaa. Inaitwa nyimbo kadandie, kwa hiyo ndo ikawa nyimbo yangu ya mwanzo kadandie, alafu baadaye nikaimba nyimbo inaitwa daktari, nikaimba nyimbo inaitwa wahoi, na nikaimba kwanza nyimbo inaitwa wahoi, alafu huizipe nyimbo yangu ya mwisho ambayo ni nimeimba culture inaitwa Izimi. Unakumbuka mfano kama wimbo wa daktari? Unakumbuka mashairi yake kidogo tu? Tupatie kidogo. Desuri daktari ni mtabibu wa wote, lakini wangu wa siri, si akinapata sote, si upangi mstari kungoja zamu nipite. sana na bado ungali una sauti nzuri na bado wapenzi wa muziki wa tarabu wana kuenzi vilivyo e, pengine baada ya kikundi hiki cha Cultural Music Club ulijiunga na kikundi kingine nilibukwa... na, na ulidumu miaka mingapi pale nilikaa pale kama muda mwa miaka miwili kwa sababu mimi nilikuwa ni mfanya kazi wa umoja wa vijana nilikuwa karani mpiga chapa pale umoja wa vijana sasa huku bado wakataka kuanzisha kikundi cha, cha chama kinaitwa Tanzania One Theater. Kuna mheshimiwa mmoja aitwa Moses Mnawiye akasema, kuna mwanamke mmoja ambaye ni babake na nape nawe eh, babake na nape mnawe akasema, kuna, kuna kule Zanzibar, na yeye ni mfanyakazi wetu wa chama, kwa kumchukua transfer kutoka kule kuja huku. Kwa hiyo nikapewa transfer kuja huku 1992 ndio nikaja kikundi cha TOT. Wakati unajiunga na TOT, ulikuta hali ikoje? Wakati huo nilikuta TOT ndio inaanza kuanzishwa, kwa sababu kuna watu walitoka jeshini, na mimi na Osman Sudi ambaye ni mtunzi wangu tulitoka Zanzibar na kuna wengine Mwingine alista alitoka Bima. Kwa hiyo tukwanza tuna kianzisha hicho kikundi, tulikwenda kambini Bagamoyo, tukaingia kambini, tukafanya mazoezi, mimi nikatoka nika na wimbo unaitwa Ngwinji. Baada ya hapo, tukaja uwanjani kutangaza tarabu wakati wa, huo uh, daslam watu hata hawapendi tarabu, wanapenda sana mziki wa dansa. Sisi ndo tulifanya watu wa, wa daslam wakapenda tarabu wakati wa Ngwinji na teksi na nyimbo nyingine mbalimbali mbali kwa hiyo ndo tukaanzisha hizi nyimbo, tukaanzisha modern tarabu hapa bara, ingawa ba. ilikuwa watu wa Bima walishaanza modern tarabu, lakini sisi ndo tukaitangaza kwa Tanzania nzima. Ndo muziki wa tarabu ukaja juu wa modern tarabu. Eh, wakati huo kulikuwa kuna Nasma Hamisi. Kidogo wewe na yeye mlikuwa kama mahasimu hivi, ilikuwa ilikweje? Ile ilileta chachu ya muziki huu wa tarabu kiasi gani? Kuja ushindani ule ulikuja kwa sababu kwa sababu mimi ni baadaye nilikwenda muungano na TOT waliambiwa na ule mtunzi wangu kama, wakati mimi nilikuwa mjamzito mzito akasema, Dija akijifungua mchukueni mwimbaji mmoja anaitwa Lasma yuko Zanzibar. Ndo wakati mimi nilitoka kabla asijajifungua wakamchukua Lasma kwao, mi nikawa muungano kwao, wakaanzisha waka kama kompetisha fulani kati ya muungano nani, ndo hapo ushindano wetu ulivyoanza kwa hiyo tukaanza kufanyafanya mashindano alafu baadaye lasma aka, mimi nilivyorudishwa tot nikarudi tot kenda Muungano tukaendelea na kompetisheni ile, lakini bahati mbaya wao mwisho wake walishindwa, Nasima alitoka na bendi ikafa. Kwa hiyo na Nasima naye akawa tena hajaendelea tena zaidi. Mimi bado nikawa nipo mpaka leo. Msikilizaji kama ndio kwanza wajiunga nasi, hii ni RFI Kiswahili na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi. Hii leo ninaye gwiji wa muziki wa taarabu au malkia wa muziki wa taarabu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati, maarufu kama Hadija Kopa. Jina lake la kuzaliwa ni Hadija Omar Abdallah Kopa. Wakati ukiwa katika bendi ya, ya, ya Toti Tanzania one theater Ushindani ulikuwa unauona vipi ukilinganisha na mziki wa tarabu kwa wakati ule? Ushindani ulikuwa mzuri kwa sababu tulikuwa tunawaingiza pesa nyingi na tulikuwa tuna mashabiki wengi ambao wanatushabikia kama vile timu za mpira. Kwa hiyo ushindani ulikuwa mkubwa, ulikuwa mkubwa sana sana sana, na mziki ulisimama, uli mziki wa tarabu ulisimama mpaka mziki wa dansa ukawa hausikilikani. Kwa hiyo mziki wa tarabu ukawa umesimama kwelikweli. Eh, na tunashukuru media wakati ule zilikuwa zinatupa sapoti kubwa sana. Kwayo, o, o, o, nani, shinani, kwa hiyo ushindani ulikuwa mkubwa na muziki ulipanda sana. Na ndio maana hata sisi wengine tukapata majina kutokana na hali hiyo. Umepata tuzo mbalimbali ikiwa mbali, ni pamoja na tuzo ya mwanamuziki bora kutoka katika nchi za Afrika ulienda nchini Marekani na pia tuzo za Kilimanjaro Music Awards. Nafasi hii ilikujenga kiasi gani ama ilikupa faraja ya kiasi gani kutambuliwa kwa kazi zako? Inanipa faraja kwa sababu unajua mtu anapokupa tunzo unapata, una faraja, unapata nguvu zaidi ya kufanya vizuri zaidi. E, kwa hiyo nimepata, ni faraja kwa kumbe bado watu wako wananithamini na wanaheshimu mziki wangu. Kwa hiyo hicho ndio kitu kidogo ambacho nimekifurahia ni, ni, ni, ni zaidi. Tukizungumzia sasa e, nyimbo zako na tenzi zako katika nyimbo nyingi maarufu, wanasema ni za mipasho. Muziki wa tarabu hasa asili yake ni mipasho? Muziki wa tarabu ni kitu chochote ambacho umeamua kukielezea, si mipasho, si jamii, si nini chochote. Muziki ni muziki tu, yaani maneno na muziki ni kitu kimoja tofauti, sababu muziki unapigwa kwenye muziki, maneno Unaweza kuelezea kwenye tarabu kitu chochote tunachoamua kukielezea, kama mpasho, kama mapenzi, kama mambo ya Mungu, kama mambo ya jamii. Kwa hiyo kitu chochote ukitunga unaweza kukielezea kwenye. Naona kama mambo ya mapenzi ndiyo kidogo yanakuwa na mashiko zaidi. Ainategemea na wab, nani, we mwimbaji mwenyewe unapenda nyimbo gani? Sio, sio mapenzi tu inakuwa na mashiko zaidi, lakini hata mipasho ipo. Nyimbo za Mungu sasa hivi nazo zinapendwa sana, kwa hiyo inategemea tu wewe mwimbaji aina gani. Kama mimi, watu wengi hawapendi niimbe nyimbo za mapenzi, wanapenda niimbe nyimbo za mipasho zaidi, sababu jinsi nilivyojiweka tangu mapema na mwili wangu, jinsi ninavyotumia na vitendo vyangu ninavyotumia, wananipenda nikimba mipasho zaidi. Kwa hiyo nikaamua mimi kwa kwa mipasho zaidi, lakini mimi napenda sana nyimbo za mapenzi, lakini sasa zimeshanikataa. Tukiangazia mfano kama wimbo waitukei manjonjo gendaeka mwanamke mambo makalio majaliwa gwiji, ambaye ana nini, nyimbo zote hizi hazijakujengea uadui pengine, au wanawake wenzako wanakutazama vipi? Wao hata hawajali, hawanitizame mie. Hizi nyimbo zinawajengea wadui wenyewe kwa wenyewe, maanake kama kuna mtu mtu wake kamuudhi, ndo wanapashana, wanawajengana. Mimi wananiona wana, wana mtu wa kawaida tu wanajua kama DJ hizi ndio nyimbo zake, na akija hapa akituimbia nyimbo hii, mimi nitamrusha roho fulani. Mimi nitamrusha roho, ndio mambo kama hayo. Unajua wanawake wanapenda vitu kama hivyo, wanawake wanapenda vitu vya waume zao, nimemchukua nikachukuliwa, yani vitu kama hivyo ndio wanapenda. Kwa hiyo mimi hata hazinijengee adui, lakini binadamu huwezi kuacha kuwa na maadui, japo sio kwa kuwa unaimba nyimbo zile. A a, huwezi kuwa unapendwa na watu wote. Katika nyimbo hizi wimbo gani wewe mara zote unarudi kichwani mwako na kwamba huu kweli nilitulia na nilitunga vilivyo? Mimi nyimbo zangu zote, kwa kusema kweli, nazipenda, kwa sababu nyimbo zote zimenisimamisha. Sina hata nyimbo moja yangu ile kwamba haijasimama, nyimbo zote, nyimbo zangu nilizoimba mimi zimesimamisha. Kwa hiyo hata mimi katika kuchagua, si chagua, sina nyimbo sema hii nyimbo hii sema me. Kila nyimbo ikiwa mpya ndio zai, naipenda zaidi. Kwa hiyo inokuja naipenda, inokuja naipenda, yani ndio niko hivyo, lakini si, sisemi kama nyimbo fulani, kwa kusema ukweli Uh, ba, na nyimbo zote zangu nazipenda na, na na zote zinarudi kwenye kichwa changu. Ningetamani ni ni uniimbie wimbo mmoja kwa ufupi tu, kati ya Y2K ama mwanamke, mambo makalio, majaliwa au topintown, mmojawapo kati ya hizo. Y2K ndo mimi kiboko, mnanijua nangaisha na wasomi dokta na injinia kompyuta zikoromi tuli zimefyatamkia basi wewewe msagalami basi wewewe unorukia rukia waituke manjojo manjojo ndio nayotambia mie mimi waituke mtoto wa milenia mie. Kwa wale wanojidai kazi kwao, nawaambia mie kwa mimi hawana rai bado, nawatambia ili niwape uhai, kompyuta kutumia, manjojo manjojo. Uwimbo uliutunga mwaka gani na ulitoka mwaka gani? Huu wimbo sikutunga mimi, huu wimbo alitunga huyo mtuzi wangu anaitwa Masudi ambaye ndiye alikuwa akinitungia nyimbo zangu nyingi. Na umetoka mwaka, sasa nimesahau, ni, ni, ni muda mrefu sana, nadhani ilikuwa 1998 kama hiyo. Msikilizaji kama ndio kwanza ujiunge nasi haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi. Hii leo ninaye gwiji wa muziki wa taarabu au malkia wa muziki wa taarabu katika nchi za Afrika mashariki na Kati, Khadija Omar Kopa. Msikilizaji ukiwa katika mkoa wa Katavi, Tanga, ukiwa hapo Mwembetogwa, Kilolo na kwingineko katika mji wa Iringa, Geita, Sumbawanga unatupata kupitia masafa ya 89.7 FM. Asante kwa wewe pia ambaye unapokea matangazo yetu kupitia www rfi kiswahili com. Haya ni makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi, bado tunaendelea kuzungumza naye Khadija Kopa. Khadija Kopa Fani hii, kuna watoto wako wamerithi? Ndio, na mwanangu wa kiume naye alipaa naimba R&B, anaitwa Soma Kopa maarufu huko Zanzibar, lakini sasa hivi ameacha mambo ya kuimba, anaimba makasida tu. Alafu na mwanangu mwingine anaitwa Black Kopa, na yeye anaimba tarabu, yuko kwenye kikundi changu kinaitwa Ogopa Kopa Classic Band. Na mwanangu mwingine pia mwimbaji, lakini yeye anaimba nyimbo za R&B na yuko kwa Diamond. Aha, jina lake, majina yao hujawataja hawa? mwanangu wa pili huyu anaitwa Muhamed Kibwana, lakini wanamwita Black Kopa na huyu mwingine anaitwa Zuchu, Zuchu, Zuchu Kopa, yuko kwa Diamond wakikewe ulitamani wote wangerithi kazi hii na kuimba muziki wa tarabu? Sitamani kwa sababu kila mtu na mapendekezo yake, najua na mziki nao na mambo yake. Upendi watoto wako na waimbaji, lakini sasa kama kipaji Mwenyezi Mungu kishawajalia, huna pa kuwafanya, na wenyewe wamependa, basi unakwafanya. Hata mjukuu wangu pia mwimbaji, lakini yeye anapenda sana kufanya kazi ya hostess, kwa hiyo akasomea hiyo ya hostess, mtoto wa Maremo Omar, mwanangu wa mwazo. Kabla sijatamatisha makala haya, msikilizaji, nipitie ujumbe mfupi wa maandishi uliotuandika katika mtandao wetu wa Facebook. Nikianza na huyu e, fikiri Betha Badra Patris kutoka Muinga nchini Burundi. Yeye anasema, kwanza acha ampongeze malkia wa taarabu Afrika Mashariki Khadija Omar Kopa kwa kazi zake nzuri. Pili, anamwomba katika utunzi wake awe anaangazia pia mada. Ujumbe mwingine kutoka kwake Matias Martine Nyapi wa Kibondo, Kigoma nchini Tanzania yanasema muziki wa tarabu zidi kukua na kupendwa na watu wengi, hasa Afrika mashariki na kati. Ombi lake, waimbaji wangejaribu kuimba nyimbo za kuelimisha jamii na si kuangalia nyimbo za mipasho na mapenzi pekee. Na ujumbe wa mwisho msikilizaji, katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa ni kutoka kwake Ali Lavie Muheme wa Goma, mashariki mwa DRC. Yeye anasema anampongeza sana Bi Khadija Omar Kopa, kwani nyimbo zake zinapata sifa huko kwao, hususani nyimbo hizi mpya ambazo kashirikishwa na Aslei pamoja na Diamond. Asante sana msikilizaji kwa kutegea sikio nyumba ya sanaa, kutoka hapa RFI Kiswahili. Sehemu ya kwanza ya makala haya nikizungumza na Khadija Omar Kopa, gwiji wa muziki wa tarab katika nchi za Afrika mashariki na Kati. Ndiyo tunakomea hapa. Juma lijalo tutaendelea na sehemu ya pili, na tukiangazia namna gani aliingia katika uongozi katika Chama cha Mapinduzi. Pia hivi sasa ameshiriki vibao mbalimbali, mbali na wasanii wengine wa muziki wa bongo fleva. Je, hivi sasa anafanya nini kuendeleza sanaa hii ya muziki wa tarab? Kwa hayo na mengineyo Tafadhali usiache kunitumia maoni yako kuhusiana na makala haya katika mtandao wetu wa Facebook RFI Kiswahili, ama unaweza ukafuatilia mitandao yangu ya kijamii katika Facebook na Instagram, ni Steve Mumbi Stwivu Mumbi, moja kwa moja utauona ukurasa wangu na upende, harafu unaweza ukachangia lolote. Hali kadhalika katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka juma lijalo. Jina langu ni Steven Mumbi, ni kutakie siku njema.