Bila shaka hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Leo tunaangazia ugonjwa wa homa ya denge. Ni homa ambayo hivi karibuni ilibainika nchini Tanzania. Dalili za ugonjwa huo ziliwahi kuonekana katika nchi jirani za Msumbiji na Kenya. Pia ugonjwa wa denge unaongoza kwa wagonjwa kulazwa hospitalini katika nchi za Latin Amerika na nchi za Asia. Kukuendeshea makala haya, mimi ni Martha Saranga. Karibu sana. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Vijana, Jinsia, Wazee na Watoto nchini Tanzania, Ummi Mwalimu, alithibitisha ugonjwa huo kuwepo na kuwatoa hofu juu ya ugonjwa huo ambao watu 11 walibainika kuathirika ambalo nataka kuwatoa hofu wa Tanzania, ugonjwa huu sio wa kushangaza au wa kuogopesha sana. Hatujaweka zuio la wasafiri kuingia au kuondoka nchini, kwa sababu ni kitu ambacho ni ugonjwa ndio unaogopesha, lakini sio kwamba ni ugonjwa mkubwa sana. Hatu rusu, hatu ingie, hatu wa kusema kwamba haturuhusu watu waingie au haturuhusu Watanzania watoke au wasafiri. Lakini jambo kubwa ambalo nataka pia kuwatoa hofu wa Tanzania ni kwamba, uh, ugonjwa huu hauna chanjo, lakini unatibika. Tunatibu zile dalili, kama mtu labda anaumwa homa, labda anatokwa damu, anasikia maumivu. Kwa hiyo tunatibu tu yale, yale magonjwa ambayo yanaambatana na ugonjwa huu. Kubwa ni kwamba unapojisikia labda una homa, malaria, una homa umepimwa malaria, huna malaria, nenda tena kwenye, kitipim, uh, kwenye kituo cha kutoa huduma za afya ili uweze kupata matibabu. Ni sauti yake Umi Mwalimu, waziri wa afya, maendeleo ya vijana, jinsia, wazee na watoto nchini Tanzania. Kabla ya kuzungumza na daktari, tuwasikie raia hawa wa Tanzania wao wanaelewa nini kuhusu homa ya denge? Naita Goligota Magabi kutokea JM ile Tanzania. Huu ugonjwa kwa kifuvi siufahamu, dalili zake sifahamu. Kwa, kwa ujumla, ningeomba mamlaka husika zipate kutoa elimu maeneo mengi. Kama jijini tuko tuliko tuko, maeneo vijijini hamuna elimu, namaana kwamba tuko tuko nyuma ya dunia, na maana elimu hamna, wa wagonjwa wenyewe hatujui. Binafsi mimi siujui, ingawa hili ni mudao mkubwa wa media mbalimbali. Huu ugonjwa nausikiaga tu ni ugonjwa ugonjwa, lakini kwa mara nyingi hatujui. Tunaomba mamlaka wi tusdia kutoa elimu. Kwa majina anaitwa Mandela, ndio natokea Dar es salam kwa upande wangu mimi kuhusu homa ya denge naelewa kwamba ni ugonjwa ambao unaambukizwa na aina ya mbu ambapo hawa wa mbu wanatokezana na pengine labda kama ni sehemu za uchafu uchafu. Lakini jambo lingine, homa hii ya denge kwa ufamu wangu pia mwingine na uelewa kwamba ni homa ambayo haina tiba, lakini inaweza ikapatikana chanjo yake kwa ajili ya kuidhibiti tu, kwa ajili ya kuikinga. Sasa kuna dalili ambazo zikimtokea mtu unaweza ukajihisi kama una homa ya dengue kama kutoa kwa damu, joto jingi muda wa usiku. Na asante sana Mandela, unachukua tahadhari gani kukabiliana na ugonjwa huu? Kwa tahadhari kubwa zaidi ni kutumia chandarua nyakati za usiku, wakati wa kulala, pia vile vile kuweka mazingira safi, yale mazingira ambayo yanaweza yakasababisha uzaliaji wa mbu, kwa sababu hii ni ugonjwa ambao inaenezwa kwa asilimia kubwa ni mbu. Sasa tu kwa tahadhari kwa ajili ya kutumia neti, kutengeneza mazingira masafi, kwa mfano kukaa, kutengeneza makaro sehemu ambazo tunaweza tukaona labda mbu wanaweza wakazaliana kwa wingi maeneo tunayokaa. Msikilizaji, nazungumza na Dkt. Celestin ni mpiri wa hospitali ya Aga Khan jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kufahamu mengi kuhusu homa ya denge, chanzo chake, dalili na pengine, ugonjwa huu una chanjo au hutibiwa vipi? Hii homa ya denge inasambazwa na mbu, aina ya mbu ambao wako wa tofauti kidogo na hawa mbu wa malaria, ni wanaitwa Aedes uh, kati ya awa malaria wanaitwa Anopheles kwa so, hiyo ni hi, Uh, ambao wanasambaza, uking'atwa na mbu, kama mbu amebeba hivyo vimelea vya denge, then ukishang'atwa na huyo mbu, baada ya siku kadhaa, siku mbili mpaka tatu, unaanza kupata dalili za denge, ambazo mara nyingi zinakuwa kwa siku za mwanzo mwanzo, inakuwa ni homa na viungo kuchoka pamoja na dawa nyingine kuuma. Tiba yake ni tiba ambayo tunasema conservative management, ukimaanisha tunatibu kutokana na naingi zako, lakini hakuna ma pase ambayo itamuua huyu virusi. Kwa hiyo mara nyingi kama uki, ukiwa na homa tatibu ile homa, ukiwa na upungufu wa maji mwilini tutakupa ya maji, na vile vile kama hii dengue huwa inajitokeza kwa namna mbili. Inaweza kuwa na denge ambayo tunasema denge ya kawaida, na kuna denge kali. Denge ya kawaida ni kama dalili ulitaja hapo awali, lakini denge kali ni denge ambayo inakuja na dalili kama tokwa na damu, ambayo inaweza damu kaa natoka eza kwenye uh, mdomo ukiwa labda unajibrash au jibrash kwenye damu, au au mda mwingine aweza kwenye masikio au wakati unakojoa ukaona mkojo na rangi ya damu. Hii inatokana na vichembechembe fulani katika damu, huwa zinapungua ukiwa na ugonjwa wa denge hii. Mara nyingi kwenye denge huwa inakuwepo, kwenye malaria huwa inakuwepo, lakini kwenye denge huwa inapungua zaidi hizo chembechembe. Kwa jina la kizungu inaitwa akizo, zikipungua zinasababisha mwili kupunguza uwezo wake wa kuzuia damu maeneo ya wazi au kujichubua kidogo. Naam, msikilizaji wa makala ya siha njema, bila shaka utapenda kufahamu tofauti ya mbu anayesababisha ugonjwa wa denge na ile ya mbu anayesababisha ugonjwa wa malaria, anopheles. Dr Celestin, ni katika mazingira gani tunaweza kuwatofautisha mbu hawa? Mbuyu anapatikana kwenye mazingira ya kawaida kama mbu wa malaria anavyopatikana kwenye mazingira ambayo uh, yamekaa yana maji yaliyotuama, kwenye mazingira ambayo uh, mazingira ya mvua mvua, kwenye mazingira ambayo kuna miti na nyasi vichaka. Lakini tofauti kidogo tu ya mbuyu kufananisha na mbu wa malaria, mbuyu mara nyingi anapendelea anang'ata hata mchana. Kwa hiyo haijalishi kwamba usiku tu utalala na chandarua lakini kama mchana pia upo katika mazingira ambayo mbu wao wanapatikana, basi hata mchana upo katika hatari ya kung'atwa na mbu. Mdudu anayesambaza ni ule mmoja kama mdudu wa kwenye malaria, kwa hiyo njia ya kuzuia inafanana kabisa na uh, njia ambazo zimekuwa zikitumika kwenye kuzuia malaria. Cha kwa kwanza kwa kuhakikisha kwamba kama uh, mcha, uh, kama upo kwenye mazingira ambayo unaona kuna mbu basi. Unavaa uh, nguo ndefu ambazo zinafunika miguu mpaka mikono. Vile vile unaweza ukapaka hizi dawa za kukimbiza mbu zinazoitwa mosquito repellent, na yenyewe inasaidia. Pili, kulala na neti, iwe mchana au usiku. Kama tu mazingira hayo unahisi yana mbu, unatakiwa ulale na neti. Daktari Celestin Mpiri, ungependa kutoa ushauri gani kwa jamii ambayo inakusikiliza hivi sasa? Mi ingependa kushauri jamii kwamba huu ugonjwa wa denge, ugonjwa upo, na tumekuwa katika mahospitali tukiziona kesi nyingi tu za wagonjwa wa denge. Lakini vilevile, mara nyingi jamii ufahamu wao wa denge upo katika ile denge kali, lakini wagonjwa wachache sana ambao wanakuja na denge kali; wengi wanakuja na denge ya kawaida ambayo tu inaweza kafanana na dalili kama malaria na watu mara nyingi ambao hawatakwenda hospitali wataenda kwenye maduka madawa wanatanua dawa za malaria, lakini hazitosaidia kwao. Cha msingi unaposikia dalili za malaria ni vizuri kwenda hospitali na kumwambia kwenda uh, hospitali kama utacheki malaria, vilevile kuweza kucheki na denge kama hiyo hospitali wanafanya. Na kushukuru sana Dr. Celestin mpiri wa hospitali ya Aga Khan jijini da, Dar es Salaam da, nchini Tanzania kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema. Asante. Shukrani kwako. Kwa msikilizaji kwa kutegea sikio makala ya siha njema hadi hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Martha Saranga, hadi wakati mwingine, kwaheri.