Matumaini yangu, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema hivi leo. Tunazungumzia ripoti ya mwaka 2018 iliyotolewa na shirika la kimataifa la utafiti kuhusu saratani IARC, likionyesha ongezeko la visa vipya vya saratani duniani kufikia milioni 18.1 huku vifo milioni 9.6 vikiripotiwa, ambapo shirika la afya duniani WHO limesema kuwa ugonjwa wa saratani ndio chanzo cha pili cha vifo duniani. Nimezungumza na Umi Mwalimu, waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia, wazee na watoto kutoka nchini Tanzania. Anaeleza hali ikoje nchini Tanzania kuhusiana na maradhi ya saratani nikiri kwamba hiyo taarifa ya WHO ina akisi pia hali halisi ya Tanzania. Tunaona ongezeko la wagonjwa, lakini pia na vifo vitokanavyo na saratani kwa zaidi ya asilimia thelathini, tukiangalia mwaka elfu mbili kumi na tano kumi na sita. Sasa hivi kwa mujibu wa taasisi ya saratani ya Ocean Road wagonjwa wapya wanaohisiwa kuwa na saratani ni takriban elfu hamsini. Lakini changamoto kubwa ambayo sasa hii inatukabili kama sekta ya afya, wagonjwa tunaowagundua wanaofika hospitali ni wachache sana, wengi bado wako katika majumba. Mbaya zaidi wale ambao wanafika hospitalini, kati ya hawa ni takriban asilimia themanini wagonjwa wanafika wakati ugonjwa ukiwa katika hali ya juu, hivyo inakuwa ngumu sana kuwatibu. Daktari Harrison Chua ni mkurugenzi wa kitengo cha saratani katika hospitali ya Aga Khan ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Anatoa uelewa kuhusu maradhi ya saratani maradhi ya saratani ni mabadiliko katika vinasaba yaani, hizi chembe hai za binadamu zina vinasaba ndani yake. Ukiwa na mabadiliko ya vinasaba, inasababisha hizi chembe chembe hai kuzaliana bila kuwa na utaratibu wowote, kwa kuzaliana huko kunasababisha kuwa na mlindikano wa hizi chembe chembe hai pia hazifi koo zinarundikana na, na kusababisha uvimbe. Sasa uvimbe una uwezo wa kuhama kutoka sehemu ulipoanzia na kwenda sehemu nyingine yoyote ya mwili, ka uvimbe kama huu ndo tunaita saratani. Kiungo chochote kile kinaweza ikapata hitilafu katika vinasaba vyake na kusababisha saratani, kuanzia jicho, kinywa, beulimi, matiti, tukiangalia tezi dume, ngozi, utumbo Nam, Dkt Chua, visababishi hasa ni vipi na pengine ugonjwa huu unaweza kurithiwa? Uh, ni swali zuri. Mpaka sasa hivi tunafahamu aina mbili ya saratani ambavyo kidogo tumeweza kugundua visababishi vyake, lakini navyo pia sio kwa asilimia mia moja. Ya kwanza ni saratani ya mlango wa uzazi ambayo inasababishwa na kirusi kinachoitwa human papilloma virus. Pia kuna saratani ya ini ambayo moja ya visababishi ni kirusi cha homa ya ini, uh, hepatitis B. Uh, virus saratani nyingine tunaweza uh, tukasema kwa asilimia kubwa zinas, eh, zinatokea kwa uh, chance, bahati mbaya inakuungukia wewe eh, hitilafu katika vinasaba zinatokea kwenye chembechembe zako na kusababisha saratani, lakini kuna vitu ambavyo vinachochea au vinaongeza uwezekano wa mtu kupata hayo mabadiliko katika vinasaba, ambavyo sisi ndo tunaita vihatarishi au vichocheshi. Kwa mfano uh, mwenendo wa maisha, uzito uvutaji sigara au utumiaji wa tumbako, inawote kama unatafuna ugoro, unanusa ugoro, matumizi ya pombe, unene uliokithiri, vyakula vyenye mafuta na vyakula ambavyo vimesindikwa kwa chumvi na kugandishwa, pia mionzi ya atomic, yani mionzi ya dozi kubwa. Kule Hiroshima walipopata lile bomu la nyuklia, watu wengi wa walipata maradhi ya ya saratani. Kuna baadhi ya saratani ambazo zimehusishwa na urithi, kwa mfano saratani ya matiti, saratani ya tezi dume ya saratani ya utumbo mpana. Shirika la Afya Duniani limeonyesha asilimia sabini ya vifo hutokea katika mataifa yenye kipato cha chini na cha kati. Tatizo liko wapi, Dr. Chua? Hii ripoti kwa bahati mbaya inaonyesha kwamba vifo vingi vinatokea kwa upande wetu, ni kwa sababu ya kutokuwa na uwezo wa kuwatibu kisahihi na kurefusha maisha ya wale ambao tunashindwa kuwaponyesha kabisa, ukilinganisha na nchi zilizoendelea. Nchi zilizoendelea wana uwezo mkubwa sana sasa hivi wa kugundua hizi saratani mapema, na hivyo wagonjwa wao wengi wanatibiwa na kupona kabisa kwao, ndio maana unaona kuna hiyo tofauti ya vifo. Lakini ukiangalia katika namba ya idadi ya wagonjwa wa saratani wanaopatikana kwa mwaka kwa WHO inaeleza pia kuwa katika asilimia 30 na 50 ya visa vya saratani vinaweza kuzuilika toka hatua za awali, au visitokee kabisa. Dr. Chua anaeleza mwitikio wa jamii katika ukanda wa Afrika Mashariki katika kujitokeza kuchunguza afya zao ili kuepusha maradhi zaidi. Serikali imefanya juhudi kubwa sana kwa kupitia Wizara ya Afya kuhakikisha kwamba wanahamasisha uh, wananchi na kuwapa elimu ya kutosha wananchi kufahamu kuhusu saratani, ili kuondoa zile dhana potofu zilizokuwepo kile kipindi cha nyuma, ambazo ndo ilikuwa inawafanya watu wengi wanashindwa kujitokeza kwa ajili ya uchunguzi. Sasa hivi vimeongezwa vituo vya uchunguzi wa awali kwa ajili ya baadhi ya zile saratani ambazo zipo kwa wingi katika nchi yetu, mfano saratani ya mlango wa uzazi, saratani ya matiti, saratani ya tezi dume, na sasa hivi kuna mpango wa kwanza hii saratani ya utumbo mpana. Kinachotakiwa nadhani ni sisi wataalam kushirikiana na wizara pamoja na wananchi pamoja na nyie wanahabari kuhakikisha kwamba taarifa sahihi zinawafikia wananchi. Lakini nimemuuliza waziri Umi Mwalimu, mipango ya serikali yake katika kupambana na maradhi ya saratani ikoje? toa elimu na hamasa kwa jamii hasa watu ambao wana maradhi saratani kujitokeza mapema kupata matibabu, kwa sababu saratani inatibika endapo itavuliwa mapema. La pili ambalo tunalifanya sasa ni screening services katika ngazi ya chini . Saratani inayoongoza Tanzania ni saratani ya mlango wa kizazi, inafuata saratani ya koo, inafuata saratani ya matiti, lakini pia na huduma za matibabu ya awali kwa saratani ya mlango wa kizazi. Tumejikita pia kwenye prevention, kwa hiyo tumeanza kutoa chanjo dhidi ya saratani ya mlango wa kizazi HPV vaccine kwa wasichana wenye umri wa miaka kumi na nne. Hizi nyingine ni kuendelea kuhamasisha kuangalia wanavyokuna kujiepusha na vihatarisho wa pombe kupita kiasi, lakini pia na kufanya mazoezi. Waziri Umi, tunafahamu tiba ya mionzi lakini hata dawa ni gharama sana, na wengi wanaopata maradhi haya ya saratani wapo katika hali ya chini. Mnafanyaje kuwafikia katika kutatua mzigo huu wa matibabu? Kweli matibabu ni gharama, lakini kwanza tumefungua huduma za matibabu haya. Ya dawa chemotherapy yanapatikana kwenye hospitali yetu ya rufaa ya kanda Bea na hospitali ya rufaa ya kanda KCMC Kilimanjaro na hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando. Sasa kwenye matibabu ya mionzi radiotherapy, tunafanya hapa Ocean Road, hospitali ya taifa ya Ocean Road Dar es Salaam. Lakini nafurahi pia kukueleza kwamba Bugando nao tumeanza kutoa huduma za matibabu ya mionzi ya saratani. Na kweli ni gharama sana, lakini kubwa tulichokifanya kama serikali ya awamu ya tano, tumeongeza bajeti ya dawa za saratani kutoka shilingi milioni mia saba za kitanzania hadi milioni uh, saba. Kwa hata sasa hivi ukienda Ocean Road sa dawa za saratani ya mlango wa kizazi zinapatikana kwa takriban asilimia mia moja. Mgonjwa ambaye ana bima ya afya, kwa mfano ya NHIF, inataka kwamba matibabu ya saratani ni ni bure kwa mujibu wa sera. Ukiwa na bima, una uhakika wa kupata matibabu spesiali, pale ambapo labda dawa husika haipo. Unategemea ndani ya mwezi huu mmoja tamwita Mheshimiwa Rais Dokta Magufuli atufungulie huduma mpya. Tumefunga mashine mpya za kisasa za mionzi Bili, zenye gharama takriban bilioni kumi na nne. Dkt Chua yeye anatoa wito kwa jamii ya Afrika Mashariki na Kati. Nadhani sitakinzana sana na, na shirika la afya la dunia kwamba tukumbuke kwamba thuluthi moja ya saratani zinaweza zikazuilika ikiwa maanayake, uh, watu wakipata chanjo Uh, tukibadilisha mienendo yetu ya maisha, tule vyakula vizuri, tufanye mazoezi, tuangalie uzito wetu. Waziri Umi pia analiona hilo na kusisitiza jamii kuzingatia kinga. Nchi za Afrika na dunia nzima, kwanza lazima tuwekeze kwenye kinga. Waswahili tunasema kinga ni bora kuliko tiba. Tukishawekeza kwenye kinga, kusogeza huduma hizi karibu zaidi na wananchi, lakini pia akikisha kwamba watu wasio na uwezo, huduma hizi wanapata bila kikwazo chochote cha fedha. Sasa hivi dunia kupitia shirika la afya duniani tunazungumzia universal health coverage. Kama tutawatibu watu mapema, tutaweza kuokoa nguvu kazi ya Afrika, tutawaepusha watu na ulemavu, lakini pia tutaepusha wananchi wetu na vifo. Kufikia hapo, natamatisha makala ya siha njema kwa siku ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na wakati mwema.