na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na hii leo tutakuwa tukizungumzia sanaa ya muziki wa dansi. Na kuzungumzia sanaa hii, niko naye studioni Hussein Jumbe, ni mwanamuziki kutoka nchini Tanzania. Amefanya sanaa hii kwa muda mrefu sasa na amekuwa na vibao moto moto. Karibu msikilizaji. Karibu sana mzee Huseni Jumbe katika makala ya nyumba sanaa. Nashukuru sana kwa ukaribisho huu kutoka redio hii, ili kuthibitisha kweli mimi ni Huseni Jumbe na kuja kama hivi. Watu wengine walisema maneno mabaya na wengine wakatangaza nimeaga dunia, na sanduku la gharama walinichongea, kwa mapenzi yake Jalali lilio Karibu sana studioni, na imekuwa ni fahari kuwa nawe kwa mara ya kwanza tukizungumzia sanaa hii. Ni lini hasa ulianza sanaa hii ya muziki, hasa muziki huu wa dansi? Sanaa ya muziki wa dansi nilianza muda mrefu sana kwenye miaka ya sabini na sita, sabini na saba, sabini nane, sabini na tisa huko nikiwa bado mwanafunzi wa shule ya msingi mpaka nakwenda sekondari, tayari mi nafanya sanaa ya muziki wa dansi, na nilikosa kuajiriwa kwa sababu kuna kipindi nilipiga bendi moja ilikuwa inaitwa eh, Asilia Jazz ambayo ilikuwa na... miaka ipi hiyo? Asilia Jazz miaka ya 80. Nilishindwa kuajiriwa kwa, kwa sababu nilikuwa mwanafunzi. Hata nilipomaliza elimu eh, yangu ya sekondari mwaka 82, nikaenda kusoma muziki chuo cha sanaa Bagamoyo, lakini baadaye nikapata ajira. Mzee wangu alinitafutia kazi ya kuajiriwa kwenye kiwanda kilichokuwa kinajulikana kama NCG Plastic. Kiwanda kilikuwa kinajihusisha na uzalishaji wa mali za plastiki, chupa za plastiki, mimi nikiwa kama msimamizi wa uzalishaji. Ni mkoa gani kwa Tanzania? Dar es Salaam, hiyo mara tu baada ya kumaliza sekondari. Lakini niliacha kazi kwa sababu nilikuwa nakosa muda wa kwenda kwenye, kwenye mazoezi ya muziki. Hii ilipelekea familia yangu, hususan baba alikasirika sana, alikerwa sana na kitendo hicho kwa sababu miaka ile muziki ilikuwa inaonekana kama ni uhuni kazi ambayo haina thamani yoyote kwenye jamii. Mi nilitoroka pale nyumbani, nikatoroka nikenda kwa ni Tabora mwaka themani na tatu. Kule nikajiunga na kundi ilikuwa najulikana kama Tabora Jazi. Tabora Jazi nam, yes. ni vibao gani ulitunga wakati huo ukiwa na Tabora Jazi? Tabora Jazi sikutunga bali nilishiriki kwenye kuimba, lakini kipindi hicho chote mimi nilikuwa nimpiga mpiga dramu, mi nilikuwa nacheza dramu. Lakini kwa Tabora Jazi kule ndo marehemu Shemkarenga aligundua kipaji changu kwamba mimi nina uwezo wa kuimba na aligundua kipaji hicho nikiwa tunasafiri kutoka Tabora kwenda Mpanda, tukiwa kwenye treni, mi nilikuwa naimba nyimbo za safari Trippers, kwa sababu nilikuwa nampenda sana marehemu Marijani Rajab. Um. Yes, tukumbushe wimbo mmojawapo ulioimba mkiwa Tabora Jazz. Nakumbuka mwanzo wa binadamu. Naam, karibu, kisha pata kazi, wakumbuke wazazi, kwani wao ndio msingi wa maisha yako, kaka yo, yo, yo, yo, yo, yo, yo! Sasa umepata kazi, wazazi huwakumbuki, mchana kutwa usiku kucha wewe ni kwenye pombe, kitoka maicho hicho miaka 83. Msikilizaji, kama ndio kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Steven Mumbi na nazungumza naye Husseni Jumbe, mwanamuziki wa muziki wa dansi kutoka nchini Tanzania. Amefanya kazi nyingi na amekuwa na safari ndefu katika muziki huu. Mara baada ya Tabora Jazz, bendi gani nyingine ulijiunga nayo? Mara baada ya Tabora Jazz mwaka themanini tano, ilikuwa tarehe tano mwezi wa pili themanini tano, siku ya Jumatano, nikaenda mkoani Mara kule nikajiunga na kundi la marajazi mpaka mwaka themanini na sita tarehe moja mwezi wa kwanza nikarudi dar es Salaam baada ya mzee wangu kufariki, kwa sababu ukumbuka historia ya yangu hiyo hiyo yote, nakwenda huko mikoani kuana mkimbia mzee <gibu> kwa sababu hakupenda ufanye kazi hiyo, hakupenda nifanye kazi ya mziki. Nilimkera kwa kuacha kazi ya kuajiriwa ambayo alinitafutia yeye, tena nilikuwa, na nilikuwa bosi pale kiwandani kwa sababu ulikuwa msomi miaka ile. Yes, miaka ile bwana, ukifika fomfoni unaonekana msomi wa nguvu <laughs> naam. Eh, sasa themani na sita, mi nikarudi Dar es Salamu hapa tarehe moja Januari nikaya, baadaye baada ya shughuli za msiba kuisha, nikajiunga na Juwata Jazz Msondongoma. Sikukaa muda mrefu pale, niliondolewa themani na sita hiyohiyo mwezi wa kumi, nikachukuliwa na bendi, ilikuwa inamilikiwa na kiwanda cha nguo cha Urafiki. Kitu gani kilikusukuma kuondoka pale, au li... Sikuondoka mi mwenyewe kwa mapenzi yangu, niliondolewa na uongozi wa Msondo. Kwa nini? Sababu ambazo nazozifahamu mimi zilikuwa za kibinafsi. Yani yule bosi, mambo ya kibinafsi aliyaingiza kwenye kazi. Siku moja kwa bahati mbaya nilikikanyaga kiti chake tukiwa DDC Kariakoo, nikikanyaga kwa bahati mbaya, lakini mzee alikasirika. Nikakifuta kile kiti, akupenda. Nikamletea kiti kingine, akupenda, akahisi kwamba mimi ninadharau sana. Hiyo ilikuwa siku ya Jumamosi. Siku ya Jumapili, rafiki yake yeye, ule bosi wangu wa kike, akaja akanitunza mimi wakati ule noti ya shilingi mia wakati naimba. Basi ule bosi akachukia sana. Hatimaye siku ya Jumanne tunafanya mazoezi akanipa barua ya kunifukuza kazi. Ilionekana unamfuatafuata, no, kwanza umekanyaga kiti, mara nyingine tena rafiki yake wa kike anakuja na kutunza. Yes. <laughs> Maisha yalikuwaje baada ya kuondoka? Baada ya kuondoka pale Msondo nikaajiriwa na kiwanda cha nguo cha Urafiki. Kulikuwa na bendi pale likuwa naitwa Urafiki themanini na sita, nikakaa nayo mpaka tarehe kumi na saba mwezi wa kumi themanini na saba, siku ya Alhamis nikachukuliwa na DDC Mlimani Pake ukeswa sikini ngoma ya ukae ukiwa Urafiki kabla ujaondoka Urafiki wapo ambacho na kikumbuka nyimbo ambayo ilipelekea Mlimani Pake kunisikia ni utunzi wangu, nilikuwa niliipa jina usia wa mama. Oh, oh, mwanangu Jumbe, mimi mama yako ninakuita, ninayo machache nataka nikusie. Oh, mwana, matarajio yangu tanisikiliza kwa makini kwa haya machache nitayokueleza. o Oh, Jumbe, kwanza waheshimu wadogo wa na wakubwa, ayoyo cheka na wote heshima ni kitu cha bure. Waswahili walisema kiburi si maungwana. Ewe mwanangu usikia, zidisha juhudi katika kazi yako kazi ni msingi wa maisha na ni msingi wa maendeleo. Kwa hiyo DDC Mlimani Park wakaisikia hiyo nyimbo pamoja na nyingi zingine, basi ndo tarehe kumi na saba mwezi wa kumi themanini na saba siku ya Alhamisi, nikaitwa kule na uongozi wa skinde na kupata ajira skinde. Ngoma ya ukae DDC Mlimani Park okeso, ulipewa nini? Kwa nini hukutaka kuendelea kusalia urafiki? Urafiki nilikuwa napata mia, lakini sikinde napata nne nafikiri hata wewe <laughs> walipanda dau <laughs> uko na bora, ujiunge nao. Ndio umeenda sasa DDC Mlimani Park, mambo yalikuwa vipi? Mambo yalikuwa mazuri sana, japo kulikuwa na changamoto za hapa na pale, lakini mambo yalikuwa mazuri. Nimekaa nao na mabwana mpaka mwaka 94 nikahama kidogo ile bendi kwa sababu nilipata matatizo ya kuto kusikia, yani masikio yangu yaliziba, nikawasisikii. Nikaenda nje kwa matibabu, lakini baadaye nikaenda nika, nika kuishi Nairobi tisini na nne tisini na tano mpaka tisini na sita Tisini na sita nikarudi tena Mlimani Paki. Hukuwa ukifanya muziki huko nchini Kenya, Nairobi, baada ya matibabu na masikio yangu kurejea katika hali yake ya kawaida? Kule nilikuwa nafanya muziki, nilikuwa nimeunda kundi likuwa naitwa likuwa linakwenda kwa jina la Wida Music Band. Kundi lile nilikaa nalo mpaka ba, mwaka tisini na sita nikarudi tena nyumbani Tanzania na kurudi tena Mlimani Paki Orchestra. Skilizaji kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stehen Mumbi na nazungumza naye Huseni Jumbe, mwanamuziki wa muziki wa danc kutoka nchini Tanzania. Ameimba vibao vingi na amepitia bendi nyingi, ikiwa ni pamoja na Sikinde, Urafiki, bila kusahau Jazz. Alianza na na bendi bendi Asilia, tena na bendi ya msikilizaji ukiwa nchini Kenya katika jiji la Nairobi unatupata kupitia 89.9 ukiwa Mombasa ni 105.5 nchini DRC ukiwa huko Bunia ni 90.2 Bukavu, Lubumbash pamoja na Goma ni 98.0 pasipo kusahau ukiwa nchini Zambia huko Lusaka ni 100.5 na Kitwe ni 92.5 Haya ni makala ya nyumba ya sanaa. Ulivyorejea DDC Mlimani Park Huseni Jumbe, ndio tukumbushe vibao vilivyokuwa motomoto kwa wakati huo mwaka 96 na kuendelea. E, 96 kulikuwa na nyimbo nyingi ambazo zingine nilitunga mimi zingine zilitunga ziliandikwa zili na waimbaji wenzangu. Kwa mfano mimi nili niliandika nyimbo ilikuwa nakwenda kwa jina la shamba e, nilitengeneza nyimbo nakwenda kwa jina la shamba. Na baadaye ile 96 97 98 99, nikapatwa na maradhi tena kwa mara ya pili yakaniweka tena pembeni ya muziki. Niliporudi tena nikaja na nyimbo ambayo ikawa maarufu sana nachechemea. Nini kilikusukuma kutunga uwimbo wanachechemea? Kwa sababu mle ndani ya yale mashairi unalalamika kwamba watu wamekutupa wame, nachechemea. Bwana, mwaka tisini na tisa mwezi wa kumi, mimi nilichangazwa, nimekufa. Kwa hiyo mimi niliokua ni kupata nafuu, ndo ni nikatengeneza ile nyimbo anachechemea. Ni kisa cha kweli ambacho kimenikusa mimi mwenyewe, kwamba ni kweli niliugua na ni kweli nikatangazwa nimekufa, na ni kweli watu wakaanza kufanya maandalizi ya mazishi, lakini mimi sikuwa nimekufa, bali nilikuwa nimeumwa na nimezidiwa sana. Lakini nilipokuja kupata nafuu, namshukuru Mwenyezi Mungu, nikatengeneza nyimbo hiyo na chichemea, ambayo sasa inakariba ina takriban kama miaka kumi na tisa inakwenda ishirini. Lakini mpaka leo, ndugu mtangazaji, ikipigwa ile nyimbo leo hii utafikiri imetungwa jana. Watu wengine walisema maneno mabaya na wengine wakatangaza nimeaga dunia, na sanduku la gharama walinichongea kwa mapenzi yake jalalilio ni kibao ambacho kinapendwa sana, na kila kinapopigwa wengi hupata hisia e, nafikiri ni kwa sababu ya aina ya utunzi wenyewe. Tukizungumzia sasa mashairi ya wakati ule, tungo zilivyokuwa kwa wakati ule, zilikuwa zinabeba maisha halisi watu wanavyoishi kila siku. Mlikuwa nini, kilikuwa kinawasukuma kutunga nyimbo zinazoishi muda mrefu? Maadili yanazingatiwa sana hata tunapotengeneza nyimbo za mapenzi. Lakini sio kipindi kile tu, sisi wanamuziki wa muziki wa dansi mpaka sasa tunafanya vivyo hivyo. Mfano hai, mimi mwenyewe sasa hivi namiliki kundi la Talent Bendi, na bado naandika nyimbo na namshukuru Mwenyezi Mungu. Miongoni mwa nyimbo ambazo naandika kuna nyimbo inaitwa Kilio cha Swahiba. Nimejaribu kuwakumbusha wanadamu kwamba kuna kifo. Tusikilize kidogo kibao hicho, Kilio cha Swahiba. Nipeni kitambaa niafute machozi Machozi yana ni tiririka kama bomba la mvua. Kujizuia siwezi, niacheni nilie. Nilikuwa na yeye siku ile ulio baba. Tunakula, tunakunywa, tunapanga mambo yetu ya baba ye, mimi na yeye, kumbe mwenzangu walikuwa na siri nzito moyoni Ameniacha mkiwa leo hii, ameniacha na majonzi leo hii, ameniacha na simanzi. Tukumbuke wanadamu kwamba kuna kifo. Tukizungumzia maendeleo ya muziki wa dansi, tunaona sasa hivi umefifia. Nini kimekosewa mpaka muziki wa dansi unafifia? Kwanza nakiri kweli muziki wa dansi umefifia, lakini kwa mtazamo wangu, sababu zilizopelekea muziki wa dansi kufifia, sababu kubwa mdia, baadhi ya mdia zimeutupa na kuweka kule muziki wa dansi, kama sio kuutupa kwenye dasbini kabisa. Si si kwamba wasanii wenyewe hawafanyi vizuri, kwa hiyo muziki wenyewe unakuwa hauziki ukilinganisha na muziki mwingine, si kweli, si kweli. Mdia zimeua muziki wa dansi. Mfano hai, wewe mwenyewe leo ukirudi nyumbani, basi kaa kwenye televishen yako au kaa kwenye redio, sikiliza nyimbo zinazopigwa redioni kuanzia asubuhi mpaka unakwenda kulala, ni bongo fleva peke yake. Muziki wa dansi haupati nafasi. Kwa hiyo na sisi wanamuziki tukakata tamaa, baada ya kuona tumetupwa, hatukujitetea. Lakini mimi Hussein Suleiman Jumbe sikukata tamaa na sitokata tamaa mpaka naingia kaburini. Mbali na nyimbo nyinginezo ambazo umetunga ambazo zinahamasisha maisha, zinahamasisha maendeleo, lakini pia umetunga vibao kama Siri ya Mapenzi, ni kibao pia ambacho kinapendwa kibao vya mapenzi na tunaona vijana sasa hivi wengi wao e, tenzi zao zaidi zimejikita kwenye nyimbo za mapenzi. Unafikiria inaweza ikawa imechangia maendeleo ya muziki? rekodi hile bwana, niliitunga nikiwa na kundi la Toti, kwa sababu mwaka elfu mbili na mbili mi nilichukuliwa na Chama cha Mapinduzi kwenda kuliongoza kundi la Tanzania One Thieta Toti. Kwa hiyo kule ndo nikapeleka ikapelekea kutengeneza rekodi ile kile nacho ni kisa cha kweli. Ile muimba dada mmoja ambayo tulikuwa naye toti. Yeye yani alikuwa hataki mi nimwiche shemeji. Nikimwicha shemeji ananitusi. Ndo <laughs> maana nikamwambia siri ya nini? Mbona mi najua kama wewe mtu wako fulani? Lakini hebu angalia tunzi za sisi wakongwe na tunzi za vijana. Pale nimezungumzia maswala ya mapenzi. Lakini lugha niliyotumia mle nimeivalisha nguo. Lakini vijana sasa hawavalishi nguo. Lakini pia namshukuru Mwenyezi Mungu kundi la, wa, la Wasafi wameiona ile rekodi na kijana Evan ameniita, nikazungumza naye akafanya, nikamshukuru. Wameifanya, wameitendea haki nyimbo ya mapenzi ya siri, japo na mimi kidogo dogo nilamba. Ndio maana nasema namshukuru. <laughs> Alikushirikisha, alikuona mzee na kukuomba, alinipa thamani nam, asante sana. Hii unaiona, naenda mbele sanaa ya muziki wa dansi, sanaa ya muziki inakwenda mbele, vijana wengi wanaijitokeza, wana mapungufu machache machache, lakini mapungufu ambayo yanawezekana kurekebisha, endapo watakuwa tayari kutufata sisi wakonge wachache tuliobaki, tuje tuwape siri za uimbaji, tuwape siri za muziki, kwa sababu haswa kwenye uimbaji kuna siri zake kubwa sana. Wanatakiwa vijana wazijue, warekebishe wapi na wapi watakapokuja tutawapa hizo siri. Muziki huu kima, umesaidia vipi katika safari yako ya kimaisha? Umeimarika vipi? Umekupa nini muziki huu? E, nashukuru Mwenyezi Mungu, muziki wa dansi umenipa faida kubwa kwangu. Mimi naiona faida kubwa. Kwanza kabisa, mimi najulikana sana Tanzania na nje ya Tanzania pia. Nimebahatika kutembea na kuijua dunia kwa sababu ya muziki. Kama sio muziki, pengine bado ningekuwa kule kiwandani, nisingejua Amerika, nisingejua Uholanzi isingeijua Ujerumani. Kwa hiyo pia ni faida ambayo nimeipata kupitia muziki. Lakini pia kupitia muziki, namshukuru Mwenyezi Mungu, nimeweza kuajiri vijana kumi ambao wao na familia yao wanaweza wanaiendesha wanaendesha maisha yao kupitia mimi ama kupitia fani ya muziki. Lakini kupitia muziki nimepata mke mzuri, amenijalia watoto mimi. Namshukuru Mwenyezi Mungu, nina watoto nane. Lakini pia namshukuru Mwenyezi Mungu nimepata vibanda vyangu viwili vitatu vya makuti nimeviwezeka nyasi basi, namshukuru Mwenyezi Mungu. Lakini vibanda hivyo nimevipata kupitia muziki. Asante sana. Unapatikana vipi? Unaweza ukampata Hussein Jumbe kupitia nambari, alama ya kujumlisha 255 655 40 40 48. Mitandao ya kijamii unatumia? Yes, natumia na WhatsApp, natumia Facebook. Unaandika tu Hussein Jumbe inakuja pale basi, unaniforo. Asante sana, imekuwa ni fahari kuwa nawe studioni na karibu tena kama kuna lolote kuhusiana na sanaa hii ya muziki wa dansi. Nakushukuru sana, naishukuru sana Arafai na nawashukuru sana washirika wa Arafai siku ambayo nitakumba mato dhaima hi hey, jamani, nitaongeshwa msikilizaji wa RFI hapo ndio tunafikia tamati ya makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Jina langu ni Steven Mumbi, na hii leo nilikuwa naye Hussein Jumbe tukizungumzia sanaa ya muziki wa dance na safari yake ya muziki huu. Jina langu ni Steven Mumbi, unaweza ukanitumia maoni yako kupitia mtandao wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili upende wa ukurasa huo, na moja kwa moja ujumbe wako utatufikia. Hali kadhalika kwenye mitandao yangu ya kijamii andika Steve Mumbi, sti vu Mumbi katika Facebook pamoja na Instagram. Iwe katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka mara nyingine mola akiridhia, kwa heri.