Kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili. Karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mweja wao katika makala haya ni mimi Steven Mumbi, na hii leo nitakuwa nikizungumza naye Abdul Misambano, mwanamuziki wa muziki wa tarabu kutoka nchini Tanzania. Karibu msikilizaji, karibu sana Abdul Misambano. Ni mara ya kwanza tunazungumza naye katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Asante sana. Mimi ni mara ya kwanza pia vile vile. Aha. Ni lini ulianza sana hii ya muziki wa taarabu? Mimi nimeanza sana hii mwaka 90. Nimeanzia e, katika nchi ya Burundi. Ya Burundi mimi ni famous, famous sana, sana, wananijua sana. Nilikuwa nikisoma chuo cha Kiislamu pale. Mama alifariki, nikaona eno acha ningia kwenye sanaa. Paka sasa nipo. Wakati huo ukiingia miaka ya 90, ushindani wa muziki wa taarabu ulikuwaje? Nchi hasa nchini Burundi. Upinzani wa bu, nchini Burundi ulikuwa sio mkubwa sana, lakini ilikuwa ni mziki ambao unapendwa sana mpaka kesho, sababu Burundi kulikuwa na bendi mbili twenzie, ulikuwa na Jasmine na Shani, then baadaye Jasmine ikajigawa, ikazaliwa Superstar, ndo vizazi vyetu sisi sasa. Wakati ikizaliwa Superstar, nyimbo gani unazikumbuka za wakati huo? Ah, nyimbo nyingi sana nyingi sana kwa uchache tu, kwa kuziorodhesha tatu nne, e, yani kulikuwa mahasidi, kulikuwa utasa, kulikuwa jirani, nyimbo kama hizo. Se, tupate kidogo, hizo tupate kidogo, wimbo mmoja wapo kati ya hizo eh. Kwa mfano mahasidi ni nyimbo ambayo inapigwa kule mpaka huku, nyimbo ambayo anaimba, alikuwa anaimba dada mmoja Mariam Kidawa, alifariki, alikuwa anaimba penzi letu ni ligumu Kama mapenzi si jamani, sisi hatukuanzia, si walianza wa zamani waliotutangulia nkulia nami, nampenda nampenda kuliko ni wote, nasema nampenda nampenda kuliko ni kuliko ni wote, wakununa watanuna na kulia watalia, mimi nampenda. Hiyo ilikuwa ni nyimbo maarufu sana nchini Burundi na ikavuka mipaka mpaka ikaja hapa na binti za hapa nambo wakazirudiarudia nyimbo hizo yeah. E, kwa wakati hule mfano kama huo wimbo wa Masidi ulioimba ni muziki, unaona wa tarabu, tarabu asilia tofauti na tarabu ya sasa tarabu hiyo ilikuwa ina mashiko kiasi gani ukilinganisha na hii? Kwanza, tarabu hii kweli ina mashiko makubwa, ilikuwa na mpaka sasa hakuna bendi yoyote Tanzania hawapigi nyimbo hii, ingawa sio nyimbo ya Tanzania. Ni nyimbo ya Jasmine ya Burundi, na leo tunga ni mrundi kwa Burundi, na mpaka sasa iko Burundi na leo pia ni Warundi. Kwa hiyo kipindi kile nyimbo zilikuwa unajua, tarabu sasa ina category sasa hivi ni nne, kuna asili, kukawa modern, ndio kama nimekuambia, maasili kwa modern, kukaja double modern hivi sasa kuna taradansi unaona, vituvitatu vitu, vitu vinne, lakini taarabu kabisa ni asili pamoja na mden ile ambayo kabla ijawa yeah. Maendeleo haya u, wewe yanakufurahisha kama e, wa muziki wa tarabu ambaye umeanza siku nyingi? Kwanza ma, maendeleo haya mimi hayanifurahishi, hayanifurahisha hata kidogo kwa sababu sasa tumekeuka kabisa. Hawezi kuita taradansi dansi, nao wataita au Icho <laughs> ndo kinacho tubaki kwenye asili na modern. Tu modern ambayo nyimbo zinaimba, angalia leo kuna bendi zinaitwa gusagusa, hazipigi rusha roho wala taradansi, zinarudi kupiga nyimbo zile sabalkheri mpenzi, mazoea yanatabu, ya mahasidi, yani nyimbo zile ambazo kuanzia mwaka eh, tisini na saba, nane, kurudi nyuma kila kikundi yani, kila kila sehemu kuna kikundi kinapiga nyimbo hizo. Kwa hiyo ningeomba sasa hao wanaopiga miziki ya taradansi tuache turudi kule. Tumepoteza mwelekeo, tumepoteza wakati. Unatoka Burundi, sasa umeingia nchini Tanzania. Bendi gani bendi yako ya kwanza? Bendi yangu ya kwanza ndo hii Toti, tisini na tatu imeingia, kwa sababu mimi ni mwenye asili hapa, lakini nilienda kule kwa sababu ya shule. Ilivyoanza vita, sijua kipindi kile vita, tisini na tatu tukarudi, kila mtu akarudi kwao. Kwa hiyo, Kigoma unavyojua, Kigoma barabara ni moja Mi ni mwanamuziki, hamna bendi. Kwa hiyo nikaja Dar es Salaam direct, nikatafuta kazi Toti. Kutokana na uwezo, nilipata walimu wazuri sana, na ukizingatia taarabu Burundi ilipelekwa na Watanzania. Asili ya taarabu ya Burundi ilipelekwa na Watanzania, kwa hiyo kule kuna waalimu ambao walirithishwa, kwa hiyo wakatufundisha vizuri sana ndoma. Nilivyoingia Toti sikupata shinikizo lolote, nilifika Toti nikapita bila kupingwa. Nyimbo gani Toti ulianza nayo? Nyimbo yangu ya kwanza naitwa Sinizulie. Sinizulie ndo nyimbo ya kwanza. Baada ya hapo, nikatoa nikakaa, nikatoa kitu na boksi, nikatoa asu, nikatoa utapendaji wawili, nikatoa uyuni wangu mpaka leo, na nyimbo takriban zaidi ya kumi. <muchin> Na sasa, asu ni wimbo maarufu sana, naomba niusikilize kidogo. Asura ingekuwa nguo, ningekuwa zima uivae hadi milele ni hurumie. Asukiuliza poasi <laughs> yupo <laughs> hawa kina mama <laughs> <laughs> ngozi navuka msikilizaji wa RFI Kiswahili, niko naye Abdul Misambano, mwanamuziki wa muziki wa tarabu kutoka nchini Tanzania. Asante kwa wewe ambaye ndio kwanza ujiunga nasi, haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa. Jina langu ni Steven Mumbi na tunazungumzia sanaa hii ya muziki wa tarabu, nikiwa naye Abdul Misambano, mwanamuziki mwenye historia ndefu ya muziki huu hapa nchini Tanzania. Mbali na wimbo wa Asu, wimbo gani ambao uli Eh, ulishika uli hadhira kwa kiwango kikubwa miaka hiyo eh, nyimbo nyingi sana kwa mfano utapendaje, wawili naona moyo mmoja, kitu na boksi hiyo, ndo balaa. Hata nilienda Burundi, Rwanda, nikienda mwezi wa pili. Ni kwa Rwanda wanapenda kualikwa sana kwenye maharusi, kwa hiyo ni nyimbo ambazo wanazipenda sana sana. Hata Burundi nikienda, yani nikienda naona kabisa ni zaidi nilivyokuwa, ya mapokeo anakuwa makubwa sana, kwa hiyo nyimbo hizo zinanifanya nakula mpaka leo. U, utunzi wako nani alikufunza utunzi wa namna hii? Mimi nimefundishwa na walimu wawili ama watatu, na wote wako Burundi, lakini wawili wamefariki, umebaki mmoja tuzi wangu. Mwalimu wangu wa kwanza anaitwa Athman Miraji, kwao ni Tanga, lakini yeye mpaka amefariki, uh, akaja na akishi Burundi koko. Wa pili alikuwa anaitwa anaitwa Abasi Abako, ambaye hivi sasa yupo Rwanda, anaishi Rwanda na watatu ni Rama, Marema. Rama amefariki pia naye ni mtu wa Burundi. Lakini nilipofika Tanzania nikapokelewa na walimu wengine, nimekuta Marema alitajiruna, nimemkuta Alista yuko hai mpaka leo. Nimewakuta Sefu Kisauji ambaye yuko mwenye bendi ya Bablum, ambaye ndio hata Yasudi alipiga tena pale kwake. Kwa hiyo ni walimu ambao wanisanii mkutano Useni Kibao na ameshafariki. Kwa hiyo mimi ni msanii pekee ambaye nimepita katika walimu wote unaowajua wa Tanzania bara na walioko Burundi tukizungumzia sasa, ukiwa Toti, mlikuwa na Captain John Komba, aliwasaidia kiasi gani kuwaibua na kuwainua katika muziki wa taarabu? Yule mi sema ni kiongozi yule, kuwa ni baba yangu eh, kwa sababu yule ndio alinipokea, natoka Burundi, anafika hapa akanipokea na kanipa kazi, amempeleka mpaka shule ujue, na sertifiketi mbili chuo cha sanaa Bagamoyo pale. Kwa hiyo alinipeleka shule kwenda kusoma. Kwa hiyo ni, ni, mtu ambaye licha kutuibua alitupa upeo mpana sana, nakutana mpaka leo Toti amekufa lakini choti ipo na sisi mpaka leo. Chombo chao wanachokitegemea kuhusu masuala ya election ni TOT na walio baki ndio mimi nimebaki, mimi nimebaki, mimi Adija, e, Jumajeri na Gaspar Tumaini ambaye ndio mkurugenzi mtendaji wa sasa wa TOT. Kwa hiyo alituachia vitu ambavyo vitatuendeleza milele na milele. Mfano, leo mimi nilishatoka ni hapa, nikaenda kufanya organization Burundi ya kutengeneza nyimbo ya amani wanaoimba taarabu wengine wako Kanada, wengine wako Rwanda, wengine wako Burundi pale, kwa sababu mimi nilitoka pale na ni taarabu nimejifunzia Burundi. Kwa hiyo nikaona na nchi ya Burundi swala la mali linayumba kidogo, nikasema nipeleke faida gani nirudishe, ilibidi nitende Burundi, nikatengeneza nyimbo ya amani inayozungumzia amani ni mimi na wewe, amani sio serikali. Poteza amani ni dakika moja Ila kurejesha amani ni miaka mia moja. Amani ni tunu yenye thamani, tuilinde sote kwa pamoja, tusimame wote majukwani, tuinadi bila oga. Warundi wote amani, amani, amani. Ilinde hiyo. Nyimbo nimerekodi mwaka jana, ilienda Burundi, tulikuwa wasanii zaidi ya 25 wa Burundi na mimi ambaye nilikaa Burundi kule na nilijifunzia kule, nikasema ni muhimu tutengeneze nyimbo hiyo. Wa, wasanii wa muziki wa tarabu wanaume mmekuwa wachache, unafikiria nini kifanyike hapa? Wanaume waimbaji wa tarabu si wachache, ni wengi isipokuwa wenye majina sasa ndio tuko wachache, lakini ukitembea kwenye mvikundi, vikundi huko, kuna wakina Mduni Msamano wengi, kuna wakina Mzee Usufu wengi, yani wale wote wenye majina, kuna sisi ni romodo wao, wapo wengi, isipokuwa sasa wanatokaje, inakuwa shida. Ila ni vyema kwamba wajitahidi kuingia kwenye vikundi vikubwa, bila oga, wasiogope. Sisi tunao vijana watatu, wawili hapa wazuri sana. Hemedi Omari, ambaye ndio alomtoa alotoa Mashauzi kuwa na bendi yake, ni msanii Watoti, yuko hapa na naimba toti mpaka leo, ndio mtunzi wa albamu nzima mama. Ni peradhi alomwonyesha kama Isaac kwamba unaweza kusimama ukawa na bendi yako badala ya kuajiriwa, nikiko toti. Kwa hiyo waache woga, tuna vipaji vingi sana Tanzania, waimbaji, wasanii wa muziki, wasani wa taarabu wanakosa nini? Tunachokosa ni kwamba sponsorship, udhamini, udhamini mkubwa. Kwa mfano, mimi napenda sana udhamini, mimi napenda sana kupiga show. Kuna watu wengi wako Faransa, wako Kanada, wako wapi, wanamjua misamano kupitia nyimbo, lakini nani atanipeleka nani atanishika mkono? Na lingine, watu wadhamini wa wasizani kudhamini msanii wa taarabu mpaka udhamini kikundi kizima. Hapana, unaweza kutafuta ms, yani ukanidhamini mimi peke yangu, unaweza ukamdhamini Aisha Mashausi peke yake, unaweza ukamdhamini Adijakopa peke yake. Kwa hiyo mimi kwa mfano hivi sasa inasikika ni dunia nzima, wale wanajua idhaa ya Kiswahili. Kwa yule ambaye, kwa kweli, kumwona, sana sana hata Kenya, Burundi, Zambia, wapi Waswahili tumetanda ta dunia nzima. Hiyo bongo flavor, msikilizaji, ukiwa katika mitaa ya Mwenge, Mwananyamala, Sinza, Manzese na kwingineko katika jiji la Dar es Salaam pamoja na Moshi, unatupata kupitia masafa ya 90.0 FM na hali kadhalika kupitia www.rfikiswahili.com. Jina langu ni Steven Mumbi na hii leo niko naye Abdul Misambano, mwanamuziki wa muziki wa tarabu kutoka nchini Tanzania. Amezunguka katika nchi za Afrika Mashariki na Kati na amefanya kazi mbalimbali mbali. Kibao kimoja ambacho ungependa wasikilizaji wakisikilize katika watu muhimu huyu ni nambawani. Mambo yake yeye bam bambam yaliyokwenda shuleni yeye ni taalamu haswa kwa mambo fulani. Mambo yake mamba yaliyokwenda shuleni yeye ni taalamu haswa kwa mambo fulani. Hi watu wengi sana wanaijua ndani na nje ya nchi. Nyimbo ambayo imenipanisha ndege sana inaitwa mtoto kituna box. Mashirikiano na wasanii wengine yakoje wa muziki wa taarabu, mashirikiano yangu ni makubwa sana. Kwa hiyo, kwa mfano tuti tuko eh, wengi. Mimi na Hadija ni mtu ni mtu na mama na mtoto, lakini vivile ni mtu na rafiki yake, afu ni mtu, na msanii mwenzie. Kwa hiyo sisi ni watu wa karibu sana, mimi na Adija sana. Hata nyimbo zangu zingine nikiimba utasikia sauti ya Adija, hiyo sababu ni mtu ambaye tuna tuko karibu sana. Vile vile, mimi nashirikiana sana na dogo Amigo. Amigo kafungua bendi yake mpya Tarab Classic, wanaenda pale na Tamira hadi vikundi vile vya uchochoroni, wanapenda kwenda na Juni nao naimba nao na ananambia, yeyote anayotaka kuja kurekodi na mimi anytime, na hasa akiwa underground sihitaji hata shilingi yake hata moja kurekodi naye ama kumsaidia kutunga ama kumsaidia kumwekea melodi kwenye nyimbo ama kuweka muziki, sababu mimi nyimbo zangu natunga mwenyewe kila kitu: mashairi, muziki, sauti. mbali na mbali na kuimba, kuna vimbo gani vingine unapiga? Mimi napiga, mimi napiga dansi sana. Toti, tuna dansi na tuna tarabu, lakini tarabu ndio mama, dansi ni tawi. Haya, yeah. unawaambia nini sasa wapenzi wa muziki wa, wa tarabu? Mimi naambia sana wapenzi wa tarabu hasa waliokuwa nje waliokuwa nje wanaojua Kiswahili mziki wa Taarabu, ebu wajaribu kutu, kutubeba nyimbo zetu, wanazo wanazisikia, ebu aone fahari kutukodi kwanza, sisi kutuchukua huko tulipo, kutupeleka huko duniani, ili dunia waelewe mziki wa Kiswahili, mziki wa Kiswahili original ya Tanzania. Zaidi ya Taarabu hakuna mziki wa Tanzania. Zaidi ya Taarabu haupo. Kenya, mziki wa Taarabu uliko na Tanzania. Burundi, mziki wa Taarabu uliko na Tanzania. Rwanda hakuna Taarabu, ipo ni vizazi vilivyotoka Burundi kwenda Rwanda, ambayo walifundishwa na Watanzania. Kwa hiyo wakitusapoti, ninaomba sana watusapoti sana, Kenya, Uganda, Rwanda, Ulaya kote watusapoti ili mziki wa Taarabu uchukuze. Kwanza mziki wa Taarabu ndio unaokuza lugha ya, ya Kiswahili ili Kiswahili kizidi kutanuka. Leo Japani wanaongea Kiswahili sana, China ndo balaa. Muziki huu umekufikisha mbali kiasi gani kimaisha? Kwanza, mziki huu umenifikisha mbali sana. Leo katika afrika ni nchi nane nimefika kwenda kupiga mziki, halafu umenikutanisha na marais zaidi ya watano. We kulu kabisa kukaa kula kuwafanya election, fanya election Malawi, mimi nimekaa miezi minne kwenye campaign, kwenye campaign nimekaa ya, alafu vile vile nimekuwa famous sana, kwamba siwezi nikapata shida, ukinitupa katika hizo nchi nikaenda, imenipa umaarufu sana kwa sa Tanzania ya, ya, ya, ndani ya nchi ya Tanzania, mpaka ndani ya serikali. Utajiri ni matokeo um. umetamani watoto wako wakalifu kazi hii? Sitamani sana, nataka wasome mambo mengine, nataka kufanya mambo mengine, wa madokta. <laughs> kilimo au mwalimu au mwalimu au engineer eh, wala vitu kama hivyo. Kwa nini wewe kwenye ni kazi hii umekuja kwa bahati mbaya? Sikuja kwa bahati mbaya, kwa sababu ndivyo, lakini nikikana wanangu, usione ni hata mwenye interest na vitu, lakini hata mimi sikuwa na interest ya muziki. Mimi nilikuwa ni wa kabisa, ni wa study. Mimi nimesoma Burundi mpaka darasa la tisa, chuo cha Kiislamu, lakini alivyokufa bi mkubwa tu mama ah, nikayumba, nikachukuta, nimeingia katika kazi ambayo sikuwa naifikiria. Maybe na wanangu, siyui ikitokea, basi nitamsapoti watoto ngapi? Na uh, nyinyi Waislamu pengine wanawake wawili watatu? Mimi nina nilioa lakini nimeshindwa, tumetengana na mke wangu takriban miaka minane, lakini ni baba mwenye watoto watano, ya wanaume watatu wanawake wawili. Watu wanaweza kukufikia vipi, unapatikana vipi? Sasa mimi napatikana, kwanza adresi kwa Dar es Salaam, lakini kwa namba yangu alama ya kujumlisha 255 742 47 63, Instagram, na Abdul Misambano. Asante, nimefurahi sana kuzungumza nao leo. Na mimi nashukuru sana. <muchilis> Asante sana msikilizaji ni Abdul Misambano mwanamuziki wa muziki wa tarabu kutoka nchini tanzania amekuwa akifanya kazi hii kwa takriban miaka 28 toka mwaka 1990 jina langu ni steven mumbi na kualika tena katika makala nyingine ya nyumba ya sanaa juma lijalo usiache kunitumia maoni yako katika mtandao wa facebook andika rfi kiswahili na ujumbe wako utanifikia hali kadhalika katika mitandao yangu ya kijamii facebook pamoja na instagram andika steve mumbi Stivu Mumbi. Hali kadhalika kwenye Twitter ni at steve Mumbi. Mpaka mara nyingine, mola kiridhia, kwa heri.