Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France International. Ninakukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya changu chako chako changu, makala ambayo kuletea mambo mbalimbali mbali ya historia, utamaduni na muziki. Hii leo, mpenzi msikilizaji, nakuletea historia ya Komoro. Kwa Kiswahili pia visiwa vya Ngazija, kwa Kikomori, Komori, kwa Kifaransa Komor, ni nchi huru kwenye fungu visiwa katika bahari ya Hindi, upande wa mashariki wa Afrika. Iko katika kanali ya Msumbiji, kaskazini kwa Madagaskar na mashariki kwa Msumbiji. Jina limetokana lugha ya Kiarabu ambapo Juzul al Akmar linamaanisha visiwa vya mwezi. Katika Afrika iko kati ya nchi tatu ndogo kabisa. Pesa zinazotumiwa katika nchi hiyo ni franka ya Komoro. Sikukuu ya taifa hufanyika Julai nne. Komori ina visiwa vitatu vikubwa: Grand Komor ambayo ni Ngazija, Anjuan Nzwani na Moheli ama Mwali. Kisiwa cha Mayotte ni sehemu ya fungu visiwa kijiografia, lakini kisiasa ni sehemu ya Ufaransa kwa sababu wakati wa kupata uhuru watu wa Mayotte walitamka kwa kura nyingi asilimia sabini na tatu ya kwamba wanataka kukaa na Ufaransa, lakini Komori inadai ni sehemu ya eneo lake. Takana Komori ni sehemu ya bara la Afrika, ina pia visiwa mbalimbali vidogo. Hali ya hewa ni ya kitropiki, kuna mvua miezi yote. Kitovu cha kisiwa kikubwa zaidi Grand Comore ni mlima wa volkano hai Kartala wenye mita 2461 juu. Safari iliyopita, Kartala ililipuka mwaka 1977 ikaharibu kijiji kimoja. Miji mikubwa: mwaka 2005 Moroni ilikuwa na wakazi 42872, Mutamudu wakazi 23549, Fomboni watu 14966 Domoni watu 14509 na Tembehu watu 11552. Visiwa vya Komori vimekaliwa na watu mbalimbali kutoka Afrika na Asia kusini. Katika historia ndefu, wanakiolojia walitambua mabaki ya makazi ya watu kutoka karne ya sita kwenye kisiwa cha Nzwani, lakini haijulikani kama watu walitangulia kufika mapema bila kuacha mabaki ya kutambulika. Waswahili wa kwanza walifika kama sehemu ya uenezi wa Wabantu tangu karne ya tisa baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo. Kipindi cha kwanza huitwa kipindi cha Dembeni, karne ya tisa na kumi ambako Waswahili walianzisha kijiji kimoja katika kila kisiwa. Wakati wa karne ya 11 hadi 15, biashara iliongezeka na Madagaskar pia na wafanyabiashara kutoka Uharabuni. Vijiji vidogo vikaongezeka na vijiji vya awali vikakuwa, vikawa miji. Kumbukumbu ya wenyeji hutaja mara nyingi majina ya Waarabu kutoka Yemen na Saba kama babu wa koo asilia lakini hakuna uhakika kama kumbukumbu -kumbu hizo zinalingana na historia halisi. Athira ya Kiarabu na ya Kiislamu ikaongezeka kutokana na biashara ya watumwa, dhahabu na pembe za ndovu kati ya Afrika ya mashariki na nchi za Kiislamu. Waarabu na Waajemi walijenga vituo kwa ajili ya biashara yao pamoja na misikiti na kueneza dini ya Uislamu kwenye visiwa. Hata kama Komori si karibu sana na pwani, hata hivyo kutokana na mwendo wa upepo, ni kituo muhimu cha jahazi kwenye safari ya kati ya Kilwa na Msumbiji iliyokuwa bandari kuu ya dhahabu ya Zimbabwe. Kufuatana na katiba ya uhuru ya mwaka 1975 Komori ilitangazwa kuwa jamhuri ya Kiislamu. Serikali zilipinduliwa mara kwa mara na wanajeshi na mamluki. Katiba mpya ya mwaka 2001 imeondoa tabia ya kidini ya dola na iliunda utaratibu wa uraisi kuzunguka kati ya visiwa vitatu vikubwa. Katika muundo huo, rais wa jamhuri atateuliwa kila baada ya miaka minne kutoka kisiwa tofauti. Katika uchaguzi wa mwaka 2002 rais Azalia Sumani alichaguliwa kutoka kisiwa cha Ngazija, Komori kuu. Katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na sita, rais amechaguliwa kati ya wagombea kutoka kisiwa cha Anjuan. Wananchi wa Anjuan walipiga kura ya kwanza, wagombea watatu wenye kura nyingi wameteuliwa na kusimamishwa mbele ya wapiga kura wa visiwa vyote watakaomchagua rais wa jamhuri. Rais wa mwaka 2010 alitoka katika kisiwa cha Moheli, baadaye tena rais kutoka Ngazija na kadhalika. Katika uchaguzi wa mwaka 2010, ndiye Ikulu Doinini aliyepata kura nyingi. Watu wa Komori ni mchanganyiko wa Waarabu, wa Madagaska, wa Afrika wa bara ambao mababu walikuwa watumwa, wa Hindi na wazungu kadhaa. Kutokana na uhaba wa ajira Wakomori wengi wamehamia nje, hasa Madagaskar. Wakazi wengi ni Waislamu asilimia 98, hasa Wasunni, wakifuatwa na Wakristo asilimia mbili. Karibu nusu ya wananchi wote hawajui kusoma. Ina lugha rasmi tatu ambazo ni Kifaransa, Shikomor inayofanana na Kiswahili na Kiarabu. Nje ya Kifaransa, Kiarabu na Kimalagasi sanifu kuna lugha tatu za asili ambazo huzungumzwa na Wakomori, yaani Kimwali, Kinzwani na Kingazija, ambazo ziko karibu na Kiswahili. Komori ni kati ya nchi masikini zaidi duniani. Kilimo, uvuvi, uwindaji na misitu ni misingi ya uchumi wote. Barabara na mawasiliano ya meli au ndege ni haba. Idadi ya watu inakuwa haraka, elimu ni duni. Haya yote yanasababishwa kudumu kwa uchumi wa kijungujiko na uhaba wa ajira. Asilimia 80 wafanyakazi wote wanashughulika na kilimo. Msikilizaji, na sasa tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Balozi wa Ufaransa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, Francois Pujolas, amethibitisha kwamba Ufaransa inaunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo sekta ya elimu, utamaduni kwa lengo la kudumisha amani na usalama nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hayo ameyasema wakati wa uzinduzi wa Wani Francais jijini Goma, jimboni Kivu kaskazini nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, dans la culture nafikiri kwamba lengo letu sote inapaswa kuwa kuhusu sanaa, maana kupitia sanaa kuna kiwango cha kutoa elimu, kiwango cha uchumi, lakini pia kiwango cha teknolojia. Sanaa siyo jambo lililo nje ya maisha na jamii, ni jambo ambalo linaweza kutusaidia kuishi vizuri. Tutajaribu pia kuleta wasanii wenye vipaji wa Kongo kama vile akina Metro Games, jina sio la Kongo, lakini akina Balo James singila wanaweza kuvutiwa kuja, tutajaribu kuwaleta siku moja, inaweza kuwa lengo la Institut Francais ya Goma. Sherehe hizo zilionekana kufana pakubwa. Mwandishi wetu wa Goma Chube Ngorombi ambaye amehudhuria sherehe hizo amezungumza na wadau mbalimbali katika eneo hilo, lakini kwanza kabisa ni meya wa jiji la Goma. Ni Mheshimiwa meya wa Goma, Bwana Mwisa Kense Timote, kama kiongozi wa mji wa Goma, unaweza kusema nini kuhusu uzinduzi wa Institut Francais ndani ya mji wetu wa Goma? Una kitu gani cha kujulisha kuhusu hili? Kwa mfano basi, kwangu ni kusema napiga sana sana kwa Wafaransa ambao ambao waliweza kamata desizion ya kuweza kutia Institut Français ya pa Goma, kwani haikukuwa hata nikikumbuka zaidi, hata Bukavu haikuwa na waza hivo. Namna gouvernema ya Wafaransa imeweza kutukumbuka na ni ya kwanza ya pagoma. Ninashukuru sana na kwa jina ya President de la Republique, kwa gouverner wetu wa Nord Kivu, kwa jina lao ninapiga sante sana. Na naita populasion yote agoma, ya Goma ya kwamba hapa sasa tunakuwa na shule ya ambao tunaweza leta watoto wetu wapate tena kuweza kuzidisha kifaransa zaidi na hata mkadra wa kooperasion tupate kuweza kuendelea mbele pamoja na wandugu. Shukrani kwa Wafaransa na kwa Republic Demokratique du Congo kwa kuweza kuona mji wetu wa Goma vile ya Goma watoto wa Goma wanapata kitu muhimu kama hii Institut Francais ambapo kunakuwa vyote. Nimepima kuuliza, nimekuwa na direkter wa shule yenyewe, amenionyesha na hata ameweza kuniambia niye tena zaidi, nipate kuweza kuelezea wandugu zaidi walete watoto wapate kuweza kupata elimu hapa kwa instituti ya Francais ya Goma. Mbali na mea wa jiji la Goma, wananchi wakazi wa eneo hilo nao pia wametoa maoni yao kuhusu kituo hicho. Jina langu ni Kavira Justini. Mimi kama mkongomani nashukuru sana kuona Wafurasia wanatuletea masomo, mina furahi sana sana sana, na mi naalika wakubwa wetu wa nji wawaunge mkono, sababu wanatuletea kitu kya maana zaidi kya kutusaidia na minaomba guvernema yetu iwaunge mkono pia vijana, nanyi mwaunge mkono kwa kutusaidia kuleta maendeleo katika Kongo. Ni heri mtu anayekuletea kitu kia maana umuunge mkono, kwa kuwa ni mtu mwenyewe ametuletea maendeleo ambayo inaweza kutusaidia, na isiishie hapa Goma tu, watusaidie ifike nafasi zingine. Felisitasion pia kwa balozi wa Fransa kutukumbuka na shukuru. Unasikiliza changu chako chako changu hapa C Radio France Internationale. Mimi ni Kakule Zawadi. Niko mkazi wa Goma. Mena pashwa kusema kama menaiunga mkono. Mimi ya lazima ya muhimu sana ni kusema, masomo ni ya lazima, me patumalizie kwanja vita vita. Baka tumalizia vita, masomo itakuya nyuma. Me ya maana kwanja ni vita. Bakamaliza vita tutapata amani. Tukisha pata amani wanatuletea sasa masomo kwa wafarasa wote, mina bambia bajikaze ndio batuletee amani ya masomo, me batumalizie vita hapa Mkongo. Namu hivi ndivyo ilivyokuwa wakati uzinduzi wa Institut Français ya huko Goma. na sasa tuelekee katika kipengele cha muziki. Katika kipengele hiki mpenzi msikilizaji, ni kuletee burudani ya mwanamuziki Falii Pupa ambaye kwa sasa anaishi huko nchini Ufaransa. Ameandaa kutoa albamu yake mpya Novemba 2 iliyokuja kwa jina la Control hivi karibuni Falii Pupa alishinda tuzo tatu kwa pamoja zilizotolewa na Afrima huko nchini Marekani msimu huu wa mwaka 2018, ikiwemo tuzo ya mwanamuziki bora wa bara la Afrika, mwanamuziki bora wa Afrika ya kati na ile ya Leadership Awards. Sikiliza kibao hiki anakuambia ya kanasikr yani mua moja, miongoni mwa vibao vilivyomo katika albamu hiyo mpya kabisa Control Kumbuka Fali Pupa, kabla ya kufahamika na kuanza kufanya kariere solo, alikuwa katika bendi ya Kartel Latin yake Kofi Olomide, ambayo aliondoka akiwa na bifu, lakini kwa kipindi kifupi alijaribu kutengeneza uhusiano mzuri na baba yake wa kazi ambaye ni Kofi Olomide, na kwa sasa wapo kwenye uhusiano mzuri. Disemba 14 mwaka huu, Falii Pupa atakuwa ametimiza miaka 41. Msikilizaji, nikomee hapa kwa leo. Jina langu ni Ali Bilali, tukutane tena jumapili ijayo tukijaliwa, katika makala nyingine kama haya, hapa Radio France International, nikutakie bon dimanche.