Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Leo katika historia, nakuletea historia ya nchi ya Zambia. Jamhuri ya Zambia ni nchi ya kusini mwa Afrika isiyo na mwambao baharini. Imepakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Tanzania upande wa kaskazini, Malawi upande wa mashariki, Msumbiji, Zimbabwe na Botswana upande wa kusini, Namibia na Angola upande wa magharibi. Mji mkuu ni Lusaka wenye wakazi milioni moja na laki nne na elfu sitini na mia tano jina limetokana na mto zambezi jina la zamani la ukoloni hadi mwaka 1964 lilikuwa northern rhodesia nchi kwa sehemu kubwa ni nyanda za juu kuanzia mita elfu moja hadi elfu moja mia nne juu ya ub Milima ya Muchinga imepanda hadi mita 2164. Kilele cha juu kabisa kiko kwenye mita 2301, huko Milima ya Mafinga Hills. Wakazi wa kwanza huaminiwa kuwa wawindaji wa jamii ya Wasani. Katika karne za kwanza za milenia, walifika wahamiaji wa Bantu wenye ujuzi wa kilimo. Baada ya wapelelezi wazungu kufika katika karne ya 18, Zambia ikawa nchi lindwa ya Uingereza kwa jina la Northern Rhodesia mwishoni mwa karne ya 19. Tarehe 24 Oktoba mwaka 1964 Zambia ikawa huru na Waziri Mkuu Kenneth Kaunda akawa rais wa kwanza kabisa wa taifa hilo. Chama chake cha kijamaa United National Independence Party UNIP kilitawala kuanzia mwaka 1964 hadi mwaka 1991, kikiwa chama pekee halali kuanzia mwaka 1972, baada ya Kaunda kuanguka Frederick Chiluba wa Movement for Multiparty Democracy aliitawala tangu mwaka 1991 akafutwa na Levi Mwanawasa mwaka 2002 hadi 2008. Aliyefuata tena ni Rais Rupia Banda mwaka 2008 hadi 2011, halafu Michael Sata wa Patriotic Front Party mwaka 2008 hadi 2014. Baada ya kifo chake G. Scott alikaimu hadi uchaguzi wa tarehe 20 Januari 2015, ambapo Edgar Lungu alichukua nafasi ya kuwa rais wa sita wa taifa hilo. Wakaazi wa Zambia ni wasemaji wa lugha za Kibantu katika makabila 73 makubwa, ndio wa Bembe Bembe asilimia 21.5 wa Tonga Walozi, Watumbuka, Walunda, Waluvale, Wakaonde, Wankoya, Wanyanja, Wachewa. Hata hivyo, lugha rasmi ni Kiingereza. Idadi kubwa ni wakulima wa kujitegemea, ingawa asilimia 44 wanaishi mijini. Upande wa dini, karibu wote ni wafuasi wa Ukristo, ambao ndio dini rasmi kwa mujibu wa katiba ya nchi. Asilimia 67 ni Waprotestanti, 21 ni Wakatoliki na tisa ni Wakristo wa aina nyingine. Mikoa ya Zambia ni pamoja na Ndola, Kasama, Solwezi, Kabwe, Livingstone, Mansa, Lusaka, Mongu na Chipata. Tuelekee kwenye kipengele cha Le Parle Francophone. Msikilizaji, hivi karibuni waziri wa mazingira kule nchini Ufaransa alijiuzulu bila hata hivyo kutoa taarifa kwa viongozi wake, na alipoulizwa kwa nini alichukua uamuzi huo, alisema alihofia asingelikubaliwa kujiuzulu na uh... hapana, najua kwamba sio mambo ya kipotokali najua kwamba ningewapa taarifa wasinge nilikubalia di, lakini ni uamuzi wangu binafsi nasitaki kujiongopea. Sitaki kuonyesha hisia kwamba kama naondoka ni kwa sababu naamini, lakini najiuliza, naweza nani? Naweza akiwa peke yake? Liko wapi kundi langu? Nani yupo nyuma yangu? ni sauti yake aliyokuwa waziri wa mazingira nchini Ufaransa, Nicolas Hulot ambaye alikuwa akijibu swali kuhusu iwapo alitoa taarifa za kujuzulu kwake kwa viongozi wa serikali. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni msikilizaji. Kama unavyojua, tumekuwa tukiangazia hapa kuhusiana na tamaduni za Kiafrika katika swala la ndoa na mahari. Nazungumza na mwenzangu kutoka kule nchini Rwanda, Chuba Hiro Bonavantir, ambaye anatueleze kwa kule nchini Rwanda inakuwaje. Hmm, hadi sasa vinaenda vinabadilika kila uh, muda unaona. Uh, zamani uh, watu wali wali anda kuoa, mtu anaandaa kuoa, anataka kuoa, ni mtu mkubwa. A, amegeuka mkubwa ni mtu anaweza kutoa sheria kwenye familia, lakini sasa hivi inaenda inabadilika kutokana na teknolojia. Sasa tuseme kwa mfano, umemwona mtoto wa kike mzuri wa Kenya, Rwanda amenyooka vizuri, unasema unataka kwenda kujitambulisha kwao kwa, kwa ajili ya kuoa, unafanyaje? Ni kuandaa kwanza, kwanza wanapendana waw kisha kupendana wakaenda kutembelea wazazi wakitembea wazazi wakawambia huyu ni mutu ametoka sehemu sehemu kusini. Ee, kwa mfano anataka tufanye ndoa. kisha aa, Rwanda zamani waliomba ngombe ili uowe musichana mto, wao mtoto wao, lakini ileo imegeuka, ni lazima ulete fedha faranga. Usi, reta faranga utaweza kuoa. Kuna mila na tamaduni nyingine huwa wanaomba tuseme ng'ombe, uh -huh, au kule Kongo kuna wengine wanaomba vitenge, vitu vya thamani hivyo. Sasa kwa Rwanda inakuwaje? Kwa Rwanda wanaomba ng'ombe eh, lakini uh, kwa upande wa u, u, wasichana sehemu za Bujesera ni lazima ic msichana akuje nyumbani uh, msichana akuje nyumbani na baskeli. kio huna baskeli huwezi kuingia uh, kukuoa, au godoro na baskeli. Aha, ina maana kwamba mwanamke kama hajui kuendesha biskeli hawezi kuolewa kabisa. Sehemu za Bujesera ni mashariki mwa Rwanda. Ah, tuseme, sasa ndio imeshafikia Tuseme ng'ombe wameshatolewa sherehe, sasa ina zinafanyikaje? Ah, sherehe, unaalika watu wa familia yako eh, wakakuja mukafanya mikutano kwanza, ili muandae eh, je, sherehe itaenda wakakusaidia kukashi na vifaa tofauti vya kufanyisha harusi, kisha ah, siku ikifika Uh, familia zote zinakuja, kisha kanza sherehe sasa za kuomba. uh, sherehe, sherehe uh, familia ya mvurana ikaomba uh, familia ya, ya, ya msichana, tumependa msichana wenu, tunataka tu uh, akuje, uh, awe pamoja, aingie kwenye familia yetu, uh, tumempenda, tume... kila kitu mtuomba tutaki leta lakini mchana wenu akuje atu, tusogeree kwenye familia yetu mm. Vipi sasa, kuhusiana swala zima la mavazi kwenye sherehe, inakuwaje? Kwa kule Rwanda, watu wanavaa mavazi aina gani? tu wanapokwenda kwenye sherehe za ndoa ni, ni, ni, ni masuti tu, ni masuti, wengi wanavaa masuti. Wa, wasichana wanavaa wa, wa, ma, ma, ni ma, masuti na wanavaa mishanana a, kwa wavulana wanavaa au papa wa bwana wanavaa masuti. Msikilizaji, unasikia neno mshanana, ni aina fulani ya nguo ambayo inapita kwenye bega hivi ha? na msichana anavalia nguo kama kitenge hivyo, lakini pia kifuani anaweza kuweka blouse a, au akaweka singlet alafu kwenye bega hivi ukapita a, kitu kama mtandio hivyo. Uh, ndizo nguo ambazo zinaitwa uh, mshanana na hutumiwa Rwanda lakini pia kule nchini Burundi, hasa katika sherehe. Sasa kwa bwana harusi, naye pia huvaa suti au pia naye huvaa mshanana e, anaweza kuvaa mshanana. Kuna mshanana ya, ya, ya, ya kiume, ya, ya kiume. E, lakini mara nyingi wanavaa masuti uh, tumeshuhudia kwenye harusi kadhaa za watu kutoka Rwanda, aidha Burundi, watu wanabebelea wana, wana mkuki mkononi. Um, inakuwaje? Unaona kama uh, wabwana wanavaa ile mishanana, ni lazima awe na mkuki, atembele na mkuki? Mubwana, mubwana, ikiwa anavaa nguo uh, za mshanana, ni lazima aende na mkuki? nam ni kushukuru sana bonaventure chuba hiro nikumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba wewe ni raia wa kule nchini rwanda mjini mm, kigali shukran sana kigali tunasikika vema nyamirambo pale hata bugesera wanatusikia vizuri uh, nchi nzima wote wanawasikia rfi kiswahili uh, wanaw, wanaw, wanawafuata wanawasikia sana kama nani ambao unafikiri kwamba muda huu yupo hewani anatusikiliza ni wengi. Kuna Janvier popote, kuna watu kusini mwa Rwanda wa familia yangu tu, wengi wana wanatusikiliza sa, kuna mm, familia yangu ive mudei, kuna mama yangu aa, mja Maria rosa aa, na watu kusini, familia yangu kusini, kuna Jean Batiste Habimana, wote nawasalimia tu Agre <laughs> lakini haelewi Kiswahili. <laughs> <laughs> <laughs> Lakini sasa kusena swala so zima la Kiswahili, Rwanda walitangaza kwamba Kiswahili kimewekwa miongoni mwa lugha za taifa. Kwa nini Wanyarwanda wengi Kiswahili kinawatupa chini? uh, Unaona, Wanyarwanda wengi wamekutana na shida za wakoloni, walifunzwa walifundishwa Kifaransa, kisha wakabadilisha wakaingia Kiingereza, lakini Kiswahili ni lugha imeingia tu, wanaweza kuongea kidogo, lakini hile leo inaenda ikaongezeka hatua kwa hatua kutokana na tu na ila sheria pia inabidi kufanya hiyo. Kwani biashara, kufanya biashara hawezi kukuya hapa Tanzania bila kuongea Kiswahili. Unajua, unajua kwenda Kenya, lakini uh, hatua kwa hatua tu wanaenda Kiswahili kikajulikana. Unajua, sehemu za Nyamirambo wengi wanaongea Kiswahili, sehemu za Rusizi wote wanaongea Kiswahili, sehemu za Kijisenyi wote wanaongea Kiswahili. Namni, kushukuru sana nikutakie uh, kila laheri na Mwenyezi Mungu akurejeshe salama huko Kigali. Asante sana, shukurani cha muziki na kuletea mwanamuziki raia wa Ufaransa mwenye asili ya Kongo anaitwa Hiro Lecoq. Hiro Lecoq amezaliwa Julai 14 mwaka 1989 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye alianza muziki akiwa katika kundi la miondoko ya Afrobeat kundi litwalo Bana C4 akiwa kama mwimbaji na densa katika kundi hilo lililoundwa na vijana kutoka barani Afrika ambao kwa asilimia kubwa walikulia katika viunga vya jiji la Paris kule nchini Ufaransa. Albamu yao ya kwanza kabisa ilitoka mwaka 2011, na baadaye waliendeleza kutoa albamu nyingine kama vile Are de G na Ponayo mwaka za 2016 alianza muziki akiwa peke yake ama kariere solo, na kutengeneza wimbo Avegle maana yake kipovu, pamoja na Maidei mwaka huo wa 2016 alitoa wimbo Tompier Montpier, yaani mguu wako mguu wangu aliyomshirikisha mwanamuziki kutoka nchini Nigeria, Chidinma. Kwa sasa anatamba na albamu yake mpya kabisa De la Hen Alamour, yaani kutoka kwenye chuki hadi kwenye upendo. Msikilizaji, umeshawahi kumpenda mtu uliyekuwa na chuki naye? Katika albamu hii amewashirikisha wanamuziki kadhaa kama vile Yusufa k Black, Koffi Olomide na Sidiki Diabate. Haya, nikupe nafasi ya kusikiliza kibao alichomshirikisha Koffi Olomide kinachoitwa Mugabe. na mwanamuziki Hero ambaye alimshirikisha Koffi Olomide kutoka kule DRC. Koffi Olomide ambaye kwa sasa anajiita Levier Mugabe <laughs> na tunatamatisha makala haya ya changu chako chako changu. Usisite kutuandikia kwa lolote lile, ikiwa ni mapendekezo na mengine mengi zaidi. Hadi hapa, si la ziada, nikutakie bon dimanche.