Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni hapo ulipo, na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Msikilizaji, hii leo tunaangazia mazungumzo ya kusaka amani ya Burundi ambayo yametamatika huko Arusha kaskazini mwa Tanzania. Na mwezeshaji wa mazungumzo hayo, rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa, amesema amechukua mapendekezo yaliyotolewa na wanasiasa wa upinzani ambao walishiriki mazungumzo hayo na atayawasilisha kwa wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki. Msikilizaji, unafikiri maoni ya wanasiasa wa upinzani yatakuwa na tija katika harakati za kupatia suluhu mzozo wa Burundi ikiwa serikali haikushiriki mazungumzo haya? Inuaka, jina langu ni Fredrick Nwaka. Karibu. kwa majina naitwa Agata Mbale aka First Lady, kutoka Morogoro, Tanzania. Kwa upande wangu, tuseme hapo Burundi kitu ambacho kinaendelea, kwanza naona kwamba sio kizuri. Kitu kikubwa mimi nachoona katika vyama vya siasa kwanza, kingekuwa ni amani. Amani ikishirikiana na upendo, kwa sababu upande wa pili wakilalamikia jambo, lazima watu waweke huko pamoja meza moja, washirikiane, wasikilize nini kitu kinacholalamikiwa katikati hapo. Wakishasikiliza wanatakiwa waangalie kwamba upande wa pili wamesema hivi na upande wa huko wamezungumza hivi. Wakichukua kwa pamoja na imani, jambo linaweza likasimama. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri jibu ni hapana, maoni ya upinzani hayawezi kuwa na tija kutokana na serikali kutokuwa na ushiriki, kwa sababu zifuatazi. Kwanza tujue kwamba serikali ya Burundi ilisha hapa kwamba haitakaa meza moja na wapinzani, kwa sababu inawatuhumu kwamba wapinzani ndio walioratibu njama za kumpindua Rais Nkurunziza. Hivyo kupitia matakwa yao na malamiko yao, sidhani kama malalamiko ya upinzani au mwenye yao yatakuwa na tija. Pili, tuelewe kwamba hatima ya Burundi iko miongoni Warundi mwa Warundi wenyewe. Hivyo Warundi wenyewe walishaamua kwamba serikali iliyoko madarakani ndio iliyochaguliwa kikatiba. Tatu na mwisho, tuelewe kwamba nchi ya Burundi ni nchi huru kutumiwa wawakilishi wa kimataifa kusuruhisha mgogoro wao, kwa sababu inavyoonekana au wanaosuruhisha wako mkono mmoja na upinzani, jambo ambalo utawala uliopo madarakani nalalamika. Kwa kigezo hicho, kama maoni ya ya upinzani yatasikilizwa kwa kwa majina, naitwa anapatikana Tanzania kwa viongozi wa upinzani kuingilia huo mgogoro, hiyo haitasaidia kitu chochote kikubwa kilichokuwepo hapo; ni viongozi wa serikali na vyama pinzani kukaa meza moja ya majadiliano ili waone ni nini kifanyike, ili kuondoa hiyo mgogoro na nchi ya Burundi iwe na amani na raia wake waishi kwa kufurahia taifa lao. Eh, jina langu ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma, na napenda kuzungumzia kuhusu mgogoro wa Burundi ambao walijaribu kuisuluhisha E, jijini Arusha na tumesikia kuna baadhi ya makundi yalisusa kuhudhuria. Kwa kweli sio jambo jema, kwa sababu suluhu ya migogoro ni kukaa meza moja ya mazungumzo ili kupata suluhu, vilevile ili watu waweze kupata nani. Suluhu ya kudumu ni kwamba huwa wasitafute suluhu kwa ajili ya kusema kwamba e, fulani awe kiongozi fulani awe sijui msaidizi kiongozi, pahali wawili hawakai mara nyingine hata suluhu yani inakosekana kupatikana. Watu wana, wanaanza kujiuliza kwamba hivi tukikaa meza moja, mimi nitakuwa nani katika serikali? Kwa majina naitwa, natokea Tanzania. Mimi kwa upande wangu naona mawazo haya ya waongozi wa wapinzani atakuwa na tija endapo yatafanyiwa kazi si mradi tu yasiwe ni ya kuendeleza machafuko yanayotokea huko nchini Burundi. Ah, na kwa upande mwingine naona hilo swala pia litakuwa gumu sana kwa sababu serikali nzima ya Burundi haijashirikishwa katika furuisha mgogoro unaoendelea wow. Serikali yenyeweima kama mawazo hayo ya viongozi e, wa upinzani yana tija kubwa kwao ndipo uh, itafanyia kazi na hatimaye kumaliza machafuko yanayoendelea hivi sasa nchini Burundi. kwa jina anaitwa Mesha Kimomwara kutoka Kihonda Morogoro. Kwanza nadhani kwamba kitendo cha serikali kususia katika mazungumzo ya kutafuta amani yalikuwa yanafanyika hapo Arusha, nadhani ni sawa na kwamba ni hakuna kinachofanyika, maana hata wapinzani wakihuzulia bado itakuwa mambo ni magumu Matuitegemea kwamba wangekuja hasa wanaoongoza serikali, mfano serikali ya rais mwenyewe mhusika ingefika inge, inge, inge katika kikao kile enda wangepata suluhisho ambayo ingesaidia kupatikana kwa amani ambayo inaendelea kudorora huko Burundi. Lakini vile vile bado unaweza kusema kwamba hata hivyo bado mchango upo wa mheshimiwa rais wetu mstaafu kuendelea kuhamasisha na ku, kuonana na rais wa Burundi kuhakikisha kwamba ipo siku tu wakae wakubali kwamba wazungumzi wamalize suluhisho ambalo linaendelea la kisiasa huko Burundi. Nadhani huenda ingesaidia hiyo. Hapo naitwa <tipasana> <tipasana> na Pedasto Romani mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Kwa maoni yangu, amani ya Burundi napaswa wakae meza moja kumalizana suluhisho lao, maana vinginevyo watakuja kujuta hapo mbeleni, kwa sababu mzozo wa Burundi, kila kila kupicha kwa Mungu wanaletaga mzozo. Kwa hiyo ni vema wangekaa meza moja wamalizane tofauti zao. Nadhani mazungumzo yenyewe hayana ha, hayana tija. Nadhani hapana, ma, ma, nadhani mazungumzo yenyewe bado hayana ha, tija. Naitwa Mwalimu Steven Kitazee wa Mkundi Sekondari za Mdaimba, Mtwara. Kikubwa ninachokiona kwa mazungumzo ya amani ambayo yaliendelea Arusha, Tanzania, ambayo yanaongozwa na Rais Benjamin, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa. Ma haya me... <tabu> mazungumzo haya yamezuiwa na wapinzani wa rais Pierre Nkurunziza kwa sababu serikali inaonekana imegomea mazungumzo haya. Kikubwa anachokiona yaliyofikiwa, sidhani kama yatatekelezeka kwa sababu mmoja anaonekana amesusia haya mazungumzo. Kwa hiyo jumuia ya kimataifa ikiendelea kuishinikiza serikali ya Burundi iendelee, irudi kwenye mazungumzo ili iweze kupatikana amani kwa nchi ya Burundi. Asante sana, sana, sana. Mimi kwa majina naitwa Bogaoni Mari Francois, amzawa wa kule kaskazini mwa Burundi, yani pale Kirundo, yani awilaya ya Mpega tarafa ya Mugendo ila leo napatikana hapa mjini Bujumbura. Yaani, mimi nachokiona mapendekezo ya hawa wanasiasa bila shaka atakuwa na tija kwa sababu kwanza, serikali ya Bujumbura yenyewe haikuitikia mazungumzo hayo na imezidi kusema kwamba matokeo ya mazungumzo hayo yanawahusu tu wale waliohudhuria kwenye mkutano huo. Yaani, mimi naona ya kwamba suluhisho kwa, kwa asilimia nyingi ipo viganjani mwa serikali ya, bu, ya Burundi. Inachotakiwa ni kutoka ukimyani na kusema yale inayo dhani kuwa ni suruhisho kwa tatizo la Burundi, na kwa upande mwingine upinzani ungelegeza kamba, ukaachana na vituko kwa serikali ya Bujumbura. Mimi labda kuna vishawishi nyuma ya misimamo ya upinzani, ila tu na kwa upande wa serikali ungetazama, bila shaka uh, ungetazama faida kwa wananchi na maslahi yao, na kwa pande zote kwa pamoja, ninaweza kusema kwamba ziweze kuachilia misimamo hii na ile, ili suluhisho kwa tatizo la Burundi liweze liweze kutatuliwa bila tatizo. Mimi kwa majina anaitwa John Potea tokea hapa Rukwa, Tanzania. Kiukweli mi naona ni sahihi kabisa hayo mawazo ya wapinzani kupelekwa Burundi kwa ajili ya kufanyiwa mazungumzo, kwa sababu chanzo chanzo cha hiyo migogoro inaweza kuwa ni pande zote mbili, aidha serikali iliyopo madarakani na wapinzani wenyewe. Kwa hiyo ni vema kama watapeleka mawazo ya wapinzani mahala husika, basi ni vyema yakafanyiwa tathmini kwamba ni nani mwenye tatizo, ni nani mwenye hana tatizo. Kipindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili namna. Sasa ni wasaa wa kuangazia ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili Nikianza na ujumbe wake Nasser Prince J kutoka Port Elizabeth nchini Afrika Kusini, unasema maoni ya wapinzani hayatakuwa na tija yoyote katika mchakato wa kutafuta amani ya Burundi. Ujumbe mwingine ni wake Didas Com Soriano kutoka Moba nchini DRC, anasema mapendekezo ya wapinzani hayataweza kupata tija, kwani rais aliyeko Burundi alishawahi kutoa mipango yake kuhusu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Ujumbe mwingine ni wake Saenda Mabula kutoka Mwakitolio, Shinyanga nchini Tanzania, unasema ni vyema mazungumzo ya Burundi yakaendelezwa kwa sababu amani ya Burundi inawahitaji Warundi wote. Na ujumbe wa mwisho ni wake Pasco Kusekwa kutoka Tarime, mkoani Mara nchini Tanzania, unasema unatumai mapendekezo yaliyotolewa na viongozi wa upinzani yatakuwa sawa na haki na atapatia suluhisho mgogoro wa nchi ya Burundi licha ya serikali kutoshiriki Namna kwa nukta hiyo, ndio natia nanga katika makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako, msikilizaji. Mimi ni Fredrick Nwaka, panapo majaliwa hapo kesho.