Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni, msikilizaji. Karibu katika makala ya Habari Rafiki. Siku za karibuni, mataifa ya Afrika Mashariki na kati ikiwemo Uganda na Tanzania yameripoti visa vya raia wake kudhalilishwa na wengine kuuliwa katika mataifa ya bara la Asia ambako hukimbilia kutafuta kazi. Msikilizaji, serikali za Afrika Mashariki na Kati zinachukua hatua gani kulinda raia wake wanaokwenda kufanya kazi katika mataifa ya kigeni, hususan barani Asia? Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu tupate maoni yako. Nairobi, sipokuwa leo niko katika kamiti maximum prison, ambayo ni jela kubwa hapa sana Nairobi. mimi <laughs> maoni yangu kuhusu hii mataifa ya karabuni kunyanyasa wa kenya sana sana wa um, watu wa afrika afrika wote kwa jumla sio jambo nzuri, but first kila kila nchi angalie kwa kwa kwa makini sana huko kwa, uko, uko, uko kwao. Tuko na ubalozi ingia kati. Hata kuna Mkenya linyanyaswa, alienda kufanya hapo kazi ya nyumba. Unajua, hata najua alienda marafiki yangu kufanya, kufanya huko kazi ya udereva, wananyanyaswa sana. Sio watu wa wajali, wanawatumia wanawa vibaya. Sio mara hata ulikuja kufanya hii kazi unapea kazi zingine. Nataka kuomba sasa mabalozi ambayo iko nchini iko hizo nchini waarabuni kutoka huko waingilia kati sana sana. Mtu akienda kazi huko, wamrejista ajua anafanya kazi wapi, ajua wanaweza saliana, wanaweza mawasiliano naye, ili kama mtu ananyanyaswa, balozi ingilie kati, iangalie asante. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana hapa Mwakitolo Nambasa na na Shinyanga. Mimi katika maoni yangu, kinachosababisha raia ya kucimbilia nchi za Asia ni ukosefu wa ajira maana ajira ndio inayosababisha kumlinda raia kuishi sehemu ambako an, anakoishi. Ndio maana watu watu wengi wanakoswa ajira wanaamua kukimbilia nchi za Asia kutafuta maisha, na hatimaye wanafanya mambo ya ukatili. Himi tu cha kufanya kama serikali za Afrika Mashariki na kati inatakiwa siwajali watu kwenye upande wa ajira, maana ajira ndio mojawapo ya kupata maisha. E, jina langu ni Pius Dankala kutoka jijini Dodoma na maoni yangu ni kwamba Waswahili wanasema kwamba maisha ni popote. Kwa kuwa raia wanapotaka kwenda kwenye nchi za nje au mataifa mengine kwa ajili ya kutafuta riziki au kufanya kazi wawe wanafuata utaratibu katika kwenda kufanya kazi, wasiangalie sana tu maslahi kwamba yeye kwa sababu labda ana taaluma fulani anaweza kwenda tu popote akafanya kazi. Kulingana na haya matatizo ambayo yanatokea kuhusu udhalilishaji ama kuuwawa, serikali inaweza ikawasaidia katika ubalozi wa hizo nchi. Kwa hiyo wanapotaka kwenda nje, kuna wengine wanaweza wakaenda hata nje kwa kufuata taratibu tu ambazo wanazotumia wao katika kwenda kufanya kazi kwa sababu ya kuangalia maslahi. Kwa hiyo, yaani kinachotakiwa hapa ni kufuata ule utaratibu. Ina maana kwamba mtu hata akiwa na matatizo ni rahisi sana kuripoti katika balozi za nchi hizo ili aweze kupata msaada. Lakini kama mtu anakwenda nje ya nchi kwa kwa ujanja ujanja, ina maana hata serikali itakuwa haina idadi ya watu wake kamili wanaofanya kazi nje ya nchi. Asante sana. Kwa jina naitwa Paskari Mbugani, natoka kijiji cha Rusenga, kata ya Karenge, wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Na raia wa Afrika Mashariki wanavyoenda kufanya kazi katika nchi za, za kigeni, hususan uharabuni huwa wananyanyasa sana na kucheza sana, basi mikakati ifanywe basi kati ya nchi hizi zetu za Afrika Mashariki na nchi wanakoenda watu wetu kwenda kufanya kazi. Mikakati ikifanywa na wakifanywa ni kuwa na na na kuwa na mikakati mizuri baina ya haya mataifa ya mashariki pamoja na Afrika Mashariki pamoja na, na, na, na, na, na nchi za uharabuni basi haitakuwa watu wetu hawatanyanyaswa, hawataenda kufanyishwa kazi vibaya, ni hususani mataifa tu. Basi raia wa kigeni sisi, mbona huwa wanakuja kwetu huku na wanatu wanyanyasi? Basi mataifa baina ya mataifa yetu pamoja na mataifa wanakoenda kufanya kazi watu wetu, kuwa na uhusiano, wawatengenezee maz, mazingira mazuri. Wanapoenda, hizo ni ajira, waende kupata ajira kule ili wapae wajinufaishe. Asante wa yeah, yeah, ah, kwa majina anaitwa Fadhili Falinga. Nipo mtaa mji mwema Lumeshote, mji wa Tunduma, mkoa mpya wa Songwe, Tanzania. Kwa maoni yangu, mi nikuwa naziomba nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki na Kati ziwazuie raia wake wanaoenda kwenye nchi ambazo hali ya usalama wao sio mzuri, ikiwemo kudhalilishwa, wengine kuwawa. Nikuwa naomba mamlaka za hizo nchi zilichukua hatua kwa ajili ya kuwazuia raia wake wasiende hizo nchi, wawashauri waende nchi ambazo wana- wa, ambao wanaatika wana, wana usalama usala katika hizo nchi hizo, inaweza kawa ni sururu kwa, kwa, kwa, kwa sababu nchi za Afrika mashariki na kati zina changamoto kubwa ya ukosefu ajira. Kwa hiyo kama raia wake wataenda kwenye nchi zingine ambazo kuna makampuni anaweza akapata ajira, nafikiri inaweza kawa ni sururu kwa ajili ya kupunguza ukosefu ajira katika nchi za Afrika mashariki na kati. E, kwa jina naitwa Mimwani Kennesi, niko hapa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Mimi nafikiri hatua mbalimbali zichukuliwe ili kuepusha vitendo hivi. Kwanza, mataifa yetu ya Afrika mashariki yahakikishe kwamba yanafungua balozi kwenye nchi hizo, hasasa nchi za mashariki ya kati ambapo vitendo hivyo vimekuwa vikiripotiwa. Hizo balozi, kila ubalozi unaweza ukasaidia ikiwa raia wa, wa, wa mataifa haya ya Afrika mashariki na kati wanaokaa huko wakipata matatizo, basi moja kwa moja ubalozi utoe msaada ikibidi, wa hali na mali, ikibidi wasaidiwe kurejeshwa nchini. Vile vile, mimi nafikiri nchi za Afrika mashariki na kati sasa kwenye bara letu la Afrika zihakikishe raia wote wanaoishi huko wanaanzisha vyama vya kusaidiana kwenye shida na raha, kama tunavyojua kwamba raia wa, wanaoishi Marekani na Uingereza wanavyo hivyo vyama, basi na wale wote wanaoishi mashariki ya kati huko, sehemu za Omani na sehemu za Uarabuni, wahakikishe kwamba wamba wameanzisha vyama vya kusaidiana, ili mwenzake raia yote akipata tatizo, basi iwe yu, vyama hizo viweze kumsaidia haraka haraka, kabla tatizo lijawa kubwa. Mimi nafikiri nchi za Afrika Mashariki na kati na, na zingine zinahakikisha kwamba zinajiunga kwenye shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea haki za binadamu maarufu kama Human Rights Watch e, ili shirika hilo liweze kufanya kazi karibu katika nchi zote duniani. Asante sana kwa majina, naitwa Mustafa Makunganya au Baba Rahma, nipo Dinepo Tandaimba Mtwala, Tanzania. Kwa upande wangu ni kweli viongozi wetu wa Afrika hawana ushirikiano kwa wananchi husika, demokrasia mbaya, uongozi mbaya, na ndiyo sababu kuu ya wananchi husika kutoka nchi moja na kwenda bara zingine, alafu kule unakutana na changamoto ambazo zinatupa changamoto mbaya kwa wananchi kama sisi. Kwa mfano unafika kule unafukuzwa au unaambiwa urudi nyumbani bila kupewa nauli, lakini chanzo ni, ni uongozi mbaya tu, hakuna lingine. Uongozi mbaya wa viongozi huku tunakotoka na sio kule tunakoenda. Sasa afika kule unakutana na, na changamoto ambazo sio mzuri kwa, kwa binadamu, lakini ni mzuri kwa upande wao, kwa sababu wao hawamtaki mhamiaji haramu, au wanakuona wewe umeingia pale bila vigezo, lazima urudishwe nyumbani. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na ni wakati sasa wa kuangazia ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wake Eli Jack Kamwira kutoka Lwemba Mahulo nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye anaandika swali la kujiuliza, ni kwa nini wananchi wa Afrika wanakwenda kufanya kazi barani Asia? Jibu ni kwamba viongozi wa Afrika wanapokonya haki za wafanyakazi na pia mshahara ni mdogo. Ujumbe mwingine ni wake Jen De La Croix kutoka Durban nchini Afrika Kusini. Amesema yeye ni Mkongomani na hapa anaandika kwamba matatizo ambayo Waafrika hukutana nayo barani Asia na hata sehemu nyingine nje ya nchi zao ni uzembe wa serikali za nchi husika, maana kunakuwa na sababu kuu maalum ambazo zinafanya watu wayache makazi yao na kwenda nje ya nchi kutafuta riziki. Ujumbe mwingine ni wake Francis Izuba akiwa Bukavu nchini Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Congo, anasema nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki na kati wana wajibu wa kufanyia kazi suala hili ili kuimarisha usalama katika maeneo yao. Na ujumbe wa mwisho ni wake Nasser Prince J, msikilizaji wetu akiwa katika mji wa Port Elizabeth nchini Afrika Kusini, anasema kitu kikubwa serikali zetu zingefanya ni kuzalisha ajira kwa wingi ili vijana tusikimbilie mataifa ya nje, vinginevyo visa kama hivi havikwepeki, kwa sababu tumeshuhudia mathalani hapa Afrika Kusini, kuna kipindi mauaji yanatokea. Na kwa ujumbe wa msikilizaji wetu Naser Prince Jay kutoka Port Elizabeth nchini Afrika Kusini, nami ndio natamatisha makala ya Habari Rafiki. Umekuwa nami Frederick Nwaka, asante na nakutakia wikendi njema.