Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Ni siku nyingine tena msikilizaji, na ninakualika kwenye makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Frederik Nwaka. Makala ya leo inatuama nchini Sudani Kusini, ambapo kesho taifa hilo litasherekea hafla ya kutiliwa saini kwa mkataba wa amani wa kumaliza mapigano nchini humo. Lakini msikilizaji, kuna haja ya taifa hilo kusherekea ili hali raia wake wanataabika na changamoto mbalimbali mbali, na kukaribisha utoe maoni yako. Kwa majina naitwa Telfid Ismail, napatikana Lukwa Sumbanga Tanzania. Na mimi naona haina haja ya kusherekea hiyo sherehe kwa sababu kama Uh, kuna machafuko ambayo bado yanaendelea yani, eh, kama kama wananchi bado wanaishi bila amani eh, nchini Sudani Kusini haina haja ya kusherehekea hii sherehe eh, la kufanya serikali ya Sudani Kusini eh, ingeangazia kwanza au ah, ingeondoa kwanza changamoto ambazo zinakumba wananchi, sio kwa ujumla, ndipo ingeweza kufanya hizo sherehe ambazo ah, inatarajiwa kufanya hapo kesho. Wito wangu kwa wananchi wa Sudani Kusini ni kuendelea ku, ku, kuishi kwa amani, kama na wao wenyewe pengine watakuwa pengine chama cha machafuko, basi amani haitarejea kule Sudani Kusini. Naitwa Abubakari Msirahi kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba ni mapema sana kwa taifa la Sudani kufikia hatua ya kusherehekea mkataba huo wa amani ambao mpaka sasa sidhani umeleta matunda yote ile kwanza na kuangalia swala la amani, bado nadhani swala la amani kwa sudani kusini halipo, kwani wananchi wengi bado wanateseka, wanapata shida. Lakini pia ukija upande wa kiuchumi, Sudani kusini bado iko vibaya kiuchumi. Ue ni taifa maskini na dogo barani Afrika. Ni wakati wa mapema sana kwa taifa kupanga sherehe ya kusherekea mkataba wa amani, ilihali baadhi ya wananchi bado ni wakimbizi, wengine wanaishi maisha ya tabu. Nchi bado haina maendeleo, haijajiweka kiamani. Tumeshuhudia mikataba mingi ikivunjika, usioni kwamba kuna tija ya sherehe hiyo kuandaliwa. Kwa jina anaitwa Fred Njawa, anapatikana pande za Lusaka, Zambia. Binafsi naona kwamba sio muda mwafaka wa kufanya sherehe hiyo, sio muda mwafaka kabisa, imefanywa kwa haraka sana, kwa sababu tukikumbuka hapo nyuma, kuna mikataba mingi ambayo imesainiwa lakini utekelezaji unakuwa hamna. Kwa hiyo isije ikawa mwisho wa siku wamefanya sherehe hiyo, alafu mwisho wa siku tunashuhudia tena mambo ya juhudia yale yale. Kwa hiyo nafikiri sio muda mwafaka kabisa, nafikiri ingesubiri kwamba kwa muda hata angalau kwa mwaka mmoja mbele, ili waweze kufanya sherehe hiyo. Kwanza huwezi kufanya sherehe hiyo wakati wananchi wako wakiteseka, wananchi wako wana njaa, bado amani haijatulia sana. Kwa hiyo nafikiri wangesogeza mbele hata angalau mwaka mmoja ili kuangalia kwamba mambo yataendeje kwa sababu ni mikataba mingi ambayo wamesaini lakini mambo yanajirudia yale yale asante unaongea nazaasi bundara kutoka amani visiwani zanzibar mimi kwanza naona kama ni swala la kujifurahisha tu haistahili hata kama swala la kusherehekea huko sudani kusini kwa sababu mkataba wa amani ambao wanategemea kwenda kusaini hapo kesho si wa leo si mara moja wala si mara mbili itakuwa nadhani kama mara ya tatu mtunoye lakini bado raia yapo kwenye hali ngumu, uchumi bado inayumba, mgogoro wa kisiasa bado uko pale pale, raia wanauawa bado, ile mahitaji muhimu kwa watu bado hayapo. Ha, ninashangaa kwamba kuona kwamba watu wanasherekea kwamba mkataba wa amani. Mi naona kama kujifurahisha tu, ni kupoteza muda tu, kutufumba macho tu, lakini maisha yanaendelea kuwa pale pale. Ni bora tu uongozi uliopo madarakani wa hao wahasimu wawili ambao wamesababisha ule mgogoro wakaondoka, wakaachia wengine, labda wakija wanasiasa wapya wanaweza wakasaidia au labda wanaweza kabuni njia mbadala tofauti na hawa. Lakini waliopo leo, utaambiwa wanasaini mkataba, wakifika kukaa pamoja, mmoja anakataa hiki, mmoja anataka hiki, wanashindana tena hadi narudi pale pale. Mimi naona suluhisho ni kuondoka kwa wale wababe waliopo wawili, wale wanaobaki watafute kiongozi ambaye na ni sahihi. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwanza mimi nafikiri jibu langu ni hapana, kwa sababu sherehe hizo zimeandaliwa mapema mno. Kama tujuavyo, mikataba ya amani ya nchi hiyo imekwisha sainiwa mingi, lakini imekuwa ikivunjika. Hivyo mimi nafikiri wangesubiri kwa muda ili kuona hatima ya mkataba huo. Pili, tujue kwamba sherehe hizo zinatumia gharama kubwa, na pesa zitakazotumika, kumbuka, ni pesa za walipa kodi. Hivyo pesa zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya sherehe hizo, mimi nafikiri bora zingetumika katika kuboresha huduma fulani za jamii. Hatua ya viongozi wa taifa hilo kuandaa sherehe hizo mimi nafikiri nikiashiria tosha kuwa viongozi wa taifa hilo hawajali maisha ya raia maskini. kwa majina y kamili naitwa Manasi Bili Bendera, kwa sasa niko Port Elizabeth nchini South Afrika. Huo naweza ikasema kwamba huu ni ubabaishaji uba, uba, uba au kuharibu hela ya umma, kwa sababu ukiangalia ile Kurani kusini, raia wanateseka sana, njaa kamesema, makazi hamna, nao mkataba wa amani wenyewe hauja hakuna uhakika wote kwamba unaweza ukadumu, lakini a kutangaza tangana kwamba viongozi wanasherekea, wanaharibu hela kuliko watengee makazi wape wa huduma za kutosha raia, kweli ni jambo la, la kusikitisha. Ndio maana mtu naweza akasema kwamba viongozi wengi ni makafiria kwa <coughs> majina <coughs> naa bubari tukipenda Kweli hapo, hilo swali hata mimi naumisha sana. Nashauri wange wangefanya juu chini, ilia amani ingepatikana ya kudumu, ile hali wananchi wangekuwa wanaishi kwa amani na utulivu, ndio mambo angine yangefuata. Naitwa Bogani Mari Francois, mzaa wa kata ya Mugendo, tarafa ya Ntega, mkoani Kirundo kaskazini mwa Burundi, ila kwa sasa niko hapa mjini Bujumbura, jiji la Burundi. Yaani, mimi nadhani kwamba bado kabisa ni mapema sana kusherehekea mkataba huo wa amani uh, wa, wa maana haiaminiki kuwa kwa sasa mkataba huo utadumishwa. Yaani, mimi pia, sherehe ni jambo ambalo linakuja baada ya kufanikisha jambo fulani. Yaani, kunayo mambo ya msingi ambayo Sudani ingetilia kipaumbele kama vile kudumisha usalama na kusikisha mara moja uteswaji kwa raia ambao ulikuwa ukiwasibu raia wa nchi hiyo kwa kipindi kirefu. Yaani mimi sioni ya kuwa wakati huu ni wa kusherehekea ili hali machafuko bado yapo. Asante. Naitwa Mwalimu oh, no, no. Oh, no, no. Steven Peter Ze wa Mkundi Sekondari Tandaimba, Mtwara. Suala la Sudani Kusini kesho kutia kusherehekea kutia mkataba wa amani ni jambo jema, lakini ukizingatia sasa hivi bado ni Sudani ya Kusini, amani yake bado haijatengamaa, hakuna amani. Vita vya wenyewe kwenyewe bado vinaendelea. Upande wa, wa rais Salva Kiir na makamu wa rais Riek Machar bado wanapambana. Kwa hiyo kikubwa ni dhamira ya kweli mara rais Salva Kiir na Riek Machar wanatakiwa wawe na, na, na dhamira ya kweli ya kumaliza tofauti zao la sivyo wataendelea kusaini mikataba na amani bado, Sudani Kusini itaendelea kutokufikiwa huko kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa tuangazie ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Tukore Bini Sebastian kutoka magharibi mwa Uganda, wewe unaona kwamba hilo ni jambo la maana, kwa sababu ni njia mojawapo ya kuleta amani nchini Sudani Kusini. John Bosco Jbuta kutoka Karagwe nchini Tanzania, unasema amani yetu Afrika inaondolewa na nchi za Ulaya na Marekani ambazo zinatoa silaha kwa waasi kwa ajili ya kuchochea machafuko katika nchi zetu. Fabrice Mastaki kutoka Goma mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo unasema hakuna umuhimu wa kusherehekea mkataba wa amani wakati nchi yenyewe imejaa vita kila kukicha na watu wanakufa bila hatia yoyote. Ujumbe wa mwisho msikilizaji ni wake Kingi Majuto wa Geita, Tanzania, unasema hakuna haja kwa sababu unaamini mkataba huo hautadumu. Na kwa ujumbe wake Kingi Majuto, msikilizaji wetu akiwa Geita nchini Tanzania, makala ya Habari Rafiki kwa leo ndio inatia nanga. Msikilizaji, kwa muda wote huo umekuwa nami Fredrik Nwaka. Asante. Na nakutakia Jumanne njema.