Ni saa 2 na dakika 45 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki, msikilizaji wa RFI Kiswahili. Na leo tutajikita nchini Kenya. Wanasiasa na wananchi wameanza mjadala wa kuifanyia marekebisho katiba kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2022. Msikilizaji, Kenya ilipata katiba mpya mwaka 2010 kinacholeta msukumo huu ni kubadilishwa kwa mfumo wa uongozi ili kumaliza mzozo wa kisiasa kila baada ya uchaguzi mkuu hata hivyo sio wanasiasa wote wanaotaka katiba kubadilishwa sasa je, hii inawezekana kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili na na kuna umuhimu wowote kujadili hili naungana na Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma nchini Kenya habari za asubuhi Brian Wanyama Salama, salama dadangu, habari za Dar es Salaam mabuli, salama kabisa. Na hapa studioni niko na mwandishi wetu Victor Abuso, karibu katika mjadala wa wiki Victor. Na, asante sana, mwenzangu, Mata, saranga. Naam, nikianza nawe Dr. Brian Wanyama, mjadala huu unakuja kwa wakati mwafaka kwa kweli. Masa, mjadala huu unakuja wakati mwafaka kabisa kisiasa, huku tukiangazia na kuelewa kwamba uchaguzi umeisha ume mwaka mmoja uliopita na tumesalia na miaka minne kabla ya uchaguzi ujao. Pili ni kwamba kuna suala hili la e, succession ya rais, yani e, makamu wa rais aliyekuwa wakati huu William Ruto ndio wengi wanamtarajia kwamba ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na mbili basi y utaweza kuwania nafasi ya urais na kwa upande mwingine pia kuna vigogo wa kisiasa hapa Kenya. Raila Odinga alikuwa waziri mkuu, ambaye pia kidogo kupitia kwa wandani, wandani wake you know, anaonyesha dalili kwamba mwaka huo ukifika ataweza kugombea kiti cha urais. Ikiwa hatakuwa yeye, basi bila shaka ataweza kuwa na ushawishi mkubwa kabisa kuhusu nani ataweza kuteuliwa. La mno hapa ni kwamba katiba hii wengi wanaiona kwamba pengine ni gali kabisa. E, mawaziri wanachaguliwa na rais na hawajibiki kwa bunge e, maeneo ya bunge ni mengi kabisa, hali ya waz ugatuzi ni nzito, na kwa hivyo inaonekana kwamba kuna dosari fulani, kuna kwa katika katiba ambayo inahitaji kurekebishwa. Lakini kurekebisha katiba baada ya miaka minane kumi kidogo nafikiri e, tukiendelea na, na, na, na hali kama hii inaonekana kwamba itakuwa tubadilisha katiba kila baada ya miaka minane miaka kumi. Gali kabisa kwa taifa linaloendelea kama hili la Kenya. Naam, pengine nitarejea kwako tena, Daktari Brian Wanyama. Victor Abuso, mfumo wa uongozi kubadilishwa, kuna maanisha nini? na ndio tatizo kubwa kwani nchini Kenya? Naam, ni kweli kabisa Martha, kuna maanisha kwamba iwapo Wakenya watakubaliana wanataka mfumo fulani wa uongozi, basi uh, watatoa sauti hiyo kupitia kura ya maoni, na imekuwa wazi kwamba kwa muda mrefu suala hili la anayeshinda kiti cha urais anachukua uh, mamlaka yote ni swala ambalo limekuwa likileta mvutano mkubwa sana, mna, uh, na, sana, kwa namna siasa za Kenya zilivyo na ukiuliza watu wengi sana wanaona kwamba ni vema Kenya ikawa na mfumo ambao utawajumuisha hata wale ambao watapoteza, ili kila mmoja jihisi kwamba yuko ndani ya serikali na kupunguza Uh, misuguano na prokushani ambazo zimekuwa zikishuhudiwa kila baada ya uchaguzi ni kwa sababu kuna watu wanaona hmm, kwamba uh, kuwe na nafasi ya waziri mkuu ambaye uh, labda atashirikiana na rais kuongoza uh, Kenya. Kuwe na makamu wawili wa rais na nyadhifa kama hizo ili kujaribu kuona ikiwa tatizo hili litapungua. Naam, nitarudi kwako Victor. Daktari Brian Wanyama, uligusia hawa vinara na, pale nchini Kenya tunaona mjadala huu unaungwa mkono pinzano wa na wanasiasa e, wa upinzani wakiongozwa na kiongozi wao Raila Odinga, Kalonzo Musyoka na wengine, lakini ni kwa nini William na Ruto ambaye ni naibu rais anaona hakuna haja ya katiba kubadilishwa? E, kwa kweli tuanze kwanza kwamba kuweko na, na cheche za maneno kati ya makamu wa rais William uh, hmm. uh, Ruto na aliyekuwa waziri mkuu Rail Odinga. Kidogo cheche za maneno hizi hazielekei njia mwafaka um, wanjia nzuri. Na hali hii yote inatokana na ule mwafaka uliowafikia na kati ya rais Uhuru na Rail Odinga. Inaonekana kwamba handshake hii kidogo inasababisha wasiwasi katika vigogo wa kisiasa. E, lengo la mwafaka huu kati ya Rais Uhuru na Rais Odinga ilikuwa ni kule, kule, kule, kuendeleza umoja, kuimarisha uwiano na kuleta maendeleo na kuzuia joto la kisiasa ambalo lilikuwepo. Lakini sasa makamu wa rais kidogo ni kama wanaona kwamba e, pengine Rais Odinga huyu anatumia nafasi hii ili kuweza kuhujumu Jubilee, lakini pakubwa ni kuweza kutaka kuhujumu ile nia yake ya kutaka kuwania kuwa rais na na so kwa upande mwingine, e, gongi huu unatokana na hali ambapo madai ambayo yanatolewa na Raila Odinga ni kwamba jitu hili la kisiasa linatokana na hali ambapo sasa vita dhidi ya rushwa vimeimarishwa, si kabisa? Na hapo tunamshukuru e, e, e, kwa kazi nzuri ambayo anaifanya. Kwa hivyo kila upande, kila upande na wale wanaungwa mkono kidogo wanawasiwasi kwamba upande mwingine pengine unafanya una unahujuma una hila au niafiche katika kuna kutaka kuendeleza mjadala huu kwa jumla. Kwa upande wa leo Odinga, kuna wabunge sijui kama Junet, kuna Badi, kuna Joho, na upande wa Ruto kuna Murkomen, kuna Kithure Kindiki. Kwa hiyo tukitaka kujua ni fikra za hawa hawa hawa hawa viongozi wa kisiasa, tunataka kufahamu uh, Ruto anafikiria nini, tunasikiza matamshi yake Murkomen ama Kithure Kindiki. Tukitaka kujua Raila ana nia gani, namsikiza kwa karibu kabisa June au Mbadi au Joho. Kwa hivyo sasa imekuwa ni imekuwa nivute ni kuvute ya siasa naona. nam, Victor ana jambo la kuongezea hapa mm namniongeza -hmm. tu hapo uh, Martha hata kabla ya mjadala huu kuanza, unakumbuka kuna kamati ambayo imeteuliwa uh, na Rais Uhuru Kenyatta na mm. alikuwa Waziri Mkuu Raila Odinga baada ya viongozi wawili kusalimiana oh, njil, njil. Na kumpa mapumko huu, watakuwa wanafanya ziara nchi nzima kuzungumza na Wakenya kwauliza ni mambo gani ambayo wanaona kwamba yanastahili kufanyiwa marekebisho ili kuifanya taifa kuwa bora zaidi. Nafikiri uh, ni kama wanasiasa wameteka Uh, swala hili la kura ya maoni, na hapo sasa unafanya niulize, unafikiri rais Uhuru Kenyatta anasimamia wapi katika mjadala huu? Uh, Dau, kusema kweli, kwa mtazamo wangu nafikiri yuko katika uh, kipindi kigumu kidogo, kwa sababu hajui aseme nini uh, kwa sababu lengo lake kubwa sasa hivi ni kutekeleza uh, zile ajenda zake nne ili aweke historia atakapoondoka uh, madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Uh, nafikiri inabidi ajaribu uh, kumwambia waziri mkuu wa zamani Raila Odinga kwamba asiulete mazingira ya kujaribu kutofanikisha ajenda zake, lakini pia uh, az, azungumze na naibu wake William Ruto kumwambia kwamba uh, chochote kinaweza kutokea. Lakini kusema kweli, na najua wanyama watanaunga mkono, rais Kenyatta anaonekana huko katika wakati mgumu sana. Dkt. Wanyama, unaonaje hapo? Kwa kweli marafiki wawili wakigombana Inakuwa ni hali ambayo ni ngumu kabisa, kwa sababu baada ya uh, handshake hii kati ya rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga, aliweza kumpa nafasi kubwa kabisa kuweza kuzunguka hapa Kenya ili kueneza hali ya amani na kujenga u, uwiano ili kuleta ueni hasa zaidi baada ya uchaguzi ambao alikuwa na e, matata mengi kabisa. I, kwa hivyo uh, Raila Odinga anapozuru sehemu mbalimbali hapa Kenya, basi na e, ziara hizi zinasababisha wasiwasi katika kambi ya makamu wa rais William Ruto, ambaye yeye sasa ziara zake zimekuwa maradufu hapa Kenya. Kwa hiyo kumaanisha kwamba sasa, sio tu kwamba Raila Odinga pengine baada ya disheki yeye anaeneza uwiliano na umoja, anafanya kazi nzuri ndiyo, lakini kambi hii ya Ruto kidogo ina wasiwasi, ina mdadisi kwa undani kabisa, Uh, kuchunguza kuona kwamba je, ananiafike au ni nini ambacho kinaendelea. Kwa hivyo wote wawili wakati huu ikifika e, wikendi, kila mmoja kweli huwa anazuru sehemu mbalimbali. Odinga anadai kwamba ziara zake zake zizi za kisiasa, lakini kuchonaye pia naye anaona ni wakati mwafaka kwake kuweza kujenga jina lake na kuimarisha kuungwa mm. mkono hapa Kenya. Kwa hivyo ni mshike mshike huu unamuweka mm. rais katika hali ambayo ni ngumu kabisa. Mungu mkonoakamuweke Rais Ruto, awa mwinge mkono rafiki yake alikuwa waziri mkuu. Na kwa kifupi sana, sana, muda hauko nasi kwa kifupi sana uh, Victor, tunaweza tukasema hii ni ajenda ya kisiasa kuelekea uchaguzi wa mwaka 2022 na bila shaka, Martha, na ndio swala ambalo litakuwa linajadiliwa sana kuelekea uchaguzi huo, na hatujui huenda kukawa na marekebisho ya katiba au la, uh, lakini ukweli wa mambo ni kwamba kwa namna mambo yalivyo, swala tata kule nchini Kenya ni wadhifa huu wa urais na sasa ni wakati wa Wakenya kujiuliza, je, wanataka mfumo wa aina gani? Waendelee kuwa na mfumo huu wa rais ambaye na mamlaka <laughs> au kuwe na nyadhifa nyingine za kuwashirikisha watu wengine uh, kuwe na nyadhifa zaidi. Kwa hivyo ni suala ambalo tutaendelea kujadili katika siku zijazo, lakini ni kweli, ni ajenda wanyama, unaona hivyo pia, hii ni ajenda ya kisiasa kuelekea uchaguzi ujao. Napoona mm -hmm, na wanasiasa wanajipanga panga na kauli zao zinakuwa na, na joto joto inaashiria kwamba siasa kampeni zimeanza. Kampeni hizi ni miaka minne kabla ya uchaguzi, lakini naona ni kwamba ni kampeni bila shaka zimeanza, na hata uandani wa wake Raila Odinga mm -hmm, ametangaza kwamba yeye ataweza kuwania mwaka huu wa elfu mbili ishirini na mbili <laughs> na bila shaka William Ruto ambaye ni makamu wa rais naye pia Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, ukiwa hapo Bungoma nchini Kenya. Lakini mwenzangu Victor Abuso amekuwa nami hapa studioni, asante sana, asante sana, shukrani. Mm. Kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya, msimamizi alikuwa Victor Abuso, mitamboni ni Emmanuel Eliazar alikufahamisha, michezo ni Ali Bilal, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema.