Naam, karibu katika mjadala wa wiki kuelekea uchaguzi mkuu nchini DRC. Kuna mjadala ambao unaendelea kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Wanasiasa wa upinzani hawataki mashine hizo, wanasema kwamba zitachangia wizi wa kura, lakini tume ya uchaguzi inasema kwamba imejaribu mashine hizo na zipo katika hali nzuri ya kutumiwa. Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja Mataifa umezuru nchi ya DRC wiki iliyopita na kutoa wito wa kufanyika kwa mazungumzo ili kutatua swala hili tata. Kutusaidia kuelewa zaidi kuhusu swala hili, inaungana na mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa Abdulkarim Atiki ambaye iko hapa studio. Karibu sana. Asante sana, asante sana, naam asante, lakini pia tunaungana na Jean Paul Ngahangondi, mwanaharakati wa haki za binadam na mwenyekiti wa shirika la CRDH lenye makao yake mjini Oisha, mashariki mwa DRC. Karibu sana. Asante sana nam. Uh, tuanze uh, moja kwa moja hapa studio, bwana Tiki, kwa nini swala hili la mashine za kupigia kura linakuwa tata hivi miezi miwili, uh, kabla ya uchaguzi mkuu, ambao ni uchaguzi ok, ambao unaweza kusema kwamba utakuwa ni wa kihistoria? Hili e, e, swala kwa kweli limeleta utata mkubwa na hata ujumbe wa baraza kuu la usalama la baraza, National Security Council, I mean baraza la usha, usalama la umoja mataifa, ujumbe ule umesikitishwa ume, ume sana na jambo hili, na umewataka viongozi wote na wahusika wote katika mambo haya ya uchaguzi wahakikishe kwamba hilo swala linapata e, wanakubaliana wana wanakubaliana, na ni changamoto kweli, kwa sababu hizo mashine zimetengenezwa Korea, na inasemekana kwamba hazikutumika, zilipelekwa wakati fulani kwenye uchaguzi wa Argentina mwaka elfu mbili na kumi na saba, lakini pia hazikutumika. Inasemekana kwamba ni rahisi kuzifanyia udanganyifu, kwa hiyo hili ni swala ambalo kwa kweli kama halikupatiwa e, ufumbuzi wake mapema linaweza likaleta mgogoro mkubwa sana na ndio ja maana unaona e, ujumbe wa Umoja wa Mataifa umesisitiza kwamba lazima kuwe na masikilizano. Bwana Jean Paul, kwa mtazamo wako unafikiri kwamba kuna kwa uwezekano wa kufanyika kwa, uh, uh, kwa mazungumzo kuhusu swala hili? Kuna uwezekano wa kufanyika kwa mazungumzo kuhusu swala hizi? kama kwa kweli serikali ya Kongo inapenda mazungumzo, kama serikali ya Kongo inapenda kupeleka wananchi wa Kongo kwa uchaguzi yenye kuwa tulivu, kwa sababu najua kama sio tu wapinzani ambao wanapinga hiyo, hiyo mashine. Watu wengi hata shirika za raia raia wenyewe wanaogopa kuona kama, eh, ingawapo mashine hiyo itaweza kutimiziwa waweze kuiba kuiba kura waweze kuiba kura kwa faida ya mtu ambaye raia haikuweza kuchagua. Na unajua kama inakuwa kompyuta kompyuta inaweza mtu anaweza kuitumia jinsi anataka, ndio woga ya, ya Wakongomani hmm, na so ndiyo maana tunasema inabidi, uh, eh, semi government ya Congo, wapinzani, civil society wote wakae kwa mo, meza moja na kuweza kwanza kuzungumzia swala hii ya mashini kusudi sasa mambo iweze kaendelea, ikiwa kumekuwa makubaliano. Lakini kama mambo itaendelea kama vile inaendelea kwa sasa, ndio ah, na kuambia kweli, kama tunaweza kuingia katika vurugu e, kisha uchaguzi na bwana Tiki. Swala ambalo linajitokeza hapa ni wazi kwamba wale wanaopinga saa wanagombea upinzani wanadai kwamba mashine hizi zitatumiwa kuiba kura. Tume ya uchaguzi uh, inasema haiwezi uh, kufanya kusimamia uchaguzi huo iwapo mashine hizi hazitatumika unafikiri kwamba kuna hatari ya ikiwa swali hilo tutapata ufumbuzi uchaguzi kuahirishwa tena? e, kwa sababu mpaka <coughs> sasa hivi tunaweza kusema kwamba amani ya Kongo imekuwa ime, ime ni ya muda, ni temporary, na ili kuifanya amani hii iweze kudumu, basi kuna mambo lazima yafanyike, mojawapo ni uchaguzi ambao utakuwa huru na wa haki, na utakuwa unawapa wa, una wananchi wa Kongo imani na kuamini kwamba kwamba katika uchaguzi huo kumekuwa na transparency, kumekuwa na uwazi. Na hili jambo limelalamikiwa, hata Marekani wamesema kwamba eh, hizo mashine haziwezi kutoa Eh, wanataka uif, ufanyike kwa hali wanasema, manuali ifanyike, zipigwe kura, zihesabiwe, zikishahesabiwa iandikwe matokeo, yabandikwe, watu wajue pale pale katika eneo husika, alafu taarifa zipelekwe kule. Lakini katika utaratibu huu inaonekana kwamba eh, wanapopeleka kule taarifa, hata wao wenyewe hawawezi kumtangaza mshindi katika eneo husika, bali wa wa Hoseni wa, wa ndio wanatakiwa wao wametangaza. Kwa hiyo hiyo ina jambo hili kama halikuweza kupatiwa mwafaka wa pamoja basi, e, amani ya Kongo itakuwa ni amani ya ya temporary tu ya muda mfupi, haiwezi kuwa ku, ya kudumu. Maanake baadaye lazima kunaweza kutokezea hali ya sintofahamu na labda hata machafuko hata vita vya wenyewe kwa wenyewe, ambacho kitu ambacho jumuiya ya kimataifa hasa Umoja Mataifa hata wale wa wajumbe waliokwenda pale pamoja na barozi wa Umoja Mataifa katika Ufaransa Francois, e, Francois le de, de, de la de, de la tre ali, alisema kwamba eh, kwa hakika lazima kufanyike makubaliano ya pamoja ili kufanyike uchaguzi ambao utakuwa huru, wazi na wa haki. Lakini bwana Tiki hizi, uh, mashine mpiga kura atakwenda pale atabonyeza kwenye kompyuta matarakilishi, yule ambaye anapiga kura jina lake litakuja, alafu baadaye atachukua ile ile karatasi ya kupiga kura na kuweka kwenye kisanduku like, baadaye kura zitahesabiwa. Kuna watu wanaona kwamba njia hiyo itasaidia kupunguza udanganyifu, ndio. Lakini sasa tatizo ni kwamba ile kura zinapelekwa kwenye, kwenye seva Hayo ndio mambo yalitokezea ya kule Kenya, tuliona kwamba ikatokezea vurugu kubwa sana. Ndio maana wanasema bora ufanyike hata. Balozi wa Marekani umoja mataifa, Nikki Haley naye amesema kwamba kwa hali ya, ya, ya Kongo na sehemu, umeme, ya, mm, na sehemu hizi mashine zinatumia umeme zinatumia network ya na nini, mitandao kama hivi, na nchi ya Kongo miundombinu mi hiyo hairuhusu kufanya hivyo kwa kweli Nam. Uh, Bwana Jean Paul unaweza kutupa picha halisi ya mambo haya ya miundo mbinu kama umeme, barabara huko kule DRC, uh, na hizi mashine ambazo zinapendekezwa tume uchaguzi kufanikisha uchaguzi huu? Uh, takuambia kwanza, kama kuna shida shida shida ambayo tunakuwa nayo uh, rais Kabila aliweza kusema akapata akapata uongozi wa nji atajenga barabara, ataleta umeme, lakini hakuna barabara, hakuna umeme. Na hizo mashine zinahitajiwa kufanyiza umeme, basi mahali hakuna umeme inakuwa tatizo. Nikusema wataweza kuleta hiyo ambayo tunaita na Kifaransa mamoteur ma eh? Eh, mamoteur ambazo wanaweka nani eh, wanaweka mafuta ndani kisha wanafakbo. kama hiyo inakufa ina Watu wanakuwa kwa mlolongo kwa kuchagua itakuwa vipi? Na kitu kingine ambacho inabidi kufahamu, raia wengi wa Kongo hawa, hawa ha, wengi hawasome wengi hawasome. Sasa watatimizia kompyuta namna gani? Kwa sababu kompyuta inakuwa kitu ambao zaidi wenye wamesoma ndio wanakuwa na na na na na na ujuzi kidogo ya kuweza kutimizia kompyuta. Mimi nimeweza ku- aa, kuku, kuona mahali ambako ilikuwa nafanya hiyo uh, tunaita uh, kuhimiza watu kwa kuchagua kupitia hiyo kompyuta mm. kulikuwa mama moja wa miaka makumi sita ambaye ana shida hata ya macho, anaangalia haone mtu yule ambaye anatafuta kuchagua. Hiyo inakuwa shida na ndio maana tunasema Kongo ni nchi ambayo imepata demokrasia. Demokrasia ya Kongo ingali ingali mchanga sana mm. na kwa kuleta vitu zi, vitu kama hivyo kwa kwa kwa demokrasia ambayo ingali changa kama demokrasia ya Kongo ni kutafuta kurudisha inji katika hali nyingine mbaya tena zaidi. Unajua kama Kongo tungali na shida, kwanza hakuna amani kwa sababu huku maeneo za Beni watu wanafariki kila siku, na kuambia kama jana hapo Kokola waliweza tena kuwaua kuwaua waraia waraia saba ambao waliweza kuwawa, na wengine wametekwa nyara, haijulikani wako wapi. Asante, mdoto, nakwenda sana. Tumekupata vyema sana, ndio, asante. Katika hali hii ya ukosefu wa usalama inabidi uchaguzi ifanyike kwa haki, uchaguzi itayarishwe vizuri. Na uchaguzi ita, itafanyikwa itafanyika kwa haki, wakati umetayarishwa vizuri, wanasiasa wote wa upande mbili na civilian society wanakaa kwa meza moja, wanapangilia mambo itaenda namna gani kusudi uchaguzi pitike vizuri. Inaomba ee, na ee, na ee, ndio ile tunataka mm. Tutaki kuingia katika hali mbovu tena. Sawa kabisa, Bwana tiki, muda wetu umekula sana, nikupe muda huo ambao umesalia kutupa picha halisi ya unaona nini kikitokea, kwa sababu bado kuna mvutano huu wa hizo mashine na muda umebaki Kabla watu, watu kupiga kura. Kama, kama jumuia ya kimataifa, lazima Umoja wa Mataifa ndio amekuwa mdao mkubwa sana na, na, hata operesheni hizi za askari wa kulinda usalama Kongo ndio inaongoza duniani. Kwa hiyo mimi nadhani Umoja wa Mataifa tangu wakati nchi inapata uhuru wamekuwa ni wadau wakubwa, kwa hiyo wahakikishe, kwa sababu Kongo imekuwa nchi imekuwa haikuwa na amani na uchaguzi huu ndio unaweza ukatafsiri eh, eh, na, eh, Kongo inaelekea wapi, na mimi nadhani labda nimshauri Rais Joseph Kabila kwa sababu sasa yeye ndio kama vile ambaye amekuwa kostadian au amekuwa ataandika historia mpya kama atahakikisha kwamba na kuondosha yale maneno mabaya kwamba anamweka huyu, eh, ka, ka, kama vile mtu wake alafu baadaye, eh, 2023 arudi tena madarakani, mm. Kuna vitu kama hivyo, lakini kwa sababu kama Kongo haikufanya uchaguzi huru na wa haki ambao utawafanya wananchi waamini kwamba uchaguzi ulikuwa salama, haiwezi kupatika na amani. Na kama uwezo wa serikali mpya, Ha, itakubalika kuweza kuwaunganisha Wakongo wote utawala, lazima ihakikishe kwamba mm. kwamba elimu, vijana hawana kazi, rushwa ambayo imekuwa kilalamikiwa sana na vitu kama hivyo, kwa hiyo kama hivyo vitu msingi wake huwa awali haukuweza kuonini ku, hata usalama kama alivyosema usalama serikali kurudisha usalama na kutafuta kutaweza kutafuta eh, management ya ya kutatua migogoro, nadhani mm. Kongo itakuwa ni kitendawili kabisa kabisa. Naam, tutaona mambo yatakavyo kuwa kuliko tarehe 23 mwezi Desemba. Kwa bahati mbaya sana muda wetu naona umefika mwisho, lakini ni mjadala ambao tutaendelea tena kuzungumza siku nyingine. Asante sana alukari San matiki, mchambuzi San wetu wa siasa za kimataifa, lakini pia Jean Paul Gahangundi kwa kuzungumza nasi, mwanarakati kutoka kule DRC, na utakia siku njema. Na, asante. Asante, na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Abuso, kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Mwanamuziki The Ben akishirikiana uh, na Kanyaranda, kibao ni oniu kutoka kule jini Rwanda. Ukimaliza naio kutoka hapa RFI Kiswahili, muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Imekuwa ni furaha yetu sana kuwa pamoja nawe, sikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri.