Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, lakini kubwa ni kuhusiana na tume huru ya uchaguzi nchini humo seni kutangaza majina ya wagombea wa uraisi katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu. Kuliangazia hilo kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Haji Kaburu akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na Abdul Karim Atiki hii leo nazungumza naye akiwa jijini Arusha nchini Tanzania. Baada ya tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni kutangaza majina ya wagombea bado kuna maswali mengi ambayo wadau wa siasa za nchi hiyo wanaendelea kujiuliza. Abdul Karim Atiki, tunaweza kuamini hatua hii ni muhimu kuelekea uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu? Labda mii niseme kwamba kutokana na historia ya Congo, kwamba ni nchi ambayo tangu ilipopata uhuru wake na, na kuondole, kuondolewa madarakani kwa nguvu wa, wa, wa waziri mkuu wa kwanza Patrice Lumumba, nchi hiyo haijapata kushuhudia uchaguzi na watu kubadilishana hawa. Je, Kongo itaweza kukabidhiana madaraka kutoka kwa rais mmoja kwenda kwa rais mwingine? Manake kitendawili cha kabila aendelee ama asiendelee, ikishapita na ameshawekwa huyo bwana Emmanuel Ramazani Shadari, basi mimi naona kwangu mimi hiyo ni hatua kubwa sana. E, Haji Kaburu, nikija kwako, tayari majina ya wagombea uraisi yameshawekwa wazi, tunaweza kusema kwamba ni uhakika kwamba uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu utashuhudiwa DRC na utakuwa huru na wa haki? Kwa hili ambalo wamelifanya tume ya uchaguzi ya DRC kuengua baadhi ya wafanya, wa, wagombea na kuweka baadhi, hii ni mwanzo wa fujo kama alivyosema Bemba, kwamba Kongo inaweza ikatumbukia kwenye fujo nyingi kutokana na hili la kuengua baadhi ya wagombea na kukubali baadhi ya wengine, na hii kwa kusema ukweli inaashiria kwamba hali si shwari, na yawezekana au haiwezekani uchaguzi ukafanyika kama watu wanavyotegemea. Hawezi kuwa huru na haki kwa sababu umetanguliwa na vitendo vya hujuma dhidi ya baadhi ya wapinzani ambao wana nguvu katika nchi hile. Nitarejea kwako kwa punde tu, Haji Kaburu. Abdulkarim Watiki e, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC seni bwana Corney nanga amesema kwamba kwa sasa hakuna kizuizi chochote kuelekea uchaguzi huu wa Desemba ishirini na tatu mwaka huu. Unafikiri Nanga hapa anataka kutoa ujumbe gani kwa wananchi wa DRC lakini pia jumuia ya kimataifa ni kauli? Ambayo si, sioni kama ya kuaminika kwa sababu kumeshakuwa na makundi. Hiyo tume yenyewe hai, ha, ha, ha, ha, bado haijakuwa na udhibiti wa nchi nzima na bado wananchi kama alivyosema mwenzangu hapo, mchambuzi mzee Kaburu, anaona kwamba bado ule ule ridhaa ya kitaifa, yani umoja wa kitaifa, kuaminiana kwa kitaifa bado ni changamoto. Ukweli utabaki pale pale, hali ya stability ama hali ya udhibiti, hali ya utulivu, hali ya masikilizano, hali ya maelewano, hali ya umoja katika nchi ya Kongo mpaka leo ni kitendawili. Miongoni mwa majina yaliyotangazwa kuwania nafasi ya uraisi ni pamoja na Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi. Kwa upande wa upinzani, Haji Kaburu, nguvu ya upinzani iko wapi hapa? Ah, kwa kweli hapo nguvu ya upinzani bila kupepesa macho iko kwa Tshisekedi, kwa sababu Tshisekedi baba yake amekuwa ni mtu mwenye historia ndefu sana katika siasa za Kongo, kupinga udhalimu uliokuwa unafanywa na watangulizi wa kina Mobutu kuhusu siasa za Kongo, lakini kuna jambo moja ambalo mimi naliona bado litakuwa halijaleta mwafaka mzuri, ni pale ambapo wapinzani wa, wa hawajaamua kama alivyoshauri Bemba kwamba bora upinzani umsimamishe mtu mmoja akabiliane na huyo m, e, mgombea aliyowekwa na raisi. Manake huyu e, Emmanuel amewekwa na rais Kabila na amewekwa kwa masababu maalum ambazo zinajulikana za kidugu kumchagua mmoja kati ya wapinzani ndio asimame kwa umoja wao nam. Asante Haji Kaburu Abdul Karim Atiki. Majina haya ambayo yametajwa ya upande wa upinzani, yakina Vital Kamer, lakini pia Felix Chisekedi, unaona yatakuwa na nguvu ya kutikisa upande wa chama tawala e, kupitia kwa mgombea wake Emmanuel Shadar? Aa, kwa hakika nguvu kwa sababu kama alivyosema Kaburu, nguvu utapatikana wapi? Yeye atajikita zaidi Kasai, na kama hawajafanya ya, ya, makubaliano na upande wa wa wa wa, wa kina nani Bemba, ambao kule magharibi e, na sehemu ya Kinshasa ambayo ana nguvu sana e, Bemba, lakini vile vile Katumbi huko maeneo ya ya Lubumbashi Unajua, Kongo imetawaliwa na na ukabila tangu eh, awali kabla hata ya uhuru. Kwa hiyo hili nalo ni tatizo. Kwa hiyo si dhani kama eh, kama hawakukaa chini kwa dhati, na muda ni mdogo sana kuweza kutengeneza umoja ambao wananchi mpaka chini kule wakaweza kukubali. Ni hii ni, ni dhahiri kabisa kwamba Shadari atashinda tu. Haji, Kaburu kukosekana kwa mwanasiasa kama Jean Pierre Bemba kwenye uchaguzi wa Disemba ishirini na tatu mwaka huu nchini DRC, unafikiri tafsiri yake ni nini hasa? M, mimi inavyozijua siasa za Congo na ilivyo hasa hali halisi ni kwamba Congo imebezi ime sana katika mambo ya, ya ukabila sasa. Kukosekana kwa mfano kukosekana kwa mtu kama Bemba itakuwa na athari kubwa kwa kule anakotoka Bemba, lakini kauli iliyokomaa ambayo naona ni imekomaa ya Bemba aliposimama na kusema kwamba angependa kuona wapinzani wakimteua mtu mmoja, hili ndio pekee lingeweza kuwa ni solution. Alafu ujue Bemba anatoka kwenye kabila ambalo anatoka Mobutu. Wakosoaji wa mambo wameendelea kukosoa hatua ya upinzani kutoungana na kusimamisha mgombea mmoja. Abdul Karim Watiki, unaona suala hili la upinzani kuungana bado linawezekana mpaka sasa? Wazungu wana methali yao, wanasema better late than never, yaani bora kuchelewa kuliko kukosa kabisa. Kwa sababu tunazungumzia uchaguzi huu kwa maana ya nafasi ya urais, lakini bado tuna tuelewe kwamba ni chaguzi ambazo pia ziko katika majimbo kupata wabunge. Kwa hiyo mi naamini kabisa kwamba wakiweza hatua hii ya awali, wanaweza wasi, wasipate kitu cha urahisi kwa kwa haraka au kama hivyo walivyotarajia lakini, wanaweza wakajikita kuingia sasa kwenye serikali kwa maana ya k kuingia kwenye mabaraza ya kutunga sheria na kuweza kutengeneza eh, mwanzo mzuri katika kuelekea kuipata Kongo ya kidemokrasia kama jina lake lilivyo. Eh, Haji Kaburu, kwa upande wako unazungumzia kauli ya Jean Pierre Bemba ya kusema kwamba yeye atakuwa tayari kuunga mkono e, mgombea ama wagombea wa upinzani. Unafikiri hatua hii inaweza ikaongeza nguvu upande wa upinzani? Itaongeza sana. Itaongeza sana, kwa maana ya kwamba kama tulivyosema eh, Kongo inachaguana ina kwa majimbo na makabila na nini. Sasa ujue nguvu alionayo Bemba kama itakwenda kwenye upinzani itaathiri sana inategemea na upinzani gani. Inawezekana Bemba akamuunga mkono Tshisekedi, lakini kama kutakuwa na mmoja alafu hawa wengine wote wakamuunga mkono, ina maana sapoti ya majimbo yote ambayo yanatoka hawa wagombea ambao nao wana sapoti zao zikienda chini nyuma ya huyu mgombea ambayo watamteua upinzani, italeta athari kubwa sana kwenye uchaguzi na inaweza kuleta kitu kingine kipya kabisa. Abdul Karim Watiki, ili nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iweze kuwa na uchaguzi huru na wa haki na wa kuaminika, pia ni hatua gani sasa ambazo zinapaswa kuchukuliwa na wadau wote, ikiwemo raia wa Kongo, lakini pia tume huru ya uchaguzi seni na wanasiasa wa nchi hiyo? Kwanza kwa, kwanza vyombo vya usalama visijihusishe vi, vi, vi, kwenye siasa. Imekuwa ikitumika nguvu nyingi, kwa hiyo inaonekana kwamba vyombo vya usalama vinaingilia, viache kuingilia na na tume huru iwe tume huru kweli. Na inakuwaje tume huru kweli? Inakuwa tume huru kweli kwa maana katika ile misingi ya uundwaji wake tunaweza tukashuhudia uchaguzi uliokuwa huru na wa haki. Hofu tu ni kwamba je, baada ya kushinda itakuwa Kongo yenye utulivu au itakuwa Kongo yenye mifarakano kama tulivyoshuhudia miaka yote? E, kwa ufupi sana, Haji Kaburu, nini mtazamo wako kuhusiana na, na hilo? Nitaka nimkosoe kidogo nani wanaatiki. Hakuna maandamano yote Kongo anaweza kufanya bila kuwa na fujo kwa sababu a, wale watu ni watu wa fujo. Lakini uchaguzi huu lazima tume ijielekeze kuona kwamba ulimwengu mzima unaangalia kwamba fanyike kwa haki na nidhamu. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu.