Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Viktor Robert Wille likikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili nitaangazia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini kubwa ni hatua ya Mahakama ya Katiba kuridhia zuio la Tume Huru ya Uchaguzi SENI kwa baadhi ya wagombea akiwemo Jean Pierre Bemba kutogombea katika uchaguzi wa Desemba. Na kulizungumza hili kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Hamdun Marcel akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania, lakini pia Halid Hassani akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Hatua ya seni nchini DRC kuwazuia baadhi ya wagombea Akiwemo mgombea wa upinzani Jean Pierre Bemba na baadaye mahakama ya katiba kuridhia zuio hilo inaonekana kuibua changamoto kwa upande wa upinzani. Halidi Hasani nikianza nawe hatua hii ina mantiki gani? Na hii ndiyo turufu ambayo itaweza kuwa inampa nafasi kubwa huyu Bwana Shadari Ramadhani huweza kuibuka na na ushindi kwenye uchaguzi, ushindi ambao utakuwa ni wa kishindo. Lakini pamoja na hivyo, ambao watu wengi wataweza kujiuliza sasa, je, hawa wanasiasa wa Kongo e, vipi wanajiandaa kwenye chaguzi zao kile ambacho wanachokitaka ni kipi? Na bila shaka hii ndio nafasi ama tukufu inayompa sana hawa chama tawala na washirika wake. Pengine Hamdun Marcel, wewe, kimsingi swala hili unaliangalia vipi la baadhi ya wagombea kuenguliwa akiwemo Jean Pierre Bemba? Bila shaka hii ni mazingira yasiyoridhisha sana na ni hali isiyopendeza kwa casi za Kongo zilizoharibika kwa muda mrefu kama inavyofahamika Jean-Pierre Bemba ni kiongozi eh, ambaye akimsinge na wafasi wengi, lakini si swala tu la kuwa na wafasi. Kongo ilihitaji kiongozi au mwakilishi wa upinzani a ambaye angeweza kuviongoza Kongo nguvu kubwa ikiwa kwa katumbi eh, na Jean-Pierre Bemba huyu eh, uiekedi sawa iko eh, nguvu fulani, lakini nguvu yake nikija kwako sasa eh, Halid Hassan ukiwa hapo jijini Kigali, nchini eh, Rwanda, kimsingi tunaweza kusema sasa, kutokana na hatua hii, mwelekeo wa uchaguzi, mwelekeo wa mchakato mzima wa uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika Disemba, picha yake hasa ina mwonekano gani sasa kwa kuangalia? Uh, upande wa upinzani lakini upande wa chama tawala ukitizama hivi sasa chama tawala, chama tawala kinaelekea kwamba kwenye uchaguzi huo kitaweza kushinda, na ukitizama kile kinachoandaliwa hivi sasa mchakato mzima, wapinzani walalamika kwamba hawataki hizi e, mashine za kuweza kuhesabu kura, na serikali ikisema kwamba hizo hizo ndio itaweza kutumia. Sa, kwa hiyo inaonekana kwamba uchaguzi umefikia ama unaendelea kufa, uta, unaelekea kufanyika wakati ambapo hapa Hapakuwepo jawabu maridhawa kwa wanasiasa wote wa Kongo, ni harakati zipi wataweza kutumia. Lau wangelijitokeza kama mpinzani mmoja, ingelikuwa nafuu hapo kuweza kuweza kuchuana na, na, na, na, na mpinzani wa chama tawala kuelekea uchaguzi wa Desemba 23, nchini DRC. Upinzani umekuwa ukichagizwa kuungana na kutoa mgombea mmoja ili kushindana kwa uthabiti na chama tawala cha PPRD. Hamdun Marcel, nikirejea kwako, baada ya kuzuiwa kwa Jean Pierre Bemba pamoja na wengine, bado upinzani utakuwa na mgombea mwenye nguvu? Kimsingi hawana mgombea mwenye nguvu baada ya kuondolewa hawakati ya Jean Pierre Bemba, lakini pia kuzuiwa kwa Moise Katumbi, ha, hawana mgombea tena mwenye nguvu eh, na wanategemea sana labda nguvu ya, ya, ya huyu aa bwana Tshisekedi, ambaye naye nguvu yake inatiliwa shaka sana. Kwa hiyo nafikiri hii, pamoja na lilo swala la uchaguzi kuandaliwa katika mazingira yaliyokuwa tete, ambayo dhahiri yanapendelea upande wa serikali, inakuwa ni vigumu sana pengine a upinzani kushinda. Ukitazama sana watu wanaoza Kiswahili maeneo ya Kivu chashagani huku ni wengi, ndio. Lakini ndio wao ambao kimsingi alihitaji mgobo mwenye nguvu wa kuweza kubeba beramu ya kuongoza upinzani dhidi ya mgombea wa serikali. Halid Hassan, nikirejea kwako, kimsingi sasa tunaweza kuamini kwamba upinzani nchini DRC unakwenda kwenye uchaguzi ukiwa dhaifu? Hali hii imejitokeza tu mapema sana tu wakati wameanza uh, kupeleka maombi yao kuwania uh, nafasi hii ya urais. Wakati huo angeliweza kukaa kwa pamoja na kupeleka mgombea mmoja pekee, hapo angelikwenda na nguvu kubwa sana. Lakini hivi sasa hali inaendelea kukudhofika, na kila mara anapoanguliwa mpinzani mmoja basi, upande mwingine mwingine wa upinzani unasherekea ukijihisi kwamba waona umebakia kwenye nafasi nzuri, lakini hapo ni kujidanganya kabisa, ni kuendelea kumpa nguvu tu huyo mta, mtawala na kuendelea kukipa nguvu chama chake na mgombea wake. u Ramadhani Shadari Hamdun Marcel, wanaharakati wa kutetea demokrasia huko DRC wamekuwa hata wakiandamana kupinga matumizi ya vifaa vya kielektroniki katika kupiga kura. Pengine sasa unafikiri maandamano kama haya yanaashiria nini, tukielekea kwenye uchaguzi nchini DRC? kilele cha malalamiko ya, ya upinzani na e, chini, chini bawa, upinzani, Kongo, upo, uchaguzi mshida, na sababu, wa kupatikana mshindi katika suala hili kimsingi ni kwamba wapinzani Kongo wanaingia katika uchaguzi wakiwa wameshindwa tayari kutokana na sababu mjini kubwa moja serikali kuwa ziji nguvu katika suala zima la maandalizi ya uchaguzi, ambako wanaonekana kuto kushirikishwa ama kushirikishwa kidogo zaidi, yaani, kuto kuwepo mwafaka kati ya serikali ya Kongo, yapo wanakabilana wapinzani kwa upande mmoja, lakini pili katika hilo kutokuwa na mgombea walio mwafiki kwa pamoja katika wapinzani wenye nguvu katika gombea, na na tatu ni ile hali tu kwamba eh, wanaingia wakiwa hawana imani na wagombea wao. Kwa upande wake Jean Pierre Bemba ameukosoa uchaguzi wa disemba 23 mwaka huu na kuufananisha na vichekesho ama maigizo. Halidi Hasani, kauli hii inamaanisha nini? tayari kauli hii inaonyesha kwamba Bemba mwenyewe amekushaona kwamba tayari kabila na chama chake na mgombea wake tayari wameshinda kwenye uchaguzi huu. Hiyo ndio tafsiri ya lugha aliyoitumia Jean Pierre Bemba kwa muhtasari. Na katika hatua nyingine, chama chake cha MLC kimesema kwamba kitapinga hatua hiyo na hata kuandaa maandamano. Unafikiri hatua hiyo inaweza ikaathiri vipi mchakato mzima sasa wa uchaguzi kama chama hicho kitaamua kutekeleza hayo wanayotaka? Kwanza tizama ni chama chenyewe, ukitizama wapinzani nchini Kongo, onekana kwamba kila mpinzani anafanya mambo kivyake, hana ushirika na watu wengine, hata kama akiandaa maandamano um, na imani kwamba maandamano ataishia kule kule katika, katika, katika jimbo lake. Hawezi kuathiri maeneo mengine. Hili ndilo jambo ambalo linadhihiri li, li, li, katika siasa hizo za Kongo, na kusema kwamba maandamano anaweza akaathiri, sidhani kwamba anaeza kaathiri mfumo mzima, kwani maandamano yaliyofanyika hapo awali yalikuwa ni makubwa na mengi na yenye nguvu zaidi, ya kuungwa mkono na mashirika mbalimbali hadi kanisa na vyama mbalimbali vya kisiasa eh. Hamdun Marcel, kwa upande wako, ukiangalia hali halisi ya, ya kisiasa ilivyo nchini DRC, upande wa chama cha MLC eh, cha bwana Jean Pierre Bemba, wanalaumu mahakama ya kikatiba, lakini pia wanalaumu tume huru ya uchaguzi seni nchini DRC kwamba ni kama vinatumiwa na serikali, ni kama vinatumiwa na chama tawala. Kwa ufupi sana, hili wewe unalitizama vipi? Ni jambo ambalo lina mtazamo wa wa dhuluma ya kimataifa katika nchi za Afrika. Kwa nafikiri analaumu, na itaishia katika rekodi na kumbukumbu, e, za kwamba liaii katika uchaguzi wa Kongo mwaka fulani, lakini aliyeshinda alikuwa fulani kwa sababu maandalizi kumtangaza mshindi lakini kwa ajili ya sasa lazima wakubali matokeo, kwamba serikali mawazili maarifa na imejiandaa zaidi na na na. naam, tukielekea ukingoni, Halidi Hasani, kwa kutamatisha uchaguzi huu wa DRC unaotarajiwa Desemba ishirini na tatu mwaka huu, utastahili kuitwa uchaguzi huru wa haki wenye uwazi lakini pia wenye kuaminika kwa kuangalia hali halisi wanaofanyika Kongo, tujaribu kulinganisha na chaguzi nyingine zilikuwa zikifanyika katika ama mataifa mengine, mataifa jirani, nadhani kwamba kwa njia moja mingine, aa, asijeni, ama nyingine mataifa ya kigeni ama wadau wa kigeni huwa wakichangia zaidi na kupelekea hali ya kuvurugika katika nchi mbalimbali ambako cha uchaguzi unafanyika, na kile kilikita katiofanyika hivi sasa nchini Kongo ni matokeo ya siasa za wakongomani kwanzia upinzani hadi chama tawala. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu.