Ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert wile nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaangazia siasa nchini Sudani Kusini, lakini kubwa ni kusainiwa kwa mkataba wa amani wa mwisho jijini Adis Ababa nchini Ethiopia na kuliangazia hili kwa kina nitaungana kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa Abdulkarim Watiki akiwa hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia nitazungumza na mtaalamu wa maswala ya usalama Mwenda Mbijiwe akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Viongozi wawili mahasimu, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Mashar wamesaini mkataba wa amani, hatua iliyokuwa ikisubiriwa kwa hamu na gamu nchini humo. Abdulkarim Atiki, nikianza nawe, hatua hii tunaweza kuamini kwamba inafungua ukurasa mpya kuhusu mustakabali wa amani ya Sudani Kusini? Juhudi hizi katika bara la Afrika sehemu nyingi zimefeli, lakini mara nyingi ukiangalia mambo haya yalifanyika Angola, pia kukawa kumefeli. Tulidhani Burundi kungepata mafanikio, kwa hiyo labda tuchukulie ndio majaribio haya mapya na usimamizi mpya ambao unaweza ukatoa suluhu kamili, kwa sababu mkataba umeshasainiwa. Lakini je, utekelezaji wa huo mkataba, kama inavyozungumzwa katika vipengele vya mkataba, itawezekana au itakuwa kutwanga maji katika mtungi? E, nikija kwako mwenda Mbijiwe, ukiwa hapo Nairobi, kwa upande wako unaona hatua hii ambayo imefikiwa kwa mara nyingine inatoa matumaini yoyote ya kupatikana kwa amani na usalama na kuachana na mgogoro wa Sudani Kusini? Wajua South Sudan alivyotangulia kusema Bwana Karimu hapo ni kwamba E, mataifa mengi Afrika, yeah, ya Afrika yamepitia hali hiyo. Kwenye moja hii ya e, Sudani ya Kusini unakuta kwamba hawa walikataa kwanza kush, kushikana, walikataa mkataba wa amani hapo awali, na hata tulipojaribu kuwalazimisha kupitia muungano wa eneo hili unaoitwa IGAD bado waka wakatumia, kutumia lugha ya vijana wakatumjoi wao, wakajifanya wamekubali, kisha kidogo kidogo vita vikazuka, wamelitokomeza taifa lao kwenye la matatizo, uchumi umezorota na sasa hawana budi isipokuwa kukumbatia amani. Kwa hivyo sasa hivi hawana budi wana. Asante Mwenda Mbijiwe, nitarajia tena kwako kwa kwa punde tu. Abdulkarim Atiki, kwa upande wako, jitihada hizi ambazo zimefanywa na jumuia ya IGAD tunaweza kusema ni mafanikio, lakini pia ukiwangalia Rais Museveni na Omar Albashiri ambao wamekuwa nyuma kuhakikisha kwamba hayo yanafikiwa. Hayo sasa, kwa sababu inavyoonekana mgogoro huu ni kama vile ni ya Uganda na sudani Katum. Mgogoro huu Riek Machar ni kama yani, wanaita naweza kusema lugha kama kibaraka wa wa Katum, Salva Kiir e, ni kibaraka wa Kampala. Hawa wakubwa wawili wakitaka kweli amani ya ile nchi ipatikane, manaake kama alivyosema mwenzangu mwenda kwamba ni kama paka na chui wametumbukia kwenye shimo moja, hawana budi, budi kushirikiana kutoka katika lile shimo. Mgogoro wa Sudani kusini tangu kuzuka kwake mwaka elfu mbili na kumi na tatu umesababisha mauaji ya watu wengi, lakini pia raia wa nchi hiyo kukimbilia ukimbizini. Mwenda Mbijiwe, unafikiri wananchi wa Sudani kusini wanatamani kushuhudia nini kwa sasa? Bila shaka e, wananchi wa taifa lile tangia wakati ambapo taifa hilo lilizaliwa kwa uh, ile kura ya maoni walioipiga na wakaamua kwamba taifa la Sudani ya kusini litengwe kutoka kwa Sudani hile kubwa, wananchi hao bado wana kiu, wana shauku moyoni, wana kiu cha kuwa na heshima kama wananchi wa taifa lililoimarika, taifa linaloendelea. Wananchi wa taifa la Sudani kusini wamechoka kuwa wakimbizi duniani wamechoka kuwa wakimbizi Kenya ama ni hii bana, haina budi ila kuweza kusawi na kusawishwa, ili wananchi wale warudishe ardhi yao na heshima yao ya kitaifa. Naam eh, Abdulkarim Watiki eh, waziri wa habari wa Sudani kusini eh, Michael Makwei amesema kwamba kinachofanyika sasa ni mchakato wa kuhakikisha kwamba kunakuwa na hali ya kuaminiana ili mkataba uweze kutekelezwa vilivyo. Unaona, pande hizi mbili zina huo utashi wa dhati, zina- zina pande hizi mbili zinatafuta timing tu kwamba baadaye uchaguzi ufanyike basi mmoja ashindwe, na sidhani kama kutakuwa na maridhiano ya kweli ya kuleta amani kwa kusimamia mchakato wa baada ya muda huo wa miaka mitatu. Ipatikane tume huru, zipatikane taasisi zinazosimamia uchaguzi hapa katikati hapa sidhani hata mwaka mmoja na nusu unaweza ukapita bila ya kusikia mfarakano mpya ni kila kundi linataka sasa litawale kwa hiyo jambo la kufanya jicho la umoja mataifa jicho la igadi jicho la african union liwepo hapa kudhibiti hali hiyo vinginevyo hakutokuwa na amani Juba. Mwenda Mbijiwe, tukiangalia mambo muhimu ambayo yanagusiwa katika makubaliano ama mkataba wa amani wa Sudani Kusini ni pamoja na muundo wa jeshi, liwe jeshi la pamoja ambalo pia litajumuisha waasi. Hili unaliona linawezekana na ni kwa namna gani linaweza likasaidia kupatikana kwa amani huko Sudani Kusini? <laughs> bila shaka litasaidia maanake naye wajua, mojawapo wa matatizo yaliyokuwa hapo awali ni kwamba bwana Riek Macha alikuwa ame insist kwamba yeye anataka jeshi lake mwenyewe yeah. <laughs> jeshi ambalo yeye akipiga firimbi wanaitika, akipiga kingora anamjibu, akisema twende vitani wanaenda. sasa hiyo sisi, ambao tunahusika katika mambo haya ya usalama na mimi mwenyewe nimefanya kazi South Sudan hapo awali, tulipinga tukasema hiyo hoja ya kusema akuwe na jeshi lake ama yeyote yule mwingine awe na jeshi lake, hiyo ni, ku, ni kuigawa nchi. Kwa hivyo kama wame- katika mkataba huu eh, imewekwa hiyo clause ya kwamba wote wakuwe integrated kwa jeshi moja la taifa, basi hiyo ni, hiyo ni bora zaidi, na usisahau kwamba eh, jeshi hilo litahitaji mafunzo mafunzo ya kinidhamu na mafunzo hasa ya, ya ile inaita patriotism, ili kwamba wanajeshi wajue kwamba wow, wao hawa, hawalindi wan, wanasiasa, wanalinda taifa. Suala muhimu kwa sasa ni kwa pande zinazohasimiana kuweka maridhiano ili waweze kutekeleza makubaliano yaliyo ndani ya mkataba wa amani. Abdulkarim Watiki, nikirejea kwako, unaona kukichomoza mwanga wa maridhiano baina ya pande hizi mbili? Maridhiano yao ya kweli kama Dkt Machari analalamika kusema mgawanyo wa majimbo, majimbo mengi yanagawanywa, yamewekwa katika maeneo ambayo e, e, Salvakir anakubalika katika mahali ambapo e, Rik Mashara anakubaliki. Mkoa mmoja unavunjwa, unafanywa wilaya. Sasa mi nadhani hili jambo pia wakae na, na na, na jumuiya ya kimataifa iangalie. Lazima kuwe na fair play na watu wa Sudani, kama vile walivyopewa haki na na Sudani ya Khartoum wafanye referendum hiyo na wakubali kupata nchi yao. Asante Abdulkarim Mwatiki Mwenda Bijiwe. Wakati huu sasa, kukiwa na utekelezaji wa mkataba, unafikiri umoja wa Mataifa unapaswa kubadili msimamo wake wa vikwazo vya silaha kwa nchi ya Sudani Kusini? Ya, ndio ndiyo Amin ndugu, kama tatizo lilofanya e, vikwazo hivyo viekwe limeondolewa, basi inabidi te umoja wa mataifa uweze kuondoa vikosi hivyo, lakini vikosi hivyo bana, kuvitia ni rahisi, lakini kuviondoa ni shida, shida mingi sana. Sasa wakati mmoja nilihusika katika e, jaribio la kuwatafutia silaha hapa nchini in Kenya, kwenye ile factory yetu ya ya, ya risasi iko kule eneo la Eldoret. Jeshi la Kenya lilikataa na taifa la Kenya lilikataa kuwauzia wao hizo hizo risasi kwa sababu wanasema vikwazo vipo, kuviondoi pale itakuwa shida sana na hiyo itachukua muda ka, karibu mbongo mmoja. Abdulkarim Watiki, unafikiri ni njia zipi zichukuliwe kuhakikisha kwamba pande hizi mbili zinalazimika kutekeleza mkataba wenyewe ili amani Sudani Kusini iweze kupatikana? Hiyo jeshi liwe disarmed kama vile Ujerumani baada ya vita kuu vya pili vya dunia, ikawa haina jeshi, ikawa inatizama chini ya vikosi vya Umoja Mataifa mpaka walipoweza kujiweka sawa. Hata Japani baada ya vita kuu ya pili ya dunia ilikuwa hiyo nchi haina jeshi. Sasa isimamie kwanza, vikosi viwekwe pale, jeshi litaundwa baadaye. Hao watu wakiwa na silaha hao hawataweza kupata amani. Mwenda Mbiji, wewe kwa upande wako unaliangalia vipi swala hili? Hivi a-aliyosema mwenzangu ndivyo tunafaa kufanya, lakini practically tunajua haitawezekana hivyo. Kwa hivyo labda kitu tutakachokifanya ni kufanya kama vile E, Umoja wa Mataifa ulifanya kule nchini Sierra Leone, ama Liberia ambapo tulileta majeshi ya mataifa mengine chini ya mavuli wa Umoja wa Mataifa na majeshi yao yaweze ya kushikana na kuweza kuimarisha amani. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa tulivu.