Na kusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wile, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itaelekeza dira yake nchini Sudani Kusini, lakini kubwa linaloibuka ni kwa serikali hiyo ya Juba kukataa kuunda mahakama maalum ya kushughulikia matatizo ya uhalifu wa kivita katika mapigano yaliyodumu kwa miaka mitano sasa, shinikizo hilo likitolewa na Umoja wa Ulaya, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika. Kulijadili hili kwa kina, nitazungumza kwa njia ya simu na Francis Yauma, wanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la Mhuri la Mombasa nchini Kenya, lakini pia nitazungumza na mwanasheria wakili Martin Olo akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Hatua ya Sudani Kusini kukataa kuunda mahakama maalum ya kushughulikia uhalifu wa kivita huenda ikaibua mvutano kati ya nchi hiyo na jumuiya ya kimataifa. Nianze nawe, wakili Martin Olo, unafikiri ni kwa nini Sudani Kusini kupitia serikali yake ikatae kuundwa kwa mahakama hiyo? Nafikiri ni jambo ambalo kwa kweli wale wana ambao wanalipendekeza wanapoteza uh, njia kidogo, kwa sababu iwapo kwa kweli kumekuwa na shida ya vita na kumekuwa na shida ya mauaji e, pande zote mbili zinawajibika. Ukiwaambia waanzishe mahakama, unaambia unawaambia kwamba waanzishe e, waanzishe mradi ama waanzishe kitu ambacho kitawashika wao wenyewe. Kwa hivyo kukataa kwao <laughs> ni jambo ambalo unalitarajia una, kwa sababu hamna mtu anajipeleka sokoni akijua ni yeye anaenda kuuzwa ama ni yeye anaenda kushikwa. Eh, lakini Martin Olo, sheria za kimataifa zinasema nini? Sheria inanuia hasa katika mkataba wa Roma, kwamba mambo kama haya yanaweza kuchunguzwa katika nchi husika ama yapelekwe kule Hague. Na kwa sasa, Juba wanafaa kuambiwa ya kwamba kama ni kufanya mahakama ambayo itaangalia masuala ya jinai, sawa, lakini kama wanataka kufaulu bila shaka wangeambia kwamba wajisalimu katika mahakama ya Hague, waambie waanzishe mahakama yao. Na hali ilivyo kwa kweli, sidhani kama wanania ama wanaelewa kwamba safari hiyo uh, yao itaambuka. Naam, nitarajia tena kwako kwa punde tu eh, lakini kwako Francis Yauma ukiwa hapo Mombasa, unaona kuna hitaji la kuundwa kwa mahakama hiyo maalum ya kushughulikia vitendo mbalimbali vilivyofanyika vya kihalifu wakati wa mapigano hayo ambayo yamedumu kwa miaka mitano sasa Sudani Kusini. Naam, ni kweli inatakikana haraka iwezekanavyo, haraka iwezekanavyo watengeneze mahakama, maanake tumeona watu wameathirika pakubwa, tunataka kujua ni nani aliyetenda ili watu wawe na amani. Ni kovu sasa hili, kama hawatafanya hivyo kuyakihakika, nchi hiyo itakuwa na watu kuchuki bado mke bila haki, basi itakuwa ni donda hili na itakuwa watu hawajajua nani watatendea maovu. Nyinyi wafuatiliaji wa masuala ya haki za binadamu na watetezi wa haki za binadamu, ni madhara yapi ambayo yameshuhudiwa kiasi kwamba kuwe na hitaji hilo la haraka la kuundwa kwa mahakama maalum kushughulikia masuala hayo. E, mambo mengi yalifanyika wa watu walibakwa, watu wamekufa, wengine wamekimbia, na wengine wanaona ikibaki namna hiyo, hii italeta shida siku za usoni. E, maanake kuna vizazi vivyozaliwa na wanaona na watu pia waliotendewa. You never know, mtu anaweza fanya revenge ikaleta shida kubwa. Kwa hivyo natuone waliofanya ile maovu wamehukumiwa kulingana na wajibu wa sheria. Kwa upande wake balozi wa Marekani nchini Sudani Kusini ameeleza kuwa Sudani Kusini kukataa kuunda mahakama hiyo maalum ni kukiuka makubaliano yaliyopo katika mkataba wa amani uliosainiwa hivi karibuni. Martin Olo, e, kauli hii inatoa ujumbe gani? Kama mwenzangu anavyosema kuweza ku, wanao waliohusika waajibike, lakini ukweli ni kwamba ikiwapo, utatafuta waliohusika ama waliowajibika kwa njia kubwa basi itakuwa ni Salva Kiir na Riek Machar kwa sababu ni majeshi yao na, na wafuasi wao ndio wamefanya baadhi ya maovu haya, na iwapo unamwambia ye Riek Machar na Salva Kiir waanzishe mahakama ambayo kwayo mwisho itawaweka kwenye kizimbani, basi unajaribu kuanguka na iwapo makali ya mahakama hii yataanza kukata, itawakata wao. Kwa hivyo ni jambo ambalo inaelekea aidha kuangusha ule mkataba uliopatikana wa amani. Francis Yauma, kwa upande wako huoni kana kwamba kuanzishwa mapema kwa mahakama hii maalum nchini Sudani Kusini kunaweza kuathiri mchakato mzima wa utekelezaji wa mkataba wa amani, ama swala hili unaliangalia vipi? Uh, amani haitakuja kama tutaficha maovu. Mi naona si mapema sana, ni haraka, hata ikiwezekana leo leo wa establish, tujue ukweli wa mambo, maanake watu wameumia. Hii nchi sio ya watu wawili tu. Nchi hiyo sio ya watu wawili, sio mm, ya majeshi. Nchi ni ya watu wenye nchi, wanalipa ushuru na ambao wameathirika pakubwa na vita. Watoto walibakwa, wengine wamekimbia, wakimbizi, watu wamepata shida chungu nzima. Amani ni mmoja wapo, hiyo mahakama nataleta amani zaidi. Nikirejea kwako kwa tena, Martin Olo, msukumo huu wa kuundwa kwa mahakama maalum nchini Sudani Kusini unatokana na umoja wa Mataifa, unatokana na umoja wa Ulaya, unatokana na umoja wa Afrika. Kama serikali ya Sudani Kusini itaendelea kuweka mgomo huo kuunda mahakama hiyo maalum, nini kitarajiwe? Kitarajiwe mkataba wa amani kuanguka, na wao ambao wanasindikiza wana hoja wa hiyo Nafikiri wanaelewa kwamba wao wawili hawa hawatakubaliana, ama serikali e, ya Salva Kiir haitakubali, na iwapo haitakubali, basi mkataba hautatekelezwa, na pia unaashiria kwamba uh, hali ya ya South Sudan itaendelea kuwa mbaya ilivyo. Pili, wale wote wanaowataja hata au ikiwepo wamekuwa na shida kubwa na mahakama ya ICC hawakuiunga mkono, hawaiungi mkono au haiungi mkono. Kama hawakuiunga mkono, hawaiungi mkono Itakuwaje sasa hivi? Wanafikiria mahakama ya aina hii ya kujaribu masuala ya jinai ni nzuri kwa sudani ya kusini, huku wakielewa kwamba viongozi wengi wa afrika hawataki kuwajibika. Nafikiri wanaelewa kile wanachokifanya na hawataki kuenda mbele. Mustakabali wa hali ya baadaye ya Sudani kusini bado kinaendelea kuwa kitendawili kikubwa kutokana na hayo yanayotokea. E, pengine Francis Yauma, kama serikali itaendelea kuwa na msimamo wake wa kutounda mahakama hiyo nini kitarajiwe? Kwa hakika na kuelezea, itakuwa na shida hata uongozi na haki. Si lazima hata mtu kupelekwa sijui jela na kufungwa tu. Mfano uliyo hai ni kama vile Rwanda, watu wanaweza kuwa mjitokezi waliofanya tusameane tufanye hivi, ndugu yangu, hata hiyo amani haitadumu, watajakosana na mtu watajaleta vita vibaya zaidi, na itakuwa ni hivyo hivyo, mpate mpatae, kiriba goji goji, kiriba tufinike. Kwa hivyo si tunasema ni muhimu sana mahakama hiyo itengenezwe. Martin Oloo, unaizungumziaje hali inayotokea Sudani Kusini na ile ambayo iliwahi kutokea nchini Kenya mpaka baadhi ya viongozi wakapelekwa katika mahakama ya ICC? Swala hili unaona lina uhusiano kwa namna moja ama nyingine? Bila shaka lina uhusiano kwa sababu vita ambavyo vilipowekwa ama ma ma ma maisha ambayo yalipotezwa Kenya yalipotezwa kwa sababu ya vita vya kisiasa maisha ambayo yamepotezwa pale eh, Sudani ya Kusini, hii imepotezwa uh, kwa sababu ya kutokubaliana kwa wanasiasa, wababa wa kisiasa wa, wa wa, na wao pia ni wababa wa kivita. Kwa hivyo kuna uhusiano mkubwa sana, ndio maana anasema kwamba kama wao umoja wa Afrika hawakukubali kwa kwamba mahakama ya ICC iwajaribu viongozi wa Kenya, si, si, nafikiri ni, ni, ni, ni wanajihadaa huku wakifikiria kwamba kwa mkuki, ati mkuki ni mtamo kwa nguruwe na kwa binadamu ni mchungu. A a, Francis Auma, nyinyi watetezi wa haki za binadamu mnafikiri ni hatua gani zichukuliwe ili kuhakikisha kwamba Sudani Kusini inarejea katika amani na inaepukana na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu? Sheria ifatwe, sheria ifatwe. Kuna sheria, sisi dunia nzima tuko na sheria ya utetezi wa haki za kibinadamu, na wathurutishwe waangalie kuwa amani imewekwa na njia zote, hakuna kutishana hapa bwana binadamu na haki zake, na ameumizwa, tupate sheria. Kwa hivyo waturutishwe na njia zote, hata ikiwezekana pia watolee uongozini, ili kuwe na amani ya kudumu. e e, Martin Oloo, wapo ambao wanapendekeza kwamba ni wakati mwafaka wa kufanya maridhiano ya kitaifa, kuponyesha madonda ambayo yametokana na hali ya vita vilivyodumu kwa miaka mitano, pengine hili unalitazama vipi? Nataka watu waweze kupatana na kuipata amani iwe mahali huwezi kutonesha vidonda na kutaka kwamba wale waliohusika ni lazima waweze kuwajibika na waweze kufikisha mahakamani, iwapo tutapata amani. Tutafute amani kwa njia ya kwamba watu kuwe na msamaha na kuwe na marejeano, lakini ukianza kusema kwamba tuweke amani upande, tuwe na mkataba wa amani, tuunde serikali ya mseto, na huku unasema kwamba watu waliohusika washitakiwe na wale wanaoshitakiwa na wale wale wako serikalini, hauna nia ya kufanikiwa na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert wile na uwe na wasaa tulivu.