Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya changu chako chako changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia na utamaduni, tutakuletea kumbukumbu ya miaka mia moja ya vita ya kwanza ya dunia, ambapo juma hili Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa, Rais Putin wa Urusi, pamoja na baadhi ya viongozi wengine duniani, miongoni mwao kutoka Ujerumani, walijumuika pamoja katika kuadhimisha siku hii ambayo iliadhimishwa tarehe 10 mwezi Novemba mwaka wa 2018 jijini Paris nchini Ufaransa. Maandalizi ya maadhimisho haya ilianza tangu tarehe 5 mwezi huu wa Novemba. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya Changu Chako, Chako Changu. So dakta, tuingie sasa katika masuala ya kihistoria msikilizaji. Mwezi huu wa Novemba dunia iliadhimisha miaka mia moja sasa tokea vita ya kwanza ya dunia ilikomeshwa. Kwanza tumsikilize mwanahistoria wetu hapa, ambaye anaanza kwa kujitambulisha namna hii. Kwa jina ninaitwa Benjamin Babunga Watuna, ni Mkongomani wa DRC na ninafanya kazi katika mashirika ya kiutu ambayo inahusika na kuwasaidia watu ambao hawaajiwezi. Ni zaidi ya mwaka nilikuwa ninakaa mjini Bujumbura nchini Burundi, lakini ni wiki chache sasa ambazo nimeshift na kwa leo ninakaa mjini Niame nchini Niger ambako ninaendelea na kazi hiyo hiyo ya kiutu. Ninapendelea sana kufuatilia jinsi gani historia ya ulimwengu ilivyoendelea tokea zamani. Nina kikundi fulani kwenye Facebook ambayo inaitwa Esilu Parlion Dhistoire, huwa ninapana habari motomoto uh, -moto kuhusu historia ya ulimwengu jinsi gani ilivyoendelea. Nambabunga Watuna, atuambie vita hii ya kwanza ya dunia ilianza lini? Uh, vita kuu ya kwanza ya dunia ilikuwa vita iliyopigwa kuanzia mwaka 1914 hadi 1918, na ni vita ambavyo vimehusisha mataifa mbalimbali ambayo ilipigana uh, karibuni miaka nne, na mataifa yenyewe ni kama ilijikusanya kwa kundi mbili tofauti. Mataifa ya piganaji yalikuwa hasa Ujerumani, Austria, Uhungaria, uh, Bulgaria na Uturuki, na hizo nchi zilikuwa katika kundi moja ambayo imeitwa mataifa ya kati ama Central Powers. Na upande mwingine palikuwa mataifa mengine, na ni hasa Ufaransa, Urusi, uh, Uingereza, Italia, Marekani na nchi mbalimbali ambazo ziliamua kushirikiana pamoja na nchi hizo na hizo nchi zilikuwa katika kundi ingine ambayo iliitwa mataifa ya ushirikiano ama uh, Allied Powers, ama lepeizalie. Na vita vyenyewe vilianzia hasa Ulaya, lakini baada ya muda vikaendelea kupanuka hadi Mashariki ya Kati, vikagusia hata Afrika na Asia ya mashariki na inasemekana ya kwamba ni vita ambavyo vimesababisha kifo cha takriban watu milioni tisa. Unafikiri nini sababu hasa ama kiini cha mapigano hayo ambayo yalihusisha mataifa mengi tu? Uh, kuhusu chanzo cha vita hivyo wanahistoria wote wanasema ya kwamba mambo yote yameanzia tarehe ya Juni mwaka elfu moja mia tisa kumi na nne na ilikuwa hasa tarehe ishirini na nane ama l8 na siku hiyo, kuna kijana mmoja ambaye alikuwa na miaka kumi na tisa na ambaye alikuwa ni mzalendo wa Serbia na alikuwa anaitwa Gavrilo Princip. Alifyatulia risasi katika gari ya wazi ama vehicule decapotable iliyokuwa ikizunguka katika mitaa ya Sarajevo, na ndani ya gari yenyewe palikuwa uh, kijana ambaye alikuwa anaitwa Franz Ferdinand ambaye alikuwa ni mrithi wa kiti cha ufalme katika miliki ya Austria na Ungaria. O kifo cha yule mrithi ndiyo inasemekana ya kwamba ni chanzo kabisa ya vita vya kwanza vya, vya ulimwengu. Na baada tu ya kifo hicho uh, na ndani ya muda wa mwezi mmoja tu, mauaji yaliibua mlolongo wa matukio ambayo yalizusha vita kuu ya kwanza ya dunia iliyowaacha makumi ya mamilioni ya watu Uh, kufa katika miaka ile nne ambazo vita vyenyewe vilidumu. Na jambo lingine ambalo inabidi kujua ni kwamba katika nchi mbalimbali palizuka kitu ambacho wanaita uh, mkataba wa kusaidiana, yaani nchi mbalimbali zilikuwa zikisaini mkataba kusema ya kwamba, ikitokea ninashambuliwa, lazima uje unisaidie. Yaani nchi zilisaini mikataba mbalimbali kusema ya kwamba, ikitokea nishambuliwe, lazima uje unisaidie ama haitafikia kamwe, sisi wawili tupigane. Na nafikiri hiyo ni jambo ambalo lilifanya hivyo vita vichukue uh, dimensio ingine mpya, kwa sababu hiyo mikataba ya kusaidiana ilifanya nchi mbalimbali ziingie katika vita vyenyewe, na hiyo ikafanya vita viendelee ku, ku, kupanuka sana. Na jambo lingine ambalo inabidi kujua ni kwamba uh, vita vyenyewe ingawaji vilizuka katika nchi za Ulaya polepole vilisogea na kuingia katika bara la Afrika. Kwa mfano, kuna nchi mbalimbali za Afrika ya kusini na magharibi ambazo zilikuwa zikiongozwa na jeshi la Kijerumani mwezi wa Julai elfu moja na kumi na tano, na Kamruni vilevile ambayo kipindi kile ambayo ilinyanganywa vilevile na kuingia chini ya uongozi wa jeshi la Kifaransa na jeshi la, la Uingereza na kuna nchi zingine mbalimbali mbali, kama vile nchi ya Burundi, nchi ya Rwanda ambazo zilikuwa kipindi kile zikiongozwa na jeshi la Kijerumani, lakini ambazo zilivamiwa na kupewa ama kushambuliwa na, na jeshi lile, lile la wa alie, na vilevile vile kujikuta chini ya uongozi wa Ubelgiji. Nchi ambazo zilikuwa chini ya Ujerumani zikajikuta zinakuwa chini ya uongozi wa Wafaransa ama uongozi wa Wangereza au vilevile uongozi wa watu wa Ubelgiji. Na je, kwa mtazamo wako tokea vita hiyo kumalizika ni miaka mia moja sasa unafikiri hakuna nchi yenye kuwa na kinyongo uh, kutokana na hasara iliyotokea licha kuwa wanasema wamekuwa wamoja katika ule umoja wa Ulaya? Unajua vita ni kitu kibaya, na kama nilivyosema vita vyenyewe vilidumu miaka nne Nafikiri haikuwa kabisa rahisi watu kuendelea kuvumilia vita vyenyewe. Kwanza inasemekana ya kwamba uh, mwaka elfu moja elfu tisa na kumi na saba, yani miaka tatu baada ya vita vyenyewe kuanza, pameanza kuonekana kama dalili za uchovu katika nchi ambazo zilikuwa zikipigana, na polepole pole watu walianza kuwa wakijiuswali kabisa kama ni muhimu kuendelea na vita vyenyewe au basi kutafuta jinsi ya kukaa chini na kutafuta suluhu kwa maswali ambayo ilikuwa ikiwafanya wagombane na kuto kuelewana kati yao. Na, na nchi zenyewe zilialikwa mjini Paris nchini Ufaransa, ambako kuna masharti mbalimbali mbali ambayo yalikuwa yameandaliwa na kusainiwa na nchi zenyewe. Kuna mikataba mbalimbali mbali ambayo nchi zenyewe zilisaini mjini Paris na ikafanya ule mwaka wa 1918 na vita vyenyewe ni kama vivyo vimekwisha vime, na ndio sababu leo uh, nchi zote nchi nyingi kabisa zimekusanyika tena mjini Paris kwa ajili ya kusherekea miaka mia tangu mkataba mwenyewe usainiwe kwa kuweka mwisho kwa vita vyenyewe vya ulimwengu ambavyo kwa miaka nne vilipelekea kifo cha watu zaidi ya uh, milioni tisa katika kusaini mkataba ndiyo nchi mbalimbali za Ulaya zilishurutisha Ujerumani kujaribu kuachilia makoloni yake katika bara la, la Afrika, na ni kama nilivyosema, nchi kama vile Burundi, Rwanda, ambazo kipindi kile zilikuwa chini ya, ya, ya Ujerumani, zikapewa nchi zingine kama vile Ubelgiji na Ufaransa, ikachukua nchi zingine mbalimbali mbali ambazo zilikuwa chini ya uongozi wa, wa Ujerumani. Kwa hivyo Ujerumani kama ukatoka bila kuwa na nguvu sana katika vile vita, kwa sababu nchi zingine wala zile mapei aliye ni kama zilionekana kuwa na nguvu sana katika vita vyenyewe. Safi sana msikilizaji, unasikiliza changu chako chako changu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, RFI. Na juma hili tunaangazia vita ya kwanza ya dunia, miaka mia moja sasa. Karne hii wengi walizaliwa na wengine wametoweka kabisa. Na ukiwa Dodoma nchini Tanzania, tunapatikana kupitia masafa ya 89.7 FM nchini Tanzania ni kupitia mawimbi ya TBC FM. namna sasa, kipengele cha utamaduni msikilizaji, na hapa tunaelekea moja kwa moja huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, katika jimbo la Tanganyika kujadili swala zima la utolewaji wa mahari. Tuko Nyunzu huko Kalemie, na leo tunaangazia ni kwa namna gani zoezi hili linafanyika katika kabila la Wawolowolo ni kwenye jimbo hilo la Tanganyika na kusihi msikilizaji, makinika naye ndugu Kalinde hapa akiwa mjini Kalemi. bo sisi wa ololo pale zamani tulikuwa nafanya bakambo wetu balikuwa nafanya, wakati unatafuta kwenda kupenda kuoa mtoto wa ndugu mwingine wa kiololo, kitu ya kwanza balikuwa naenda kujitambulisha. Kujitambulisha inamaanisha ni muzazi wa mume ndo anaenda kuona mzazi wa mwanamke, ndo banaongea bo bawili, sababu kuoa kwa zamani kulikuwa naangalia faida moya, ya kuangalia jamii ambayo natafuta kwenda kuoa ni jamii yenyekuwa na sifa gani? Na ndio balikuwa naongea ni wazazi kwa wazazi, mzazi wa mume na mzazi wa mke, ndio banaongea. Anasema kama mtoto wangu atakiwa kuoa mtoto wako na balikuwa natosha kitambulisho alikuwa nakamatia. Sababu zamani kupata chuma ilikuwa ni kitu kikubwa sana, na chuma ilikuwa unaweza hata unachumbia unacha shoka ama unacha jembe. Sasa ngombe sisi kwanza baoloolo hatufugaki ngombe asilia yetu. Wakati unaenda kuchumbia unapeleka hiyo chuma, kisha wanakulomba mali na hiyo mali walikuwa na kuomba abawezi wakakuomba mali mingi. Sababu ya nini? Kama ukioa mke, inatakiwa sasa wewe mume unahama ngambo ya ule mkwe wako. Kuoa haiko jambo ya mchezo, hii tunakuwa naichukulia leo. Na ndio maana huko unaona mara mandoa mengi iko na vunjika. Asilia yetu, si tunasema kama mtoto anakuaka ni wababa lakini kiwiliwili ni kiba mjomba, sababu baba ndo anapatiaka mtoto jina, na baba ndo mwana kuaga na mtoto. Yani ukisikia wanasema anampatia mimba, yani mimba inakuaga na mwanaume, ndo anampatia mwanamke, mwanamke ni mlinzi. Sasa mtoto sasa anampatia mimba, mtoto anavaa nyama sasa ya mama yake, ndo si tunasemaka hata kabila, kabila nafatiwaka ya baba, uko unafatiwa wa mama sasa wajomba nao wanakuaga na faida kidogo, sababu ya ule mwili wa dada yapo, na ndo maana wao nao wanakuaga naomba nao vyao, ndo wanampatia mme wabo. Wajomba zaidi wanawaka wanaomba uh, nao, nao mambuzi nao wanaweza wakaomba. Na zamani hata kupata nguo ilikuwa ni jambo ngumu sana, wengine uh, walikuwa naomba, utaona Uh, ngozi hata nakwambia bosi, tunaomba hata ngozi ya chui. Unaona, ngozi ya chui ilikuwa ni kitu cha thamani sana bo, ni kutafuta tu kuonesha ile thamani thamani, sababu wakati mtu unapewa mke, hata Biblia ukisoma sasa, nakwambia kama unapata mke unapata kitu kizuri. Unajua, hata Waswahili wanasema kama ukioa uki, ukizaa mtoto mwanamke unazaa mwanaume ah. Sasa kama unazaa mtoto mwanamke unazaa mwanaume, yani ule mwanaume ndo anakuya sasa anazalika kwa wewe e, mwenyewe unazaa mwanamke <laughs> ni changu chako ochako changu bila shaka. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, jumapili hii leo, msikilizaji, tumeangazia mambo mengi tu kwanza, kumalizika kwa vita vya kwanza vya dunia, lakini katika utamaduni ni hili zoezi la utolewaji wa mahari katika kabila la wawolowolo jimboni Tanganyika jijini Kalemie. Sasa pata kibao hiki cha muziki, nami nakuletea mwanamuziki Alpha Blondy kutoka Cote d'Ivoire, Ivory Coast, na jina lake la kuzaliwa ni Seydou Kone, mwenyeji wa Dimbokro RFI Musique kwa wenzetu wa Kifaransa huko utamsikiliza Alpha Blondi ambaye Novemba 16 mwaka huu anaandaa tamasha kubwa jijini Paris, wenzetu wanasema grand concert. Huyo hapa katika wimbo wake Jerusalem. Baruch ata Adonai, Karibu msikilizaji, kwenye sehemu hii ya Le Parler Francofone. Juma hili tunakukumbushia tu, tutakumbuka hivi karibuni jumuiya ya nchi zinazozungumza lugha ya kifaransa francofoni, OIF, ilimteua waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Louis Mshikiwabo kuwa katibu mkuu wa jumuiya hiyo, na ilikuwa ni Ijumaa ya Oktoba 12 mwaka huu 2018 huko Erevan nchini Armenia. Yalikuwa ni makubaliano ambayo yalifikiwa katika kikao cha faragha cha viongozi wa nchi 84 wanachama wa jumuiya ya nchi zinazozungumza Kifaransa. Na sasa tarehe tatu mwezi huu wa Novemba, bi Louise Mushikiwabo, ambaye ndiye katibu mkuu wa jumuiya Francofoni, alilakiwa kama shujaa jijini Kigali. Na katika hotuba yake mwanzo tu kabisa, jioni jioni tu baada ya kulakiwa nchini mwake Alisema, asanteni sana, dada zangu wadogo, rais wa jamhuri, mama wa kwanza Share wa Rwanda, mke wa raisi, nanyi viongozi wa taasisi mbalimbali mbali za juu za nchi yetu jamhuri, wafanyakazi wenzangu kutoka nchi mbalimbali mbali uh, za mashariki na kaskazini mesur, mwa bara letu kaka uh, na dada pia na wengine wote, ningependa kwanza niwashukuru sana mbanze mbashimire, na kama kuwafunza kifaransa wale ambao kidogo walikuwa hawajui tena kuongea lugha hii. Aliwaambia nimehamasika na umakini uliopo na zaidi sana upendo ulioonyeshwa na nchi yangu na bara langu. Je voudrais ici saluer, na hapa ninasalimu sana rais wangu wa jamhuri ambaye ndiye mwenyekiti wa umoja wa Afrika pamoja na mkuu wa tume ya umoja wa mataifa ya Afrika Musa Faki ambaye ni ndugu yangu unfez, na ndugu wa kweli kabisa unfez, baba mmoja na mama mmoja. Kabla ya tukio hili la kampeni ya kuwa katibu mkuu wa Francophonie, yani kabla ulikuwa pamoja na ndugu zangu na dada wa bara letu, wote mlijumuika pamoja na wakati wote tulipojiingiza katika shughuli hii, na uliniahidi kuwa hata wakati kazi maalumu itakapoanza baada ya kampeni tutakuwa pamoja, on est ensemble. Eh, kwamba tuko pamoja. On est ensemble. On est ensemble. Tuko pamoja. Ukipenda Kiingereza nitasema we are together. <laughs> Namna hiyo akisisitizia tamko hilo, alipenda kuwaambia mkutano siku hiyo ya tarehe tatu mwezi Novemba jijini Kigali, alisema On est ensemble. Kwa wasiojua kuzungumza lugha ya Kifaransa, On est ensemble. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale umeweza kuhabarika, kuelimika na kuburudika na makala haya ya changu chako chako changu, makala ambayo unaweza kuipata kupitia tovuti yetu kwenye anwani ya www rfi kiswahili.com. Usikose kuungana nami tena juma lijalo, panapo majaliwa, siku kama ya leo na muda kama huu kupata mambo moto moto kutoka redio yako uipendayo. Mimi ni Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Ninakutakia bon dimanche, jumapili njema. One ensemble, tuko pamoja.