Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya Changu Chako, Chako Changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani Kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia tutakuletea mwanzo na mwisho wa historia ya Israeli ya kale. Ninaposema Israeli ya kale, ni jina la watu au taifa walioitwa taifa teule katika Tanakh au Biblia ya Kiebrania, na hii ni katika lile Agano la Kale, sehemu ya kwanza ya Biblia kwa Wakristo. Kihistoria, Waisraeli waliishi katika nchi iliyoitwa Kanaani, ikaitwa ili Israeli. Baadaye Waroma wa kale walikuja kuvamia eneo lile na kuharibu mji wa Yerusalemu ambao tena mwaka mia na 35 wakafukuzwa wote kutoka nchi yao. Na katika kipengele cha muziki, nitakuletea mwanamuziki msanii wa Rwanda, Berivan kijana Dushime Buravio Ivan, ambaye juma lililopita alitunukiwa tuzo ya RFI Decouverte. Ni tuzo inayopewa kwa wanamuziki mashuhuri na ambao wanafanya vizuri tu katika tasnia ya muziki kwenye nchi zao. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya changu chako chako changu, swadaktan. Tuanze na historia msikilizaji, katika kipengele hiki, na kusihi msikilizaji tumakinike na mwanahistoria wetu Hilaire Bauma. Yeye ni mtafiti wa maswala ya kale kutoka DRC na amebahatika kutembelea Jerusalem huko Israeli. Namhiler, taifa la Israeli lina sheheni historia inayoelezwa sana hata katika nyanja mbalimbali mbali. tuambie taifa hili limeundwa vipi na ilikuwa ni mwaka gani? taifa la Israeli lilianza mwaka gani? Ya, nitakueleza ya kwamba taifa hilo lilianza mwaka 1948, kisha vita vikuu vya pili vya dunia. Bwana Hitler Adolf aliyekuwa kansela wa huko Ujerumani, yeye na chama chake cha Wanazi aliendesha mauaji ma ya halaiki dhidi ya Wayahudi, Wayahudi milioni sita walipoteza uhai wao. Jambo hilo likawahimiza kutafuta kuwa na taifa lao wenyewe, na ndipo katika mwaka huo wa 1948 wakati muhula wa Wangereza kutawala utawala Palestina ulifikia mwisho tarehe 14 za mwezi wa tano mwaka 48 usiku wa manane, bwana David Ben Gurion akautangaza uhuru wa nchi ya Israeli kwenye udongo wa Palestina. Nam huyu David Ben Gurion unayomtaja, nimkumbushe tu msikilizaji wetu kwamba alikuwa ni waziri mkuu wa kwanza wa dola la Israeli. Hebu endelea. Papo hapo kesho yake asubuhi ya nchi za Waarabu zikaanza vita na Israeli, nchi ambayo ilikuwa haikukua na jeshi lenye kuwa limekamilika kabisa. Wakapigana na nchi za Waarabu, walipigana miezi tisa, na katika mwaka wa 1949 Israeli akaibuka mshindi katika vita hivyo. Wakati ule takriban Wapalestinia elfu mia saba wakashinikizwa kwenda uhamishoni au kwenda ukimbizini katika nchi za Kiarabu. Na mara kwa mara ukifungua televisheni, redio uh, utasikia Wapalestina wanapigana na Waisraeli. Hebu hile tuambie mapigano haya yalianza lini na mbona yanaendelea? Tangu Israeli alitangaza uhuru wake hadi leo, ni nchi ambayo inapigana vita kabisa, na hapa nitatoa hesabu eh, ya vita vichache ambao ni vikubwa vikubwa, ambao vinajulikana katika historia ya nchi hii, ambao walifanya na Waarabu. Tumeona kama vita ya kwanza kati ya Israeli na Waarabu ni wakati Israeli alitangaza uhuru wake juu ya nchi ya Palestina na Waarabu hawakufurahishwa, nikusema asubuhi ya kesho yake, ile asubuhi wakaanza vita, wakaingia muvita. Lilikuwa taifa changa lilianza e, kutawala, wakiwa katika vita na wa, na nchi za Kiarabu. Tunaona vita vya pili vya Waarabu na Israel vilitokana na wakati rais Nasser wa Misri aliweza kutaifisha huu mfereji wa Suez, ambao wanasema kwa kimombo canal de suez akautaifisha na huko wakakusudia kutaka kuzuia Israeli kutumia e, huo mfereji, na hiyo ikazusha vita vya pili vya waarabu na waisraeli mwaka elfu moja sitini na saba. Tunaona tena vita vingine kati ya Israeli na Waarabu, hiyo vita ambayo inaitwa vita vya siku sita au kwa lugha ya kimombo la guerre de six jours. Hiyo vita aliyeibuka mshindi ni Israeli tena katika vita hivyo Israeli akachukua mlima Sinai, akachukua ukanda wa Gaza, akachukua Cis Jordani, akachukua Yerusalemu. Akafukuza wa Jordania, wa, wa majeshi ya Jordani ambao yalikuwa ndani ya mji wa Yerusalemu ya, ya mashariki, akafukuza wale wa Suria ambao walikuwa kwenye milima ya Golan. Ni wakati ule ndio alishughulia hizo fasi zote katika hiyo vita yake ya tatu akiweza kupambana na Waarabu, na miaka sita baadaye Waarabu wakajaribu tena kumshambulia Israeli, na hiyo ndio inaitwa vita ya Kipur. Kwa Kifaransa wanasema la guerre de Kipur. Ilikuwa Oktoba mwaka elfu moja sabini na tatu, ndipo Israeli ikawas, ikawas, jibiza na kuwasukuma nyuma. Wakati wote huo ambao Israeli wanakaa huko wanakaa katika vita ni kusema uhuru wao waliupata katika vita, na hadi sasa hadi hapa jana eh, chama cha Kipalestinia Hamas kimerusha makombora zaidi ya mia mbili juu ya Israeli hapa jana jana juu ya wakiarusha kusini mwa Israeli. Hayo makombora yalikuwa yanatoka huko ukanda wa Gaza, yakiangukia kwenye kusini ya Israel. O, inasemeka kwenye maredio ya kwamba Mwisraeli mmoja aliuawa, na Israeli ilijibiza kwa kupiga miundombinu na vituo muhimu vya Hamas huko Gaza. Nadhani hadi sasa hiyo fujo inaendelea. Lakini bwana Rubeni, wakati tulipokuwa huko Israeli, yule aliyekuwa akituongoza alituambia, wao kwani wamejiandaa kabisa vilivyo kwa vita. Wana ndege ambazo zinafanya masaa, yani kwa kimombo wanasema 24 sur 24, wana ndege za vita kwa ajili ya usalama wao. Unaona, hawa jamaa wamejiandaa vilivyo kwa vita, wakijua ya kwamba wamezungukwa na maadui. Ya pia kwamba hawa Waisraeli eh, wanaitwa Wazayuni, wakati mwingine utasikia Zayuni, Sayuni, eh, eh, na hapa vipi taifa la Israel, yaani taifa la Kisayuni. Wao hawa wajamaa mlima wao ni mlima Sayuni. Basi ni hayo machache tu ndio nilikuwa nayo kuhusu uhuru wa Israeli, yaani Israeli kuwa taifa kama vile mataifa mengine. mm -hmm, asante sana, sio historia fupi lakini Eh, bila shaka msikilizaji amepata mawili matatu kuelewa taifa hili la Israeli lilivyoanza, na mpaka sasa umesema liko vitani eh, kila siku wanapigana namna hiyo. Asante sana, Hilaire Bauma. Ni mkumbushe msikilizaji wetu kuwa wewe ni mtafiti wa historia za kale, hasa zaidi upande wa taifa hili la Israeli ambalo na lenyewe umelitembelea katika mji wake wa Yerusalemu na maeneo mengine. Asante sana. Na msikilizaji ulioko Minova Uh, huko Kivu Kusini, lakini pia Bishange na Masisi, maeneo ya Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pia huko Lubumbashi, hata pia Moba. Unasikiliza makala changu, chako, chako, changu hapa idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, kwa niaba ya mwenzangu Ali Bili Bilal ambaye yuko mapumzikoni <laughs> Bila shaka mapumziko mema na kila la heri chako changu. Hii ni sehemu maalum kwako wewe msikilizaji unayetamani sana kujifunza lugha ya Kifaransa, le parle francofone. Karim Ahmed Alawi ni mwalimu wa lugha ya Kifaransa kunako Alliance Francaise jijini hapa Dar es Salaam, na mwenzangu Stephen Mumbi alitembelea hapo, alikutana naye. Tumsikilize. Anaanza kwa kutusalimia katika lugha ya wenzetu, na msikilizaji, ntakusihi anaposema bonjour, basi nawe umjibu bonjour Nabadae. Na baadaye tutawacha waendelee na simulizi hii. Bonjour, merci RFI. Uh, jina langu ni Karima Ahmed Alawi, mimi ni mkomoro na Mtanzania najisi Mtanzania maanake famili yangu wamezaliwa hapa hapa Tanzania Zanzibar tangu wazee wa zamani. Kwa hivyo najisi Mtanzania. Napenda kufundisha Kifaransa kama lugha ya nje, sio lugha ya mwenyeji, sio lugha yake mwenyewe. Sasa nikafikiria kwenda kuzidisha masomo kuhusu french kama lugha ya kigeni as a foreign language. Kukifundisha Kifaransa kwa lugha ya mtu ambaye si yake, nimezoea kuhusu vile wao. Tunasema Kifaransa Komoro, lakini tunayo lugha yetu kwanza kwa hivyo huku ilikuwa ni experience nzuri zaidi, ilivyokuwa kifaransa kisemeki sana hapa na ile kusema kiswahili na english ikansaidia kufundisha, na nafurahi kufundisha hapa. Watanzania wenzangu, mwamko ukoje wa kujifunza lugha ya kifaransa kwa hapa sasa? Nahisi watu wengi wanapenda wana kujifundisha, maanake tunao wanafunzi wengi na watu wengi. Kama vile nikipanda uba na kuja zangu kazini, wananiuliza mnafundishaji leo wetu hapa uh, alionchukua katika uba aliniulizia nataka kuleta wanawe na nini. Kwa hivyo nahisi wanakipenda, ni lugha ambayo labda wana ile culture ya kifaransa wanaipenda, wanataka kuijua, japo hawajui sana, lakini wanahisia nzuri na culture ya kifaransa na wanakipenda na lugha, wanasema sana wanafunzi kuwa ni romantic, ni lugha ya romantic inavutia. Ya, ya kuvutia, ndio, naam. Sasa kwa wale walio darasani hivi sasa, unaonaje, wanaona ni lugha rahisi kujifunza? Uh, siwezi kusema ni rahisi rahisi, maanake wengi wanaona sio rahisi, lakini wakifanya bidii wanakipata, na nafurahi sana wakianza kukipata. Wengine wanauliza maswala, wanataka kujua hivi hivi, kwa hivyo wanakuwa wanakipata japo wengine sio rahisi, manake hatuna msingi mmoja wa lugha, ni lugha zetu za Kiafrika, kwa hivyo msingi sio mmoja kama Spanish na French. Halafu huku ni lugha yao ni English, haiko karibu sana na Kifaransa, lakini wanafanya bidii na wanakipata japo sio so rahisi sana. Alafu tunafanya jitihada ya kuwafundisha kuwa iwe yani, zile activities zetu ziwaruhusu wajifundishe kwa kujisikia vizuri. Unawambia nini sasa wale wenye wanatamani kujifunza lugha ya kifaransa lakini wanachelea kwanza? Nawambia njoni, hamna yani, tunaambiwa katika mambo yani, katika cultures, katika dini zote kuwa hamna wakati maalum wa kujifunza. Hata ukifika miaka sijui mingapi, ukiwa mtu mzima au mzee, unaweza kujifunza. Kwa hivyo, kwa kila umri, njoni mjifunze, kwa kila m kila field ya kazi au nini, njoni mjifunze. Yani tunazo activities nyingi na professional, kila kifaransa mnachokitaka mnaweza kukipata. Tunayo programs za watoto na mtajifunza katika environment tuseme nzuri, ni team nzuri ya Alliance. Mtakuja, tunapenda kucheka, tunapenda yani, tuko vizuri tu, njoni msome, wala msiogope, si si kigumu hivyo, mtakipata tu tuishie hapo kwa sasa, bila shaka asante sana Alawi na mwenzangu Steven Mumbi, na panapo majali wa Juma pili ijayo, tutaangalia changamoto wanazokabiliana nazo waalimu wakati wa kufundisha lugha hiyo ya Kifaransa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI, unasikiliza changu chako chako changu, tukiangazia mambo mbalimbali mbali, hapa RFI namna sasa, tuelekee kwenye muziki na leo tutajikita jijini Kigali, huko Rwanda. Mwandishi wetu Chubahiro alikutana na msanii Dushime Ivon maarufu Birivan, ambaye alitunukiwa tuzo ya msanii bora kwenye ukanda wa Afrika ya Kati, hususan nchi za Maziwa Makuu, tuzo ambayo, msikilizaji, ilitolewa na RFI na hii ni katika makala maalum RFI Music inaitwa Prix Decouverte. Tumakinike na mwenzetu Bonventure ukipenda Bonaventure, Bonaventure Chubairo ambaye amefanya mahojiano na msanii huyo Birivan. Bravani, habari zako? Habari nzuri kabisa. Uh, majina yako ya kweli ni? Majina yangu ya kweli ni Dushime Buravyo Ivan. miaka ngapi? Uh, sisi mtoto sana ni ishirini na tatu sasa hivi. Bwana, umeanza kuimba mtoto? uh, nilianza kuimba kwenye umri wa ishirini e, sasa hivi namaliza miaka tatu kwa mambo ya sanaa. hivyo vimekujaje? Baba babangu ana hicho kipaji cha music music in general, lakini uh, hakuimba kama kama professional. Sasa mimi niliamua nikasema nataka kufanya hivi vitu vya, vya music nikaingia, ni, ni tu nikasema nika, ni mi naenda kufanya mziki, na nikapata baraka kwenye, kwenye mziki, na sasa hivi nimepata tuzo la RFI Prix Decouverte. mm. Sasa una nyimbo ngapi? Aa, sasa hivi niko na albumu ya kwanza yenye itatoka tarehe moja ya mwezi wa kumi na pili. Hiyo ndo albumu yangu ya kwanza kabisa, itakuwa na nyimbo kumi na nane. mm. Unaweza kutupa kapera kidogo kwa nyimbo moja tu? Mm. Itaonekana ita kwenye hiyo album, kwenye hiyo album pako nyimbo nyingi, pako nyimbo Malaika, pako nyimbo Garagaza na Isiubona na Gusika oya oya oya oya Ni garagaza kuna nyingi pako ndani Sibel, iyo ni lestes kabisa. Mm -hmm. mm -hmm. Lakini naona unaimba una, una mambo ya mapenzi sana eh? Unaimbia mpenzi wako ama ni, tu ni, ni maisha ya kawaida unaimba? Sasa uh, kitu chenye kila mtu anacho ni mapenzi na mtu mwenye anacho inabidi akuwe nacho. Sasa mimi nafanya kazi yangu uh, kuhusu mapenzi, kwa sababu nataka watu wa, wenye wako na mapenzi wa, wa, wa, wazidishe kuwa na mapenzi zaidi hata eh, na wenye hawana wakuwe nayo. Mm. Hey. Ah, nadhani mpenzi wako hata amebahatika sana kuna ana, ana, napendana na msanii, <laughs> hey. <Atakuwa> na msanii anaimba anayumba mapenzi atakuwa anamwimbia tu <laughs> Hey. Sasa baada ya kusikia kwamba umeshindia tuzo hii, mm, umejisikiaje? Sitaweza si kuambia nimejisikiaje kwa juu, ilikuwa ni emotion yenye sikukuwa nayo uh, from A long time, uh, ilikuwa ni mara ya kwanza kufeel hivyo eh, nimejisikia kabisa uh, sijui naweza nikasema aje, mm. lakini ni kitu chenye kinifurahisha sana, um, kuwa nimeshinda ili tuzo. Naweza tu nikasema asante kwa Mola, asante kwa watu wenye walifanya ni, ni kuwe mshindi wa hii tuzo na asante kwa RFI kwa kuorganize tuzo hii, mm. sasa una project gani? E, siku zijazo utafanya nini? Project zako ni uh, project zangu uh, u, mwezi ujao tarehe ya kwanza nimekwambia nina album concert hiyo uh, ni project kubwa yenye ninayo uh, kisha mwaka ujao uh, nitafanya uh, kazi na RFI Prix Decouverte ya kuzunguka Afrika nzima, sijui ni nchi kama kumi E, nitakuwa nafanya kazi kabisa na na, na timu yangu uh, pamoja na timu ya RF mm. mm. ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya RFI kwamba umeweza kupata mawili matatu, umeburudika na makala haya ya Changu Chako, Chako Changu. Usisahau, unaweza kuipata makala haya pia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili com. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ni kutakia bon dimanche, jumapili njema.