Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya Gurudumu la Uchumi, jina langu ni Sabina Mpelo. Msikilizaji, moja ya malengo muhimu kiuchumi nchini Tanzania ni kujenga uchumi imara na wenye nguvu duniani, katika dhana ya kuifanya Tanzania kuwa nchi yenye uchumi, wakati ambapo serikali ya Tanzania imekuja na sera ya uchumi wa viwanda. Sasa leo tunazungumzia ushiriki wa wajasiriamali katika kuinua uchumi wa viwanda. Kabla ya kumsikiliza mtaalamu wa uchumi, nimezungumza na baadhi ya wajasiriamali kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Wao wanazungumziaje sera hii ya uchumi wa viwanda? Kwa jina anaitwa Mwai Mwakeja, anapatikana Ubungo, ni mfanya biashara wa vinywaji. Kwa mtazamo wangu, menaona kwamba kwanza, watu wenyewe itabidi wawe na elimu tuko katika hali gani? Tunaenda katika hali gani, ili hata hivi viwanda tunavyovisema kwamba Tanzania inakuwa na viwanda sawa. Je, watu wake wameelimika? Afu tunapokuwa na viwanda vyenyewe, viwanda vyenyewe, inabidi kwamba tuwe na malighafi za hapo pa kuzalisha, tusitegemee tu upande mmoja. Kwa mfano, kodi, tukitegemea maduka kwamba funga fungua, funga fungua, haya alafu pia tunahitaji kuwezeshwa. Muda mwingine, kwa mfano, wakulima wajasiria mali wenyewe tunawasema kwamba wawe na elimu. Wakiwa na elimu, watajua wafanye biashara ipi na ipi, kwa sababu wanakopi umefungua duka hili, mwingine amefungua mbele yako, inakuwa sasa, sidhani kama inakuwa ni nzuri. Pia kwa namna nyingine, swala la ubunifu limekuwa ni tatizo cha changamoto. Ni kwamba sasa Tanzania wenyewe kwanza hawana elimu kwamba wabuni nini. Kwa majina naitwa Levina Masawe, naishi Magomeni. Ni kwa biashara au kwa ujasiriamali, mimi ni kulichereani ma maswala ya viwanda. Kwa mfano sisi, wa, wa, wa, wa, wafanya biashara wadogo wadogo, viwanda vinaanzia kwanza kwa hawa wafanyabiashara wadogo wadogo kwa mfano mashine ndogo ndogondogo, baada ya muda mtaji unavyoongezeka, cherehani zinaongezeka, tunaanza kutengeneza viwanda vidogo mpaka kufikia viwanda vikubwa. Baada ya kufikia viwanda vikubwa, ndo tunaagiza biashara zetu. Lakini hapa Tanzania, biashara za Tanzania vitenge tunapata kwa gharama kubwa, na wengi tunaagiza vitenge vinatoka nje, sababu wenzetu wamepiga hatua kubwa kiuchumi kama Uturuki China, biashara zinatoka China kidogo zinakuwa angalau, lakini vya Tanzania vinakuwa gharama ni kubwa. Kwa mfano tunasemea kama tunavyoanza, si wafanyabiashara wadogo wadogo, kwa mimi kama ni fundi cherehani mdogo, naye tamani kuwa na kiwanda ambacho tunapewa nguvu kila siku kwamba tutakuwa na viwanda vikubwa. Kiwanda kikubwa mimi mtakipata wapi kama mwanzo tunaanza tu kwa mwezi? Ukiambiwa kwamba ulipe taka ni elfu kumi, ukija kwenye leseni sijui elfu themanini na moja, uende TRA ukapate makisio laki tatu na nusu, alafu hiyo hiyo mimi mfanyabiashara mdogo kwa mwaka itanisaidiaje mimi kutoka, mimi na wanangu, au mimi na familia yangu, ili nije nijenge kiwanda kikubwa? Naweza nikavuka kwa kiwango hiki, au ndo nitakuwa naangaika kwamba mpindi mwaka mzima sina faida? Ndo nategemea kuwa na mfanyabiashara au mtu mwenye kiwanda Tanzania? Kiwanda kitatoka kweli kwa namna hii, au nitakuwa mfanyabiashara mdogo mdogo kila siku? Siwezi kuvuka kwa malengo ambayo natarajia niwe mkubwa huko mbele, haiwezekani kwa sababu ya vitu ni vingi, gharama ni kubwa, yani ushuru na makodi yanakuwa ni mengi. Na ni rais atuone sisi wadogo wadogo, kwanza ndo wajenga viwanda vikubwa mimi naitwa Alexi Sla. Uchumi wa viwanda kama labda nizungumzie kwenye viwanda vya chakula, kwenye upande wa nyanya kusindika viwanda, yani viwepe vya kusindika nyanya, kwa sababu nyanya zinafikiaga sehemu kama kipindi hichi zinakuwa zimepanda bei, kipindi kile ambazo zinakuwa zimeshuka bei, nyanya nyingi zinatupwa. Zingekuwa zinasindikwa, wakulima wangefaidi <tipa> msikilizaji wa RFI Kiswahili, nimemtembelea mkuu wa kitengo cha diplomasia ya uchumi na mtaalamu wa biashara za kimataifa kutoka katika chuo cha diplomasia nchini Tanzania, Dr. Burhani Ahmed Mtengwa. Yeye anaanza kutupa uelewa kuhusu uchumi wa viwanda. Uchumi wa viwanda ni kuongeza thamani ya malighafi zetu kwa kutumia teknolojia iliyokuwepo sasa. Kwa mwananchi wa kawaida, anatakiwa aelewe kwanza, huko tulipotokea, enzi za mababu zetu, tulikuwa tunasaga mtama kwenye jiwe. Ile jiwe tayari ilikuwa ni mashine na tulikuwa tunaongeza thamani ya ule mtama, tuseme kile kilikuwa ni kiwanda. Lakini kwa miaka sasa hivi tunazungumzia kuingiza mashine kupata zao lingine tofauti kutokana na ile malighafi tunaingiza sasa. Tunazibadilishaje? Inategemea aina ya teknolojia na aina gani ya malighafi vile vile, na wakati gani tulipo Naomba nitoe mfano mmoja. Kila mahali kuna mashine za kusaga, lakini kwa sababu ni moja moja, alafu hatuna hilo wazo la viwanda mda, kwa muda mrefu tunaona kama mashine kusaga si kiwanda, lakini kimsingi ile mashine, kwa mfano zile mashine pale zingekuwa tatu nne, alafu yale magunia pale, make mashine moja inaweza kusaga tani, t -t tani kumi kwa siku unaona, kwa hiyo ile mashine peke yake aliokuwa nayo pale kijijini ni kiwanda tayari kinazalisha kinabadilisha mali ghafi. Naona sasa kwa kuolewa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kawaida tunaanzia hapa. Pengine zipi hasa zinaweza kuwa sifa kuu za uchumi huu wa viwanda uh, kuna masifa ziko za aina nyingi sana hmm, kwa sababu kuna uchumi wa viwanda vikubwa, uchumi wa viwanda vya kati ni kwamba sifa kubwa ni kwamba ule uwezo wenu ndani wa kutoa malighafi zenu na kuziongezea thamani kwa nyinyi kwa zaidi ya asilimia hamsini. Kwa mfano tuseme uh, malighafi za kilimo naone zaidi ya asilimia hamsini mna uwezo wenyewe kuzichakatua na kuziongezea thamani. Hiyo ni moja ya sifa kubwa sana kwa kiwango cha kati. Naam, pengine tukizungumzia sasa wadau, wadau wakuu wa uchumi huu wa viwanda ni akina nani? Wadau wakuu wako katika makundi makubwa, mi naweza kuyagawa matatu. Kuna wadau watengeneza sera ambayo ni serikali. Kuna wadau wazalisha mali ghafi ambao wengi kati ya hapa ni wakulima na baadhi ya viwanda. Kuna wachimbaji. Kwa mfano kuna kiwanda cha tofali, kwa hiyo kutakuwa kuna mchimba mchanga. Kuna kiwanda cha simenti kutakuwa kuna mchimba jasi na mchimba kokoto za kawaida, unaona. Na wamwisho mtumiaji ambaye ndio mnunuzi naona sasa, hawa wadau wote kwa pamoja wanafanya kazi kwa kuunganisha mikono yao kwa pamoja kwa wakati mmoja. Wakati mtunga sera katengeneza sera, mtoa malighafi kaweka malighafi mm, mweka mashine kaweka mashine na mnunuzi naye kapata ununuzi, tunapata hiyo seko. Kuna wadau wakubwa watatu. Nakushukuru kwa ufafanuzi huo makini kabisa. Sasa tukirudi kwa wajasiriamali hawa wadogo, wanayo nafasi gani katika huu uchumi wa viwanda? Wanashirikishwa vipi? Nafasi wanayo ni kubwa sana, na hamna uchumi mkubwa uliojengwa bila kuwa na au tunasema wajasiriamali au bila kuwa kuwa na na au hii layer ya chini okay. Unaona, kwa sababu tuchukulie tu mfano wa mahindi, mjasiriamali mkulima kama mjasiriamali, manake sisi mkulima tunamtoka kwenye kundi la ujasiriamali. Naambiaga strong mkulima naye ni mjasiriamali vile vile, unaona kwa sababu atalima eka zake tatu, mtaji wake ni nguvu yake. Unaona, atazalisha gunia zake saba. Mnunuzi ambaye ya anaenda kupeleka hiyo mali ghafi ya mahindi kwenye kiwanda fulani ataunga, ataunganisha mali yake kwa wakulima wengine kama mia. Unaona, kwa hiyo from chini wanashirikishwa katika tuseme, katika micro level. Unaona, wanashirikishwa kutokea chini, hatua ya, ya chini kabisa kwenda juu kwa jinsi mtu alivyozalisha. Kwa mfano nilitembelea maeneo yanayozalisha madongo jasi ya simenti, naona nakuta yule mchimbaji anatoa tani tatu au tani moja lakini pale kuna watu kama mia kwao, mwisho wa siku loli kumi zinatoka zinaenda viwanda vyetu vyote, kwao yule chini kule alotoa tani moja au alotoa kilomia tano kashirikishwa kuzalisha simenti ambayo inatoka nje ya nchi yetu. Nam, sasa pengine ushauri wako kwa serikali hususan serikali ya Tanzania, nini ifanye ili wadau hawa wa ngazi ya chini kabisa wasione kama wametengwa katika azma hii ya uchumi wa viwanda? Kwanza napenda kuipongeza serikali mpaka hapa ipofikia, yamefanya mengi zaidi. Na kwenye swali lako ni kwamba ni mkuambia tu kwamba jamani, hapa mlipo mnashiriki, tena mnashiriki kwa kiwango kikubwa sana. Napenda vilevile kutoa mfano mmoja Unaona eh? uh, ilisomaga kwenye articles za East Africa huko Kenya zamani, katika sheria zao za uh, eh, supply chain hawakutaka mtu mdogo mdogo kushiriki kuchimba hata kokoto. Kwa hiyo maana yake kaondoa hawa watu wa chini kwenye mfumo wa viwanda, lakini mwaka huu eh, hu, mwanzoni wakabadilisha kanuni zao, wakawaruhusu watu wadogo waweze taka kuchimba mchanga huko kokoto kwa ajili ya hiyo chain ya, ya viwandani. Kwa hiyo sisi tunalifanya cha msingi tu kuambia, maana hicho unachokifanya yaani na nyinyi watu wa media kwamba hichi mnachokifanya na nyinyi ndio mnashiriki kwenye uchumi wa viwanda, na ndio kinastahili, unaona hmm. Hilo tunasema kuhamasishaji, kuhamasi, kuhamasi, unaona, naona uhamasishaji ni kwamba bwana, hapo ulipo ndipo unaposhiriki kwenye huu uchumi wa viwanda ongeza juhudi. Ongeza juhudi. Sasa kama ulikuwa unaweza kuzalisha kiasi hichi na bado unahisi una nguvu, basi ongeza huo muda wako wa uzalishaji ili uzalishe zaidi. Nakushukuru. Naam, na sana kwa maelezo yako, pengine kwa kumalizia, unatoa ushauri gani kwa wanaafrika mashariki? Afrika ni bara letu, toka uhuru tumekuwa tunayumbishwa na mataifa mengi sana na makampuni makubwa karne hii. Sasa hivi ni karne ya Afrika kujitambua sisi wenyewe wa Afrika, ambayo watawaliwa na watawala wetu kwa pamoja, tumejitambua na tutajitambua. Tusonge mbele, tuzalishe vyetu kwa matumizi yetu. Kama tunawapelekea wabwana wakubwa chetu, basi tukiongeze thamani ndio tuwapelekee. Tushiriki kwenye uchumi ushindani. Nakushukuru sana Daktari Mtengwa kwa kushiriki nami katika makala ya gurudumu la uchumi. Asante sana. Mpaka hapo sina la ziada. Shukrani za dhati kwa wote walioshiriki kuandaa makala haya. Jina langu ni Sabina Mpelo.