Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, kampeni za uchaguzi mkuu wa DRC zinatazamiwa kuanza wiki hii ambapo raia wa taifa hilo wataanza kusikia ajenda za wagombea wa nafasi mbalimbali. Je, wananchi wa DRC watarajie kusikia mambo gani kutoka kwa wagombea wa nafasi mbalimbali? Karibu utoe maoni yako msikilizaji. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Naitwa Vedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Mimi kwa upande wangu nilikuwa nawatakia kila laheri ya rais katika uchaguzi wao mkuu, huwe na amani na tija usiwe na na mapigano yote. kupitu wangu mimi nilikuwa na wapige kura salama salimini. Kwa majina naitwa Agata Mbale kutoka Morogoro Tanzania. Kwanza anawatakia heri wa Kongo wote katika shughuli yao ya uchaguzi. Pili, nikirudi kwa hawa ndugu zetu ambao wanaingia katika kugombea, kitu kikubwa kwanza wanachotakiwa kukifanya ni ile hali ya kuweza kupambana na kile ambacho wameweza kukifanya na kukubaliana, ni ile jambo ambalo linaenda kutendeka katika kampeni. Kuna vitu ambavyo atakwenda kuviahidi na vile ambavyo wanaviahidi, tunategemea kwamba yule atakayepita katika wakati huo aende kutekeleza yale majukumu yake ambayo amekubaliana nayo mbele ya wananchi wote. Kwa majina anaitwa Chitiku Finias Kamoga, niko maeneo ya Nyakiswa, Msoma vijijini. Mimi mchango wangu ama maoni yangu kuhusu uchaguzi wa, wa DRC Kongo huko, yani mi ikuwa ninaombea tu yani amani kwanza ndo itawale, maana ndo kitu cha msingi. Raia wajipange katika kuwapata viongozi bora, maana kwa sasa hivi nchi nyingi za Afrika zimekuwa, yani ile ni kama tuseme ni mwingiliano wa kimadaraka ambapo viongozi wamekuwa na uchu kwa baadhi ya nchi fulani mm. Kwa majina ni Zania Buraziza kutoka ya Kongo kisu ya kaskazini mejini kema katika mtaa wa Nyiragongo. Maoni yangu kuhusu ushabuzi ya DRC ni kusema kwamba kisu ya kongomani tunajipanga mizuri kwa ajili ya kampeni na kuwapa utulivu njema kwa kwa kuhusu ili abuzi ambayo itakuja tarehe ya sare a meaaaua mbili aiki kuwaambia waogumani wote wao watulivu, kabla ya hii muja ya uchaguzi kwa kwa kujipanga vizuri na kuingia katika kampeni ya uchaguzi. Naitwa kwa majina ya Al sikosito toka ur jindo ya Kivu ya kusini, kurejea kwamba wagombea hawana hawatakuwa na maneno tena ya kuhusisha au maneno mapya, ni wale wale ambayo wamesema zamani na yale watasema. Sisi tuko pale kwa kusubiri tu kijue ni nini ambayo watafanya na kitendo. Tuna- tunaangalia maneno ya wale wanasema wangapi ambao watatimiza. Kwa jina naitwa Altido Kataya toka Moba Kirungu hapa DRC. Nashukuru sana kwa seni, kwa sababu inakamilisha kazi yake, na hapa tunatarajia kabisa kampeni kuanza katika wiki hii. Kile tu ambacho nitakuwa nikitarajia kwa wagombea wote ambao watashiriki kugombea viti mbalimbali mbali, sana, kwa marais ni kama kazi yao ni ngumu kabisa, kwa sababu hatujui nini ambayo watasema kwa raia wao, vitu ambavyo huwa wanavitenda kabla tu ya kampeni kuanza vimeshaonyesha kwamba kampeni wakati itaanza na watakapochaguliwa ni kama vile hawawezi kuitenda kazi yao vizuri, kama tunavyojua kwamba huko Beni kuna vifo vingi sana ambavyo vinatokea. Ni kama hawajali na hawaoni kwamba watu wanazidi kufariki huko. Asante sana. Kwa jina naitwa Pascal Mbugani toka kijiji cha Mpenga kata ya Kaenge, wilaya ya Biharamulo mkoa wa Kagera nchini Tanzania. Ni vyema kabisa kampeni za uchaguzi huko DRC zinategemea kuanza, basi wanasiasa, hususan chama tawala pamoja na wanasiasa wanaogombea urais huko DRC, tunategemea wa waambie wa, wa, wa, wa, wananchi watakachowafanyia, hususan kabisa jambo kubwa kabisa wanaloitegemea wananchi ni amani na utulivu wa nchi hiyo. Kwa majina tunaitwa Badra Bin Nyongolo. Napatikana Muinga Burundi. Nazani, kwa maoni yangu mimi ni kama nadhani kwa wale wapinzani na wale ambao wanaunga mkono government ya Kongo au rais Kabila, nadhani hakuna maneno ambayo tunawasubiria hivyo, kwa sababu tangu zamani walizungumzia mengi ila hakutimiza. Niseme kwa wale hata hata kwa wale ambao wanamuunga raisi Kabila mkono na Emmanuel Chandari mkono na sisi Wakongomani, kwa binafsi mimi Mkongomani, naishi Burundi ila naunga mkono au naipenda nchi ya kwangu na ndio kwa maana nazungumzia kwamba nadhani ya kwamba ile sera sera za Kabila itazidi kuwa zile zile ambazo zitaunga mkono na Chagari na kwa wali, wale wali wapinzani nao, sijui tumuinge nani mkono, kwa sababu kwa saa hizi upinzani umekusha gawanyika. Asante, niko majina Francis, anaitwa Placid Nluge, niko Ruangwa, Lindi hapa Tanzania. Mimi kwa kifupi nadhani wananchi wa Congo wa wengi wanatarajia kusikia kampeni ambazo zinaleta matumaini kwa maisha yao ya baadaye, kwa hatima ya Kongo kwa jumla, usa ni kwenye swala la amani, lakini pia kitu kingine ambacho wananchi wa Kongo na mimi wanakitarajia ni swala la kiuchumi. Wanatarajia wagombea wengi watatoa ahadi ambazo zitalenga kwenye kuimarisha uchumi wa Kongo ambao uchumi ambao kwa sasa unaonekana umeporomoka sana, ahadi ambayo inasababisha na vita vya mara kwa mara ambavyo vinaendelea ndani ya Kongo. Lakini katika yote mi nadhani na ahadi za wagombea wa kiafrika nyingi zinajulikana ni ahadi nyingi, ahadi nzuri ambazo kwa kiasi kikubwa huwa hazitekelezeki kwa hiyo sidhani kama wakongo wanakuwa na imani sana na hizo ahadi, japokuwa ni matarajio yao, lakini imani na hizo ahadi ambazo watapewa sidhani kama watakuwa nayo kubwa sana. Sanandara kutoka amani visiwani Zanzibar, matarajio yangu makubwa sana ni kusi kwa wagombea wote wa pande mbili upinzani na chama tawala wakizungumzia sana swala la kudumisha amani, kwa sababu nchi ya Kongo mpaka sahivi ipo katika wakati ambao haujulikani kwamba ni wakati gani, maana raia wanauawa, kuna ugonjwa wa Ebola, tunaona walinzi wa Umoja wa Mataifa kila siku wanauawa DRC kwao. Ninachotegemea kwamba ni wasikie wakizungumzia sana swala la kudumisha usalama wa nchi yao, lakini pia mpaka dakika hii sina imani na chama tawala kwa sababu naona kwamba mgongano wa kuwepo na vikundi vya asi, vita iliyopo mpaka sahivi, mapigano yanayoendelea katika ukanda wa Beni, huyu yote ni sababu ya chama tawala, na sijui kama tatizo ni nini hasa, ila naamini kwamba hata watizungumza vipi, chama tawala wana matatizo. Nashukuru kwa majina. Anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. kwenye kampeni, mambo makubwa ambao wagombea wanafasi mbalimbali wataangazia na muhimu, cha muhimu Wanakongo wanahitaji kuonyeshwa kwamba Kongo ina amani. Nadhani wagombea wengi watajikita kuzungumzia swala la amani, kuondoa makundi ya waasi yaliyopo Kongo na miaka mingi sasa, lakini pia swala lingine nadhani ni kuboresha mahusiano na mataifa nadhani. Kongo imekuwa ina uhusiano mzuri na hata Umoja wa Mataifa na na hata Umoja wa Ulaya pia. Nadhani kujikita katika kuelezea jinsi ya, ku, ya kuendeleza swala la ajira. Vijana wengi wa Kongo hawana ajira. Kipindi ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Namna ni wakati wa kuangazia ujumbe wako msikilizaji. Nikianza nawe Andrew Joji kutoka Nampula nchini Msumbiji, wanasema hakika wakongomani watasikia mengi, lakini yatakuwa ni maneno tu, ila amani ndiyo tatizo kubwa nchini DRC. Halima Bamwiga kutoka Mlandizi, Kibaha, Pwani nchini Tanzania, wanasema wananchi wategemee kupata viongozi waliowachagua wenyewe, kwa kuwa watavuna walichopanda. Asante Halima. Harelimana Pasco msikilizaji wetu akiwa katika mji wa Musanze kaskazini mwa Rwanda, yeye anaitakia kila la heri nchi ya DRC wakati huu ikielekea kwenye uchaguzi. Na ujumbe wa mwisho ni wake Joni Kioma kutoka Beni mashariki mwa DRC, anasema wananchi wa Kongo hawana maneno wanayongojea kwa wagombea, isipokuwa amani irudi hapa DRC. Naam, asante wasikilizaji wote mlioshiriki kwa njia ya simu na vilevile vile kutuma ujumbe kupitia ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Na kufikia hapo, ndio natia nanga katika makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako msikilizaji, panapo majaliwa hapo kesho.