Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante sana Victor Melkizedeki Abuso. Makala ya Habari Rafiki leo msikilizaji inaatuama nchini DRC ambapo walinda amani takribani saba wa Umoja wa Mataifa, sita kutoka Malawi na mmoja kutoka Tanzania wameuawa katika mji wa Beni, mashariki mwa Kongo. Mauaji haya yanatoa taswira gani, wakati huu taifa hilo likijiandaa kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika Disemba 23 mwaka huu? Jina langu ni Frederick Nwaka. Karibu msikilizaji, tupate maoni yako. Kwa majina yangu naitwa Abubakar Mverai kutoka Voi, Kenya. Nadhani kwamba taifa la Kongo linapitia mtihani mzito kutokana na mauaji hayo kutokea. Hofu yangu kubwa inatokana kwamba uchaguzi waweza kuahirishwa kwa sababu hakuna msimamizi wa uchaguzi ataenda kukubali kusimamia uchaguzi sehemu yenye machafuko, au mpiga kura atakayekubali kwenda kupiga kura huku akiwa na hofu ya uhai wake lakini pia taifa la Kongo endapo litasimamisha uchaguzi, sidhani wapinzani watalipokeaje hilo swala kwamba je, wataelewa uchaguzi utasimamishwa kwa sababu ya machafuko ama watajua ni figisu figisu za serikali za kuendelea kumweka rais Kabila madarakani. Mimi naitwa Paul Serge kutoka hapa Kirungu Kongo DRC ile sehemu ya upinzani ifanye jitihada zake zote, itafute mauaji yale yanatokea, naua mauaji yale, wafanye jitihada zote, watafute ni nani aliyofanya yale mauaji. Wa uchaguzi walete mele pembeni, wafatilie kwanza ni nani aliyofanya yale mauaji. Jina naitwa Philbert Jonathan Keshambi, nipo maeneo ya shamba Muleba, Kagera, Tanzania. E, kuhusu haya mauaji ambayo yanaendelea pale DRC kwa kweli ni ishara tusha au ni zaidi kwamba amani ya amani ya kudumu para hamna. Kwa sababu gani nasema hivyo? Kwa, kwa sababu watu wana ambao hawana hatia wanazidi kuuawa, alafu e, serikali yenyewe bado haijachukua hatua kwa kwa madhubuti kwa kisha haya makundi ya waasi, kwa sababu waasi ndio wana- wanazidi kuangamiza raia wasio na hatia. Kwa hiyo kuelekea uchaguzi mkuu, kwa kweli na mimi napata mashaka kwamba huu uchaguzi kama utakuwa huru na haki Kwa majina naitwa Francis Placid Mnuge, niko Ruangwa, Lindi, Tanzania. niko kifupi, kwanza nasikitishwa na hali ya siasa ilivyo Kongo kwa sasa, huku tukiangalia kwamba inaelekea kwenye uchaguzi hivi karibuni. Kwa kweli haya mauaji naona ni taswira, yatoa taswira mbaya sana kuelekea uchaguzi mkuu, hata ikizingatia mpaka sasa kuna sintofahamu nyingi zikiwemo kugawanika kwa viongozi wa vyama vya upinzani ambao waliunda umoja, lakini baadaye wengine wakajiondoa lakini pia mauaji kama haya kwa nchi kama ya Kongo ambayo imeandamwa kwa vita na vita kwa muda mrefu, inaonyesha inaleta hali ya kuashiria kuwatishia wananchi au wapiga kura wasielekee kwenye kupiga kura siku itakapowadia. Mimi ninaitwa kwa jina la Leani Jolase Msambia, nikiwa hapa DRC Ubwari, niko mu idi Kivu, napatikana katika teritoria ya Fizi hapa Kufatana na, na na habari hiyo niliyoipata kutoka Radio France International, kufatana na mauaji yanayopilitika hapo Beni, kwa kweli yanasikitisha sana, kwa sababu haya mambo yanakuwa yanakosesha watu amani sana, yanakosesha watu raha, hata watu kukimbia makazi yao, kwa sababu usalama unakuwa ni mdogo sana, na kwa sababu ya usalama kuwa mdogo, hiyo inasababisha mauaji ya kila mara kwa mara hapa kwetu nchini DRC yanaendelea na moja kwa moja sisi tukijiandaa kwa husu uchaguzi ambao tunaosubiria hapo ne, hapo Desemba tarehe ishirini na tatu, lakini tunasikia mikoa mingine huku, maeneo mbalimbali, watu wanauawa mpaka yanatukosesha hata raha, yanatukosesha amani, sisi kama vile wakaaji wa DRC. Kwa majina naitwa Victor na Mjabi Ruhune Mungu, na waitwa nikiwa Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Uh, kwa kweli mauaji mengine yamejitokeza huko Beni ambamo walinzi wa Umoja wa, wa Mataifa wamehesabika kupoteza maisha humo. Sasa hapa nataka nivunje mtazamo wa Umoja wa Mataifa na ni avunje mtazamo wa serikali yetu wa ya Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo kushindwa kuwajibika vilivyo uh, kulinda raia wa Beni. Sasa utajiuliza mtangazaji, wakati walinzi wenyewe wameuliwa itakuwaje? Kwa wale wote ambao wameuliwa, nilikuwa nikitaka serikali yangu ikamate hatua zingine ya ambazo zitakuwa tofauti na zile za mbele, sababu wamefanya kila chote kikiwezekanacho wameshindwa. Hata Umoja wa Mataifa wao wenyewe no, naweza nikasema kama wameshindwa. Kwa majina naitwa Altido Kataya. Kwanza ni wape tu kwanza shukrani ya rambirambi kwa ndugu zangu wageni, kwa ndugu zangu majirani wa huko Maeneo ya Tanzania na huko maeneo ya Malawi kwa kilichotokea kitu kijitokeza kama na hiyo hasa zaidi ya watu ambao ni watu wa tunavyoona Kongo inaendelea kutoa sura mbaya tu, yaani taswira ambayo Kongo inaonesha ni mbaya. Kwanza tunaelekea kwenye kipindi cha uchaguzi, alafu Kongo inakuwa inaua watu ambao ni watu wenye tunawaita kama vile majirani wao. Na hapo ni kama watu ambao wanakaa huku Tanzania na watu wa Malawi watakuwa wakituchukulia kama sisi ni watu wabaya sana ambao tunaishi hapa Kongo. Hilo kwanza linaonyesha majirani wa hapo maeneo ya Malawi na hawa wa hapa Tanzania wanakuwa wakiona kwamba hawa watu tunawaua kimakusudi. Na hilo tukienda katika upande wa Umoja wa Mataifa nao wanakuwa wakisema Kongo ni kama ina kiburi kwa sababu inaanza kuua watu wake. Na kile ambacho tutakiangalia zaidi ni kuhusu uchaguzi. Tunaelekea kwenye uchaguzi lakini, Kongo ikutwe inaanza kuua watu ambao ni wafanyakazi wa umoja wa kimataifa tena ambao wanaangalilia amani, hilo linakuwa likitufanya tuone ni kama ni njama fulani ya kufanisha mambo ya uchaguzi hapa Kongo isiweko, kwa sababu watu wataacha kufuatilia mambo ya uchaguzi na alafu wafuatilie hiyo mambo ya mauaji ambayo Kongo inafanya huko Beni. kwa majina anaitwa Donald Jobson wa Mbweni, Dar es Salaam. Kufuatia mauaji ya walinda amani huko Kongo, kwanza ni jambo la kusikitisha sana, yaani nilivyosikia imenisikitisha sana. Hii inaonyesha kuwa nchi ya Kongo bado haipo katika usalama wa kutosha zaidi katika kuimarisha ulinzi wa raia wa, wa na, lakini kusema ukweli, haya mauaji yamenisikitisha sana kwa sababu je, ikiwa hivi hawa walinda amani wanauawa, je kwa raia hali halisi, yani hali ya maisha ikoje? Inaonyesha kuwa hali ya raia ni mbaya sana. Tunaongea na Eric Masawa hapa toka Rombo Mashati Kilimanjaro. Na nikiingia kwenye mada, swala la mauaji yanayoendelea huko Beni Demokrasia ya Kongo, naweza nikasema ni swala la kisiasa linaloendelea, kana kwamba serikali ya Kongo imekuwa na misukosuko mingi sana katika nyanja ya kisiasa, ambayo serikali inaongozwa na Joseph Kabila. Kwa maoni yangu mimi, naweza nikafikiri ni swala la Joseph Kabila, na naamini uchaguzi unaoendelea, kama vyama vya upinzani vikiungana kwa pamoja na kuhakikisha vinang'oa chama tawala Amani, kipindi ni habari . Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani, kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na tuangazie sasa ujumbe wako msikilizaji, nikianza nawe Schneidher Nasiri anasema ulinzi unapaswa kuimarishwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maana hali ni mbaya. Mimwani Kenneth, msikilizaji wetu akiwa Nyakato, Bukoba, Tanzania, anasema hakika mauaji hayo yanatoa taswira mbaya kwa nchi ya Kongo, ukizingatia nchi hiyo iko kwenye maandalizi ya kufanya uchaguzi mkuu mwaka huu. Hamisi Mangati Nyonyo Mnyausi akiwa Dodoma, Tanzania, anasema mauaji hayo si mwono mwema kwa kweli, maana inaonyesha DRC amani bado haijapatikana, na waasi wadhibitiwe kikamilifu. Bienvenu na Kalali Lulihoshi. Msikilizaji akiwa Zaleka nchini Malawi anasema kwa kweli umekuwa ni mchezo wa nchi yetu ya Kongo, hawa wanamgambo wa Uganda wanawekwa na serikali ya Kongo. Tena ni vizuri vile Umoja wa Mataifa walipoteza wanajeshi wake, labda watafikiria mara mbili. Na Francis bu msikilizaji wetu akiwa Bujumbura nchini Burundi yeye anaona mauaji haya yanaashiria kuwa haupo usimamizi imara wa amani nchini humo, na hali ikibaki hivyo, uchaguzi hautafanyika. Na kwa nukta hiyo, ndio natia nanga katika makala ya habari rafiki. Na washukuru nyote wasikilizaji kwa kushiriki nami katika makala haya. Jina langu ni Frederick Nwaka, asante na nakutakia wikend njema.