Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru nam. Asante sana Sabina Crispin na Bigambo. Kampeni rasmi za uchaguzi mkuu wa DRC, msikilizaji, zimeanza hivi leo. Je, upo nchini DRC na utuambie nini kinachotokea hapo ulipo na matarajio yako ni yepi? Msikilizaji, jina langu ni Fredrik Nwaka. Karibu tuzungumze. Mi ni mshamuka masaki Redeto, niko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, mtaani Kalehe, na kuhusiana na mada ya leo ni kwamba hapa kwetu Jamhuri kampeni imeanzishwa ya kiserikali, lakini hakuna alama yeyote kwa sababu hakuna mwanabunge ambaye kwa leo aliyejitokeza uwanjani, barabarani kusema apewe kura na tunachokiona ni kwamba ni baridi baridi, tofauti na miaka iliyopita. Tunapoangalia inatupa hofu kwamba yale yanayosemeka kwamba huenda uchaguzi usiwe ikafanyike, kwa sababu uh, tunaona tofauti kati ya uchaguzi iliyopita miaka iliyopita na huu wa leo. Kwa kweli hakuna wanabunge, hawajitokeze kama mbele walivyokuwa wakifanya, na haitupatie matumaini mazuri kwa uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili kumi na mwaka huu Jamhuri kwetu kabisa, hatujue itakuwa namna gani, hatujajua matarajio nii. Lakini anaitwa Shukuru Sare kutoka Jamhuri eh, ya Kidemokrasia ya Kongo Sud Kivu, teritwari ya Uvira kwa mtasari wangu mimi nikusema ya kwamba uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na mimi ya kuwama katika kampeni e, ngambo yetu sisi wa Kongomani tulikuwa tunahitaji hitaji ya kuamba President Joseph Kabila atoke madarakani, kwa sababu chama hicho tumepata kwenda kutuharibia nchi, na sisi wa Kongomani tumepata kwenda kusingilia katika nchi mbalimbali na kwenda kutaabika sana na kuangaika katika maisha, kwa sababu yakoshaji wa amani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Matarajio yangu naamini ya kwamba upande wa sisi wapinzani naamini ya kwamba tutashinda tu. Mimi naitwa Dare Irangi, mimi ni Mkongomani, lakini kwa saizi naishi Burundi. Lakini mimi siishi Burundi kwa miaka, naishi kwa Burundi kwa miezi kama ngapi na... narudi Kongo kama kawaida. Ah, uchaguzi sisi tunaefuatilia kama kawaida, tunasubiri ni kama vile tulianza kampeni kwa leo na kampeni. Wakati naanza ni kama vile vyama tawala na vyama ingine vyote, ni lazima sisi wananchi tuwe, tuwe wenye, wenye kusikiliza na wenye kufuatilia mambo ya nchi. Tusiwe kama vile wa wanasiasa wenye hawapatani. Asante sana kwa jina, anaitwa Altidor Kataya, nikiwa mkaji wa hapa Moba Kirungu DRC kabisa kwa siku ya leo, mambo yanakuja kasi kabisa, kwa sababu tumeshaona barabarani kuna mapikipiki ambayo yanapita yakiwa yamechukua mabendera. Kuna watu ambao ni wana vyama tofauti tofauti ambao wanapita na vikaratasi ambavyo vinakuwa vikikuwa na mapicha za wabunge wao, na kuna wale ambao tayari wameshaanza kutetea marais wao, kati ya Ramadhani Shadari na huyo ambaye ni mchaguliwa wa upande wa opposition huyo uh, ambaye ni bwana Mafa ama Martin Fayulu tumesha waona. Lakini kwa matarajio yangu mimi mwenyewe nitakuwa nikitarajia tu kampeni hii imalizike kwa usalama hadi hapo tutakapofika kwenye uchaguzi, na uchaguzi uwe wenye kuwa na usalama na ukimya, na tusiwe na vita hapa kwetu Kongo. <muchas> Kwa maoni yangu kuhusu na kampeni inafunguliwa kwa tarehe ya leo, nimekwenda kuomba kwa wakongomani wote waone mateso si ambayo tuliopata na turu nalengwa, kubadilisha viongozi wote wale, wabunge wote tulionao, na pia ibadilishe nafasi zo. Wakongomani wajuu wasidanganiwe na wale watakaokuwa wanapiga debe, wakipiga debe wasidanganywa wakusema kama atatenda tuwe na na kusaka ya kusema tuwaambie wale wote walioahidi na wakutenda tuwaondoe, na tubadilishe, tuwaweke wengine <laughs> wale kwa na bebe watakaokuwa na tunakamata wale hao, na tunawachia kwani tunachumbuka miaka mingi sana, na tunabadilisha na sisi nchi yetu yende mbele. Kwa majina anaitwa kwa jina la Munguiko Modeste Batambara kutoka Kiwanja Ruchuru mashariki mwa DRC. Mimi uh, naona kwamba kampeni bado hazijapamba moto, sababu ni kwamba inaanzilisha kwanza, uh, wagombea wengi bado hawajafika maeneo fulani fulani hivi. Kwa hiyo ningetaka kusema kwamba uh, ndugu zangu Wakongomani ambao tunafika ndani ya kampeni tusiweze kuku Ku, kuweza ku, kupoteza eh, mwelekeo sababu ya wanasiasa, huenda tukaingia ndani ya vurugu ambayo isiyokuwa na msingi wowote. Ni vyema tukatambua tuka kwamba baada ya siasa pia kuna maisha. Jina langu mi naitwa ni Mtula Kii, napatikana nchini DRC Lubumbashi. Huku kwetu Lubumbashi a salama kabisa. Watu wote weko safi, ila tunamwomba tu Mwenyezi Mungu azidi kutuchunga, yote pite salama. Matarajio tu tunaomba ni wale wagombea ambayo tutawachagula wanapita, wazidi kutuletea tu salama, ndiyo ile tunawaombea tu kabisa. Asante sana, nashukuru ndugu mtangazaji. Kwa majina naitwa Fahmi bin Amin. Mimi napatikana mashariki mwa Kongo moko kizi, mkoa wa Kivu ya Kusini. Kwa kweli watu wako kwenye shamra shamra wakwenda kwenye kampeni za uchaguzi za mwaka huu. Sisi e, ambao tunapatikana vijijini, watu kabisa leo hawakwenda mashambani, sababu kila uli na yule anategemea kuja kambunge, intaluwa, kwa mbunge ambaye atakayemchagua kwa ngazi ya kitaifa na ngazi ya, ya mkoa na ndo hivyo watu wote wanangoja eh, PELI, ambayo ni idara ambayo inayohusika na uchaguzi, pate kuweka wazi, sasa watu waanze kampeni za uchaguzi. Na ndo hivyo kabisa, watu wako katika kaeka kabisa shambra shambra za uchaguzi. Nenea, tereka, Kambale, niko kwenye Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo Kivu Kaskazini. Hapa kwanza kampeni ya uchaguzi bado haijaanza, kwa sababu sijaona hata picha kwenye magari, hata waendesha daladala hawajachukua picha, sijui kama wanawo, kwa sababu kuna ebola ambayo hapa na wame, inazunguka. Wametuambia kwamba hata simu hata tuvichangie vitu mbalimbali kuchangia pindi ni habari rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yaani kwenye Facebook RFI Kiswahili nam. Asante sana wasikilizaji wetu kutoka nchini DRC mlioshiriki makala haya kwa njia ya simu. Na sasa niangazie ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook. Nianze nawe Maneti Magongo Kione kutoka Iringa, Tanzania, unasema kila laheri DRC katika kampeni zenu. Simforien Kahambwe, msikilizaji wetu akiwa Lubumbashi nchini DRC, anasema kuna ukimya hapa ila tu watu wanasema ikiwa Shadari ambaye ni mgombea aliyeteuliwa na Kabila atafika hapa Lubumbashi, matarajio yako ni kwamba upinzani ushinde uchaguzi, maana mmechoshwa na uongozi mbaya. Tunatumai upinzani utashinda uchaguzi kwa kishindo. Lonisieni Ruhindwa kutoka Uvira, mashariki mwa Congo, anasema hapo kwenu ni shwari. Tangu wapinzani kuingia nchini, hali imekuwa ya furaha sana na nyuso za watu zinafurahi kupita kiasi. Mzee Gabriel Mukonta kutoka Moba Kirungu, DRC anasema leo ni siku ya kwanza kampeni, lakini Wakongomani wengi hawapo vizuri, tofauti na miaka iliyopita. Wengi wanajiuliza watamchagua nani? Ni swali lake Gabrieli Mukonta. Nam ujumbe mwingine ni wake msikilizaji wetu Jen Claudi Murande kutoka nchini Malawi, anasema uchaguzi huu unawahusu wa Kongo, hivyo basi Wakongo hawana budi kufuatilia kwa makini. Na ujumbe wa mwisho ni wake Zakayo Piusi Bundala, msikilizaji wetu akiwa amani Zanzibar, anasema kila raheri wana DRC katika harakati zenu za kumpata rais wenu mpya, na waombea kwa Mungu awaepushe na matatizo yote ya kisiasa wakati huu wa kampeni za uchaguzi. Asante sana wasikilizaji wetu mlioshiriki kwa njia ya simu na vilevile vile, mliotuma ujumbe kupitia ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Kutoka studio nambari mbili, mimi ni Fredrik Nwaka. Asante na kwa heri.