Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam asante sana Victor Abuso msikilizaji. Makala ya habari rafiki leo inatuama nchini Eritrea, ambapo tunaangazia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo kwa taifa hilo vilivyodumu kwa karibu mwongo mmoja sasa, vikwazo vilivyojikita katika ununuzi wa silaha na hata kiuchumi. Uamuzi huu una maana gani katika kurejesha utulivu katika eneo zima la pembe ya Afrika? Mimi ni Fredrik Nwaka. Msikilizaji, karibu tupate maoni yako. Jina anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Ni hatua nzuri kwa baraza la Umoja wa Mataifa kuiondolea Eritrea vikwazo vilivyodumu muda karibu mwongo mmoja. Faida ya kwanza ni jitanua kibiashara, itaweza kufanya biashara na nchi kama Ethiopia, Somalia na nyinginezo. Kutokana na vikwazo kuondolewa, hivyo Eritrea itajijenga kiuchumi zaidi tofauti na hapo awali. Mimi ni Edward Kabamba. kwa kwa maoni yangu mimi mimi naona hapa ya, kuna kitu ilikuwa imekikatalia kwa hawa watu walioweka vikwazo sasa, wamekwenda mpaka miaka tisa, nadhani hiki kitu waliokuwa wameweka kikwazo wamefanikisha kukipata, wameamua watoe watoe hivi vikwazo, kwa sababu ukiangalia mataifa makubwa mara nyingi yanapokuwa na yanahitaji kitu wakaona hiki kitu tulishakipata, tumekwenda tumefanikiwa, tumekwenda, tumekwenda tumeyumba. Mwisho wa siku, wahusika wa, wa nchi wa kagoma hawa wanakuja na nia ya kuweka vikwazo. Sasa ni vitu ambavyo ukiangalia nchi ambazo wanakuta zinawekea vikwazo nchi zingine, kunakuwa na vitu wamekuwa wamevikosa, na wanapokuja kuwatolea hivi vikwazo, wanakuwa wameshapata mwafaka kwa vile vitu wanavyovitaka kuvipata. Sasa hii kitu mimi nadhani sasa Ishikie mataifa ya Afrika na mengine yakaungana kuweza kukemea hivi vitu ambavyo hata baadhi ya nchi zile za kwao magharibi, wanakemea vitu tunavyokuwa sisi. Kwa mfano Afrika, unavyotaka kutokomeza kitu fulani ambacho kwetu hakina maslahi, kwa sababu kule kwao kina maslahi, ndio hiki wanakuja mpaka kwetu kuanza kuzuia misaada. Kwa jina naitwa Mimwani Kenneth niko Nyakato Bukoba Tanzania. Hatua hii ni muhimu sana katika kurejesha utulivu katika eneo la Pembe ya Afrika kwa sababu zifuatazo. Kwanza, kuzorota kwa usalama katika eneo la Pembe ya Afrika kulichangiwa na vikwazo kwa taifa la Eritrea. Sasa, kwa kuwa vikwazo hivi ya taifa hilo vimeondolewa, hii ina maana kwamba usalama na hali ya utulivu kwenye eneo hilo sasa unaenda kuimarika. Kwenye suala la uchumi, vikwazo hivyo vilikuwa vimechangia uchumi kwenye eneo hilo kuzorota sana, hivyo kwa kuwa vimeondolewa, tutegemea uchumi kwenye eneo hilo kuimarika. Pamoja na hayo, hatuwahi inamaanisha aa, kwa, kwa, kwa, kwa sasa ni, ni sehemu nzuri ya, ya wawekezaji kuja kuwekeza. Wajina naitwa Altidoro Kataya toka hapa Moba Kirungu DRC. Ni nawashukuru kwa sababu wanajitayarisha kwa kikao hicho, kwa sababu ni kikao ambacho kinakuwa kinaleta maendeleo na kuleta umuhimu huko Eritrea. Nitawaomba tu wawe na roho moja, wasiwe watu ambao watakuwa wakitaka kuleta mivurugo, na hapo labda wakikaa pamoja na kuzungumza hivyo, tunaweza kupata amani huko Eritrea. Ni mwanzo wa kuleta amani wanapokaa pamoja na kuendelea kuzungumzia jambo hilo. Mimi kwa majina naitwa Jasabi kutoka pande za Kagongwa, kama Shinyanga, Tanzania hapa. Kwanza mimi na nadhani Umoja wa usalama wa Mataifa umefanya kitu cha maana sana kuondoa vikwazo. Vikwazo siku zote, kwanza uhuru huwa hamna maendeleo, hamna hata demokrasia pia huwa hamna. Sasa mimi nadhani kama hiyo nchi ya pembeni mwa Afrika Eritrea, hiyo kama vikwazo vimeshaondolewa hapo tayari watakuwa na uhuru utazidi kutawala katika nchi hiyo. Asante ndugu mtangazaji, kwa jina mm -hmm. naitwa Wilfred Tambwe niko Wilaya Nkasi mkoa wa Rukwa. Mimi ninachokiona ni kwamba Eritrea, sasa kwa muda uliopo, ni kwamba imebadilika kutokana na hali ilivyokuwa hapo nyuma. Eritrea imekuwa iki kufuata haki za kibinadamu na, na kuishi vyema pamoja na majirani zao. Nadhani ndio kitu cha msingi kilichofanya mpaka Umoja wa Mataifa uaondolee vikwazo Eritrea. Kukiwa ni mahala salama, hata nchi za majirani zake, kwa mfano Somalia na Ethiopia, pia kutakuwa ni sehemu salama vile vile katika pembe ya Afrika. Asante kwa majina, naitwa Mustafa Makunganya au Baba Rahama, nipo Dinepo na ndaimba mtwala Tanzania. Kwa upande wangu naona amani itarudi kwa sababu wale ambao wamesimamia hii kazi wapia, wani, wamesimamia mambo ambayo amani irejee, wale watu wa usalama duniani. Mimi nadhani kwamba amani lazima itarejea sehemu yake, kwa kila ambacho wamekaa na kuketu na kuondoa amani irejee ilitwea. Mimi amani nadhani itarudi kwa kuwa wamekaa na kuelewana. Mina imani kwa kama amani itarudi, tupende Afrika. Asante. Unaongea na Zakayo Pius Bundala kutoka visiwani Zanzibar. Ni jambo jema sana ambalo limefanywa na Umoja wa Mataifa kwa kuiondolea vikwazo nchi ya Eritrea. Eritrea wamejifunza mambo mengi kipindi cha miaka tisa, yote wapo katika vikwazo vya kimataifa, hawaruhusiwi kuingiza wala kutoa silaha katika nchi yao. Nadhani itakuwa ni fundisho na kwa nchi zingine za ukanda huu wa Afrika. Lakini pia mimi naona kwamba hii imechagizwa sana na ule urejesho wa amani ambao wameufanya baina ya Eritrea na Ethiopia. Uwepo wa waziri mkuu wa Ethiopia amekuja amebadili mambo, tumeona wakarudisha uhusiano, wakaanza kusafiri kwa ndege pamoja. Nadhani imechagizwa sana na ule mfumo wa-, wa waendeleze tu kuhudumisha amani baina ya hizo nchi mbili. Kwa jina anaitwa Donald Johnson wa Mbweni, Dar es Salaam. Mm, kwanza anaanza kwa kulipongeza Baraza la Usalama la Umoja wa ma Mataifa kwa kuliondolea vikwazo nchi ya Eritrea, na pia nilikuwa naomba kama Baraza lenyewe la umoja wa usalama wa taifa uliunganisha kati ya taifa la Eritrea pia na nchi zingine, ikiwemo Ethiopia, kwa sababu hizi nchi ya Ethiopia na Eritrea zimedumu kwenye mgogoro wa muda mrefu sana, sasa ni wakati huu mwafaka wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kuziunganisha nchi hizi ambazo kidogo zilikuwa hazina maelewano mazuri. Bwana, shukrani sana kwa majina, naitwa Salom Ali Chum, ni mkazi wa Samba, Kondoa, Tanzania. Nawakilisha wababa wa midia Tanzania. ndani ya vikwazo hivyo kwa nchi hiyo ndani ya miaka tisa, nadhani kuna vitu ambavyo havikuenda sawa katika nchi- katika taifa hilo la Eritrea, kwani vikwazo vina athari nyingi, hasa hasa kwa raia. Kwa hiyo niseme tu viongozi eh, wanao wa nchi hiyo, basi kuna eh, haja sasa ya kuona vile yale mambo ambayo walikuwa wanafanya ambayo wakafanywa sasa wakawekewa vikwazo, kuna haja sasa ya, ya, ya, ya kuweka sawa ili taifa hilo lionekane na mambo ya, ya vita na amani irejee. Hii ita, ita, itafanya taifa hilo likaendelea. Jina langu naitwa Fredi Njiawa, anapatikana pande za Lusaka, Zambia. Binafsi naona kwamba ni suala zuti ambalo limefanyiwa na Umoja wa Mataifa kuwaondolea vikwazo nchi ya Eritria, na nafikiri hapa maa sasa kilichobaki ni nchi yenyewe au viongozi wake kujipanga ni jinsi gani watarudisha maendeleo, kwa sababu tunajua ukiwekewa vikwazo pia hata baadhi ya nchi ambazo huwa wanaleta misaada katika nchi yako huwa wanasitisha pindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yana kwenye Facebook RFI Kiswahili namna. Sasa tupitie ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Saba Liganga ukiwa na mtumbo mkoani Ruvuma nchini Tanzania, bila shaka unasema kwa harakaharaka, uamuzi huu una maana mbili. Kwanza utarudisha mahusiano, mawasiliano na ushirikiano ili amani ipatikane, na pili, itapunguza ugumu wa maisha kwa wananchi wa Eritrea. Ujumbe mwingine ni wake fikiri Patrice, msikilizaji wetu akiwa Muyinga nchini Burundi, anasema kwa maoni yake baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuifutia vikwazo nchi ya Eritrea italeta amani, utulivu na maendeleo nchini Eritrea na kipekee katika pembe ya Afrika. Benvieu na Kalali Lulihoshi, msikilizaji wetu akiwa nchini Malawi, anasema anayapata makala ya habari Rafiki tano kwa tano na akiitakia mema nchi ya Eritrea. Na ujumbe wa mwisho ni wake, msikilizaji wetu Abu Ali Costa akiwa soko kuu Majengo, Dodoma, Tanzania, anasema ni hatua ya kupongezwa, maana taifa hilo lilikuwa kama kisiwa kilichosahaulika. Hii ni hatua nzuri na itachangia ukuaji wa uchumi katika pembe ya Afrika. Namna kwa ujumbe wake msikilizaji wetu Abu Ali Costa, ndio natamatisha makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako, msikilizaji. Hadi wakati mwingine, mimi ni Fredrick Nwaka, kwa heri.