Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam, asante sana Sabina Crispini na Bigambo msikilizaji. Novemba 20 kila mwaka dunia huadhimisha siku ya mtoto, huku barani Afrika watoto wakikabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo mbali, ukosefu wa usalama, ukosefu wa elimu pamoja na lishe bora. Je, yeah, jamii inatimiza wajibu wake katika kukuza ustawi wa mtoto? Jina langu ni Fredrik Nwaka. Karibu msikilizaji, utoe maoni yako kwa majina. Naitwa Altidoro Kataya toka Moba Kihungu hapa DRC. Kwa upande wa haki za mtoto kuheshimiwa, hakika kabisa, jamii haijatimiza wajibu wake katika kukuza ustawi wa mtoto. Kwanza, kuna haki ya mtoto ambayo inapuuziwa na jamii, japokuwa mashirika yanayojihusisha na mtoto yanajitahidi kufanya mambo hayo, mambo kama vile kupata elimu bora ama shule, kupata malezi bora na yale ya kuwazuia watoto wasifikie malengo yao, yote hayo ni kama vile hayaheshimiwi. Kama hapa kwetu Moba, watoto wengi sana ambao ni wa kike wanaolewa kwanza mbele ya wakati, na hawana mavazi. Ni watoto ambao hawaendi shule. Hiyo yote inaonesha kwamba haki zao haziheshimiwe. Asante kwa jina, anaitwa Abu Ali Kosta, nipo niko soko kuu Majengo Dodoma chini Tanzania. Kuonekana tu changamoto za elimu, usalama na kadhalika ni dalili tosha kwamba jamii haitumizi wajibu wake katika kumlinda mtoto. Pia jamii inahusika kuangalia usalama wa mtoto na si jamii peke yake, na serikali husika kuandaa mfumo thabiti ambao utakuwa na mazingira rafiki kwa ajili ya kumlinda mtoto wa, wa Kiafrika. Elisha Mazoya na kija simu nikiwa Buhongwa Mwanza, Tanzania. Kwenye suala hili la, la watoto, jamii haiwajibiki ipasavyo kuwalinda, kwa sababu wameendelea kukumbwa na majanga tofauti tofauti ikiwemo unyanyasaji. Hivyo nilikuwa naomba na kuisihi jamii basi iba, ibadili mienendo na itumie nguvu kubwa na rasilimali zilizopo kuendelea kuwalinda na kuhakikisha wanafikia zile ndoto zao. Siku fini Sikamoga kutoka maeneo ya Nyakiswa Msoma Tanzania. Kiukweli naona kama jamii haitimizi inavyotakiwa, maana haki za watoto imekuwa ni haba sana, hasa watoto wamekuwa wakinyanyasika, na hii ndio imekuja kuletea hata mimba za utotoni na ndoa za utotoni, na wengine ndio hivyo wanakuwa kwamba eti na watoto wa mitaani, kwa sababu nakuta familia mtoto anateseka ajui wapi ataenda kueleza. Mimi kwa naona kama jamii ingejaribu kuundwa kamati ama wajumbe ambao wangepatikana kwa ajili ya kufuatilia maendeleo ya mtoto kuanzia nyumbani mpaka hata mashuleni mm. Kwa majina naitwa kwa jina Adidas com combe Soriano napiga simu nikiwa sehemu za Moba Kirungu Kaseke mtaa Katumbi City, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kufuatana na hii tarehe ya ishirini Novemba ya kusherekea sikukuu ya mtoto duniani, hakika mtoto hajafikia kufikia malengo yake namna jinsi inavyostahili kwa sababu tunaona watoto hapa sasa wanakoswa na vitu vingi kiwemo lishe, wanaishi katika maisha mba, mbaya hawana elimu hawapokee bora, na ningependa shirika ilikuwa kuwa najishughulikia swala la watoto nalo na pia alifikii kupata msaada wa kuunga watoto wafikie mkiwango chao jinsi inavyofaa. Nchi za kesho ni ni watoto wa leo. Mimi ni Humphrey Maisha natoka Eldoret, Kenya kuzungumzia haki za watoto ulimwenguni hasa hapa barani Afrika. Watoto kwa upande fulani wamedekezwa, kusema labda wazazi wamewadekeza, walimu vilevile wamewadekeza, kwa maana kulingana na hali, kutokana na hali ya maisha hapa Kenya, kwamba kila mzazi ana kazi ambazo anazifanya kila siku, alafu hana ule muda au wakati wa kukaa na mtoto wake kumwelekeza kwa mambo fulani. Hapo ndipo unakuta kuna kesi nyingi ambapo watoto wamebakwa na watu wale, watoto wamepata mimba hasa katika mtihani huu unaoendelea hapa Kenya kwa darasa la nane na a, kidato cha nne, wasichana wengi wana watoto ambapo inakuwa kama watoto wamewapata, wengine watoto wengine. Uh, jamii haitimizi wajibu lake kwa kweli. Mimi kwa majina naitwa Ugauni mara mzana wa kule Kirundo, kaskazini mwa Burundi, ila kwa sasa napatikana hapa mjini Bujumbura. Kiukweli, jamii hususan ya kiafrika bado ina kazi ya kuwatunza watoto vilivyo, kwa sababu mpaka leo kuna wazazi wanaothubutu kuzaa watoto wa kutabikia mitaani. Na kisichoeleweka ni kwamba serikali zetu kila siku huwa zinatuhamasishia kutozaa watoto ambao hatuna uwezo wa kuwalea, ila bado watu wanaweka pamba masikioni. Naona kwamba serikali zetu ziwachukulie hatua kali wanaozalia mitaani. Asante sana radio kubwa ya ulimwengu RFI Kiswahili. Mimi mm -hmm, ni Robert Nachime Balugi, napatikana Kale Nyamukubi, mashariki mwa Kongo DRC. Kuhusu watoto, uh, ninaona kwamba watoto wanagandamizwa sana katika bara letu la Afrika. Kwa watoto hapa kwetu, Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, wanateswa sana, wengi hawaendi shuleni Serikali ilieza kusema kwamba watoto watatua kwa bure masomo usinji hakuna hailipe hata watoto. Kila siku wanafuktani watoto, wanateseka na njaa, hakuna mavazi, yaani watoto kabisa wanakabiliwa na matatizo mbalimbali hapa kwetu Afrika, hasa hapa kwetu jamhuri ya kidemokrasia. Watoto wanakimbia, wengi wanakufa na njaa. Kwa majina anaitwa Isaac Magambo. Niko hapa Nairobi. Uh, kwanza nitasema kuhusu imada ya kwamba uh, mahali tumeshindwa hapa kwetu Afrika ni lishe bora tofauti na uzunguni. Hapa kabisa lishe bora kwa watoto hamna. Jambo la pili, elimu. Hapa Afrika ni bora elimu, sio elimu bora. Hakuna elimu nzuri kwa watoto. Yaani watoto wanaenda shuleni wakiwa njaa, wakiwa na hali mbaya, hata huko shuleni wanachapwa, wanapigwa kama nyoka. Sasa hiyo inafanya kwamba hata akili za watoto wetu haziendi vizuri. Ya tatu ni kwamba hata katika familia unakuta wazazi wengine uh, zile shida anaziwekelea juu ya mtoto. Mtoto anaenda shuleni ashapigwa, mtoto ashatukanwa, ashafanya nini? Si unakuta mtoto, yani hakuna kile kitu ambacho kitamsaidia mtoto kusonga mbele. ngineaara kutoka Amani. Mimi kwanza, naanza kwa kukanusha kwamba hapana, jamii hatujajua wa wajibu wa kuwatunza watoto, kwani watoto wengi wako mtaani, maisha yao ya shida, wengine hatujui kwamba hawana wazazi ama ra ila tumekuwa tukijali sana watoto wetu kwamba kama watoto wawili au mmoja unamjali huyo huyo wengine, unaona unawapita tu kama takataka. Nadhani kwamba hii swala sio sio la kusema kwamba eti tunawatunza watoto. Kwa hiyo kilichopo zaidi kwamba jamii ipate elimu na mwamko wa kwamba inapofika siku kama hii inaoitwa kwamba siku ya mtoto duniani basi basi tutambue wa kwamba wajibu wetu ni kumjali mtoto mtoto mtoto bila kuangalia mtoto wa nani mtoto wa wapi kama una uwezo kidogo basi msaidia hata mtoto wa jirani yako ili uonyeshe kwamba tunao pamoja kipindi ni habari rafiki msikilizaji unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia ya maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii kwenye Facebook RFI Kiswahili Nam, tuanze kuangazia ujumbe wako msikilizaji, na hapa naanza naye Fredi Njawa, msikilizaji wetu akiwa Lusaka, Zambia, anasema binafsi kwa upande wake Afrika bado changamoto ni nyingi, jamii haziwajibiki sana jinsi ya kuwalea vizuri watoto wao. Fadhili Fwalinga, msikilizaji wetu akiwa Tunduma, nchini Tanzania, anasema watoto hawapati haki yao ya msingi kwa sababu ya ukosefu wa usalama na akinamama kuzaa kwa kufuata mkumbo. Richard Kambale, msikilizaji wetu akiwa Beni, mashariki mwa Kongo, anasema changamoto ni nyingi, ila tunajitahidi. Bora mataifa wajue kwamba huwezi ukaiongelea haki ya mtoto kabla hujaanza na haki ya mzazi. Na ujumbe wa mwisho ni wake fundi Hamisi Fulu Migebuka, akiwa Kigoma, Tanzania. Kwa upande wake, anaona kutokana na elimu inayoendelea kutolewa kwa jamii, kama jamii inatimiza wajibu wake katika kukuza ustawi wa mtoto, ingawa sio kwa kiwango kile kinachohitajika na hadi hapo, sina la ziada katika makala ya habari rafiki. Asante kwa muda wako msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka. Kwa heri.