Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Nam shukrani sana Sabina Crispin na Bigambo msikilizaji. Novemba 21, kila mwaka dunia huadhimisha siku ya televisheni, wakati huo ambapo maendeleo makubwa na vilevile vile haki za binadamu zikitajwa kustawi kutokana na uwepo wa chombo hiki cha habari. Je, hapo ulipo msikilizaji, televisheni imekusaidia vipi katika maisha yako? Mimi naitwa Fredrick Nwaka, karibu tupate maoni yako. Jina, anaitwa Pascal Mbugani, niko wilaya ya Biharamulo, mkoa wa Kagera, nchini Tanzania. Television kama chombo cha habari kwangu kimenisaidia mambo mengi sana. Kwanza, ninaona matukio live yanayotokea kote duniani; pili, watu wengi wanawasilisha ujumbe wao hasa kwa watawala kupitia Television. Television ni chombo cha habari kizuri sana, mimi nakipenda sana na chombo kizuri ambacho watu wanaona matukio live kote duniani mm. Kwa jina naitwa Mwalimu Mwani Kennesi, niko Nyakatu, Bukoba, Tanzania. Televisheni imenisaidia mambo mengi kwenye maisha yangu. Kwanza, matumizi ya televisheni nikiashiria tosha kwamba ninakwenda na wakati hivyo, kupitia hiyo matumizi ya televisheni televisheni. Pili, televisheni imenisaidia kupata habari za ukweli na uhakika, kwani zinakuwa zimechambuliwa kwa waridi mkubwa, kwani habari hizo naweza kuziona wakati huo huo nikizisikia. Pia mtangazaji wa habari, hata kama simjui, inakuwa namuona. Pamoja na hayo, namba tatu, televisheni imenisaidia kujiongezea kipato. Pamoja na mambo mengine, televisheni imenisaidia kupata kipato kingine tofauti na kazi yangu, kwani mwingine naonyesha michezo ya ligi mbalimbali. Hizo huo ni muundo mwingine wa televisheni. Asante sana radio RFI kwa kunipa sauti. Kwa jina naitwa Altidor Katawa, napiga simu toka hapa Moba Kirungu, DRC. kwa siku ya leo kabisa, kwa sababu ni siku ya televisheni. Naona televisheni ina mafaa mengi kabisa, kwa sababu pasipo televisheni kwetu kama hapa moba mupira, tunge tungeukosa. Na tunaona kabisa, kwa upande wa taarifa ya habari, televisheni ni chombo ambacho kinatupatia taarifa ambayo unaiona na unahakikisha unahakikisha kwamba kweli kitu kimefanyizika, lakini tunapofatikiza kabisa kuangalia kama ni TV kwenye radio France huko tunaangalia TV, tunaona kabisa kitu ambacho kimetangazwa na tunakihakikisha. Kwa hiyo na kuwa na tumaini la kuona kabisa, televisheni ni chombo ambacho kinatusaidia kupata taarifa kamili tena ambayo, mm, kinatusaidia kuona mpira na tunakuwa tunakuwa na nacho tumaini, na hapo tunatoa ongeri ongera sana kwa sayansi kwa kitu ambacho anakuwa anatuletea. Asante e, kwa majina, anaitwa kwa ile Punjo wa Kalele na yakaa katika e, mtaa wa Kirungu, Moba, DRC. Kwa makala ya habari Rafiki, mimi naangazia kwa ajili ya eh, Televisheni inanipatishia mimi mafaa kuhusu kwanza ninatizama ina eh, inapotizama ma document mbalimbali, inanipatishia mafaa ya kuweza kutambua vitu vingi sana, yale mchezo ya watoto masinema, nini, watoto wanafurahikiwa kwa kupitia nini, televisheni. Pia tena televisheni inaleta maendeleo kwa nchi. Kwa majina naitwa Methodi Nyunza, anaongea kutoka Mbeya, Tanzania. Uh, televisheni imenisaidia vitu vingi ikiwemo kupata habari kwa wakati, hasa zile za kisiasa na maendeleo kwa jamii, lakini kubwa zaidi imenisaidia katika elimu mbalimbali ikiwemo afya, kilimo na ufugaji uh, pamoja na, na vingine vingi ambavyo kwa kweli imenisaidia sana kupiga hatua kutoka mahala pamoja kwenda pengine. Naitwa Mwalimu Stephen Peter Zewa, Kamkundi Sekondari, Tandaimba, Mtwara. Kuhusu leo ni siku ya televisheni duniani, televisheni kwangu na pia kwa jamii kwa ujumla imeweza kuleta kusaidia kuleta faida mbalimbali. Mojawapo ni kutoa taarifa na mambo mbalimbali ambayo yanaihusu jamii. Kwa mfano tunapoangalia televisheni tunapata habari za michezo, habari za kijamii, kisiasa, kiutamaduni na mambo mengi mengine ambayo yanafanya tuelewe dunia inavyoenda. Na sasahivi zama hizi za utandawazi, vyombo vya habari kama televisheni ni muhimu sana. Kwa hiyo televisheni inachangia kuleta wapa raia kufahamu katika mambo mbalimbali. Mimi ni Robert Nchimbalugi, napatikana Kale Nyamkubi, mashariki mwa Kongo DRC. Uh, kuhusu televisheni, mimi kama vile mkazi wa DRC sioni maana uh, nyingi sana ya televisheni, sababu hapa Kongo sisi hatuna umeme. Hatuna umeme, unakuta vijijini hakuna hata umeme. Wakazi wengi hawazuri hata televisheni, hawajawahi kuona hata televisheni. Unakuta uh, televisheni yetu linga ya kitaifa inapitisha tu mambo ambayo uh, inahuzunisha watu, ni mambo tu ya wale walio madarakani waziri alienda wa, sio wapi katika familia yake, yaani mambo tu ambayo haina maana yoyote. kwa majina anaitwa kwa jina la Victor na Mjavi Ruhune Mungu. Niko hapa Bukavu jijini. Kama mtazamo wangu, naona TV leo, ikiwa ni sikukuu ambao tunasherehekea sikukuu ya TV duniani, naona TV kwangu haijafanya kazi ipasavyo, sababu TV upande mwingine inachangia kwa maendeleo kidogo, na nafasi kubwa imechangia kwa kuharibu utamaduni wetu hapa kwetu barani Afrika, na zaidi waathirika wengi ni sisi kina vijana na wanawake vijana, hata na vulana, ni miongoni mwa washirika wa, wa, wa, wa TV, sababu tukishatizama TV hapa kwetu hatuna uwezo kabisa wa kuweza kuelewa ni kipi ambacho kimetaka kuelezwa kwenye TV. Tunaenda tu mshike mshike tu, na upande mwingine tunaharibu utamaduni wetu kwenye nafasi kubwa. majina basi la pia anapatikana Katologeita nchini Tanzania, ikiwa leo ni ah, siku ya kuadhimisha televisheni binafsi. Maoni yangu kwanza ni kuwa naonelea waa wahusika wanaomiliki hivii vyombo vya televisheni katika mauzui ya vipindi vyao, vingekuwa vinaangalia ile hali ya kwamba mtoto kama mtoto watenge baadhi ya vipindi vivyo vinamuhusu na katika makala ya vipindi vinavyorushwa kwa ajili ya watu wazima, angalau maudhui yake kidogo, hata kama una wanao sebuleni pale, inakuwa huone aibu kuangalia nao kidogo. Ingefurahisha zaidi na ingependeza zaidi kama wangefanya hivyo, ili kusiwepo na mipaka kwamba labda kuna vipindi maalum vinarushwa na televisheni, lakini mtoto anapokuwepo, inakuwa ni changamoto kidogo. Majina yangu naitwa Abubakar Mzirai kutoka Voi, Kenya. nadhani bado televisheni haijasaidia kwa vyovyote vile, hasa kwa upande wa wananchi wa Afrika Mashariki kutokana na, kwanza, sio wananchi wetu wenye uwezo wa kuwa na televisheni; pili, ni mwananchi akipata televisheni, kuminywa kwa uhuru wa vyombo vya habari. Mfano mkubwa ni kwamba tukio la kuapishwa kuapishwa kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, tulishuhudia zaidi ya kituo kimoja cha televisheni kufungwa na serikali. Sasa kwa mtazamo wangu mimi, nadhani bado bado televisheni haijafanikiwa kumnufaisha mwananchi wa Afrika Mashariki kwa vyovyote vile. Kipindi ni habari. Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na ni wakati sasa wa kuangazia ujumbe uliotumwa kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Mark Iranzi, msikilizaji wetu akiwa Bujumbura nchini Burundi, anasema kwa upande mmoja televisheni imemsaidia kwa kumfikisha mahali asipoweza kufika, ila kwa upande mwingine inavunja mila na desturi. Fadhili Fwalinga, msikilizaji wetu akiwa Songwe nchini Tanzania, ameandika kwa ufupi hapa, anasema televisheni imesaidia kuchochea kilimo. Munguiko Modeste Batambara akiwa Rushuru mashariki mwa Kongo anasema yeye binafsi televisheni haijamsaidia kitu, maana ikifika muda wa matangazo huwa wanakata umeme ili tusione ndugu zetu wanavyouawa huko Beni. Na ujumbe wa mwisho ni wake Mustafa Makunganya au Baba Rahma akiwa pande za Dinembo Mtwara, nchini Tanzania. Yeye anaandika, naitumia tv kwa kuangalia vitu muhimu kama taarifa ya habari. Na kufikia hapo ndio natamatisha makala ya habari rafiki. Asanteni nyote wasikilizaji, mimi ni Frederik Nwaka, kwa heri kutoka studio za RFI Kiswahili.