Hujambo msikilizaji wa makala ya jua haki zako. Hii leo uko nami Fredrik Nwaka, na nikukaribishe tuangazie masuala mbalimbali mbali ya usuyo mwenendo wa haki za binadamu. Mapema mwezi huu mkutano wa 63 wa haki za binadam barani Afrika ulifanyika nchini Gambia, ambao uliwakutanisha wanaharakati, asasi za kiraia, watunga sera, viongozi wa serikali na watendaji mbalimbali mbali kuangazia mwenendo wa haki za binadam barani Afrika. Miongoni mwa mada zilizojadiliwa ni kuhusu haki za kiuchumi, jambo ambalo linaonekana kuwa ni changamoto kwa raia wengi na mataifa mengi pia hapa barani Afrika. Basi kwa kuanza, msikilizaji, tuwasikie raia wa Tanzania ambao wanaangazia mkutano huo na haki za kiuchumi kwa ujumla kulingana na mtazamo wao. Uh, mi kwa jina naitwa John Sisendodo. Haki za kiuchumi uh, zipo nyingi na tunachoangalia kikubwa, eh, swala ambalo lilikuwa mjadala mkubwa ilikuwa eh, swala la kupigania eh, rushwa. Kwa hiyo uh, lengo kuu ilikuwa kuangalia ni namna gani ambavyo eh, haki za binadamu sasa hizi zinaweza zikawa linked, zinaweza zikaunganishwa moja kwa moja na hizi eh, harakati za kupingana na na rushwa. Kienda ukiongea na watu wa nchi zingine mbalimbali mbali, wana wanaichukulia Tanzania kama, kama mfano kwenye katika nchi za mbalimbali za, za Afrika ambazo zinapigania zina e, kuhusu masuala ya nan ya, ya, ya, ya, ya rushwa. Naitwa Adelina John Bosco. Mimi nachoelewa kuhusu haki za kiuchumi ni kwamba kila mtu A, anapaswa kupewa haki sawa ya kufanya vitu mbalimbali mbali vya kumuingizia kipato, kushirikishwa katika maswala mbalimbali mbali ya kiuchumi, yaani kujua sera mbalimbali ambazo ni zinahusu uchumi hata mambo mengine ya kuingiza kipato cha mtu binafsi. Kwa jina naitwa Lisa Philbert. Kuhusu swala la haki za kiuchumi, naona ni bado ni changamoto kubwa sana, yani wananchi wachache sana wanaelewa kuhusu hilo. Hizi asasi za kiraia zinachangia kiasi kikubwa katika kuelimisha hilo kwa wananchi wake. Msikilizaji, baada ya kuwasikia raia wa Tanzania wakiangazia haki za kiuchumi hususan zile zilizojadiliwa katika mkutano wa 63 wa haki za binadamu barani Afrika, nilifunga safari kwenda katika eneo la Mikocheni jijini Dar es Salaam, zilipo ofisi za mtandao wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania ambapo mkurugenzi wake Onesimo Olengurumwa ni miongoni mwa wanaharakati wengi barani Afrika waliokusanyika nchini Gambia kutathmini mwenendo wa haki za binadamu barani Afrika. Ambatana nami katika mazungumzo yafuatayo, akianza kuangazia dhima ya mkutano huo ya kimsingi. Kama ilivyokuwa theme ya mwaka huu kwenye kamisheni hiyo ya Afrika ilikuwa ni kupambana na rushwa kwa ajili ya kuhakikisha haki za binadamu zinalindwa na zinaheshimiwa zaidi. Tutaona kwamba tuliangazia sana kuangalia ni kwa namna gani Afrika inanufaika na rasilimali zake. E, nchi nyingi za Afrika, kwa mfano DRC Congo ni nchi ambayo ina rasilimali nyingi sana, lakini kimsingi tumeshindwa kuendelea kim kwa hiyo mjadala mingi lijikita ni kwa namna gani tunaweza tukatumia rasilimali zetu vizuri kwa ajili ya kuhakikisha kwamba mataifa yetu yanakuwa na maendeleo, na na hii sasa, swala la rushwa ndio limekuwa ndio sababu kubwa ya kutokutumia rasilimali zetu vizuri. Koyo, e, kwa hiyo tukaona kwamba ni muhimu kujadiliana kama watetezi wa haki za binadamu e, hilo swala hilo, kwa sababu tumeona ndio linachangia e, matatizo mengine yote haki za binadamu Afrika. Machafuko ya ndani kwa ndani kwa mfano huko Kongo ni kutokana na, na rasilimali watu, kujilimbikizia baadhi ya wengine mali, kutafuta madaraka kwa ajili ya kujilimbikizia mali. Kwa hiyo swala la rasilimali, masuala ya kiuchumi yana uhusiano mkubwa sana na haki za binadamu. Hata leo hii tunaona wakimbizi wanakimbia wanakwenda bara Ulaya kule wanafia kule kwenye mabahari, ni kutokana na hali mbaya ya kiuchumi ambayo inatosababishwa na rushwa na matumizi mabaya ya rasilimali za umma. Kimsingi tunaamini haki za binadamu zina uhusiano mkubwa na maswala ya rushwa na usimamizi mzuri wa rasilimali za nchi zetu kwa faida. Ya msikilizaji, unapozungumzia haki za kiuchumi uh, pengine una maana gani? Naposema economic rights ni pamoja na right to development, yaani kwa ujumla economic rights ni kwamba mtu e, apate kazi, apate ujira mzuri. Tunazungumzia masuala ya umiliki wa ardhi kwa ujumla, hasa katika bara letu la Afrika. Haki za uchumi ni pamoja na kujitegemea, kuwa huru kama taifa ambalo linaweza, mataifa yanaweza kutumia rasilimali zao na kuweza kufanya biashara popote pale walipo. Sasa unapokuja kwa ujumla sasa ndio zinatupa sisi maendeleo, maana tunakuwa na right development. Ndio maana Afrika tuna haki za watu na haki za binadamu. Haki za watu ndio hizo zinajikita zaidi kwenye maeneo ya, eh, ya, ya, ya ya haki za maendeleo, kuona makundi fulani fulani ya watu yanaendelea na, na vitu kama hivyo. Kwa hiyo uh, tume yetu ya Afrika E, ukamisheni yetu ya haki za binadamu ya Afrika imejikita zaidi kuhakikisha kwamba sio tu tunazungumza haki za binadamu kama mtu mmoja mmoja, lakini pia ni haki za watu wetu wa Afrika za kimaendeleo, za makundi kadhaa kadhaa, e, bila kujali upande wako wa kisiasa, bila kujali itikadi yako ya kisiasa, bila kujali mrengo wako wowote, bila kujali ume, umezaliwa katika eneo gani la taifa, vijijini, mjini, wote tu tuna maendeleo sawa na asante uh, sana uh, Wakili Onesimo Lenguruma. Na msikilizaji wa makala ya Jua Haki Zako, hivi leo tunaangazia mkutano um, wa sitini na tatu wa uh, haki za binadamu barani Afrika ambao ulitamatika mapema um, mwezi huu kule nchini Gambia na ulikuwa ukijadili masuala mbalimbali mbali ya usuyo haki za binadamu barani Afrika na haki za kiuchumi. Kwa mujibu wa wakili Nguruma, ni miongoni mwa haki ambazo ni jumuishi, kwa maana kwamba zinagusa maendeleo ya, ya watu barani Afrika. Nami ni Fredrick Nwaka. Pengine e, sasa tukirejea kwenye kuangazia hizi haki za kiuchumi, Afrika ni bara ambalo limejaliwa rasilimali nyingi, kutoka Kongo mpaka uh, Gambia kwenyewe kutoka kaskazini mwa Afrika mpaka kusini, kutoka Tanzania mpaka Kenya, unadhani kwa nini e, rasilimali hizi hazijasaidia kuinua au kuimarisha haki za kiuchumi kwa raia wengi barani Afrika? Tuna changamoto kubwa sana katika bara letu la usimamizi wa rasilimali mm, asili katika bara letu. Tuna watu, tuna kila kitu. Sasa kinachotuletea shida kwamba tushindwe e, kutumia rasilimali zetu hizi kwa maendeleo. Kwanza tulianza vibaya pale tulipo pokea mataifa yetu haya kutoka kwa wakoloni. Tatizo lile ambalo lilikuwa la, la kutumia madaraka kwa ajili ya kupora rasilimali za Afrika kama ilivyokuwa kwa wakoloni halikuisha. Viongozi wetu wa Afrika waliendelea wali kutumia nafasi za uongozi kujinufaisha wao binafsi badala ya kunufaisha mataifa ambayo waliyachukua mikononi mwa wakoloni. Kwa hiyo hakukuwa na tofauti kubwa sana kati ya kipindi cha ukoloni ambapo walikuwa wao kazi yao ni kuchukua rasilimali na sipeleka kwao, lakini sasa baadaye viongozi wetu tuliowachagua, na wao wakaona sasa ndio fursa hiyo ya kujilimbikizia mali. Kuna watu kama kina Mobutu Sese Seko walikuwa na rasilimali, wamejenga majumba Ulaya, walikuwa nalala kwenye madhahabu. Sasa hizo zote zikapelekea nchi kama ya Kongo leo hii kwa amba na kwamba na rasilimali nyingi sana, Afrika imebakia kuwa ni nchi duni sana kimaendeleo. Watu hawana maendeleo, nchi haina maendeleo, ni kutokana na kuwa na viongozi mafisadi, viongozi ambao walikuwa wameamua ku kujilimpikizia kila aina ya rasilimali walizonazo wao, walikuwa wanafikiria maisha yao tu, walipokuwa wana kulikuwa mm. na viongozi wengi, ukiwacha kina Mwalimu Nyerere, Nkrumah wachache kina Mandela, ambao wao walikuwa wana vision kubwa na bara hili la Afrika. Wengine wengi mpaka na leo tunazungumza walichumia wali nafasi yao ya kupata ku, pata kuwa viongozi wa kwanza kutupatia uhuru, kujilimpikizia mali. Kwa hiyo mi, miaka ya mwanzo ya hamsini, ya, ya, ya uhuru wa Afrika tumetoka kapa kama bara la Afrika la katika eneo la maendeleo. Kama wanaharakati, mlitoa mtazamo gani ambao katika mapendekezo yenu eh, kuhusu haki za kiuchumi ambayo yatakwenda ya kuwasilishwa kwa kamisheni ya Umoja wa Afrika? Na itafahamu kwamba mlikuwa pamoja, wanaharakati, asasi za kiraia na baadhi ya viongozi wa serikali barani Afrika. Kwanza tuliendelea kutoa pongezi kwa upande wa Tanzania kwamba tuna rais ambaye kwa namna moja au nyingine E, anaonyesha ana nia ya kupambana na ma, ma, matatizo haya ya rushwa au usimamizi wa rasilimali za umma, ingawa kuna changamoto alizonazo, lakini tukasema basi tuwe na direction hiyo. Kwa hiyo tukaomba sasa barani Afrika viongozi wetu wa commission na African na umoja wa Afrika, kwanza tuheshimu haki za binadamu. Haki za binadamu zikilindwa vizuri, uhuru wa watu kuchangia mawazo, uhuru wa watu kukosoa, uhuru wa watu kuwa na taasisi mbadala kama taasisi za kiraia, vyama vya siasa, ndio mwanzo wa kusimamia vizuri rasilimali za watu ukiwa na nchi ambazo zina uhuru wa demokrasia au demokrasia ambayo iko imekua. Maanake demokrasia kwa neno, neno pana ni ushiriki wa wananchi katika mambo yaliyo ya msingi. Watu watachagua viongozi wao watawajibisha viongozi wao, tutakuwa na vyombo vingi ambavyo vinaweza ku, ku, kusimamia viongozi walioko madarakani vizuri, waweze kusimamia vizuri, tutakuwa na sera ambazo ni inclusive zimejumuisha wananchi wetu. Kama bara la Afrika tunahitaji kuwa na mrengo huo ili kuweza kuondokana na tatizo tulilonalo sasa hivi. Na kufikia hapo, sina la ziada katika makala ya jua haki zako. Hii leo tumeangazia haki za kiuchumi kama mojawapo ya mambo yaliyojadiliwa katika mkutano wa 63 wa haki za binadamu barani Afrika ambao ulifanyika hivi karibuni huko nchini Gambia. Umekuwa nami Frederick Nwaka, asante na kwaheri.