Na karibu sana katika mjadala wa wiki tunaangazia mambo yalivyo kule nchini Marekani. Na kama ulivyosikia, chama cha Republican cha Rais Donald Trump kimepata ushindi katika le bunge la Senate, lakini kile cha Democratic kimerejea katika udhibiti wa bunge la Senate la wawakilishi baada ya matokeo ya uchaguzi wa bunge maseneta, na magavana kufanyika jana. Na kabla ya uchaguzi huu, chama cha Republican kilikuwa kinadhibiti mabunge yote mawili. Rais Trump amesema kwamba chama chake Uh, kushinda bunge la Congress uh, bunge la Senate mo, ni mafanikio makubwa uh. Matokeo haya yanamaanisha nini katika siasa za Marekani na yanaweza kuathiri vipi utawala wa Rais Trump kuelekea uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini? Kujadili swala hili naungana naye Abdulkarim Matiki mchambuzi um, wa siasa za kimataifa akiwa Arusha nchini Tanzania, uh, na Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Kibabii akiwa mjini Bungoma kule magharibi mwa Kenya. Uh, wote nakukaribisha sana asubuhi ya leo katika mjadala wa wiki. Asante uh, asante uh, naam. uh, nianza nawe Dkt. Brian Wanyama, bila shaka matokeo haya yanamaanisha nini? uh, tunafahamu wazi kwamba Republican wameshinda Senate lakini Demokratic wameshinda lile bunge la wakilishi. Kwa kweli, ni kweli, ni kweli kwamba kule Marekani Republican wamechukua uongozi wa Senate lakini demokrasia nao wamechukua uongozi wa Congress Kumaanisha hapa ni kwamba hapo awal e, Republican iliweza ku, ku, ku, ku, kuwa na uongozi mkubwa zaidi katika bunge mabunge e, yote mawili, kumaanisha kwamba hoja zao zilikuwa zikipita bila tashushi bila wasiwasi. Lakini wakati huu ambapo demokrasia uh, wanaongoza e, e, bunge la Congress, bila shaka kutakuwa ni changamoto nyingi sana. Mambo yatakuwa yamebadilika, mambo yatakuwa makali makali e, mwanzo ni kwamba sasa katika kupitisha hoja yoyote pale Marekani lazima Congress iweze kukubaliana, ndipo hoja hiyo iweze kuingia kwa Senate. Kuna mambo mengi sana ambayo ametendeka i, Obamacare, uchunguzi mbalimbali, ulipaji wa kodi kumuhusu Rais Trump i, E, yani kuna haki za kibinadamu kama sasa mambo yanayofanyika ya kashogi kule Saudi Arabia, na mambo mengine, mambo kama haya. Kwa sababu ya kuongoza uongozi mkubwa wa Congress na demokrasia, bila shaka tutakuwa na kamati mbalimbali pengine ambazo zitaweza kuchunguza kufanya uchunguzi mbalimbali. Kwa hivyo kumaanisha kwamba sasa Trump hana ile kadi ya kawaida au hana nafasi bila kupingwa kufanya lolote ambalo atalitaka, no. Hata zile sera zake za kutaka kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico, nafikiri sasa itabidi kwamba aweze kujipanga upya. Kwa hivyo sasa Trump katika uongozi wake hana ile nafasi ya kuvuta kusukuma huku na huku bila kupingwa. Sasa e, bunge hili la Congress bila shaka litakuwa linampa checks na balances na bila shaka bunge hili la Congress ama la wakilishi, uh, bwana Atiki, linaonekana lina nguvu sana. Uh, nafikiri labda kwa ushindi huu uenda, uh, miswada kadhaa ambayo imewahi kupitishwa hapo awali, uh, na wale wabunge wa Republican uh, kuunga mkono serikali ya Trump ikafanyiwa mabadiliko, uh, na hata uh, kuitisha nyaraka za Trump ambazo zilikuwa hazijatolewa kwa Marekani kufahamu au uh, kumfahamu vema, labda hatari kubwa ambayo sasa hivi uh, rais Donald Trump anayo ni kwamba kwa kweli suala la uchunguzi eh, kuhusu eh, kuingilia kwa nchi ya Urusi katika uchaguzi ambao umemweka madarakani yeye, hili suala linaweza sasa likaamshwa upya na kwa nguvu kubwa, kwa sababu eh, kishakuwa na wajumbe wengi katika Congress ambayo ndio yenyewe inayopitisha maamuzi mengi mazito. Hiyo inaweza ikamletea ikaleta athari kubwa katika utawala wa Donald Trump, na ile ndoto ya kusema kwamba huenda akamaliza miaka minne inaweza ikapotea hapa katikati, na ndio maana unaona eh, Hillary Clinton alikuwa amehangaika sana katika kampeni za wanasema midterm election katika uchaguzi huu wakati ya mwaka wa katikati kati. Mm, kwa hiyo utaona kwamba ni ndani yake si kama ya ku masuala ya ku kama Dr. Brian Wanyama alivyosema kwamba kutakuwa na masuala ya kuangalia namna gani wanaweza ku- Obama care yenyewe hiyo ilikuwa ifutiliwe mbali, lakini bahati marehemu Seneta McCain na mwengine waliitetea wali na mara nyingi si lazima watu wa Congress wa wajumbe wa Demokrat au wa Republican wa waunge wa wa, wa mkono kitu fulani, lakini wanatizama pia umuhimu wa jambo lenyewe. Kwa hiyo utaona kwamba hata katika baadhi ya wajumbe wa Republicans walikuwa wanaona kwamba maamuzi mengi anayofanya rais eh, Trump ambayo na, anaweza kuungwa mkono na Congress, kama kujitoa katika na- kusaidia katika nchi za NATO na kuvunja mikataba ya kibiashara na mashirikiano na mambo mengi mengi mengi. Kwa hiyo kwa sasa hivi eh, kwa kweli rais Donald Trump yupo katika njia panda. nam siku za nyuma bwana Tiki, tumewahi kusikia ripoti kwamba, uh, kuna uwezekano uh, baadhi ya wanasiasa wakapitisha mswada wa kukosa imani na rais Trump kwa namna anavyoendesha Marekani na sera zake zilivyo, unafikiri kwa ushindi huu wa uh, chama cha Democratic uh, mjadala huo unaweza ukashuhudiwa tena? Bila shaka yoyote, kwa sababu hata hizi tume za uchunguzi kama tume hiyo ya Mula, tume zote za uchunguzi zinazomchunguza uh, uh, Trump katika sakata la ku uh, ku, ku, kuingilia mambo ya uchaguzi zilikuwa wakati mwingine zinakosa nguvu sana, kwamba ya kuenda ndani zaidi, kutokana na wakiangalia bado ile hiyo hiyo hiyo balance of power, hiyo check and balance ya ya ya ya, ya, ya power ya Marekani ilikuwa bado ina favor zaidi chama cha Democrat chama cha Republicans, na zinampa nguvu zaidi rais eh, Donald Trump, lakini tangu nguvu hiyo sasa inaonekana imepungua ama kuisha kabisa, itamfanya nadhani hata kauli na mienendo ya, ya, ya Rais Donald Trump. Nadhani kwa sasa hivi yatabadilika, lakini hmm, hatari ya kumfanyia impeachment, kumshtaki sasa hivi ni kubwa zaidi, kwa sababu watakaunga mkono hoja hiyo wako wengi zaidi nam uh, sijui Dokta Wanyama, una mtazamo gani kuhusu swala hilo, lakini pia uh, pamoja na kupoteza uh, hili bunge la wawakilishi, Rais Trump yeye, yeah, anaona kwamba chama chake kimefanya vizuri kwa kushinda lile bunge la Senate. Dokta Wanyama, Nafikiri <clears throat> tuguzie lile suala la impeachment ambalo ndugu yangu Atika amechangia kwa ustara, kwa kwa kwa kwa njia nzuri kabisa. Kwanza ni kwamba ushindi wa Demokrat katika bunge la Congress unamaanisha una, una, una, una kwamba e, raia wa Marekani hawajatosheka vilivyo na utendaji ka, kazi wake e, Trump e, kuna tashwishi wanawasiwasi na hawajatosheka lakini taifa la Marekani e, tukizingatia misingi ya kidemokrasia ni kwamba Congress inaongozwa na demokrasia lakini Senate nayo inaongozwa na Republican, kumaanisha kwamba hata hoja ikipitishwa na na na, na, na, na, na na na Congress ya kutaka kumwondoa e, Trump e, katika mamlaka yake, tunaona kwamba itakuwa ni vigumu sana hoja hiyo kuweza kupitishwa katika lile bunge la la Senate. Kwa hiyo kumaanisha kwamba e, kwa sababu ya, ya ya sera, kwa sababu ya tajriba na kwa sababu ya uzoefu, huenda bunge hili la Congress likazingatia tu ilo uchunguzi na kujaribu kumrekebisha minendo yake, Rais Trump ili asiweze kufanya kazi kupita kiasi. E, pili ni kwamba Rais Trump mwenyewe ikashukuru na kusema kwamba i, kule kwa biku demokrasia wana demokrasia Mm-hmm. katika lile bunge la la, la, la, la, la, la, la la Senate ya naona basi ndio amefuza amefaulu, lakini kwa njia nyingine, ni njia moja, jambo bado limefanyika ni kwamba katika Congress sasa hana ule uzito, hana ule usema ambao aliokuwa nao. Nafikiri kule kushukuru ni njia moja ya kuficha ile asira ambayo anayo kwa sababu ya hali ya ustaarabu na uungwana ilikuwa ni lazima aweze kutoa risala za pongezi kwa chama chake cha Republican. La muno hapa ni kwamba sasa hana ule uwezo na usemi mkubwa katika mabunge yote mawili nam, nam. Hapo awali angeweza kutenda vile alivyotaka, lakini wakati huu bila shaka kuna kizingiti kati yake, kwa hivyo atakuwa nafikiri atajaribu kuwa mwerevu kabisa. Atajaribu kuwa makini kabisa katika kujaribu kutekeleza utendaji kazi wake kama rais wa Marekani. Naam, asante Dokta Wanyama. Tarudi kwako tukimalizia, Atiki, ulikuwa umetuambia hapo awali kwamba ukiangalia namna mambo alivyo, huenda hata Rais Trump akabadilisha namna anavyozungumza na hata tabia, tabia yake. Tutaona. Lakini unafikiri matokeo haya sasa yanatuma ujumbe gani? Uh, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini uh, unafikiri chama chake kinaweza kumpa nafasi tena awanie? Uh, uh, unajua Trump ame-, ana watu ana wahafidhina uh, ana wabaguzi na ana mabwanyenye wanaomuunga mkono na hawa uh, watu wana nguvu sana katika katika nchi ya Marekani na inawezekana chama chake kikampa kikampa nguvu tena kikampa nafasi tena ya ku- ya kugombea, lakini kwa vyovyote vile eh, kupoteza eh, ushindi katika baraza la wawakilishi, House of the Representatives, ni ni, ni ni ni chombo kikubwa kinachoandaa miswada mi na sheria na jambo lolote hata kama litapitishwa na Senate lakini baraza la wawakilishi kama litalipinga hilo jambo, linakuwa halipati nguvu ya ku, ya ya, ku, ya kuwa sheria. Kwa hiyo ili mambo yawe mazuri katika nchi ya Marekani na utawale vizuri, ni lazima katika baraza la wawakilishi, yani House of Representatives, ushinde ushindi mnono, basi na huku kwenye senate tena uki, ukipata uh, ushindi mzuri, basi bila shaka yoyote mambo mengi utakuwa yanapita bila kupingwa lakini sasa hivi mm, mambo ya, ma ya Rais Donald Trump tena hayataweza kupita bila kupingwa kama ilivyokuwa pale awali. Naam, Daktari uh, Nyama ni kupe, sekunde thelathini nazosalia uh, umalizie. uh, labda tathmini yako ni nini, unatarajia nini kitatokea uh, kule Marekani katika siku zijazo baada ya matokeo haya? Kwa kweli changamoto ni nyingi mno, lakini pia kuna kundi fulani ambalo hatujaliangazia na hili ni kundi la kina mama sasa akina mama watakuwa wengi sana katika bunge hili la Congress, kumaanisha kwamba katika utendaji kazi wake lazima rais Trump aweze kupata mwelekeo mpya, ili aweze kuwaleta akina mama karibu naye, kwa sababu inaonekana kwamba vuguvugu vugu vugu hili la akina mama linajipa nafasi kubwa kabisa, vijana na hata minority. Kwa hivyo nafikiri Amerikani sasa ita, itaweza kushiriki katika uwanja wa demokrasia ya, na kuzingatia haki za kibinadamu, kwa sababu sasa Congress inaongozwa na Democrats na Senate inaongozwa na Republican. Kwa hivyo basi, utendaji kazi wake rais Trump bila shaka umewekwa katika kipimo, umewekwa katika ratili, na bila shaka tukipenda kuendelea kujadili swala hili kwa kina zaidi, lakini kwa bahati mbaya muda wetu umefika mwisho. Aa, na washukuru sana wachambuzi wetu Dr Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule Bungoma nchini Kenya, ni mhadhiri pia katika chuo kikuu cha Kibabii, lakini pia Abdulkari Matiki, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa aa, anazungumza hivi leo akiwa kule Arusha ni kaskazini mwa Tanzania. Nawashukuru sana, natakia asubuhi njema. Naam, na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo imekuwa ni Emmanuel Eleazar, msimamizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.