Radio France Internationale. Ujambo, msikilizaji, natumai huna neno polipo, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii tukikuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Safari ya makala hii ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kwa juma hili viongozi wawili wa vyama vya upinzani katika nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo wa chama cha UDPS na Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC walitangaza kuondoa saini zao katika makubaliano yaliyofikiwa mwishoni mwa juma lililopita kumteua mwanasiasa Martin Fayulu kama mgombea wa upinzani wakati wa uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Felix Chisekedi yeye alitetea uamuzi wake akisema compte, uh, de... nilikuja kugundua kwamba wafuasi wetu walilielewa hili vibaya e... sana e... na ndiyo e... maana e... wamekataa kabisa kumuunga mkono mgombea huyu. Kwa hiyo ninakubali kuchukua majukumu yote na ninakubali yote yatakayotokea, na nimeamua kuondoa saini yangu katika makubaliano hayo kwa sababu wafuasi wangu wamesema kwamba hawatampatia kura Bwana Fayul. Okay, na hili naona halina maana, kwa sababu ni kwa sababu gani niweze kuchukua hatari kama hii? Hatua hiyo ilifikiwa punde baada ya wafuasi wa chama hicho kuandamana jijini Kinshasa, maeneo ya Limete, na mwandishi wetu Fredi Tendilonge aliyeshuhudia maandamano hayo na akatutumia taarifa ifuatayo. Wakiimba nyimbo na kuunguza burudumu, wafuasi hao wa UDPS ya Felix Chisekedi na INC ya Vital Kamere wamekataa kuchaguliwa kwa Marte Fayulu kuwa mgombea wao wa pamoja wa upinzani. Tunakatala Fayulu ile bitu. Sasa Fayulu atawila shadari na majikani, hatuwezi mchagua huyu bwana. Hii ni UDPS, mgombea wetu ni Felisi Chisekedi, sio huyu bwana. Sisi tukipoteza mandugu zetu kwa sababu ya hicho chama, mimi sikumfisha ndugu yangu ili leo aniambia ya kwamba mchague Marte Fayulu. Hapana. Kwa mjibu wa chama cha Marte Fayulu, kwao ni shangwe na vigelegele kuona ni mara ya kwanza upinzani kufanya jambo kama na hili kutafuta mugombea wa pamoja Ivo Mubengai ni muratibu na ibu wa chama cha Marte Fayulu EICD. Na ni leo ni siku kubwa sana juu ya RDC, paske tunajua ke ile akte balifanya iko inabeba opposition mu victoire ku election. Wafuasi hao wa upinzani wamepatiwa ku viongozi wao masaa 48 kuondoa sahihi zao kisha makubaliano ya Geneva ambayo ilitangaza kuwa Marte Fayulu ndiye mugombea wao. Fredi Tenzilonge Kinshasa. Nam Fredi, kiongozi wa chama cha UNC Vital Kamerhe, naye alijitokeza na kutetea wa uamuzi wake wa kuiondoa wa saini yake kuhusu makubaliano hayo, akisema Je voudrais annoncer Ninawatangazia marafiki na wafasi wote e wa inc pia kwa wakongomani wote, kwamba nimeondoa saini yangu katika makubaliano ya Jeneva, ili niwe katika mahusiano mazuri na wafasi wangu wote, kwa sababu hakuna kiongozi asiyekuwa na wafasi, na sisi tunawatumikia wananchi. Ninaendelea kugombea urahisi na niko tayari kufanya mazungumzo e. Martin Fayulu ambaye ndiye aliteuliwa na wapinzani kupeperusha bendera ameshangazwa na uamuzi wa viongozi hao wawili wa upinzani. De sielewi ni kwa nini wamechukua uamuzi wa kama huo. Tulikutana wote tukajadili kwa uhuru na amani. Sijui ni ujumbe gani tunaoupeleka duniani. Tulikutana watu saba na sasa tumebaki watu watano. Hatuna shida, tuna nafasi ya kuendelea na mapambano haya. Tunaamini tutafanikiwa kufikia uchaguzi ulio huru na wa haki na wawazi. Bila kutumia mashine za kupigia kura. Libre, apese, David Muisa ni mmoja wa wanasiasa wa muungano wa kisiasa unaofahamika kama Ensemble pour le changement unaoongozwa naye Moise Katumbi. Hapa anaeleza msimamo wa muungano huo baada ya hatua ya wanasiasa hao wa upinzani chama cha INC na chama cha IDPS ku, eh, kukataa eh, msimamo ya wapinzani wote ambao walisema ya kwamba lazima tuweze kusindikiza bwana eh, Marte Fayulu. Sasa, wakati hivi vyama viwili wanakataa, sisi kama chama cha Mozi Katumbi, yani MK shwadi peple, Mozi Katumbi shwadi peple, tunasema ya kwamba hatutaenda kinyume na mipango iliyotoka ndani ya kikao hiki ambacho kilikuwa Geneva sababu ni mpango ambao utasaidia wananchi wa Kongo kutoka ndani ya magumu hasa kama bwana Vital Kamerhe na bwana Felix Tshisekedi wameangalia mipango yaangalia endere zao personnel. Hii ni mambo ambayo inawahusu wao wenyewe. Na tukiwa bado nchini DRC, siku chache kabla ya kuzinduliwa rasmi kampeni za kisiasa nchini Kongo, wagombea urais wa vyama vya upinzani wameiomba tume ya uchaguzi senii kuliondoa jina la Emmanuel Ramazani Shadari miongoni mwa wagombea urais wa uchaguzi ujao. Msikilizaji, wapinzani hao wamemkosoa Shadari na chama chake cha FCC kwa kutumia pesa na watumishi wa umma katika harakati za kujipigia debe kisiasa. Theodore Ngoy ni msemaji wa upande wa upinzani. Kutokana na matumizi ya pesa za serikali na wafanyakazi wake, tunapaswa kuwajulisha ya kwamba ni ukiukwaji wa sheria ya uchaguzi, na tume inapaswa kuja mbele ya mahakama husika na kesi hiyo. Hatuwezi kubali chama fulani kutumia pesa za serikali wa wa kwa ajili ya mgombea wao ambaye watatia madaraka Hapana. Kwa upande wake chama tawala nchini DRC cha PPRD kimetupilia mbali madai hayo kwa kile ilichosema ni uongo na uoga wa wapinzani. Ferdinand Kambere ni naibu wa kwanza wa kikatibu mkuu anayehusika na maswala ya kisheria na kisiasa katika chama tawala PPRD. Hii ni mambo potofu na ya uongo. Le Ramazani Shadari, yeye ni mwanabunge tangu ameondolewa madaraka ndani ya guvernema, anakuja kuongoza chama na sisi kama makamu wake, atukue wa jera wa pesa za serikali, chama yake inatumika andeor ya guvernema. Wakati wanakuwa wakitamka maneno kama haya, inaonyesha woga, wanaona kama hawana tena kitu ya kusema, raia walisha wagundua kama ni watu Kumbuka tu msikilizaji, DRC inataraji kufanya uchaguzi mkuu wa kihistoria mnamo Desemba 23 mwaka huu, ambapo Bi Leila Zerugui ambaye ndiye mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini Congo MONUSCO aliwaonya wanasiasa kuhakikisha uchaguzi huo unafanyika katika mazingira tulivu RSI. na huko Burundi, safari za ndege za shirika la Kenya Airways kati ya Bujumbura na Nairobi ilisemekana ziko hatarini kusitishwa baada ya shirika hilo kuchukua hatua ya kutouza tena tiketi za ndege kwenye ofisi yake ya mjini Bujumbura. Shirika hilo linataka wateja kukata tiketi kwa kutumia pesa za kigeni huku serikali ya Burundi ikilalamika kuwa Kenya inatuma ndege isiyo na eneo la abiria mashuhuri nchini mwake. Mwanahabari wetu wa Bujumbura Juvenal Bigirimana alitutumia ripoti ifuatayo hatua hiyo ya shirika la Kenya Airways ilichukuliwa kufuatia kutoelewana baina ya pande hizi mbili kuhusiana haswa na mambo mawili: ufahari wa ndege za shirika la Jambojet lililokuwa likitaka kuchukua nafasi ya Kenya Airways, pamoja pia na bei ghali ya nauli ya usafiri. Hatua hiyo ya Kenya Airways imekosolewa vikali na waziri wa Burundi wa uchukuzi Jean Bosco Ntunzwenimana ambaye ameitaja kutokuwa na msingi. Serikali ya Burundi imesikitishwa sana kuona shirika la Kenya Airways lilichukua hatua kama hiyo, lakini tutaendelea kujadiliana ili kwanza kujua chanzo cha hatua hizi. E, tunashughulishwa pia na bei ya nauli kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo tunaona ni hali mno, lakini tunaamini kuwa tukikaa pamoja tunaweza kutathmini kwa pamoja hali hii. Majadiliano yanatarajiwa katika lengo la kupata ufumbuzi wa masuala yote haya. Nauli ya usafiri ya kwenda na kurudi kati ya Bujumbura na Nairobi ni ya dola za Kimarekani 450 katika nafasi za kawaida, na serikali ya Burundi imekuwa ikiliomba shirika la Kenya Airways kushusha kiwango hicho. Imedaiwa kuwa laini hiyo ya ndege kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo imedumu kwa zaidi ya miaka 40 sasa imo hatarini kusitishwa iwapo pande hizi mbili hazitopata mwafaka. Ndege ya Kenya Airways ilikuwa ikifanya safari tatu kila siku, lakini sasa imesalia safari moja pekee. Juhudi zetu za kutafuta mtazamo wa shirika la Kenya Airways kuhusiana na swala hili, ikiwa ni kwenye makao makuu mjini Nairobi ama kwenye ofisi yake ya Bujumbura, hazi kufua dafu. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Nam msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la kulinda na kutetea watoto la International Child Protection Conference na ambayo ilitolewa mapema juma hili imeonyesha kuwa idadi ya vitendo vya unyanyasaji wa kingono kwa watoto nchini in Kenya inaongezeka kwa kasi, huku kaunti ya Nairobi ikiongoza kwa vitendo hivyo. Andrew Okoit Omtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jambo la watoto katika jamhuri ya Kenya ni changamoto kubwa, kulingana na zile haki zao zimeendelea kudhulumiwa, na kwangu mimi nimeona kwamba kuna mambo mengi ambayo imechangia, kuanzia watu wengi waamewache waliaja watoto wamewaachia serikali kupitia waalimu ambazo, ambazo ambapo halifai, inatakikana mtoto ambomoto ambaye anatakana amlinde mtoto kuanzia anapozaliwa mpaka katika miaka kumi na nane ni wale wazazi wake, sio kuachia serikali, lakini ni muhimu ni wazazi. Kusikitisha sana ni kwamba hao wazazi wenyewe pia ndio wanahusika kwenye kudhulumu haki za watoto wao mara mingi lazima sasa serikali iwajibike kutimiza ile ile sheria ambayo inasema kama, kama wewe ni mtu mzima umepatikana kwa kuwa umedhulumu mtoto yoto kwa njia yoyote, wachukuliwa hatua kali, ili watu waweze kuogopa hiyo sheria, kuogopa makali ya sheria. Na huko Uganda, rais wa nchi hiyo, Yoweri Museveni, aliwaagiza wanajeshi kuwalinda wawekezaji kutoka China. Hatua hiyo ilikuja baada ya kukutana na wawekezaji 120 kwa juma hili katika ikulu ya Entebbe na ambao walilalamikia ukosefu wa usalama baada ya kampuni na wafanyakazi wao kushambuliwa na watu wenye silaha. Abdullahi Semugenyi Suleiman, wewe ni msikilizaji wa idha hii ya Kiswahili ya RFI ukiwa jijini Kampala nchini Uganda, una mtazamo gani kuhusu wito huu wa Rais Museveni? uh... Huyu mwendo wa rahisi uh, kuwa an, anapendelea wawekezaji wa, wa, wa kutoka nje kama uh, sarasana a wa China, ingekuwa nzuri, lakini uh, wawekezaji uh, wa nyumbani hapa uh, wa, wapa security uh, ya serikali, kwa sababu wanateseka, wana na majambazi lakini sijui kwa nini alikuwa ameonelea wa, wa China. Kama ni uh, wawekezaji wa Uganda wenyewe tunanaona wenzetu hapa nyumbani, lakini hajapata eui kama hii anapatia wao wa China nam, lakini sehemu yenye kwa mujibu wa taarifa zilizoenea juma hili huko Uganda ni kwamba wawekezaji hawa kutoka China wamekuwa wakishambuliwa, kwamba wanapigwa, wachina wapigwe. Lakini na hapa sisi tunakuwa tunasema tuko na wawekezaji wa, wa nyumbani hapa. Lakini, awa, awa, awa pate security kama hiyo ya, ya, ya, ya Wachina nam. Asante sana Semugenyi Jewale sebo wange kale kale nao jewal. Ni mtazamo wake Suleimani Abdulahi Semugenyi, ni msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Serikali ya Tanzania kwa juma hili ilisema itanunua korosho zote kutoka kwa wakulima wake kwa bei ya shilingi 3300 kwa kilo. Kauli ambayo ilitolewa na rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli muda mfupi baada ya kuwaapisha mawaziri na naibu mawaziri yaliyowateua baada ya kufanya mabadiliko madogo ya baraza la mawaziri mwishoni mwa juma lilopita. Rais Magufuli alisisitiza kuhusu soko la korosho kwamba korosho za tanzania ni za kiwango cha juu na tanzania ina uwezo wa kupata tani 210 kwa mwaka huu unawaambia wanunue zaidi ya elfu tatu wao wanasema elfu tatu na moja si wamekuongezea shilingi elfu moja si shilingi moja kuanzia siku hiyo sikuona statement yoyote ya waziri wa viwanda hata kuwakemea au wafanyabiashara wa sekta binafsi hata, hata ya waziri wa kilimo ndio maana nikamwambia waziri mkuu kwamba wape mpaka tarehe hii saa fulani sasa hivi alikuwa anatoa taarifa, yamejitokeza makampuni haya. Yalikuwa wapi siku zingine zote? Kwani walikuwa hawajui kwamba tuna korosho na korosho yetu ni first class katika soko la dunia? Aidha, rais Magufuli ameliagiza jeshi la wananchi wa Tanzania kuhakikisha korosho inasafishwa kutoka mikoa inayozalisha zao hilo na kuhifadhiwa kwenye maghala maalum. Je, wakulima wa zao la korosho walizungumzieje hatua hii? RFI Kiswahili ilifanya mahojiano maalum na Mustafa Makunganya ambaye ni mkulima akiwa Dinembo, Mtwara nchini Tanzania. Mimi nimekipokea vizuri kwanza nimpeongera Bwana John Pombe Magufuli hujeza wetu liliumba. Ukiangalia wao wamekuja na bei ambayo si rafiki kwa mkulima, lakini Johni Pombe leo anatuletea elfu tatu na mia tatu mi naona ni vizuri tu, nimpeongera sana Bwana John. E, hali ilikuwa mbaya, kila mtu alikuwa akichwa chini lakini leo mkulima atapokea zaidi ya elfu mbili mia tisa au anapata elfu tatu kamili. Naam, sasa baada ya serikali ya Tanzania kuamua kununua korosho mkulima wa korosho atafaidika vipi? Mkulima wa, wa, wa, wa korosho atafaidika kwa mambo mengi, hususan akipata ile pesa. Hujua sasa hivi watu wamechimba visima, wamejenga majengo, majengo ambayo yanahitajika fundi alipwe, majengo ambayo yanahitajika bati, rati na vitu vingine kem kem, ili mkulima hapate kulala sehemu mzuri, korosho zinunuliwa kwa pesa mzuri ili na yeye apate faida. Hakuna hasara zaidi ya, ya faida tu. Nam, pengine ni changamoto zipi ambazo mnakabiliana nazo? Changamoto ni nyingi kwa kwa kipindi cha kile kipindi cha kipindilimeme korosho bea, liye, isiki, muafaka, unakuta bei nanii sulfa haifiki muda mwafaka, unakuta sulfa inafika mwezi wa nane wa tisa maua wakati yashakauka. Eh, tungeomba ruzuku inafika mwezi wa nne mwezi wa tatu. Hizo ndo changamoto ambazo anazipata mkulima wa korosho ni sauti yake Mustafa Makunganya, mkulima wa Dinembo, Mtwara, nchini Tanzania, kama alivyohojiwa na mwenzangu Sabina Mpelo. Msikilizaji, ni kumbushe kuwa unaweza kupakua aplikesheni yetu RF Kiswahili kwenye simu yako ukiwa na smartphone Android, iPhone na iPad. Pia sikiliza matangazo haya kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RF Kiswahili com. Na katika uga wa kimataifa, waziri mkuu wa Uingereza Teresa May kwa juma hili amekuwa na wakati mgumu kujibu maswali ya wabunge kuhusu mkataba aliyoafikiana na wakuu wa Umoja wa Ulaya kuhusu hatima ya nchi hiyo baada ya kujiondoa kwenye umoja huo mwezi March mwaka ujao. Waziri Mkuu Mei alikuwa na ujumbe huu kwa wabunge hao: chaguo linaeleweka no, tunaweza chagua kutoka no bila makubaliano au kutogusa choose. makubaliano haya kabisa au kuchagua au kuunga mkono makubaliano haya. Dr. Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya, kuhusu kinachoshuhudiwa nafikiri imeinaonyesha wazi kwamba wako tayari kufanya kazi na waziri mkuu, kwa sababu kwa kiasi fulani kuna wale wanasiasa ambao walipinga kabisa kujiondoka kwa kujiondoka kwa Uingereza kwa kutoka umoja wa nchi za Ulaya, kwa sababu ya hali fulani ambazo zinatatiza hasa zaidi kiuchumi, kisiasa na vilevile kifedha. Kwa hivyo kuunga mkono kwake Tereza Mei, nafikiri kumempa jeki, kumeweza kumpa motisha zaidi Mtazamo wake, Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha kibabii cha mjini Bungoma nchini Kenya. Juma hili viongozi mbalimbali mbali wa dunia walikutana jijini Paris nchini Ufaransa, katika jukwaa la amani la Paris lililozinduliwa na rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron. Sabina Mpelo anasimulia zaidi. Mbele ya hadhara iliyowajumuisha viongozi wa mataifa 60 mjini Paris, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alisema kwamba historia wakati mwingine hufuata nyayo za njia yake ya zamani ya hatari na kuharibu amani ambayo ilitiwa muhuri kwa damu ya mababu. Katika hotuba yake, Macron alitoa tahadhari dhidi ya itikadi mpya ambayo kwa mara nyingine tena inatishia amani kwa kile alichoeleza kuwa hali ya kupoteza mwelekeo. Nchi za kidemokrasia za Ulaya zimeanza kufuata mkondo usioeleweka vyema wake Rais wa Marekani Donald Trump alichagua kutohudhuria jukwaa hilo, bali alitoa hotuba katika makaburi ya kihistoria ya wanajeshi wa Marekani yaliyoko katika viunga vya jiji la Paris. Zaidi ya Wamarekani 1500 waliofariki dunia katika vita walizikwa katika eneo hilo. Aidha, Rais Emmanuel Macron alitumia hotuba yake kutuma ujumbe kwa viongozi wa dunia kuhusu hatari za sera za utaifa, kwa kile alichokiita ni kusaliti thamani ya maadili. Nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, nikutakie kila la heri. Kwa herini.