Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Stephen Mumbi, na hii leo tutakuwa tukiangazia sanaa ya filamu na nitakuwa nikizungumza na Kapangala Mukunda Edo, msanii na mtayarishaji wa filamu kutoka nchini DRC katika mji wa Butembo. Karibu msikilizaji. Karibu sana Kapangala Mukunda Edo kutoka katika jiji la Butembo katika makala ya nyumba ya sanaa. Nashukuru sana. Ni lini hasa ulianza sanaa hii ya filamu na utayarishaji wa filamu huko nchini DRC? Imeanza uh, uh, mwaka 1995 ilikuweje? Ukaingia katika E, uigizaji wa filamu, tunafahamu kuna shughuli nyingi za kufanya. Kwa nini kuamua kuwa mfanyabiashara ama shughuli nyingine au mwalimu ama daktari? A, kwanza nilipenda sana kufata filamu na hii ndio kitu ambacho kiliweza kunipatia nafasi ya kuwa mimi mwenyewe ninaweza kuingia katika kazi hii, na zaidi kusudi langu kuingia katika kazi hii ilikuwa nikikuta kwamba lazima niwe moja ya watu ambao wanaweza kuwasaidia kuwafundisha watu jamii kufundisha jamii katika kupitia filamu. Ilikuwaje ukaingia? Hebu tusimulie kidogo, tupate ile ari. Ni lini ulianza? ulianza shule ama nani alikuvutia na kuingia kwenye sanaa hii ya filamu? Yule ambaye alinivutia kwanza, aa, ilikuwa mwimbaji ambaye amefariki hapa karibuni anaitwa Papa Wemba alitoa filamu moja, alikuwa anaita uh, la vi ebele, maisha ni mema sana. Hiyo nilimpenda sana, nilipenda sana filamu, filamu hiyo, na kila mara nilikuwa nikifuata, uh, ndani ya moyo nikikusema pana siku moja labda na mimi ningeweza kuifanya kazi hii. Na nilipoanzia kuifanya sikuifanya nikiwa na mafunzo fulani, hapana nilianza tu kuifanya kufanya kama michezo tu kawaida. Uh, mengi tulikuwa tunaifanya kwenye shule, michezo kwenye shule, tulikuwa tunaingiza kwenye shule tukiingiza kwenye shule, na nilipo hiyo ilikuwa ina- inanipatia kabisa haja sana ya kuwa ninaweza kuingia katika kazi hii, lakini nilipoanza elfu moja mia tisa tisini na tano nilipofika, uh, mwaka elfu uh, mbili nikaenda uh, Nairobi kujaribu kufanya mafunzo madogo madogo kuhusu uigizaji na na, na kufanya filamu. Ukiwa shule vipi? Mapokeo yalikuwaje wakati unaanza filamu? Wazazi walikuelewa uliposema unataka kuwa mwigizaji? Unajua, uh, mambo ya sanaa kila mara wazazi wanaona kama ni upuuzi tu. Na nilipoanzisha kitu hiki hawaliona, eh, kama ninafanya vitu ambavyo havina umuhimu na labda vitu ambavyo uh, haviwezi kuwasaidia watu, na kila mara tulikuwa tukibishana nao. Nilikuwa ninawaambia hapana, mimi vitu nataka kuvifanya ni vitu vya kusaidia, uh, uh, kuwafundisha watu vizuri nzuri, maisha mazuri, hii kutaka kuchafua maisha ya watu. Lakini pole pole nilivyoendelea, waliishia tu kukubali kwamba kila mtu anaweza ana kitu ambacho anaweza kukifanya katika maisha, basi tuone kipi kitaendelea na tuta, tutajua nini tunaweza ku, kuongea baadaye. ni kazi gani sasa mpaka sasa umeshazitoa katika utunzi na utayarishaji wa filamu? Katika utunzi wa filamu nimetoa karibu filamu kumi, sasa niko kwa filamu ya kumi na ninadhani, siwezi weza kutaja zote, lakini ninaweza kutaja tu chache. Mojawapo ya zile ambazo watu walizipenda zilinipa majina na zilikuwa msaada katika maisha yangu. Filamu ya kwanza ambayo watu waliipenda ilikuwa inaitwa Papicho. Ni jina la mchezaji ambayo tulimpatia, na alicheza vizuri na ikawa msaada kwa vijana wengi. Ilikuwa inahusu maisha ya ujana. Filamu ya pili ambayo watu waliipenda ilikuwa Uongo ni hasara. Katika Uongo ni hasara nayo, na watu waliipenda kwa sababu nayo ni vijana ambao kila mara wanajihisi kwamba anaweza kujihisi ana hela na kumbe ni muongo, anaweza kukamata mtoto wao, anataka kuoa na anaenda ku, ku, ku, ku, kujionyesha na hela, kumbe hana hela. Aa, ya tatu ilikuwa Mpenda Haki Yangu. Mpenda Haki Yangu, nayo filamu hii waliipenda sana kwa sababu ilikuwa kama filamu mnapendana na msichana, mnataka mwoane, lakini wazazi hawataki kwa sababu labda kijana uh, alikuwa ni maskini hii nayo ili, ili, ilipendwa na iliwasaidia watu wengine. Uh, ine iko Penzi Jangwani. Penzi Jangwani ni filamu ambayo watu pia waliipenda, na hii nilienda kuichezea uh, Kampala. uh, hii filamu nayo eh, ilikuwa inaongea kuhusu uh, wanaume wanaopenda wanawake. Leo mwanamke mmoja, kesho atakutana na mwingine anampenda, uh, kesho yake anakutana na mwingine anampenda Hivi hii ilikuwa vile e, filamu ambayo watu waliipenda kwa sababu iligusa maisha ya wanaume wengi na ilisaidia wamama wengi kuleta kuleta maadhibisho katika nyumba zao. Ya mwisho ni ile ambayo nimeitoa sasa, inaitwa Pato Jake, ni filamu ambayo inaongea kuhusu maisha ya kanisa. Hivi hizi ndio ni mojawapo ya filamu ambazo nilizitoa ambazo zilipendwa miongoni mwa zile ambazo nimezifanya ambazo nasema ni ni karibu kumi. Tukizungumzia sasa uh, hali ya uigizaji nchini DRC, unaizungumzia vipi? Ikoje uh, hali ya uigizaji katika nchi yetu hapa DRC? ina matatizo makubwa sana na yale matatizo yanatokana kwanza kipi? Hatua ya kwanza inatokana na serikali yetu. Serikali yetu bado haijakuwa kabisa na nia ya kuweza kuwasaidia au kutaka kuona uh, sanaa sana inaendelea mbele, na zaidi ukikuta nani, uh, minista ambayo amepewa kusimamia sanaa hajali. E, wanataka ukija kwao lazima wapatie wapatie hongo, wapatie hela. Hawajali kujua unataka kufanya nini na kile unataka kukifanya kitasaidia uh, wananchi kivipi, na hawajui kwamba uh, sanaa inaweza kuleta hela katika nchi. Ili hiyo ni mojawapo ya matatizo ambayo tuko nayo. Matatizo ya pili ni ya kwamba uh, waigizaji wengi tuko nao hawakufunzwa, hawa hawajui lolote kuhusu kuigizaji uh, eh, i ukikutana uki nao, ukianza nao utawafunza, itakuomba kufanya kazi ili wafikie kiwango ambacho unakitaka waweze kukifanya na kitu cha tatu ni ya kwamba vile vyombo vya kufanya sanaa ikuwe vizuri, e, hatuna vyombo kabisa vya kutosha. Ili yale ni matatizo ambayo tunakutana nayo katika uigizaji. Katika hali hiyo mnafanya nini sasa, ili kuepukana changamoto hizo, kuifanya sanaa hii ya uigizaji iendelee kushamiri nchini humo? E, katika hali hiyo kitu ambacho tuko tunakikusudia leo ni ya kwamba kwanza tunajaribu kuambia waigizaji wenyewe wajue matatizo wanao wajue matatizo wanaokumbana nayo, kwa sababu wasipojua matatizo wanaokumbana nayo ni vigumu kuingia katika vita ili kuelewesha serikali yetu kwamba na sisi tuna haki hivi. Kitu cha kwanza tuko tunafikiria kwanza waigizaji wenyewe waelewe wako katika shida na wako katika matatizo. Wakishaelewa kwamba wako katika matatizo tuwaoneshe kwamba wana, ha, wana haki kupigania haki ya, wana, wanaweza kupigania haki yao, na ikiwa wanaweza kupigania haki yao, kwa sababu haki ya mtu haiwezi kujileta, lazima upiganishi upiganie haki yako, ndio wanaweza kutolea nayo hivi. Tunafikiria tukiendelea hivi itatushia hatua ambayo tukipata haki yetu, na mambo yataanza kufunguka, ili tupate kuendelea vizuri. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, unategea sikio RFI Kiswahili, na haya ni makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Jina langu ni Steven Mumbi, na tunazungumzia sanaa ya uigizaji nikiwa na mwigizaji na mtayarishaji wa filamu kutoka jiji la Butembo nchini DRC, Kapangala Mukunda Edo tunazungumzia kwa kina namna sanaa hii ilivyoshamiri pale nchini DRC na namna inavyopokelewa na makundi mbalimbali. Hebu mbali tuangazie sasa namna ambavyo mnaibua vipaji vya wasanii wapya ili kuhakikisha sanaa hii inaendelea kuwepo na kukua zaidi katika nchi za Afrika Mashariki. Mnafanya nini kukuza vipaji kwa vijana siku hizi? kitu ambacho tuna fanya tunapangilia, ni ya kwamba tutaanza kutoa mafunzo kwa ajili ya, ya wasanii ili waweze kukuwa na kiwango kizuri cha kuweza kufanya sanaa, hata anaweza kutoka aende Dar es Salaam, aende Tanzania, aende Kenya, aende sehemu zote, yaani anaweza kukubalika. Tumeanza huo mpango. Kuna ndugu, kuna watu fulani fulani ambao tuko tunajaribu kuongea nao, karibuni tutaanza ku, ku, kuwafunza. Maana kitu cha kwanza ambacho tunakusudia kwanza ni wapiga picha, tufunze wapiga picha, kwa sababu wapiga picha wengi hapa ndio matapeli, hawajui lolote kuhusu sinema, kuhusu, kuhusu sanaa. Wale tunakusudia tuwafunze kwanza, kwa sababu uwanja huu tukiutengeneza, unaweza kutupatia hata uh, sinema tunazozifanya ziweze kuenda nje na kitu cha pili sasa ni wachezaji wenyewe, tuweze kuwafunza nao, wajue, kila mtu ajue anachokifanya, ana ujuzi juu ya hiyo kitu. Hivyo tuko tunajaribu jaribu kuunganisha pale na huko, wandugu wengine watatoka Nairobi, wengine watatoka Kinshasa, tuweze kuanzisha mafundisho mapu kwa ajili ya hawa wandugu ili sanaa ipande juu na tupate kuikuza. Mnafikiria kushirikiana na wasanii waigizaji kutoka nchi za Afrika Mashariki katika sanaa yenu hapo nchini DRC? Mipango tuko tunaendelea nayo, tunakusudia tuonane na waigizaji wa Tanzania nao tujaribu kukaa nao na kujaribu kuona kipi tunaweza kukifanya, kwa sababu filamu za Tanzania nyingi zinauzwa hapa Kongo lakini zote ambazo zinauzwa hapa Kongo ziko feki hivi. Kama tunaweza kuwa na ushirikiano nao, nadhani sisi tutawalindia na wao watatulindia huko, na utakuta filamu zetu zinaweza kuzunguka, za Tanzania zinakuja, zetu zilienda Tanzania, Nairo, Kenya na nchi na, na zingine hivi. Tuko tunajaribu jaribu kufanya mipango ili tuone kipi tunaweza kukifikia. Serikali inawasaidia vipi kukuza sanaa hii kwa sasa? utakuta mambo ambayo yanapita katika nchi yetu, watu wangali bado wanapigania wapate madaraka, wawe na madaraka, hawajafikiria hata kidogo juu ya maendeleo ya nchi. Unajua eh, hii serikali kama imekaa haina vita haina matatizo, ni ile inaanza kufikiria ajili ya maendeleo. Kama serikali haijafikiria juu ya maendeleo, lazima hawawezi kumwona mtu yoyote na kazi yake na kuona jinsi wanaweza ku, kusaidia kazi ya mtu iweze kuenda mbele. Hivi tunategemea kwamba labda baada ya uchaguzi ambao tunaongojea katika nchi hii, pakija serikali mpya, kwa njia hii tunaweza kufikia kiwango ambacho kinaweza sasa kutusaidia, kwa sababu tutakuwa na hiyo e, mipango tuliyonayo, tutaanza sasa kuionesha kwa serikali yetu na kuwaonesha kwamba ni lazima ya kuweza kutusapoti na kutembea pamoja na sisi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza wajiunga nasi, nazungumza naye Kapangala Mukunda Edo, msanii na mtayarishaji wa filamu kutoka nchini DRC. Tunaangazia sana hii ya uigizaji. Sikiliza kibao hiki cha kwake Salif Keita, Afrika. Msikilizaji, ni kibao Afrika cha kwake Salif Keita, mwanamuziki kutoka nchini Mali, nchi iliyopo katika nchi za Afrika Magharibi. Jina langu ni Stephen Mumbi na anazungumza naye Kapangala Mukunda Edo, na tukielekea ukingoni wa mazungumzo haya, tunaangazia filamu na uigizaji katika nchi ya DRC. Waigizaji katika nchi nyingi za Afrika wanaona sanaa hii ndiyo inayoweza kuwapa maarufu na kuwapa majina, lakini suala la kipato limekuwa ni changamoto. Vipi nchini DRC, mnapouza filamu, mnanufaika na filamu zenu? Uh, tunapouza filamu hakika tunanufaika na filamu zetu, lakini kwa kiwango cha chini, sio kabisa kiwango cha juu, kiwango cha chini, kwa sababu tunalisha familia zetu watoto wetu wanasoma, na inatusaidia pia kwa kujibia mahitaji madogo madogo, lakini uh, tunafikiria kitu ambacho kinatuzuiza ni serikali yenyewe kukosa na kushindwa kusimama nyuma yetu, kwa sababu uh, wizi ndio wanatuchafulia kazi yetu. Yaani, ukitoa filamu yako, wenye kulia katika filamu ni wengi kuliko wewe mwenyewe. Wengi wanazifanya feti, wanaenda kuziuza kwa bei nafuu na hii inasababisha tukose kabisa uh, mapato yanayofaa yanayotosha, na serikali yetu, kwa sababu hati bado haijasimama na wanatuangalia tu. Ukienda kwenye mahakama hakuna mtu anakujibia. Ili hii inatuletea shida na matatizo, lakini kwa kiwango kidogo tu kichache inatuletea manufaa. Vipi ushirikiano kati ya wasanii wa uigizaji huko nchini DRC mnashirikiana kwa kiasi gani? Uh, ushirikiano wetu upo kwa sababu kuna mara tunakaa tukijaribu kutafakari kazi yetu, na tunajaribu jaribu kuweka mipango ambayo inaweza kutusaidia, uh, siku za usoni tuweze kufanya kazi nzuri. Tunashirikiana vizuri, hakuna tatizo. Na jinsi nilivyokuambia Tuko tunaandaandaa kuona jinsi ya kuleta mafunzo kwa ajili ya hawa wote ili kiwango chao kiweze kupanda juu, na kiwango kikipanda juu ndio wanaweza kufanya vitu vizuri ambavyo vinakubalika na vinakubaliwa hata katika nchi yetu na nje ya nchi zetu. Ipi unaiona ni changamoto kuu kwenye sanaa ya uigizaji na utayarishaji wa filamu kwa ujumla wake huko nchini DRC? Changamoto ni kwanza hela kutokukuwepo, kwa sababu matajiri wetu hapa wanategemea biashara zingine zote, lakini biashara ya, ya kuuza filamu wengi hawajaingilia bado, wanaiona kama kitu hakiwezi kuleta hela. Hii ndiyo changamoto hivi, haitupatie hela za kutusaidia kabisa kujiandaa jinsi inavyotupasa. Wengi waigizaji hawana mafunzo hivi, tuko tunajaribu kuona zawadi zao tuzifunze na tuzisaidie zaidi wapiga picha wetu bado wengi wako chini, wanatusumbua, lakini tuko tunapata sasa njia ya kuwafundisha, kwa sababu Februari hapa, Machi ninaanza, unaweza kuwa na watu watatoka Nairobi, walimu ambao watatusaidia ili kuwafunza na kuwasaidia waweze kukua na kiwango ambacho kiko juu. Na kushukuru sana Kapangala Mukunda Edo kwa kuzungumza nasi katika makala ya nyumba ya sanaa ukiwa huko katika jiji la Butembo nchini DRC. Na mimi ninakushukuru sana, Mungu awalimbe, asante kwa mazungumzo yote. Watu wanaweza kukupata vipi? namba ya kujumlisha 243 89 89 37 730, hiyo ni nambari yake ya simu. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya nyumba ya sanaa inafikia ukingoni. Jina langu ni Steven Mumbi. Unaweza ukatutumia maoni yako katika ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili moja kwa moja. Ukiupenda ukurasa huo, ujumbe wako unatufikia na katika kurasa zangu binafsi katika Facebook pamoja na Instagram, andika s t i v u mumbi Steve Mumbi, na katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mpaka wakati mwingine na kualika juma lijalo katika makala ya nyumba ya sanaa. Kwa heri.