Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali, katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Hii leo unakuletea historia ya kilichotokea nchini Jamhuri ya Afrika Kati hadi kufikia kutiwa mbaroni katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, kwa Jean Pierre Bemba Gombo aliyewahi kuwa makamu wa rais na kiongozi wa wasi wa zamani wa kundi la MLC nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jean Pierre Bemba alikamatwa tarehe 24 mwezi Mei mwaka 2008 katika kitongoji kimoja jijini Brussels baada ya kutuhumiwa makosa ya mauaji ya kivita, ubakaji, utesaji, uporaji vilivyotekelezwa na wapiganaji wa kundi lake la MLC nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati katika mwaka 2008 na 2003. Nchi ya Ubelgiji ilithibitisha kukamatwa kwa makamu huyo wa rais na mpinzani mkuu wa serikali ya rais Joseph Kabila na kuahidi kumfikisha katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ambayo ilikuwa imetoa waranti ya kukamatwa kwake, jambo ambalo halikukawia kutekelezwa. Wakati huo Jean Pierre Bemba Gombo alikuwa amekimbilia nchini Ureno mwaka 2007 baada ya kushindwa katika duru ya pili kwenye uchaguzi mkuu wa rais na baadaye kukazuka vurugu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vurugu ambazo zilizoanzishwa na wapiganaji wake ambao walidhibitiwa baada ya kutokea kwa hasara kubwa upande wao, jambo ambalo lilimlazimu Jean Pierre Bemba kukimbilia barani Ulaya. Hata hivyo Jean Pierre Bemba hakufuatiliwa kwa makosa yaliyotendeka nchini DRC, bali makosa yaliyotokea nchini Jamhuri ya Afrika Kati kuanzia Oktoba 25 mwaka 2002 hadi Machi 15 mwaka 2003, na ambapo wapiganaji wake waliotumwa nchini humo kama askari mamluki kumsaidia rais wa kipindi hicho Ange Félix Patasse dhidi ya waasi wa Francois Bozize ambao hata hivyo walifaulu kumtimua Patasse na kuchukua madaraka. Kwa mujibu wa waranti ya ICC, ilikuwa ikieleza kwamba wapiganaji wa Bemba walitekeleza mashambulizi dhidi ya raia na kutekeleza ubakaji, vitendo vya unyanyasaji, utesaji, na vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu, uporaji hususan katika kata inayojulikana kama Pekaduz na katika mji wa Bosangoa na Mongumba. Jean Pierre Bemba alituhumiwa na makosa hayo kama vile kiongozi mkuu wa kundi hilo la wanajeshi mamluki, na kwamba alikuwa na ushawishi mkubwa dhidi yao na angiliweza kufanya ushawishi wake ili kuzuia uhalifu huo kutokea. Mwendesha mashtaka mkuu wa zama hizo Luis Moreno Ocampo alieleza kwamba alikutana waathirika na kwamba walimueleza madhila waliokabiliana nayo na kwamba watakuwa tayari kutoa ushuhuda mbele ya mahakama ya ICC. Sekeseke la kutafutwa kwa Jean Pierre Bemba ilianza baada ya shirikisho la kimataifa la haki za binadamu FIDH mwaka 2003 mwishoni kutoa taarifa kwa mahakama ICC lakini uchunguzi ulikuja kufanyika mwaka 2007. mwaka 2003 Jean Pierre Bemba alishutumiwa na Umoja wa Mataifa kwa washawishi askari wake kutekeleza vitendo vya ulaji wa nyama za watu ama kanibalismu, lakini ukweli haujawahi kuthibitishwa. Na mwezi Juni 2003 akawa makamu wa rais wa serikali ya mpito nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akiwa na umri wa miaka 45. Jean Pierre Bemba aliendelea kuwa na uwezo mkubwa wa kisiasa Kukamatwa kwake katika kitongoji cha Brussels kulitokea wakati mgogoro wa kidiplomasia ulipoanza kati ya Ubelgiji na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya kufikishwa katika mahakama ya ICC, mahakama hiyo ilisikiliza kesi yake mara kadhaa na kumhukumu kifungo cha miaka 18 jela, ambapo mahakama ilimkuta na hatia. Akiwa jela Jean Pierre Bemba alituhumiwa pia makosa ya kuwahonga mashahidi, jambo ambalo lilisababisha kesi yake kuwa ngumu. Baada ya miaka kumi akiwa jela, mahakama ya rufaa ya huko Heg ilisikiliza rufaa yake na kumwondolea makosa yote dhidi yake, huku mahakama hiyo ikitetea uamuzi huo kuwa ni makosa yaliyotendeka wakati hakuwepo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na kwamba katika utetezi wake Bemba alieleza kuwa alijaribu bila mafanikio kuamuru wapiganaji wake wasitishe mapigano jambo ambalo mahakama hiyo ya rufaa imesema mahakama ya mwanzo haikutilia maanani. Na msikilizaji, hivyo ndivyo ilivyokuwa hadi Jean-Pierre Bemba kama ulivyosikia kufutiwa mashtaka. <tune> Kwenye kipengele cha utamaduni tuzungumzie hapa kuhusu huu utamaduni ambapo umeendelea kukua. Kila mwaka tunashuhudia waumini wa dini mbalimbali wakiwapongeza waislamu katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani na hata kuandaa iftari kwa ajili ya watu tofauti. Utamaduni huu unashuhudiwa kote duniani. Tumeona hili mathalan, nchini Marekani, rais mstaafu Barack Obama Mbali na kutoa mwaliko wa futari ikulu ya White House wakati akiwa madarakani, alitoa pia salamu za Ramadhani. On behalf of the American people. Kwa niaba ya wamarekani wote wakiwemo Waislamu kutoka majimbo 50 nchini Marekani naotakia Ramadan karim. Ni wakati ambao Waislamu wanaamini kwamba Quran ilifunuliwa kwa Mtume Muhammad, na ni wakati wa Waislamu wanapotafakari kuhusu imani yao na kufahamu jukumu alilonalo kwa wenzao na kwa Mwenyezi Mungu. Rais wa sasa wa nchi hiyo Donald Trump naye hivi karibuni tuliona akitoa mwaliko wa iftari Ikulu ya White House na kuwapongeza Waislamu waliopo katika mfungo world. Kwenu nyote na Waislamu wote duniani, Ramadhani Mubarak. Tunakutana hapa jioni hii tukikumbuka na kuheshimu dini hii ya siku nyingi. Iftari ni wakati wa kushiriki pamoja katika chakula baada ya kutafakari kiroho wakati wa kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Asanteni kwa kuwa hapa, nawatakia mlo mwema. Asanteni. Rais wa Kenya pia Uhuru Kenyatta kila mwaka huandaa iftari ikulu na kutoa mchango hususani kwa wasiojiweza ili waweze kuneemeka, lakini pia kuwapongeza Waislamu Mwezi mtukufu unapoanza, natuma salamu zangu kwa ndugu zetu waislamu nchini Kenya. Ramadhani ni kipindi muhimu kwa Waislamu nchini Kenya na duniani wanapotafakari kuhusu imani yao na kumrudia Mungu, lakini pia ni nafasi ya kujitolea kwa ajili ya jamii to renew Nchini Tanzania, rais wa sasa wa nchi hiyo John Pombe Magufuli aliwaalika watu mbalimbali hivi karibuni kwa ajili ya kuchangia pamoja futari. Sikiliza hapa akisisitiza jambo. Ndugu zangu wananchi wote mliohudhuria hapa, raha ya mwezi mtukufu wa Ramadhani huwa inaunganisha watu wote. Nikicheki humo utaona maaskofu wapo, manabii wapo, mashehe wapo, wapagani wapo, wote. Kwa hiyo unaweza ukaona ni kwa namna gani upendo wa kweli unajengeka katika kipindi hiki cha mwezi mtukufu wa Ramadhani. Nataka niwahakikishie ndugu zangu Waislamu, serikali ninayoiongoza pamoja na serikali ya Zanzibar chini ya Mheshimiwa Dr. Shen, tutaendelea kuenzi na kuheshimu kazi nzuri zinazofanywa na ndugu zetu wa Waislamu, tunawapenda. Lakini tutaendelea kuziheshimu kazi zote na matakwa yote mazuri yanayofanywa na dini zote katika nchi hii. Sisi wote tusimame pamoja, kwa kwa upendo mkubwa wa Mwenyezi Mungu katika kulijenga taifa la Mungu huko nchini Canada, hali kadhalika, waziri mkuu wa nchi hiyo Justin Trudeau naye huwapongeza Waislamu na hata kushiriki nao katika shughuli mbalimbali za utoaji misaada ya kijamii. Nchini Ufaransa kwenyewe watu hukubaliana na kwenda kufuturu sehemu moja, unakuta sehemu moja mtaa mzima unafungwa kwa ajili ya kupata futari. Hapo wanakuwepo Waislamu na wasiokuwa Waislamu. Hakika inapendeza. Kipengele cha Liparle Francofone. Wakati kombe la dunia likitarajiwa kutimua vumbi nchini Urusi kuanzia Alhamisi Juni 14, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliwatembelea wachezaji wa timu ya taifa wa Ufaransa, le Ble, kabla ya kukwea pipa kuelekea nchini Urusi. Akitoa hotuba yake fupi, Rais Macron amewataka wachezaji wake kuwa na muungano na kutoa uaminifu kwa umma ili waendelee kuwaaminika. Hakuna aliyerithi nafasi katika timu ya taifa ni. Juhudi zenu na za walio waamini ndio lizosababisha mwepo hapa. Kuweni na uaminifu wa kuaminika, kwa sababu ndicho kinachoifanya nchi yetu kuwa na nguvu. Yaliyobaki mnajua kufanya zaidi yangu. Mnakocha mzuri, timu nzuri, ili kutekeleza muungano, tekelezeni mambo hayo matatu, tupeni ndoto kwa kutupeleka mbali. Natumaye tutakutana Julai 18 baada ya siku kuu ya kitaifa ya Julai 15, wakati mtapoleta kombe nyumbani. Kwa sasa tuwe pamoja, idumu timu ya taifa. Nam ni Rais wa Ufaransa huyo Emmanuel Macron, wakati alipowatembelea wachezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa Le Bleu katika kambi yao huko Clairefontaine. Unasikiliza changu chako chako changu hapa RFI, Radio France Internationale. Naam, juma lilopita nilikuahidi kukuletea maoni ya wasikilizaji kuhusu hatua ya yule kijana raia wa Mali aliyepewa uraia wa Ufaransa pamoja na kazi baada ya kumwokoa mtoto mwenye umri wa miaka minne kwenye jengo moja lenye ghorofa nne jijini Paris, tukio ambalo lilichukuliwa kuwa la kishujaa. Mamudu Gasama alipitia maisha magumu ili kufika Ufaransa na alikuwa anaishi bila vibali halali vinavyomruhusu kuendelea kuishi nchini Ufaransa. Lakini baada ya hapo, rais wa Mali Bubakar Keita naye akamtaka arudi nyumbani na atapewa kazi jeshini. Kama ingelikuwa wewe msikilizaji, ungelifanyaje? Je, ungelirudi nyumbani ili kuonyesha uzalendo, au ungelibaki nchini Ufaransa ili kutekeleza ndoto yako? Azfanshni mzee wa maadili, Sound Media Team, Moshi, Tanzania. Binafsi kwa upande wangu nisingekubali, ningebaki huko huko Ufaransa kwa sababu walienda Ufaransa ili kutafuta maisha ni heli ya baki alipotusulia. Asanteni sana Radio France International. Hapa Mungu Mudumbi Samiale kutoka hapa Kavumu katika jimbo la Kivu ya Kusini nchini DRC. Kwa kweli, kwa mawazo yangu mimi, naona ya kwamba Uh, ningelikuwa ni huyo kijana singelirudi katika nchi yangu, sababu uzalendo ni kweli ni mzuri uh, ila kijana huyo ambaye aliteseka ule muda wote na hakupata ajira pengine amepata maisha mazuri sasa. Rais wa Mali anahitaji arudi nchini mwake, jambo hilo si nzuri, kwa sababu ni Mungu ndiye amemsaidia uh, kiasi afurahishwe na afurahiwe na nchi hiyo ya Ufaransa. Kwa hiyo mimi namweza kumshauri uh, abaki huko Ufaransa asirudi tena Mali. Nashukuru Arifa Kiswahili kwa kutupatia kauli kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki kutoka huko Burundi, Mugani Desire, maarufu kama Big Fizo ama Big Farias. Big Fizo alizaliwa katika tarafa ya Buiza, mmoja miongoni mwa mitaa maarufu sana katika jiji la Bujumbura. Akiwa shuleni alivutiwa na masuala ya uchoraji na mpira, lakini baadaye mziki ukamvutia zaidi. Katika miaka tisini, alikuwa katika miaka ya tisini ambapo ilikuwa ni vigumu kurekodi bila studio. Farias alijiunga na kundi la Nigasul, kundi ambalo hata hivyo alikudumu kwa muda mrefu baada ya kiongozi wake ku Licha ya matatizo yaliyokuwepo katika suala zima la kurekodi, alifaulu kurekodi nyimbo zake kadhaa kabla ya mwanamuziki nguli nchini humo, Jean Pierre Nimbona, anayeishi nchini Kenya, kumwona na kumwandalia nyimbo kadhaa kama vile Sintapenda Tena na Mbabarira Mbabarira. Baada ya hapo akawa maarufu sana, akatoa nyimbo kadhaa, akatoa nyimbo kadha wa kadha ambazo ziliendelea kupata sifa tele. Kwa sasa Big Fizo anamiliki studio yake binafsi jijini Bujumbura ya Bantu Boy, ambapo amewaajiri wasanii kadhaa waliopo chini ya lebo yake. Ayasikiliza moja miongoni mwa nyimbo zake, anakwambia jumemank, sawa na maana I miss you, nami nakuambia jumemank Hapa mpenzi msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe katika makala haya, ni kutakie saumu njema ya mwezi mtukufu wa Ramadhani na bon dimanche.