Karibu kwa mara nyingine tena, mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Bienvenue. Leo katika historia nakuletea historia ya kanisa. Inawezekana mpenzi msikilizaji ukawa ni muumini, lakini hujui historia ya kanisa. Hivyo basi, nimezungumza na mchungaji wa kanisa la Kianglikani la Mtakatifu Nikolao, ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na baadaye kutupa historia ya kanisa. Naitwa Karan Jerome Napela la, la, mchungaji wa kanisa Anglikana la Mtakatifu Nikolao hapa Ilala lakini pia kwa muda mrefu nimekuwa mwalimu katika chuo chetu kikuu cha Mtakatifu Yohana sehemu ya Buguruni, lakini sasa nimepumzika na nafanya kazi zangu za mtaa na kufundisha mambo kadha wa kadha kwa watu ambao wanapenda, wana, wana, wana, wana, wana kuelekezwa hasa mambo yanahusu historia ya kanisa, mambo yanahusu ibada, mambo yanahusu mapokeo na mambo kadha mengine, mambo ya ethics ya kanisa na mambo mengine yanayohusu imani ya Kikristo. Ya, napenda kuchukua nafasi ya kumshukuru Mungu kwa kueleza uh. Miongoni mwa historia inayovutia sana ni historia ya kanisa na um, inaanza hasa uh, katika siku inaitwa siku ya Pentekoste uh, ambayo ni, ni, ni siku hamsini tangu Yesu Kristo afufuke ama tunavyosoma katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura hi ya pili um, kutoka hapo sasa siku ya Pentekoste kanisa nikaanza nika, nika kupanuka, na unaweza ukaigawa historia ya kanisa katika maeneo kadha wa kadha uh, tangu Pentekoste uh, sasa unaweza ukasema ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati wa, wa mitume kupata nafasi ya kuhubiri katika maeneo ya, ya utawala wa Kirumi hasa katika nchi takatifu lakini pia kuna uh, nyakati zinazoitwa nyakati za, za kuenea kwa kanisa ambazo zinaenda sambamba kabisa na nyakati za mateso. Halafu kuna nyakati za, za, za elimu, watu kuhoji na kutaka kujiridhisha na elimu ya falsafa na mambo kadha wa kadha, lakini baadaye unakuta kuna kanisa linapita katika wakati wa matengenezo watu wanapotaka ku, kuona kwamba lazima tutoke tu, tu, tu, tu, tu, tu kutoka mfumo huu wa kutawaliwa na kanisa katoliki sasa tuende huko natune, na tuone namna gani tunaweza kusonga mbele zaidi alafu pia unaweza kuona uh, nyakati sasa za, za kupanuka kwa kanisa na, na, na, na, kuanzishwa kwa madhehebu kadha wa kadha kwa hiyo unaweza kuona katika maeneo hayo yote kanisa nimepita katika changamoto nyingi sana na, lakini bado nimebaki kuwa kama lilivyo. Uh, na, na, na, na, na, na kwamba uh, mambo hayo yote yakiletwa pamoja yanajiweka ya kanisa katika umoja wake, na, na mambo kadha wa kadha ambayo yanaonekana mpaka leo ya kwenye kanisa naam. Nafikiri umemsikiliza kwa makini zaidi Reverend Canon Jerome Napela, ambaye bado yuko nasi, na sasa anatueleza baada ya kupanuka kwa kanisa, ambapo leo tunashuhudia sasa madhehebu mbalimbali. Hii imekujaje? Uh, kutokea kwa madhehebu kadha wa kadha ni matokeo ya labda watu uh, fulani cha so watu kutoridhika na aina ya mafundisho ya kanisa lao rasini, alafu wanakwenda na rahatari, kadini na mimi, hiyo sioni kama ni jambo la hatari. Lakini kadiri siku zinavyokwenda kule kule kanisa linaanza kwenda mbali zaidi na kusahau mambo ya msingi ambayo yanatakiwa kufanyika shida mtu akianzisha dhehebu lake, lakini msingi wake ukawa ni maandiko matakatifu, lakini akawa na hoja za msingi za kwa nini ameamua kuanzisha dhehebu lake. Na huwezi kuwazuia watu kufanya hivyo kwa sababu ha, ha, hakuna mahali unapoweza kusema sheria inataka usifanye hivi, ingawa sasa naiona hatari inayotokea. Kuna baadhi ya madhehebu zinazoanzishwa ambazo huoni huoni kabisa msingi wake katika maandiko matakatifu. Kwa mfano, juzi tumesoma kwenye vyombo vya habari mtu mmoja amesema ame na kanisa lake, siji naitwaje huko subunju siuboko, amechukua wanawake amewafungia huko ndani, alafu baadaye wanakuja wanakuta kuna watoto wamezanyiwa umu. Huwezi kuona msingi wa kimaandiko wa uhalali wa aina hiyo ya makanisa. Na huyu ni mfano mmoja tu, labda yako mengi zaidi, na na ni hatari, na ni hatari kwa sababu mwisho wa siku tuta, tutafika mahali ambapo tutashindwa ku, ku, kuwa na ushuhuda wa, wa hiyo, hiyo, hiyo dini ya Kikristo yenyewe kwa sababu msingi wa Ukristo ni, ni maandiko matakatifu na maandiko matakatifu haya, haya hayaruhusu mambo kama aina hiyo ambayo unaweza kuyaona katika baadhi ya madhehebu ambazo zimeonekana kuchipuka sasa hivi. Waumini wote wa Kikristo wanamwamini Mungu. Swala la kuunda kanisa ni katika dhamira ya kuendelea kumwabudu. Je, kuna umuhimu wote wa kuunda makanisa mengi au madhehebu mengi kama tunavyoshuhudia katika maeneo mbalimbali hususani barani Afrika? Reverend Carol Jerome napela hapa anatueleza kuhusu faida na hasara ya kuundwa kwa makanisa mengi. ya kuna faida na hasara yake. Faida ni kufungua uwanja mpana wa kuhubiri neno la Mungu endapo hilo kanisa linaloanzishwa linafata misingi ya maandiko matakatifu. Hasara ni pale ambapo mtu anaanzisha kanisa kwanza, kwa maslahi yake binafsi, lakini pili, bila kujali msingi wa maandiko matakatifu. Na kama nilivyotoa mfano mmojawapo kati ya mingi ambayo ipo, kwa mfano, huwezi ukaniambia unaanzisha kanisa ambalo linaruhusu watu kuoa wanawake kadiri unavyoweza maandiko matakatifu na, na, na imani ya Kikristo inakataa hiyo. Kwa hiyo faida ni, ku, ni kuongeza mipaka, ni kuvunja mipaka ya kuhubiri neno la Mungu endapo ethics za kanisa zinafatwa, hiyo ni faida. Hasara ni pale ambapo watu hawafati ethics na, na misingi ya kanisa kwa maana ya maandiko matakatifu ambayo ni Biblia Takatifu. Aidha, kuhusu uswala la kuanzishwa kwa kanisa kwa lengo la kujilimbikizia fedha ambalo sio la kupuuzwa, Reverend Canon Jerome Napela analigusia hapa, na hilo ni tatizo nyingine kubwa na mi na, nafikiri na, na lazima wale wanaoanzisha hayo makanisa wawe na hofu ya Mungu kwa sababu unachukua tu hela za watu masikini hawa alafu una, unafanya unavyotaka, hakuna accountability Sio, hakuna kueleza ku, ku, kwamba fedha mnayoitoa imefanya hiki imefanya hiki. We unakusanya tu, unakusanya unakusanya tu tu, lakini tunawaki... waturejesha watu hawa. Na na kwa bahati mbaya sana, watu wana shida, wakisikia kwamba mahali fulani sijui kuna nabii sijui kuna mtumishi sijui kuna nani anafanya mambo makubwa, watu wanakwenda kwa sababu wana shida, na ukifanya hesabu, wahanga wa madhehebu hizo wengi ni wanawake, sababu wanawake wanaonekana wana matatizo makubwa sana, na naomba wanisamehe kama wananisikia, wana matatizo makubwa. Kwa hiyo wanadhani eh, huku watapata mata, majibu ya matatizo ya matatizo yao kumbe kuongeza matatizo mengine hmm, ya na kwenye, unaweza kuona wanatoa vitu vya wengi, wana unasikia wanalalamika, nimepeleka vitu vyangu, nimepeleka kiwanja, nimepeleka nyumba yangu, nimetoa vitu vyangu, nabii kaniambia, uh, lete nyumba, lete gari, halafu utabarikiwa. Halafu huyo mtu baadaye anabaki kuwa maskini tu. Kwa hiyo kuna watu kwenye wanakuwa wana benefit kwaji kuanzisha ma, makanisa ma, ma, kwa Viongozi wa dini wanaaminika kuwa wajenzi wa imani ya kiroho, kuwafanya watu wamwamini Mungu wa kweli pasina kupindisha. Lakini inasikitisha kuona, licha ya juhudi wanazozifanya bado wapo waumini ambao wanakubali kurubuniwa na kuamini mambo mengine ambayo mara nyingi hayawezekaniki na je, hili haliwezi kuonekana kuwa ni udhaifu wa kutoa huduma ya kiroho kwa viongozi wa kidini, Waumini wao? Hapana, si kama tumekuwa na udhaifu katika ku, kuwafanya watu waamini sana, lakini unajua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua, na huwezi huwezi kumfanya mwanadamu asifanye kama matakwa yake. Yani u, unajua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua na, na hata hao ambao tunao huko ndani tumebaki nao bado, kuna changamoto tunakutana nazo. Kwa hiyo hawa na, wanaotoka nafikiri wana shughuli zao nyingine za ziada, na wengi sasa, nataka nikuambia, wanarudi baada ya kugundua kwamba wamepoteza, wamedanganywa, wamefanya wengine. Wanarudi sasa, wanasema mchungaji, mimi kule nilikwenda, lakini nimeona hiki na hiki, naamua kurudi kanisani. Tunawapokea, wanarudi, tunawakaribisha, na maisha yanasonga mbele. Msikilizaji, unafikiri inawezekana siku moja tukashuhudia muungano wa makanisa na kuepukana na tunachokishuhudia kwa sasa? Reverend Canon Jerome Napera. Sio rahisi sana kwa sababu kama, kama nilivyosema hapo kwamba kuna watu ambao wameanzisha makanisa kwa sababu ya personal interest ha, ha, ha, haitakuwa rahisi hivyo, lakini tunaamini e, yale makanisa makubwa ambayo tunaita makanisa ya asili haya, sasa wakati wa kukaa pamoja na kuondoa tofauti zao na kuzungumza lugha moja nafikiri umefika. Hii ndio namna pekee ya kujenga ya nguvu ya kanisa, kwa sababu kama watu wanahamahama tu hata ile nguvu ya kanisa yenyewe unaiona kama inaanza kupotea polepole. Kwa hiyo mimi ningefikiri sasa wakati wa makanisa ya, ya asili yale ya makubwa kukutana pamoja sasa na kusema mm -hmm. hivi huku tunakoelekea, na, na, na huu uwaibishwaji wa Ukristo unaofanywa na watu wachache unaisha lini? Na, nafikiri na kuna sasa wakati umefika kufanya jambo hili. Na msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na sehemu hii ya kwanza ya makala yetu kuhusu historia ya kanisa. Usikosi kuungana nasi Jumapili ijayo tukijaliwa. Reverend Canon Jerome Napela atatueleza sasa kuhusu utamaduni wa kanisa na uhusiano baina ya kanisa na serikali. Na katika kipengele cha muziki, mpenzi msikilizaji, ni kuletee mwimbaji wa Uganda Geoffrey Oryema ambaye amefariki hivi majuzi. Alikuwa na ugonjwa wa saratani. Oryema amefariki akiwa na umri wa miaka 65, na alijulikana sana kama African Leonard Cohen. Ni mwimbaji wa muziki wa dunia. Alikimbia nchi yake akiwa na umri wa miaka 23. Hadi kifo kinamkuta, alikuwa anaishi nchini Ufaransa aliitwa jina la african leonard cohen kama ilivyokujuza geoffrey oriema alitoka uganda akiwa na umri wa miaka 23 alikimbia utawala wa amin dada baada ya mauaji ya baba yake ambaye alikuwa ndiye waziri Aliyeandika albamu yake ya kwanza ya Exile mwaka 1990 akibadilisha nyimbo kwenye gitaa na wengine akiongozana na Sanza na ngoma ya Nanga. Albamu hiyo ilizalishwa na Brian Eno, mkurugenzi mkuu wa sauti ya U2. Wimbo wake ye ninyi unaonekana katika albamu yake ya kwanza na ulimpa umaarufu mkubwa. Albamu yake ya pili bit boda mwaka wa 1994 ilifungua mlango kwa ajili ya kutembelea Marekani. Mwaka 1997 Geoffrey Oryema alimshirikisha mwimbaji kutoka nchini DRC Lokua Kanza. Mwimbaji huyo wa Uganda aliendelea kuchanganya vyombo vya jadi za Afrika na gitaa Tangu mwaka wa 2006 mwanawe Ocheng Oriema aliambatana naye kwenye ngoma na percussion. Geoffrey Oriema pia alishirikiana na uandishi wa filamu wanaoimba muziki wa waraka Invisible. Geoffrey Oriema alirudi nyumbani kwake kwa mara ya kwanza Disemba 17, mwaka 2016 wakati wa tamasha la kihisia huko jijini Kampala nchini Uganda. Unasikiliza changu chako chako changu. Hapa. RFI, Radio France Internationale. Namsikiliza hapa kibao chake Geoffrey Oriema anatombia makambo Mpenzi msikilizaji, sina la ziada. Langu jina ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche.