Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali, katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni le parle francophone na muziki, na ambapo leo anakuletea historia ya kombe la dunia ambalo huandaliwa kila baada ya miaka minne na nchi ambayo iliyochaguliwa na wajumbe wa kongamano la shirika la soka duniani ambao ni marais wa shirikisho la soka kutoka katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. Kwanza kabisa, msikilizaji, huwezi kuzungumzia historia ya kombe la dunia bila kugusia historia ya shirikisho la kimataifa la chama cha soka duniani FIFA. FIFA liliundwa mwaka 1904 na mwandishi wa habari wa Ufaransa Robert Guerin ama Robert Guerin, chini ya nchi saba wanachama. Katika kikao cha kwanza, iliamuliwa kuandaa mashindano ya kimataifa nchini Uswisi, mashindano ambayo ilikataliwa na Uingereza. Miaka 26 tu baadaye chini ya msukumo wa raia mwingine wa Ufaransa ambaye alikuwa rais wa FIFA Jules Rimet, ikaamuliwa kuandaa mashindano ya kimataifa ya soka ambalo ndiyo kombe la dunia. Kombe hilo liandaliwa kwa mara ya kwanza mwaka 1928 wakati rais wa shirikisho la soka duniani FIFA wakati huo, Jules Rimet alipoamua kuandaa michuano mikubwa zaidi duniani inayohusisha mataifa mbalimbali mbali. Ufunguzi wa mashindano hayo ulifanyika miaka miwili baadaye, mwaka 1930 nchini Uruguay, wakati timu 13 zilipoandikwa kushiriki. Rais wa FIFA Jules Rimet ndiye aliamua kuandaa michuano hiyo iliyofanyika Uruguay mwaka 1930. Vyama kadhaa vya soka viliteuliwa kupeleka timu zao, huku chaguo la uwenyeji likienda kwa Uruguay. Hakuna timu yoyote ya Ulaya ambayo ilithibitisha kupeleka timu mpaka ilipobaki miezi miwili kabla kuanza kwa michano hiyo. Kwa juhudi binafsi za Rimet, alifanikiwa kuzishawishi nchi za Ubelgiji, Ufaransa, Romania na Yugoslavia kushiriki. Nchi kumi na tatu zilishiriki michano hiyo huku saba zikitoka Amerika Kusini nne kutoka Ulaya na mbili kutoka Amerika Kaskazini. Mechi mbili za kwanza zilichezwa mfululizo, huku Ufaransa ikichapa Meksiko mabao manne kwa moja na Marekani ikinyuka Ubelgiji matatu bila. Bao la kwanza katika historia ya kombe la dunia lilifungwa na Lucien Laurent wa Ufaransa. Siku nne baadaye dunia ilishuhudia bet Peter Nord akifunga mabao matatu kwa mpigo hatrick, katika ushindi wa matatu bila wa Marekani dhidi ya Paraguay. Katika pambano la fainali iliyochezwa Montevideo, wenyeji Uruguay waliitandika Argentina mabao manne kwa mawili mbele ya mashabiki elfu 93 na kuingia katika historia ya timu iliyotwaa kwa mara ya kwanza taji hilo. Hivyo ndivyo michuano ya kombe la dunia ilivyoanza. Mechi ambayo ilihudhuriwa na mashabiki wadogo zaidi katika kombe la dunia ni kati ya Rumania na Peru katika fainali za mwaka 1930 nchini Uruguay, waliingia mashabiki mia tatu. Hakuna nchi yoyote ya Ulaya iliyopata kutoa kombe la dunia nje ya bara la Ulaya. Diego Maradona ndiye mchezaji aliyecheza mechi nyingi akiwa na hodha, alicheza mechi 16 Fainali za kombe la dunia mwaka 2002 ziliandaliwa katika nchi za Japan na Korea Kusini. Ugomvi mkubwa uliibuka baina yao ulikuwa ni jina la nchi gani litokee kwanza katika tiketi za mechi hizo. Hakuna nchi yoyote ambayo ilipata kufungwa pambano lake la kwanza na baadaye kutoa kombe la dunia. Julai 31 imetajwa kama siku ya mapumziko nchini Uruguay baada ya taifa hilo kutoa kombe la dunia lilipofanyika kwa mara ya kwanza nchini humo. Tabia ya wachezaji kubadilishana jezi uwanjani ilipigwa marufuku mwaka 1986 na, na shirikisho la soka duniani FIFA kwa sababu haikupenda kuwaona wachezaji wakitoka nje ya uwanja vifua wazi. Matokeo mengi katika kombe la dunia ni moja bila rigo. Betsong wa Cameron ndiye mchezaji aliyepewa kadi nyekundu katika michuano miwili ya kombe la dunia mfululizo. Alipewa dhidi ya Brazil mwaka 1994 na akapewa dhidi ya Chile mwaka 1998. Mchezaji aliyefunga mabao mengi ya kichwa rafainali za kombe la dunia ni Miroslav Klose wa Ujerumani. Fainali za mwaka 2002 alifunga mabao matano kwa kichwa. Bano la kombe la dunia mwaka 1970 kati ya El Salvador na Honduras lilikuwa na upinzani mkubwa kiasi kwamba nchi hizo ziliingia katika vita ya mtutu kwa siku tatu. Ni mabara mawili yaliyopata kushinda kombe la dunia ambayo ni Ulaya na Amerika ya Kusini. Ulaya imeshinda mara nane na Amerika ya Kusini imeshinda mara tisa. Mabara ya Asia, Afrika, Amerika Kaskazini na Kati hayajapata kutoa taji hilo. Brazil ni nchi pekee iliyocheza michuano yote ya fainali za kombe la dunia pia ndiyo nchi pekee iliyofunga idadi kubwa ya mabao katika fainali za kombe la dunia. Imefunga mabao 173. Kombe hilo la dunia limeshaandaliwa mara moja pekee barani Afrika, nchini Afrika Kusini, ambapo lilifanyika mwaka 1990. Radio France Internationale na katika kipengele cha liparle francophone, mpenzi msikilizaji, na kuletea hapa kuhusu mzozo ulioibuka baina ya Ufaransa na Italia kuhusu suala la wahamiaji, ambapo hivi karibuni Italia ilikataa kuipokea meli iliyokuwa imebeba wahamiaji kutoka barani Afrika, baada ya kuonekana kwamba Italia imeachiwa mzigo huo yenyewe na sasa imeelemewa na kuituhumu Ufaransa kwa kile ilichosema imekuwa ikitoa ahadi zisizotekelezeka na badala yake sasa imekuwa tabu kubwa kwa Italia. Ufaransa iliisii Italia kuipokea meli hiyo katika kutekeleza sheria za kimataifa, lakini Italia ilikataa na baadaye Uhispania ikalazimika kuingilia kati na kuipokea meli hiyo. Hapa kati kulizungumzwa mengi, lakini sikiliza hapa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ambaye aliingilia kati akijaribu kuitetea nchi yake. L'Italie a eu à subir Italia imepokea wengi wanaokuja moja kwa moja, lakini kwa kazi kubwa iliyofanyika, idadi ya wanaokuja imepungua, na awamu ya kwanza ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kumepungua kwa asilimia sabini na saba ya wanaowasili kutoka Afrika Kaskazini na hususan ni Libia. Ufaransa sio nchi pekee inayonufaika na mpango wa pamoja wa Ulaya hujulikanao kama kanuni za Dublin. Sababu ni nchi ambayo wanaume na wanawake wanakuja kwakupitia barabara za magharibi za kati mashariki, wanakuja kama Italia iliyoorodhesha katika kipindi cha miezi minne ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na nane ilipokea waombaji hifadhi elfu kumi na nane Ufaransa ilipokea elfu ishirini na sita. Ufaransa ilipokea laki moja mwaka jana na Italia ilipokea laki moja na elfu ishirini watu wengi wanakosea. Idadi ni nchi pia inayopokea waomba hifadhi wanaowasili, lakini ni nchi inayopokea waomba hifadhi ambao sio wa kwanza kuwasili, jambo ambalo ni changamoto kwa Italia. Ni nchi ya njia bahari ya bahari ya Mediterania. Ni nchi ambayo wanaume kwa wanawake ambao walikataliwa hifadhi katika nchi moja wapo ya Ulaya wanakuja kuomba tena hifadhi. Msikilizaji, hivyo ndivyo hali ilivyo, ambapo raia wengi wa bara la Afrika wamekuwa na ndoto ya kwenda kuishi Ulaya, wanapitia mengi ili kufika barani Ulaya lakini unafikiri msikilizaji, ambao unatusikiliza kwa sasa, una mtazamo gani kuhusiana na so swala zima hili la hawa wenzetu ambao wamekuwa wakipata tabu huko katika harakati zao kutekeleza ndoto zao kuelekea huko Ulaya? Msikilizaji, kumbuka, katika kipindi cha mwezi mtukufu wa Ramadhani ambao ilitamatika hivi majuzi, nilikuwa ni nikikuletea vipengele kadhaa, tukizungumzia mambo mbalimbali kuhusiana na mwezi huo, na baada ya kutamatika kwa mfungo huo, mwezi mtukufu wa Ramadhani, waislamu wanahimizwa au wanashauriwa kuweza huzifunga siku sita za mwezi wa Shawal, yaani baada ya kutamatika kwa mwezi huo, ambapo inaelezwa kwamba kufunga siku sita katika mwezi wa Shawal ni mustahab, yani ni sunna yenye fadhila kubwa kimalipo. Yoyote mwenye kutafuta radhi za Allah, basi hii ni miongoni mwa nafasi adhimu za kuitimiza azma yake. Mtume rehma na amani ziwe juu yake Anasema mwenye kufunga Ramadhani kisha akaifuatisha na siku sita za Shawal, itakuwa kama amefunga maisha yake yote, na malipo yake ni kama kufunga milele. Lakini sharti la malipo haya ni kuwa mtu azifunge siku sita hizo baada ya kukamilisha funga ya mwezi wa Ramadhani. Hivyo mwenye kudaiwa hana budi kulipa kwanza. Ni hivyo msikilizaji, kwa muda wa mwezi mzima unaweza kufunga aidha mfululizo, aidha ukachanganya, ili mradi tu kwa mwezi huu wa Shawal ukamilishe siku sita ambazo zinasindikiza mwezi mtukufu wa Ramadhani. Unasikiliza Changu Chako Chako Changu hapa Radio France Internationale. Kipengele cha muziki, msikilizaji, na kuletea hapa mwanamuziki Charlotte Dupanda ambaye alizaliwa mwaka 1985 jijini Yaounde nchini Cameroon. Ni mwimbaji wa miondoko ya Afropop kutoka Cameroon ambaye anacheza muziki wa acoustic zaidi, anaimba hususani katika lugha ya Kifaransa, lugha yake ya asili Bakaka na Duala. Dipanda aliitoa rekodi yake ya kwanza chini ya mchezaji wa gitaa Jano Hens, kazi ambayo ilichapishwa mwaka wa 2020. Kipaji chake kilivumbuliwa na mwanamuziki wa Congo Lokuwa Kanza katika kikao cha wazi cha michuano kwenye klabu ya Yaunde, kisha akahamia Ufaransa ambako amefanya kazi na mwimbaji wa Congo Papa Wemba. Dipanda ameshiriki kutoa sauti za asili kwa wanamuziki Manudi Bangu, Rokia Traore na Axel Red. Dipanda amekuwa akiendesha tamasha zake nyingi barani Ulaya, lakini pia alifanya tamasha katika Palais de Sport jijini Yaunde, mji wake wa asili. Albamu yake ya kwanza inaitwa Mispa na ilitolewa mwaka 2008. Mwaka 2014 alitoa albamu yake ya tatu inayoitwa Massa. Albamu yake ya pili Dubelam ilitolewa mwaka 2011. Charlotte Dipanda alikuwa mmoja wa majaji kwa ajili ya tamasha la Sauti ya Afrika ya Vox Africa mwaka 2016. Kwa mara ya kwanza Charlotte Dipanda, mwanamuziki huyo raia wa Cameroon, ametumbuiza Juni 16 jijini Kinshasa katika tamasha la 12 la kimataifa la muziki wa jazz linalofanyika jijini Kinshasa tangu juni 15 hadi juni 17 katika ukumbi wa hal Gombe. Hivi karibuni Charlotte Dupanda alitoa albamu yake ya nne iliyokuja kwa jina la Un jour de la Vie, yaani siku moja katika maisha. Katika albamu hiyo kuna kibao Sista ambacho alimshirikisha Yemi Alade, mwanamuziki kutoka nchini Nigeria, ambacho inakupa nafasi ya kusikiliza hapa mchanganyiko wa utajiri wa lugha walizotumia hapa kina dada hawa. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala yako ya changu chako chako changu tunatamatishia hapa. Jina langu ni Ali Bilali ambaye nilikuwa nawe, nikutakie bon dimanche.