Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru habari za hapo ulipo msikilizaji. Na asante kwa kuungana nami katika makala ya Habari Rafiki. Dunia leo inaadhimisha miaka sabini tangu kusainiwa kwa tamko la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo siku hii inaadhimishwa huku vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu kama vile ukeketaji, mauaji na utekaji nyara vikilipotiwa katika mataifa mbalimbali barani Afrika. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu siku hii na umuhimu wake katika kuhimiza haki za binadamu? Mimi ni Fredrik Nwaka, karibu utoe maoni yako. Majina ni Mguiko Modeste Batambara kutoka Kiwanja Ruchuru Mashariki mwa DRC. Kweli mimi naweza nikasema kwamba uh, siku hii ya uh, haki za binadamu haiwezi ikasherekewa, kwamba inatakiwa kwamba uh, haki za binadamu tufahamu nini wanachokifanya, sababu ni kama jina tu, hakuna chochote kile wanachokifanya. Tunashuhudia visa mbalimbali mbali, barani Afrika Mashariki, Afrika ya Kati hakuna chochote kile ambacho uh, watu wa haki za binadamu wanachokifanya. Sisi tunaona kwamba ni ofisi ambayo iliwekewa, lakini hakuna kazi ambayo inafanya kukuza haki za binadamu barani Afrika. Mimi naona kwamba kuwepo na uh, mkakati fulani ambayo inaweza ikafanywa dhidi ya watu ambao wanafanya ni wanavunja haki za binadamu barani Afrika. Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. E, nadhani kwa mtizamo wangu mimi naweza kutamka ya kuwa haki za binadamu nchini barani Afrika haziheshimiki kama ipasavyo, na kama haiheshimiki ni kwa sababu ya government zetu za Afrika ambazo zimeshindwa kuiwekea msingi zaidi kuikazia nguvu e, haki za binadamu hapa e, barani Afrika kwa sababu kwanza, ukiangalia wao magovernment au marais viongozi wa Afrika wao ndo wanasababisha zaidi kuvunja haki za binadamu, na hii inasababisha kuleta vurugu zaidi katika barani Afrika, kwa sababu watoto wanapoona vile mzazi anavyomchukulia mtoto mwingine, nao pia watapitia ile ile njia ya mzazi, na unakuta wamefanya kama vile mzazi anavyofanya. Kwa majina yanaitwa Kelvin Fabian. Zumuni kuu la maadhimisho ya siku hii ya haki za binadamu kwamba ni kutambua na kuwakumbusha baadhi ya watu na makundi mbalimbali mbali, ili kutambua haki tofauti zinazowafeva hao wenyewe au zinazotakiwa zina zina zina ziwapate hao wenyewe. Maanake ukiangalia kwa jamii yetu ya leo, kuna baadhi ya makundi mengi na watu wengi hawajui nini maana yake binadamu, na hawatombii kwamba haki zao ziko wapi na wapi sehemu ambazo wanaweza wakapata haki zao kwa uharaka zaidi. Kwa majina naitwa Mwema Mziwanda, ni mwanafunzi wa kidato cha sita shule ya sekondari ya Chang'ombe. Maadhimisho haya kwanza anatukumbusha juu ya haki za binadamu, kwamba katika ulimwengu na duniani kote kuna haki ambazo kila binadamu anastahili kupewa, anastahili kuzipata na anawajibu kuzipata hizo haki. Kwa hiyo kupitia shughuli kama hizi zinatukumbusha na kutueli, na kutuelimisha kuwa kila binadamu ana haki ya kuishi, ya kupendwa, ya kumiliki na haki zote ambazo binadamu ziko juu yake ya, kwa hiyo tukizungumzia siku kuu kama hii ya leo tunapata kujua vitu vya muhimu kama hivyo, tunaona watu mbalimbali wanavyoelezea hivyo vitu, na tunapata kujua umuhimu wa hizo haki. Hata mtu pale napotokea hazifahamu haki zake, anakuwa ni rahisi kuvijua kupitia na mashirika makubwa kama haya ya Lego Human Rights Center na mashirika mengine. Naitwa Isaac Magambo, niko Nairobi A. Kwanza nitasema kwamba tunapowazimisha miaka sabini kwa ajili ya haki ya bina, za kibinadamu, ntasema kwamba hatujafanya ya kutosha, ama zile makundi zinazosimamia na kutetea zijafanya ya kutosha. Sababu kwanza, mara nyingi naona wanapoteza muda mwingi wakitetea wahalifu kuliko wenye haki, kwa sababu nakuja kuta wakati wale wezi, wauaji, wanyanyasaji, wakeketaji wanaposhikwa ndio wanatetewa, lakini wanapoua na kukeketa na kuharibu hawaongei, lakini ikishafika muda wameshikwa, labda wakachukuliwa hatua, ndio tunaona zile haki za kibinadamu wanasimama na kuongea sawasawa. Hapa Kenya utakuta wale, najiuliza waliwekwa kutetea wahalifu ama wenye haki? Mimi ni dunia Mashake Fabrice, napatikana katika mji wa Goma, jimboni Kivu ya Kaskazini mashariki mwa DRC. Kwa kweli mimi naona kwamba inaweza kusherekewa katika mataifa mengine Ulaya, lakini eh, kwetu sisi barani Afrika kabisa, eh, kwa mataifa mengine mengine ya Afrika, kwa kweli tunaona kwamba siku kuu hii haina umuhimu wote, kwa sababu tunaona vitendo ambavyo vinafanyika, kwa sababu sisi ambapo tunapatikana hapa Kongo Watu uh, wanapigwa risasi ovyovyo, watu wanauawa. Ukiandamana unakuta kwamba serikali inatumana wanajeshi, wanashika watu na kuwapi na kuwapeleka katika jela eh, tumeomba pengine umoja wa mataifa mataifa iweze kufuatilia kindani ndani, kwa sababu eh, kuna mataifa mengineyo kabisa ambapo ukikuta uh, wananchi wanateseka sana kabisa. Naitwa Amina Kasato, mwanafunzi wa ustawi wa, wa jamii. Mazimisho ya haki za binadamu actually yamelenga, yame ni mahususi kwa ajili ya watu ambao walikuwa hawazitambui haki zao kwa namna moja ama nyingine. Kwa mfano tuseme, tuseme kama watu ambao wapo kwenye makundi maalum, wazee, watoto, wanawake. Kwa hiyo mazimisho kama haya kidunia kwa ujumla yana yanatukumbusha kwamba kuna haki za binadamu, japo kuna watu hawazifahamu hawazijui sasa, ili hata kama azimisho ya kiazimisho watu watambue haki zao ni zipi, sababu kuna kuna hata wazazi wengine hawajui kwamba ni haki ya mtoto kupewa jina kiwa mtoto. Kwa hiyo kwa event kama hizi zinakumbusha watu kwamba wajue haki za binadamu ni zipi, na haki zetu wenyewe, haki yangu mimi ni nini kama binti, kama kijana? Kwa majina, naitwa Ibrahim Stefano, ni mwanafunzi wa Azania Secondary Form One. Ah, katika ma maazimisho ya haki za binadamu naelewa kwamba kwa, kwa dhumuni ni kutilia mkazo na kutuelimisha kutukumbusha juu ya haki za binadamu. Leo hii tuseme jamii haijapata elimu ya haki za binadamu, mimi kijana au na sisi wengine ambao tumepata elimu na ukumbusho hapa katika maazimisho, tunaweza tukawapa jamii na kutangaza elimu juu ya haki za binadamu. Kwa hiyo hapa mnaona dhumuni ni kama kuelimisha, kutilia mkazo Kwa majina anaitwa Elia Clement Tumbo, nasoma shule ya msingi Azania. Lengo kuu la hili lengo ni kuhamasisha watu ambao wazijui haki zao, na hata pia wale watu ambao wanazijua haki zao, kuchochea huzidi kuimarisha haki za binadamu na kuelimisha watu wengine pia wasiojua kujua haki zao <todiculia> Pindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na sasa naangazia ujumbe wako uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Vedasto Roman, msikilizaji akiwa Nzega, Tabora nchini Tanzania, anasema kila la heri Umoja wa Mataifa katika kuadhimisha miaka sabini tangu kusainiwa kwa tamko la haki za binadamu. Ujumbe mwingine ni wake Paulin Chaje kutoka Moba Kirungu, DRC anasema siku hii ni muhimu sana na haina budi kutumika vizuri kutathmini haki za binadamu. Anamaliza kwa kusema asante RFI Kiswahili kwa habari motomoto moto. Shukrani, msikilizaji. Na ujumbe wa mwisho ni wake Abubakari Charoki wa Mzirai, msikilizaji wetu akiwa Voi nchini Kenya. Anadhani bado kuna tatizo, lakini tukumbuke wazungu ndio waliotoletea haya mambo ya haki za binadamu, lakini wanatumia kama kuwakandamiza na kuwanyonya wa Afrika namna kufikia hapo. Ndio natia nanga katika makala ya habari Rafiki na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa nami mimi. Ni Frederick Nwaka, asante na kwa heri.