Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Msikilizaji, mamlaka nchini DRC katika mji wa Kinshasa zimepiga marufuku mikutano ya kampeni siku chache kabla ya zoezi la kupiga kura kumchagua rais wa taifa hilo, na wakati huu kuna ripoti zinazoeleza kwamba huenda uchaguzi ukaahirishwa katika baadhi ya maeneo nchini humo. Haya yote yanayojiri nchini DRC yanatoa taswira gani wakati taifa hilo likielekea kupata rais wake mpya? Mimi ni Fredrick Nwaka, karibu msikilizaji utoe maoni yako. Naica Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. hini kaa nadhani tu ingine za serikali, kwa sababu walipomteua kule Geneva raisi wa upinzani la mukau au viongozi. Kwa hiyo ioiasa kwamba ni mka ambaye hana hana watu hana wananchi ndani ya nchi ya Kongo, na walimuona kwamba kama ni na sasa wameona kwamba ni utafauti kwa sababu mahali popote anapofika wanaona kwamba mambo yamebadilika, ya sio jinsi walivyokuwa wakiwaza, na wameona kwamba akifika Kinjasa, wakimwachia nafasi vema aingie Kinjasa, watu wote wataona na dunia nzima itaweza kuona kwamba yaonekana ya, ya kwamba hao watu walikuwa wakisema uongo, na ndio maana ndivo wanaposema kwa Kiswahili kwamba mahali fahali wawili wanapopigana, ziumiazo ni nyika. Wale ambao watafanya kambeni ndiyo nyika, lakini vita ni kati pia ya huyo shadari na kwa hiyo ndiyo maana wamesema kwamba kambeni siku hata wale wakili wote watapoteza ili waifanye kambeni kwa sababu ya watu wawili meresi kiswali ni kalunga jambe jia mweze kutoka ukavu ni mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hali hii ya uchaguzi kwa ngambo yangu, na pia kwa ngambo ya wananchi kwa ujumla, sisi tulikuwa na woga na tunahofia na hii hasa zaidi wanahofia zaidi ni serikali, uchaguzi kuweza kuhairishwa ni njama za serikali, maana wamejua kuwa wananchi wengi wana tumaini kwao, maana wakutumika ilivyo kama vile wanapuishwa kenyekia raia. Ndio maana wanahofia. Tukitazama kampeni zilizofanyika kuwa wagombea walioungwa na mkono na serikali wote walikuwa hawana kabisa watu ambao wanaweza kuwaunga mkono. Isha kwa kampeni na toa hofu kuwa uchaguzi hautakuwepo. Watu wanahofia sana kuwa inaweza kuelekea katika majimbo mengine. Hapa Bukavu kampeni zinaendelea lakini watu wanahofia kuwa inaweza kushitishwa hapa kesho, kama vile walivyofanya mjini Kichaki. Kwa majina anaitwa tu Bagrabi Nyongolo, naishi Muyinga, Burundi. Kwa maoni yangu mimi ni kama siungi mkono kabisa hatua hiyo ya viongozi wa jiji la Kinshasa kwa kuwa bagua wamoja na kuwakubalia wengine kufanya kampeni katika mji mkuu wa Kinshasa, kwa sababu tuliasia katika sui maisha ya kwamba kuna wale wale wanasiasa ambao wanaigamia government ya Congo walipata bahati na fursa ya kufanya kampeni ya kwao katika mji mkuu wa Kinshasa, ila ni wale ambao wa upinzani ambao hawakubaliwa Naile si vizuri nii kuluwangu, naipinga, naipinga na kufunga kuunga ile mkono, na ambao, kwa sasa, hatua hiyo inasababisha hata kwa sasa sisi wakongomani ambao tunaishi nje na wakongomani kwa jumla kuanza kuchia mashaka na uchaguzi. Tunajiuliza, uchaguzi utafanyika au utafanyika? Ile ni kwa sasa anajiuliza. Kwa majina Abubakar. Kwanza nadhani ni msimamo ambao ni thabiti sana mea wa mji wa Kinshasa aliyochukua kwa kupiga marufuku kampeni kwa siku zilizobaki kuelekea uchaguzi. Kwa nini? Cha muhimu ni amani. Tumeona Kinshasa ni mji mkubwa, ni mji ambao una watu wengi, una wafuasi wa vyama vingi, sio chama tawala au vyama vya upinzani. Sasa kupiga marufuku kampeni na zikiwa zimebaki chini ya siku kumi kuelekea uchaguzi, nadhani ni hatua nzuri kuimarisha amani, kujipanga na ulinzi, kwani endapo kama mfano kampeni zitafanyika alafu zikatokea vurugu, nadhani inaweza ikawa sababu ikachochea, mfano maghala ya kuhifadhia vifaa vya uchaguzi yakachomwa tena, uh, itakuwa ni sababu ambayo itapelekea uchaguzi kuahirishwa. Lakini pia ni msifu kwamba ametumia mamlaka yake vema, sio kwamba baadhi ya watu wanachukulia ame amepinga kampeni za vama vya upinzani, la, yeye amesema vama vote visishiriki kampeni kwa siku zilizobakia. Kwa majina anaitwa Agata Mbale aka Fast Track kutoka Morogoro, Tanzania. Mimi kwa upande wangu, labda ningesema kwamba sina shaka na upande wa kusema kwamba kusitisha kampeni kwa wagombea. Ninachosisitiza ni kwamba uchaguzi ukawe wa amani na upendo, na wananchi waweze kuchagua kiongozi ambaye wanamhitaji. Na katika suala la kusema kuahirisha uchaguzi, kwa upande wangu nahisi kama litakuwa litaleta changamoto mbele ya safari. Kikubwa ungeweza kusimama kwa pamoja, na uchaguzi tarehe ishirini na tatu Desemba huweze kufanyika na Wakongo wote wapige kura, mwisho wa siku wapate kiongozi aliyo bora ataweza kuiongoza nchi yao ya Kongo. Ndo kikubwa ambacho kipo kwa kweli. Kwa majina naitwa Sami Bin Amimu, hii inapatikana mashariki mwa Kongo, tarafani sisi Mboko. Kwa kweli, naumiza sana na kusikitisha sana, wakati sisi wakongomani tumejiungia sheria lakini zile sheria tunashindwa kuzitekeleza. Kiongozi wa mkoa wa Kinshasa kukataa kwamba kampeni za uchaguzi zisiendeshwa na zimesimamishwa ghafla, si vizuri na inaleta hali ya kusikitisha kwa kweli. Katiba ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kipengele chake cha makumi minane na moja inasema kwamba mtu yeyote atakayezuia kampeni za uchaguzi ama kukataza ama kusababisha vurugu, mtu yule anatakiwa kufungwa muda wa miezi kumi na mbili, anatakiwa kutozwa faini ya pesa za Kongo laki mbili au laki tano. Akiwa kama ni mgombea, anatakiwa kufunguliwa mashtaka na kufungwa muda wa miaka sita na kunyanganywa haki ya kuchagua ama kuchaguliwa. Lakini Wakongomani, hiyo yote hawayaone. Ni sisi wenyewe, serikali yenyewe ndio imejiundia sheria, lakini serikali kwa ajabu inakwenda tena kuharibu sheria ambazo wamekwenda kuzitunga. Asante sana Radio France International. Mimi ni Robert Nachime Baluge, Napatikana Kalei Irusi, mashariki mwa Kongo DRC. Mimi kwa kweli naona kwamba kuna njama ambazo zinafanyika na viongozi walio madarakani kusudi uchaguzi isiweze kufanyika. Sijui namna gani wanaweza kusimamisha kampeni huko Kinshasa, ijapokuwa nchini kote kunakuwa wagombea ambao wanaendelea kupita waki, wakifanya kampeni zao. Sisi kwa kugumani hatujui mambo yale. Tume ya uchaguzi fini iliweza kusema kwamba hakutakuwa hata siku moja kuongeza ama kupunguza kwa ajili ya uchaguzi wa tariki 23 Desemba. Kipindi ni habari Rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii yani kwenye Facebook RFI Kiswahili namna. Sasa niangazie ujumbe uliotuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Gervas Doto kutoka Isamilo, Mwanza, Tanzania, unasema enyi viongozi wa serikali inayoongozwa na Rais Joseph Kabila, isaidieni tume ya uchaguzi kuondoa changamoto zinazoikabili wakati huu wa kampeni za lala salama za uchaguzi. Fredi Njawa akiwa Lusaka, Zambia, anasema yeye binafsi anaona ni jambo zuri maana kinachoangaliwa ni amani, kwa sababu tukiangalia siku zilizobaki ni chache. Kwa hiyo pia ni lazima kushughulikia usalama na kuthamini uhai wa watu kwa siku zilizobaki. Alen Sikosiko Siko kutoka Uvira, mashariki mwa Kongo anasema hatua hiyo haitufurahishi hata kidogo. Kampeni zina muda wake na, na serikali haina mamlaka ya kusitisha kampeni za uchaguzi na ujumbe wa mwisho ni wake Francis Buganimana, msikilizaji wetu akiwa Bujumbura nchini Burundi. Anasema ikiwa muda wa kampeni ulikuwa haujafika mwisho, hizo ni njama za serikali ya Kinshasa kutaka kuyumbisha kampeni za baadhi ya wanasiasa. Asante sana msikilizaji uliochangia kwa njia ya simu na vilevile vile wewe ulioshiriki kwa kuandika ujumbe mfupi. Na hadi hapo ndo tunatia nanga katika makala ya habari rafiki. Jina langu ni Fredrik Nwaka. Asante sana kwa kushiriki nami hadi hapo. Kesho, kwa heri.