Kipindi ni Habari Rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International, inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Habari za jioni, msikilizaji, na asante kwa kuungana nami katika makala ya Habari Rafiki. Serikali ya Kenya kupitia wizara ya elimu imesisitiza kwamba wasichana waliokuwa wajawazito wataendelea na shule ya sekondari baada ya kujifungua mwezi Januari mwakani, na hii ni kwa mujibu wa sera ya elimu nchini Kenya. Msikilizaji, una maoni gani kuhusu hatua hii na ina manufaa yoyote kwa mataifa mengine ya afrika kuigwa? Mimi ni frederick Nwaka, karibu tupate maoni yako. Asante sana kwa majina, anaitwa Agata Bale aka first lady kutoka Morogoro, Tanzania. Aa, mimi kwa upande wangu labda niseme kwa upande wangu haijakaa vizuri kwa sababu mwanafunzi amepata mimba aende akajifungue kisha arudi shuleni. Wenzake katika darasa tawajenga kitu gani? Lazima wale watasema wata kwamba hata mimi nikipata nitaenda nitajifungua na nitarudi shuleni. Kwa hiyo sidhani kama kuna kitu ambacho kitakuwa cha kujenga zaidi ya kubomoa, maanake mwisho wa siku nakuta shule nzima, wote wanasoma wa tayari wana watoto. Kwa hiyo sidhani kama itakuwa ni kitu kizuri, kwa upande wangu, kwa sababu natakuwa tujenge wanafunzi wetu waweze kufanya vyema katika mitihani na kuendelea mbele. Hayo mambo ya kuingia katika mambo ya kuwa na watoto au wa kutengeneza familia ni baada ya mtu ya kumaliza masomo ama chuo kikuu, lakini kwa sekondari pia siki hilo swala hisi kwa upande wangu. kwa majina anaitwa Abubakari Mzerai kutoka huko Kenya. Kwanza nadhani ni hatua ambayo ni njema kwa wanafunzi waliopata ujauzito nchini Kenya, lakini pia kama tunavyojua, hiyo ni sera ya serikali ya Kenya. Sasa sioni kwamba ni jambo la ajabu sana. Cha muhimu ni mi serikali ya Kenya kuwarudisha wanafunzi shuleni, lakini pia wanafunzi bado, serikali jaribu kukemea wanafunzi kuhusu masuala ya mapenzi shuleni, kwa sababu wanafunzi sasa watapotoka wataona, ah, kumbe sera ya serikali yetu hata kama nitakuwa na mtoto nikaruhusiwa na masomo. Hapana, bado waendeleze kukemea vitendo hivyo. Na pili pili, serikali ya Kenya inapata faida kubwa sana kutoka kwa Umoja wa Mataifa, kwani tumeona sera ya Umoja wa Mataifa ni elimu inawapa watoto akiva kupata elimu shuleni hata kama atakuwa ni mjamzito au hata kama atakuwa na mtoto sasa naona jambo kama hilo ni vizuri sana kwa serikali ya Kenya, lakini pili, ni serikali ya Kenya ingejaribu kuhamasisha serikali nyingine za Afrika, hata Afrika Mashariki, kiwemo Tanzania, wanafunzi angalau wapewe nafasi ya kurudi shuleni endapo watapata ujauzito katika shule za umma. Kwa majina anaitwa Mustafa Mkunganya au babaraka manipo Dilempo Tandaimba, Mtwara, Tanzania. walofanya hivyo, mi nawapa tu hongera, kwa sababu wanafunzi wengi walikuwa wanapachikwa mimba zisizotarajia, mwisho wa siku wana, wanapoteza ndoto zao. Hivyo, kwa kuwa wamekaa chini na kuona kwamba wale ambao walipachikwa ujauzito bila kutarajia warudi tena mashule wakasome Sio jambo mbaya, ila sasa hofu yangu kwa wanafunzi, watafanya kama mazoea, kwa sababu mwisho wa siku unawaruhusu, una bwana, ukiwa mja mzito endelea tu kusoma. Watafanya mapenzi ambayo hayana hayana hata mficho, kila siku. Hao watu wakuwafanya mapenzi na watakuwa wajawazito, muda wenyewe wapunguze kuwa wajawazito, yaani wafanye mapenzi, wasifanye mapenzi yale ngono zembe ili wapate ujauzito, kwa sababu wa sasa hivi watajivunia tu kwamba hata kama nikiwa mjamzito mimi nitaendelea kusoma. Waachane na zana hiyo. Kwa majina anaitwa Salum Alchum bwana, napatikana Sambo Kondoa Tanzania, nawakilisha wa bado media ya Tanzania bwana. Mimi nianze kwa kuchangia juu ya mada leo. Binafsi naona sio sahihi, kwa sababu mwanafunzi kwanza, suala la kupata mimba akiwa shuleni, unaona kama amekiuka, amekiuka sheria za za shule, kwa sababu kama mwanafunzi watakiwi kuwa katika hiyo hali ya ya kupata ujauzito, anatakiwa a concentrate zaidi kwenye masomo. sasa unapo unapo unaporuhusu kitu kama hicho, mimi nadhani ni kama una unakiuka sheria sasa mwenyewe ambayo umejiwekea kwamba mwanafunzi asipate mimba. Alafu sijajua kwa nchi ya Kenya sheria ikoja, lakini kubinafsi kwa nchi ambayo niko Tanzania hii kitu kiukweli si kitu kizuri. Naitwa Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Kwangu mimi nitasema ni jambo njema pia, kwa sababu hata kwa hata yule ambaye amezaa serikali ina, ina, ina wajibu ya kumhudumia, ila ni bora waangalie hawa ambao wamezaa na hawa wake ambao wako ndani ya nyumba za ndoa, sio vema kuwa watoto wadogo ambao bado hawajajua kitu, kwa sababu wakiwa pamoja, yale maongezi ambao watu wakubwa wanaongea ni tofauti na wale ambao wako ndani ya shule na hawajua mambo haya ya, ya, ya kidunia. Na nimesema kuwasaidia ni vizuri, ila waangalie, wanaweza wakawajengea shule zao, wale ambao wamezaa wao wakasoma pembeni, na wale ambao bado hawajazaa wao wakasoma shule zao, kwa sababu wakiwa pamoja wanaweza waka wakaambiana hao mambo mabaya, na utakuta asilimia kubwa ya wanafunzi wanakuwa wale ambao wamezaa. E, kwa jina naitwa Mimwani Kenneth, niko nyakati Bukoba Tanzania. Hatua iliyochukuliwa na serikali ya Kenya, kibinafsi naiona ni hatua nzuri kwa sababu zifuatazo. Kwanza, haki ya kupata elimu ni haki ya msingi kwa kila mtu. Unajua mataifa mengi ya Afrika bado yana matatizo ya ujinga, umaskini na maradhi, kutokana na kwamba hatujawekeza kwenye elimu. Lakini kwa kuwa serikali ya Kenya imeamua wasichana wanaopata mimba warejee shuleni, mimi nafikiri wamelenga kuondoa umaskini, ujinga na, na, na maradhi kupitia suala la elimu. Vile vile hatua hii ni nzuri kwa sababu watoto ambao wanapata mimba na wajapata haki ya kurudi shuleni, wengi wao wakijifungua wanakuwa wana, ni watoto wa mitaani. Kwa hiyo serikali ya Kenya kupitia hili mimi nafikiri imelenga kupunguza ongezeko la watoto wa watoto wa mitaani, kwani watakuwa wamerimika na hawezi kuingia mitaani. Bila shaka elimu hiyo itawezesha kujifaisha. Asante kwa majina, naitwa kwa jina Iler Puncho wa Kalele, nakaa Moba ru. Eh, kwa makala leo, kwanza makala leo, mimi sikubaliani na Ee, ombi na wito ile iliyotosha serikali la Kenya, kwanza e, waziri wa elimu ini hawakuweza kutosha e, wazo nzuri ilo, kwa sababu wanawake wale wa mimba kurudia shuleni sio vizuri. Kwanza wana matatizo mengi, watawasonga weza wale wasiokuwa na nini na mimba, na huko shuleni kunapatikana wale wanawake wa kingali bado wabitira nao, watapata mafunzo gani kulingana na wale wenzao wanawake wana mimba hiyo. Serikali, mimi ilitamani serikali ya Kenya itafute masenti mbali yenyewe mbali, mbali. Itaweza kuwarejesha wale wanawake wa wana mimba wapate kuendelesha na ma, ma, majifunzo ama watafute mashule mengine waweze kuandikisha wa, wale wanawake wa, wa wana mimba kuendelesha masomo yao. Hiyo itakuwa ni jambo njema na kuweza kuendelesha nini nchi pindi. Ni habari rafiki. Msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii au kwenye Facebook RFI Kiswahili. Ni wasaa wa kuangazia ujumbe ambao umeutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Msikilizaji, nianze naye Fabrice Mastake kutoka DRC anasema ni mpango muhimu sana, kwani msichana kusoma wakati angali na ujauzito ni mateso sana na hawezi kuelewa kitu darasani. Peter voni Menanse kutoka Songwe, bila shaka ni nchini Tanzania, yeye anaona ni jambo la heri, kwa kuwa huwezi jua mimba walipata katika mazingira gani. Kwa hiyo serikali imetoa fursa nzuri kwao ili waweze kuendelea na masomo. Polin Chaja kutoka Moba Kirungu, DRC, anasema hilo ni jambo jema kwa sababu tumeona wasichana wengi wamekaa tu majumbani, hawaendi shule kwa sababu ya kupata ujauzito. Na ujumbe wa mwisho ni wake David Sechenga kutoka Tanga, bila shaka ni kaskazini mashariki mwa Tanzania, anaona ni jambo jema kwani wenye ndoto zao kama wana nia ya kuzitimiza watazitimiza, japo watakuwa wanafunzi wazazi. Asante msikilizaji, kwa muda wako na kushiriki nami katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Fredrick Nwaka, asante na siku njema.