Kipindi ni habari rafiki, makala pekee kutoka hapa Radio France International inayokupa fursa wewe msikilizaji kutoa maoni yako kwa uhuru. Umoja wa Afrika msikilizaji unasema wanajeshi elfu moja wataondolewa katika kikosi chake cha AMISOM nchini Somalia kufikia mwishoni mwa mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Hatua hii inatajwa kuchukuliwa wakati bado hali ya kiusalama si ya kuridhisha sana katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Je, msikilizaji una maoni gani kuhusu hatua hii? Mimi ni Frederick Nwaka, karibu tupate maoni yako. Jina naitwa <tipa> Mimwani Kenneth, niko Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwa kweli mmoja wa nchi huru za kiafrika haujaitendea haki nchi ya Somalia. Nasema hivyo kwa sababu zifuatazo. Kwanza, kama tunavyojua, nchi ya Somalia imekumbwa na mashambulizi ya mara kwa mara mashambulizi ambayo yamekuwa yakifanywa na kundi la Alishababu. Sasa kundi hilo limeshahatarisha hali ya usalama nchini humo. Kwa hiyo hatua ya Umoja wa Afrika kutamka kwamba inaondoa majeshi nchini Somalia, mimi nafikiri ni kama kulipa ushindi kundi la Alshababu, kwani kwa sasa kundi hilo litaanza mashambulizi ambayo yatawafanya ya watu wengi kupoteza maisha na majeshi yatakuwa mengi. Vile vile kama tunavyojua Umoja wa nchi huru za Kiafrika, nchi ya Somalia ni mwanachama wake, hivyo kuliko kuondoa majeshi kule vile vile wangeitisha kikao cha harubari wakutane wajadili za kuisaidia nchi ya Somalia, ikibidi waongeze majeshi mengine, kwani hali ya usalama nchini Somalia sio nzuri. Naitwa Sayenda Mabula Magesha, inapatikana hapa Nyangokoza Bariadi nchini Tanzania. Mimi kwa maoni yangu sio vizuri wanajeshi wa, wa Umoja wa Mataifa kuondolewa huko nchini Somalia, kwa sababu Somalia bado inakumbwa na majanga ya kivita ambayo yanasababishwa na, na magaidi. Mimi nilikuwa tu naomba kwamba wangeacha kwanza wao wanajeshi waendelee kulinda amani mpaka pale amani itakapopatikana, ndipo kutakuwa na haja ya kuwapunguza wanajeshi. Asante sana, mimi kwa majina majia, na naitwa Polis Charge kutoka hapa maeneo ya Katumbaku nchini DRC. Mimi nimeona hatua hiyo ni mbaya zaidi na zaidi, kwa sababu. Kwa nini kutosha jeshi? Kwa nini kutosha askari nchini? Kwa sababu na usalama bado haujakuwepo. Hiyo ni hatua mbaya, yaani marais waitalie kikao, kuona nini inaendelea. Hiyo ndio, hiyo ni hatua mbaya kabisa. Ni bora wabadilishe mawazo, wapanye kupya. Kwa majina naitwa Salum Ali Chum kutoka Sambokondoa na wakilisha wa baba midia ya Tanzania. Niseme tu kwamba sasa ni, ni wakati wa serikali ya Somalia kujitafakari na kujielewa kwamba isikie wakati sasa, hiyo migogoro ambayo inaendeleaga kila miaka yote isikie sasa, isikie kikombo kwa sababu mimi siamini kwamba hiyo jeshi la umoja wa afrika eh, liendelee tu kuwepo hapa Somalia mpaka lini milele? Ama vii suluhisho kubwa la nchi ya Somalia pamoja na raia wake ni kukaa tu na na, na na kurudisha amani ambayo ilikuwa imepotea. Hiyo ndio itakuwa suluhisho kubwa, na si kwamba eti majeshi hayo ya Umoja wa Mataifa yaendelee tu kubaki kwa jina. Naitwa Ijonathani Kenshandi, inapatikana maeneo ya Nshamba Mreba, Kagera, Tanzania. Kweli hii ripoti, wengi ambao tunafuatilia siasa za au taarifa kutoka Somalia kwa kweli, wengi tutakuwa tumesikitishwa na uh, hii ripoti Bunganda, hivu, kwa sababu gani nasema hivyo, kwamba migogoro ya kisiasa ya kikabila bado yalikumba nchi ya uh, Somalia. Kwa hiyo hiyo ripoti kwa muda huu kwa kweli haina tija. Ni vyema ile jeshi la kulinda amani nchini humo lizidi kubakia pale, kwa sababu raia wasio na hatia wanazidi kuangamia kutokana na haya machafuko. Kwa kweli, waliotangaza hivyo wanaweza wakabadilisha hata kauli yao kwamba tumekosea tufanyaje? Ili tuafishe Somali ya, ya mpya inazaliwa. Majina ni mungu iko Modeste Batambara kutoka kiwanja Ruchuru, mashariki mwa DRC. Kwa kweli, mimi naona kwamba uh, Umoja wa Afrika kuweza kuondoa kikosi chao huko nchini uh, Somalia, naona kwamba wanaweza wakaondoa tu, sababu tumeshuhudia mashambulizi mbalimbali, wakiwepo hao wanajeshi lakini wanashindwa bado kufanya nini, kuzuia mashambulizi mbalimbali. Tunashuhudia vurugu zinaendelea huko, e, wananchi wakiendelea kufariki, kupoteza maisha. Mimi nadhani kwamba umoja wa Afrika hawana budi kuwaondoa tu. Kwa majina anaitwa Vikta Namjawi Ruhu Mungu, nikiwa jimboni Kivu Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Hatua ya Amson kuondoa wanajeshi takriban mia moja katika Somalia ni ishara kwamba huenda labda pengine Amson imechoka na tabia za Somalia, lakini kwa sasa wa Somalia wana uhitaji mkubwa sana wanajeshi hao, ukiona kwamba Somalia bado ina ina uhitaji mkubwa wa wanajeshi hao, lakini ni jambo la kufitusha. Wakati, wakati huu Somalia iko kwenye wakati wake mgumu baadaye waondolea wanajeshi jeshi mia moja ni jambo la kushitusha. Pengine wangeongeza ingine mia moja ili kwamba Somalia ipate amani na Wasomalia nao anaojihisi kwamba wanaishi kwenye sayari. Aa, sababu Somalia tunaweza tukasema ni kitovu cha ugaidi katika nchi zetu za magari za zahau za, za Afrika ya Mashariki lakini kwa sasa iwapo Amison itakuwa hairudi tena katika kauli yake, itakuwa imeacha wa Somalia kwenye hali ngumu zaidi. Nashukuru kwa majina. Anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi nchini Kenya. Kwanza nadhani ni hatua mbaya zaidi ambapo viongozi wa Afrika na, na Umoja wa Mataifa wanasikia kutoa jeshi la Amison nchini Somalia. Kwa nini? mimi nadhani bado Somalia hakuna utulivu wa hatua ya kufikia pengine waone kutoa majeshi, na hili litapelekea kundi la kigaidi la Alshababu na makundi mengine ya kigaidi kujitanua zaidi ndani na nje hata ya Somalia. Mimi nadhani wangekaa wakaangalia njia mbadala ya kutotoa majeshi ni ipi, au hata kama nitafikia hatua waone kutoa majeshi kabisa, watafute basi njia nyingine ya kuisaidia Somalia. Asante sana kwa majina, anaitwa Mustafa Makunganya au Babaraha Manipo Dinembo, Tandaimba, Mtwara, Tanzania. Umoja wa Afrika mi naona kama umekurupuka, haiwezekani kutoa watu ambao walikuwa wanalinda usalama eneo fulani na kuwapeleka sehemu ambayo haina ambayo usalama umetengamaa Huwezi kuwatoa watu ambao walikuwa wanalinda usalama muda wote kule Somalia, haiwezekani kabisa. Huu sio muda wa kuwatoa wale amani, kwa sababu amani bado haijatengemaa Somalia. Mimi nadhani wamekurupuka, wakae chini, wajiulize tena kwamba kwa nini hawa watu tunawatoa na, na tunawapeleka wapi? Inawezekana nakuwapeleka wana wanaenda kupumzika tu. Somalia kila siku machafuko yanazidi tena, kuna kuna kuna vita vya kushtukiza tu, kila siku watu fulani wamefariki, kikosi cha watu fulani wamefariki. Ni kwa hiyo niseme kwamba bana, ndani Umoja wa Afrika wamekurupuka, wasifanye hivyo, waachie kwanza. Huu sio muda wa kuwatoa ndani wanajeshi elfu moja kuwapeleka ambako kuna amani na kuwatoa ambako amani haipo. Kipindi ni habari, rafiki msikilizaji, unaweza kushiriki nasi kwa kutuandikia maoni yako kwa kupitia mtandao wetu wa kijamii, yani kwenye Facebook RFI Kiswahili. Na, na ni wasawa kuangazia ujumbe ulioutuma kwenye ukurasa wa Facebook wa RFI Kiswahili. Nianze naye Avri Shaban anasema kwamba habari hizi ni mbaya kwa wananchi wa Somalia kufuatana na hali ya kiusalama katika taifa hilo kuwa tete. Ujumbe mwingine ni wake Kapab Mwenge msikilizaji wa RFI akiwa Moba Kirungu, nchini DRC, anasema hatua ya kuondoa wanajeshi elfu moja nchini Somalia inaonyesha moja kwa moja Umoja wa Afrika umeshindwa kuleta usalama nchini humo. Ingekuwa vyema kuzidisha nguvu yao kwa kuongeza kikosi zaidi, ili wananchi wakae kwa usalama. Ujumbe mwingine ni wake Agata Mbale aka First Lady, msikilizaji wetu akiwa Morogoro nchini Tanzania. Yeye anaona kwamba walitakiwa kukaa chini na kutafakari kwa kina, kisha wakafanya huo uamuzi, maana hali bado sio nzuri. Alafu wanaondoa hawa wanajeshi, wanatarajia nini? Baada ya hapo bado nafasi ipo, wanatakiwa kuwa makini na maamuzi yao, umoja wa Afrika. Asante agata Mbaga. Chazi kubeja wa Kigoma Tanzania anasema binafsi yeye anaona hatua hiyo itasaidia amani ndani ya Somalia, na unawatakia kila lililo jema. Na ujumbe wa mwisho ni wake mbena halisi wa Makambako, Njombe, Tanzania anasema umoja wa Afrika ni vyema wangesubiri usalama utengamae, ndipo wachukue askari wao. Wakichukuliwa mapema, itawapa nafasi maadui wa nchi ya Somalia. Naam, na hapo ndio tunatia nanga katika makala ya Habari Rafiki. Ni washukuru nyote wasikilizaji mlioshiriki. Mimi ni Frederik Nwaka, hadi wakati mwingine. Kwa heri.