Hujambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili na nakualika katika makala ya jua haki zako, makala inayokuelimisha umuhimu wa kufahamu haki zako na sheria halali zilizomo kwenye jamii na mataifa mbalimbali na dunia kwa ujumla. Mimi ni Fredrick Nwaka. Leo tunatathmini mwenendo wa haki za binadamu kwa mwaka 2018 na, na matarajio ya mwaka 2019. Kwa kuanza, msikilizaji, tupate maoni ya wasikilizaji wetu wakitoa maoni yao kuhusu mwenendo wa haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane. Kwa majina anaitwa Abubakari Mzirai kutoka Voi, Kenya. Kwanza, kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane ulikuwa mwaka ambao haki za kibinadamu nchini zi Kenya zilikumbwa na changamoto nyingi. Hii ilitokana na mwaka huu kuwa ni mwaka ambao ulikuwa na shughuli nyingi za kisiasa. Sasa shughuli zile za kisiasa zikapelekea haki nyingi za kibinadamu kuminywa au kuwa na ugumu. Tuliona wananchi wengi waliteseka au wengine hata kufika hatua ya kuuawa kwa sababu ya mirengo fulani ya kisiasa. Matarajio yangu ni makubwa kuhusu haki za kibinadamu nchini Kenya kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, kutokana na makubaliano na maelewano ya kisiasa yaliyopelekea kiongozi wa upinzani na rais Uhuru Kenyatta kuelewana na kuungana mkono. Sasa mimi nadhani kwa tunapoelekea elfu mbili na kumi na tisa haki za kibinadamu nchini Kenya zitakuwa za mfano wa kuigwa barani Afrika. Nashukuru. kwa majina anaitwa Emanuel Wamane, mteja. Mimi kama Mtanzania nimeona kwamba haki za binadamu kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na nane nafikiri zimezingatiwa kwa namna moja lakini kwa upande mwingine naweza kusema sana, kwa sababu kuna matukio ambayo yametokea, ambayo tunaona kwamba ni kama ni kinyume na haki za binadamu. Kwa mfano, kuna watu ambao wamepotea hawajapatikana, kwa mfano mwandishi wa habari wa mwananchi Azori Gwanda A. Lakini pia kuna matukio mengine ambayo yanajitokeza kama hayo yanayoshabikiana na hayo, matarajio kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa na inacho tarajia zaidi ni kwamba kwa hayo maeneo ambayo nimetaja, kwa mfano watu waliopotea wa kwa mfano mwandishi wa habari zile kitokea kipatikana na hayo masikio yakiisha kabisa, tunatarajia kwamba hayo matukio hatutayasikia tena. Kwa jina anaitwa Mimwani Kenneth, niko hapa Nyakato, Bukoba, Tanzania. Kwa kweli mwenendo wa haki za binadamu kwa mataifa yetu unasuasua kwa takriban miaka ya hivi karibuni. Hususani mwaka huu tumeshuhudia ukiukuaji mkubwa wa haki za binadamu kwenye mataifa yetu, hususan mataifa ya Afrika. Tumeshuhudia migogoro mikubwa ambapo watu wamekuwa wakikatazwa kufanya mambo yanayoyafanya, ikiwemo kuandamana kudai haki zao. Vyote hivyo vinaashiria kwamba mataifa yetu bado hayajapiga hatua kubwa katika hizi haki za binadamu. Lakini matarajio yangu kwa mwaka unaokuja wa elfu mbili kumi na tisa, mimi nafikiri umoja wa mataifa kwa sasa umeshaliona kwamba bara la Afrika limerudi nyuma katika kuzingatia haki za binadamu. Bila shaka utazikanya zile nchi ambazo ziko nyuma katika suala zima la kuhimiza haki za binadamu. Vile vile tutashuhudia kwamba mataifa yenyewe yatajihimu kwamba yatajirudi nyuma, yatafanya vikao vya dharura kupitia bunge zao na wananchi, kwa sababu mataifa mengi yanaelekea kwenye uchaguzi yataanza kujisuta kwamba, je, wananchi watatupimaje? Bila shaka yataanza kujirudi nyuma na haki za binadamu zitazingatiwa. Msikilizaji, kupata uchambuzi wa kina kuhusu haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane na matarajio kwa mwaka 2019 nimezungumza na, ni na mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania, Tito Magoti, ambapo anaanza kutoa tathmini yake kwa mwaka 2018. Mimi ni Tito Magoti, ni mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Tanzania. Kiuhalisia tume, tumeona e, mwenendo usiopendeza wa haki za binadamu e, barani Afrika weko matukio kadha wa kadha ambayo e, hayajalenga haya haya kule ambako tulitakiwa kuwa tumefanya vizuri kwa sababu mataifa yana mipango kazi e, ya haki za binadamu. Sasa hatujafanya vizuri kwenye kwenye haki za kisiasa na kiraia, hatujafanya vizuri, hatujailinda haki ya mtu ya kuishi, haki ya mtu ya kuwa salama na haki ya mtu e, ya kuwa huru, hatujailinda ipasavyo. Kwa hiyo hatujafanya vizuri mazingira hayo na pengine e, maboresho unadhani ni sababu zipi ambazo zilipelekea mataifa mengi ya Afrika kukabiliwa na changamoto za ukiukwaji wa haki za binadamu kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane? E, cha kwanza mi naona ni utayari e, utayari wa mamlaka e, kutoa kipaumbele kwenye masuala yanayohusu hutu yanayohusu hutu na na haki za binadamu kwa sababu kama ingekuwa ni kipaumbele cha serikali zetu tungeweza kufanya vizuri kama ambavyo tumefanya vizuri katika maeneo mengine. Lakini la pili ni ubovu wa mifumo, sababu serikali ndio mifumo umekuwa na mifumo mibovu ambayo haija accommodate component ya utu, haija accommodate masuala ya utu kwa jinsi ambavyo ingetakikana. Lakini pia wananchi tumechangia uvunjwaji mkubwa wa haki za binadamu kwa kutokutimiza wajibu na kutokuchukua hatua. Watu wengi ambao wana nafasi ya kufanya eh, kitu kwa ajili ya, ya mataifa yao tunaona kwamba hawafanyi hivyo, hasa wasomi, walitegemewa kuyasaidia mataifa kupiga hatua eh, kimaendeleo, kifalsafa lakini pia katika nyanja ya elimu. Kwa hiyo tunakuwa hatufanyi vizuri, kwa sababu sisi pia hatutimizi wajibu na hatuoni kama tuna wajibu kisheria na kikatiba wa kuweza kusimamia serikali zetu. Uh, ipi nafasi ya raia kuhakikisha kwa kwamba hizi taasisi kama vile serikali uh, zinaheshimu haki za binadamu? Kwa mwaka unaokuja elfu mbili na kumi uh, na tisa, mimi naamini kwamba wananchi ni sehemu ya serikali na ni mgawanyo wa majukumu ndio unafanya ionekane huyu ni raia huru, na hii ni taasisi fulani ya serikali. Kwa mfano, tukiingia kwenye masuala ya rushwa, rushwa ingekuwa imekoma kama kila mtu angeacha kutoa rushwa, kwamba nimeacha kutoa kutoa rushwa kwa sababu mwanzo wa rushwa ni kutoa. Sasa kama kila mtu ataona ana wajibu wa kupingana na rushwa kwa kuacha kutoa rushwa, tungepiga hatua. Kwa hiyo, vyombo vinakuwepo kama sehemu ya ya, ya mgawanyo wa majukumu lakini hivi vyombo vinategemea sana nafasi yetu kama wananchi kuviwajibisha, lakini pia kuvisaidia. Kwa mfano, jeshi la polisi haliwezi likafanya kazi eh, kwa weledi kama halijapata ushirikiano kutoka kwa raia, au kama raia hawajaamka kuchukua hatua dhidi ya, ya matukio mbalimbali yanayofanywa na jeshi dhidi eh, ya raia. Hiyo ni kwa mfano. Kwa hiyo, ninaona raia wana nafasi kubwa kama sehemu ya serikali lakini pia katiba nyingi katiba za ulimwengu, lakini katiba za mataifa mbalimbali zinawatambua raia kama msingi wa mamlaka ya nchi, kwa sababu nchi nyingi za Kiafrika zina utawala wa kidemokrasia ukiachana na matukio mbalimbali ambayo yanakuwa yanachafua taswira hiyo. Kwa hiyo raia ni sehemu ya serikali na na, na wanayo heshima na wanayo nafasi ya kuhakikisha kwamba wanatumia nafasi kwa zao kama wananchi kuisimamia na kuiwajibisha serikali. Na pengine kwa kuhitimisha mwaka elfu mbili na kumi na tisa unakuja unaiona wapi Afrika katika kuheshimu na kulinda haki za binadamu? E, kama tusipofanya tusipo tathmini ya yale yanayosemwa na tukachukua hatua kama mataifa, tutaendelea kuvuruga misingi mizuri ambayo imewekwa e, na, na, na, na, na wazee wetu ambao walipigania uhuru. Itakumbukwa Afrika ni kati ya sehemu ambazo zilitawaliwa na imefanyika kazi kubwa sana huko nyuma ya kuhakikisha kwamba tunakuwa na misingi ya kujitawala sisi kwa sisi, ya kujiongoza sisi kwa sisi. Sasa laiti kama e, tutaendelea na mwenendo huu wa watu kutokupokea kutoku maoni tofauti ya watu kuona kwamba, e, wao hawana wajibu wowote wa, wa kuheshimu utu, ili hali watu hao wako katika nafasi ya kusimamia haki na stahiki za watu, basi tutakuwa tunarudi nyuma zaidi, na nitoe wito kwa, kwa, kwa serikali mbalimbali nchini barani Afrika zihakikishe kwamba zinakuwa kwa ajili ya watu kwamba kila jambo lote kila jambo ambalo wanakusudia kulifanya e, liwe la kiutawala la kiserikali la kijamii kwa perimita zote zile jambo la msingi la kuzingatia liwe ni utu wa watu wazingatie na waheshimu utu wa watu bila shaka umeelimika msikilizaji katika makala haya ya jua haki zako ya mwisho kwa mwaka elfu mbili na kumi na nane mimi ni fredrik nwaka ni kutakie heri ya Krismasi na mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na tisa.