Asante sana Emmanuel Richard Makundi, msikilizaji nakusalimu sana na nikikutakia heri ya siku hii ya Jumapili, na kwa wananchi wa Tanzania uh, ambao wanaadhimisha miaka 57 tangu taifa hilo lipate uhuru wake mwaka 1961 kutoka kwa mkoloni Mwingereza, wakati huo ikijulikana kama Tanganyika. Basi nikukaribishe katika makala ya Jukwaa la Michezo. Leo tunatathmini kwa kina ombi la nchi ya Jamhuri ya Congo, wengine wanaita Congo Brazzaville kuandaa fainali za Afrika za mwaka elfu mbili na kumi na tisa ambazo uh, awali zilikuwa zinapaswa zilipangwa kufanyika nchini Kamerun, lakini Kamerun ilipokonywa uandalizi wa fainali hizo. Na kuna mengi ya kujadili kuangalia miundombinu, historia ya nchi katika masuala ya michezo na hususani kuandaa na yote kwa ujumla, huku ikitarajiwa kupata upinzani mkali kutoka kwa nchi za Afrika Kusini na Moroco ambazo pia zinatajwa kwamba huenda zikajitupa ulingoni kwa nia tiketi ya kuandaa fainali za 32 za Afrika. Basi kujadili haya yote kwa kina nitaungana na Boniface Osano, mwandishi wa habari na mchambuzi wa soka akiwa nchini Kenya. Anafuatilia kwa karibu sana e, swala hili. Pia Alois Mchunga akiwa Iringa nchini Tanzania ni mchambuzi wa masuala ya soka. Tutaungana taung naye pia hapo baadaye kidogo na Nelson Msoko ambaye anaangisi Msoko ambaye yuko hapa studio niko naye na tumekuwa wote tangu jana. Karibu sana katika makala ya jukwaa la michezo Sante, na, uh, Osano, bila shaka eh, mambo yako barabara sasa unanipata. Na Aloisi Mchunga pia niwakaribishe katika makala ya jukwaa la michezo asante. Msikilizaji basi ni kujuze kwa muktasari duru za michezo zinazojiri duniani wakati huu, nikianzia nchini Tanzania. Uh, kamati ya uchaguzi ya shirikisho wa kandanda, Tanzania TFF imetangaza majina ya wagombea waliopita kwenye usaili wa kuwania nafasi mbalimbali ndani ya klabu ya Yanga. Nafasi ya mwenyekiti itagombewa na wagombea watatu wa ambao ni Jonas Tiboroa, Dr Jonas Tiboroa, uh, Eric minga na Baraka Igangula, wakati nafasi ya makamu mwenyekiti ni Titus Osoro, Pindu Luhoyo na Salum Magege Chota. Uchaguzi wa klabu ya Yanga utafanyika Januari 13 mwakani, na unakuja kufuatia baadhi ya viongozi walikuwa wakishikilia nyadhifa zao kubwaga manyanga na kule barani Ulaya, nyota wa klabu ya Manchester City na timu ya taifa ya Uingereza uh, Rahim Sterling ameshutumu kwamba vyombo vya habari ndivyo vinavyochochea vitendo vya ubaguzi katika mchezo wa kandanda. Kauli ya Sterling imekuja baada ya kubainika kuwa mashabiki wa klabu ya Chelsea walimfanyia vitendo vya dhihaka wakati wa mchezo wa ligi kuu ya kandanda ya England hapo jana, ambao klabu yake ilichapwa mabao mawili kwa sifuri. Hata hivyo, polisi ya London na klabu ya Chelsea, uh, inasema kwamba imeshaanzisha uchunguzi juu ya kisa hicho. Namna turejelee sasa mjadala wetu wa hivi leo, na nianze ni na Osano kwa sababu umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana swala hili tangu hapo jana, na kupitia mtandao wa Twitter ripoti mbalimbali zimekuwa zikiripotiwa. Lakini nikiangazia hapa, naona nchi ya Jamhuri ya Kongo ina uwanja mmoja mkubwa ambao unaitwa Uh, uwanja wa stade manispa de Kintele ama uwanja wa manispa ya Kintele ambao unachukua watazamaji elfu sitini. Huu ndo uwanja pekee ambao unaweza kusema unaweza kuandaa mashindano makubwa ya mchezo wa kandanda katika taifa la Congo. Kwanza kabisa, hii eh, hi taarifa wewe umeipokea vipi? Kusema ukweli, nchi ya Congo Brazzaville hawana ile uwezo ya kuandaa mchuano Uh, kombe la bara la Afrika uh, na uh, unapojua uh, kwamba uh, mchuano wenyewe iliweza kupanuliwa na kwa sasa uh, ina uh, timu ishirini uh, na nne na ukiangalia uh, pale vya uh, Congo Brazzaville uh, vile, uh, uh, vile umesema kwamba wako na ile kiwanja moja tu pale Kintele stadi ambayo iko na ile kapasiti ya watu elfu sitini uh, na kuna tena serem nyingine inaitwa Alfons Masemba ambayo iko uh, uh, na kiwango cha watu elfu thelathini na tatu na, na uki, uki, uki, uki uh, uh, kaf waliweza uh, kusema ya kwamba ukitaka ku, kuandaa huo mchuano basi lazima uh, sharti kuwe na uh, uh, viwanja uh, takriban uh, uh, sita ambayo uh, vile uh, zinaweza zina, zina, zina ku, kuandaa mchuano um, hivo. Lakini kwa habari uh, za hivi sasa napata uh, uh, ina, inasema kwamba uh, uh, ile minister uh, waziri wa, uh, wa sport wa uh, Congo ambaye anaitwa gu uh, Ngwelondele Osano tutarejea tuta baadaye, katika hilo kwa sababu ni taarifa ambayo pia imekuwa ikiingia hivi punde kutoka kule uh, nchini Jamhuri ya Kongo kuhusiana na serikali kupitia wizara ya michezo nayo pia kuzungumzia ombi hili la taifa hilo la Afrika ya Kati kuandaa fainali za Afrika hapo baadaye. Tutarejea uh, pengine anaangisha nirudi kwako uh, ukiangazia, wengi walikuwa naona kwamba Afrika Kusini na Morocco ndio mataifa ambayo yanaweza kuandaa mashindano makubwa kama haya na ambayo kwa mara ya kwanza yatashirikisha timu ishirini na nne kutoka kumi na sita za awali. Congo inataka kitu gani hapa? Nadhani Congo Brazzaville au Jamhuri ya Congo, binafsi sidhani kama kama watakuwa tayari kuandaa mashindano haya, kama hapo ulivyotoka kusema kwamba waziri wao wa michezo yeye mwenyewe amekiri kwamba serikali yao aina ajenda ya kutaka kuandaa michuano hii, kwa sababu amesema kwamba hawana miundombinu ambayo itajitosheleza kuandaa mashindano, ukizingatia imebaki takriban karibu miezi sita mashindano kuanza. Amesema anaweza akaandaa kwa wakati mwingine, lakini kwa sasa hawapo tayari. Ukizitaja nchi kama South Africa, Afrika Kusini na Morocco, hizi ni nchi ambazo kwangu mimi nadhani ndio nchi ambazo kwa Afrika, kwa sasa zipo tayari kuandaa mashindano, hata ukiwapa miezi miwili Ukiangalia Moroko ni nchi ambayo imetoka kugombania kuandaa fainali za kombe la dunia ambazo zitafanyika mwaka elfu mbili na ishirini na sita Wali, ambapo iliwania na Marekani na Kanada na Mexico ambazo zilikuwa zinaomba kwa pamoja yep. Kwa hiyo hii ni nchi ambayo inaonyesha kwamba ina utayari wa kuandaa mashindano. Hata ukirudi miaka kadhaa nyuma, hapa Moroko wameweza kuandaa fainali za kabingwa wa dunia kwa upande wa klabu mara mbili mfuzo, mwaka elfu mbili na kumi na tatu na mwaka elfu mbili na kumi na nne Pia mwaka huu ukirudi nyuma, fainali ile ya Spanish Super Cup baina ya Sevilla na Barcelona ilifanyika nchini Moroko. Mpaka shirikisho la soka la Spen la Hispania limeamua kuyachukua mashindano yake na kuyapeleka katika nchi ya Moroko, ni wazi kwamba waliridhishwa na miundombinu na ubora wa viwanja katika nchi ya Moroko. Nitarejea -nta -nta umeitaja Moroko kwa takwimu za kuvutia sana kuandaa mechi kubwa za kandanda. Aloisi, hii uh, ni kiki, kwa lugha ya mtaani wanasema hivyo kwamba, eh, Kongo anataka kujipima ubavu na nchi kama Afrika Kusini na Moroko, ama walikuwa napima tu kina cha maji na kuona mambo yatakuwaje? Uh, Aloisi Mchunga, unanipata? Unaweza kuendelea. Nam, tumempoteza Alois Mchunga msikilizaji, lakini tutarejea naye tukimrejesha hewani. uh, uh, pengine tukisalia, ulikuwa ukiendelea kutathmini swala la Moroko. Nchi ya Moroko kama alivyosema ni nchi ambayo inaonyesha ipo tayari na hata kafu yenye shirikisho ya soka barani Afrika inaiona Moroko ni nchi ambayo inaweza kuandaa mashindano, ndo maana mashindano ya mwaka elfu mbili na kumi na tano waitaaji angefanyika nchini Moroko, japo Moroko baadaye walijitoa kwa kutokana na ile tishio la ugonjwa wa Ebola. Kwa kwangu mimi, Moroko ni nchi ambayo naamini hata ingepewa mwezi mmoja kabla, ni nchi ambayo ina viwanja vingi vyenye ubora. Ukiangalia klabu zao nyingi, zinamiliki viwanja vikubwa vyenye ubora. Kwa hiyo kwangu mimi, kama ulivyosema, nahisi hii Kongo imekuwa kama ni kike vile, na ndo maana waziri wao wa, wa michezo ameamua kuibuka kwa haraka zaidi na kukanusha taarifa hizi kwamba ambazo zilitolewa na Constant Omari nani makamu wa rais wa shirikisho la soka barani Afrika alizozitoa Ijumaa kwamba alipokea taarifa kutoka kwa katibu mkuu wa Kafu kwamba kuna nchi mbili akahitaji moja ambayo ni Congo Brazavil na nyingine akasema bado itatajwa hapo baadaye. Kwa hiyo kwangu mimi sidhani kama Congo kija kwa nchi kama Afrika Kusini, hii ni nchi ambayo imeweza kuandaa mashindano makubwa duniani, mashindano ya kombe la dunia ni nchi ambayo haina shaka hata kidogo kwamba ina uwezo wa kuandaa mashindano. Ukiangalia hata klabu zao, viwanja vyao wanavyomiliki, ni viwanja vikubwa na viwanja vyenye ubora. Kafu imesema kwamba ili nchi iweze kuandaa mashindano inahitaji angalau viwanja sita vyenye ubora, nam tutaona na kwa tuta, tuta, tuta, sababu tayari uh... Uh, Kafu kwamba tarehe kumi na tano itakuwa tarehe ya mwisho kabla wajatangaza timu itakayokuwa mwenyeji wa fainali hizo, uh, uh, uh, osano, ukiangalia hapa ni kwamba kwa nini nchi za za za kwa nini serikali ya ya ya, ya Kongo imeshtuka haraka sana na kutolea ufafanuzi swala hili? Kwa sababu tunapofahamu ni kwamba unapotaka kuandaa mashindano makubwa kama haya lazima kuwe kuna mawasiliano ya moja kwa moja ama ya karibu kati ya serikali na mamlaka za za soka ama za michezo katika nchi husika. Kati uh, kwa nini hakukuwa na mawasiliano ya moja kwa moja au ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya mazuri kati ya serikali ya Kongo na kwa upande mmoja na mamlaka za soka nchini Kongo kwa upande mwingine? Uh, uh, kwangu mimi nilishuka kwa kwa mba, uh, kwa ya kwamba uh, kusikia kwamba Constant Omari akitangaza kwa niaba ya Congo Brazzaville. Omari uh, mwenyewe ni ni, ni, ni rais wa soka wa, wa, wa, wa, wa, wa nchi ya Congo DRC. So uh, kwangu uh, nilishangaa kusikia uh, hii uh, hii tamko ikitoka hi kwake, na lakini sio kwa uh, kwa Congo Brazzaville yenyewe, lakini kusema ukweli Uh, tusidanganyane ukiangalia, uh, uh, Afrika ya uh, weusi ile ukisema uh, ili uh, ukisema sabsara Afrika uh, uh, uh, uh, ni ngumu sana kusema kwamba Congo Brazzaville wana uwezo. Ile nchi peke yake inaweza sema iko na uwezo katika kanda hili ni South Africa uh, na ukilinganisha South Africa na hata Morocco uh, tumesikia watu wengi wakisema kwamba Moroko wako na uwezo, lakini e, ukilinganisha nchi hizo mbili e, kwangu e, South Africa wako na ile muundu msingi ambayo ni thabiti, hata kushinda e, e, Moroko, kwa sababu wao ndio walikuwa e, nchi ya kwanza ya e, kiafrika e, kuweza kuandaa mashindano ya, ya, ya World Cup na e, tuliona ya kwamba ilifana ili, ili sana e, ukiangalia pale moroko ile uwanja e, kubwa ambao ni Mohamed e, Eh, vi, eh, ama tano eh, King Mohamed wa tano eh, pale Casablanca ni uwanja ambao ni mzee eh, eh, imekaa in, kwa muda na, na, na facilities zake eh, si eh, za kisasa na eh, bado inahitaji kufanyiwa marekebisho eh, ili eh, eh, kuweza ku, kuandaa mashindano ambayo ukiangalia inaweza kupanulika ku, ku, na imefika eh, eh, timu ishirini na nne tukitaka eh, so, eh, kuona eh, mashindano ambayo ma, inafaa na hili, tunaweza sema ina, ina, ina, ina, ina, ina, itakuwa kama benchmark tukiendelea mbele basi, kwangu naona ni South Africa peke yake na hiyo hilo uwezo, lakini hapo -ap -ap pousano uh, nchi ya Congo ni, ni dhahiri kwamba itakuwa vigumu kuandaa kua, kua, kua, kua, finalizi kwa sababu viwanja pekee vinavyoweza kumudu mashindano makubwa kama haya ni viwili tulivyovitaja hapo awali, uwanja wa Alphonse Masamba Debat ambao unachukua watazamaji zaidi ya elfu thelathini na uwanja mwingine ni wa uwanja wa manispaa ya Kintele unaochukua watazamaji elfu sitini, lakini viwanja vingine ambavyo viko katika miji tofauti tofauti, mfano uwanja wa Kweso unaochukua watazamaji elfu kumi na sita, uwanja wa manispaa ya Pwenti Noa unaochukua watazamaji elfu kumi na tatu, uwanja wa e, eh, pale de spo unachukua watazamaji elfu kumi ni viwanja ambavyo hata ving... idadi ya watazamaji ni ndogo. Sasa oja ni, inaibuka hapa ni kwamba kwanini sasa hizi nchi ambazo zinataja kuwa na miundombinu imara hazi hazitupi karata zao moja kwa moja kwamba tunaandaa fainali hizi. Uh, uh, kakanoka kusema ukweli, vile uh, uh, tumesema katika kanda hii la Afrika, uh, Afrika. Uh, uh, tunaongea mingi uh, tumezungumza mara nyingi, lakini ile uh, vitendo bado uh, atuja, atuja, atuja, atuja ona asijaweka uh, uh, ile hari ama uh, ile intent ya, ku, ya, ku, ya kuweza kufanya na kuweka zile infrastructure za sport katika nchi zetu. Hata uh, ukiangalia hapa kanda la Afrika Mashariki, ukiangalia uh, Uganda wako na stadium uh, moja tu pale na mbole, Kenya wako na Kasarani maybe uh, uh, Tanzania wanaweza uh, jivunia uh, mbili ama tatu So eh, kidogo eh, bado it itabidi tufanye bidii ili tuweze eh, kukua kwa ile eh, ile ile tusema levo ya kukompiti na kuweza kutaka kuandaa mashindano makubwa kama za Hafcon. Na asante sana Abonifasi Osano na asalia hapo hapo kwenye laini ya simu. Msikilizaji, ni saa kumi na mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, nami ni Frederick Inwaka. Tunatathmini uh, ombi ambalo limetangazwa hapo jana na shirikisho la kandanda nchini Kongo ama Jamhuri ya Kongo ama Congo Brazzaville kuandaa fainali za Afrika, lakini kiuhalisia kwa takwimu tulizo nazo na ambazo tunakujuza hapa msikilizaji, nchi hii haina ubavu wowote wa kuandaa fainali hizi kubwa za mchezo wa kandanda barani Afrika. Mimi ni Frederick Inwaka na laini ya simu ninaye Bonifasi Osano, mchambuzi wa kandanda akiwa Kisumu nchini Kenya, na hapa studio ni, alf, ni Anangisi Msoko ambaye pia ameungana nami tangu hapo jana, na Alois Mchunga tumempoteza kwenye laini ya simu, na tunajaribu kumtafuta tena hewani, pengine arejee, lakini naona mambo bado hayajakaa sawa. Anangisi, nikirejea kwako sasa, swali la muhimu hapa Misri, chama cha soka nchini Misri kimeshatangaza wazi kwamba chenyewe hakitaomba kuandaa fainali hizi, ikiwa tu moroko atafanya hivyo, na wao walikuwa wakipewa nafasi kubwa, mbali na moroko pamoja na, na, na afrika kusini. Una kuna wasiwasi, pengine wanaona kama ni washindani wao wakubwa katika mchezo wa kandanda kaskazini mwa Afrika. Hilo linawezekana, lakini kwangu mimi nadhani misri awajaa awajaa na interest kubwa kutaka kuandaa mashindano, kwa sababu nadhani labda inawezekana sio kipaumbele cha serikali, kwa sababu kama uvyotoka kusema hapo awali kwamba ili uandae mashindano kama haya ni mamlaka ya vyama vya mpira na mamlaka ya michezo iweze kuasiana mamlaka ya serikali, ili viweze kushauriana kama je, kutakuwepo na bajeti ya kutosha ili kuweza kuandaa mashindano. Inawezekana kuka kuna miundombinu, lakini kunahitajika vitu mbalimbali kwa ati ingawa nchi iweze kuandaa bajeti kwa ajili ya kuandaa mashindano. Yawezekana chama cha soka cha nchini Misi kimetangaza hivi, inawezekana kisha shauriana na serikali ya nchi ikasema kwamba haina bajeti kwa wakati huu ya kuandaa mashindano. Na kauli ya kwa na mba, kaulia, Misri kutuandaa fainali hizi imetolewa na mjumbe wa bodi ya shirikisho la kandanda nchini Misri, Ahmed Megadi na amesema kwamba uh, Misri haifikiri kabisa kuandaa fainali hizo ikiwa Moroko itatupa karata yake, na muda unawatukimbia sana lakini, nikikuuliza niki, niki, niki pengine anangise, unaona ni Afrika Kusini ama ni Moroko kwa sababu Leo ni tarehe kumi na tuna wiki tatu kabla hatujafahamu nchi ambayo itaandaa fainali hizi. Mimi itakuwa Afrika Kusini ukilinganisha na Moroko, lakini kama zitasema nchi mbili ambazo takiwa zipambane itakuwa ni Moroko na Afrika Kusini, ila kwa, kwa takiwa nchi moja kati ya hizo nchi mbili, nazani Afrika Kusini ni nchi ambayo ina miundombinu mikubwa, ukiongalia barabara Ukiangalia kila kitu yaani, tofauti na nchi, kwa mfano kama Congo Brazzaville, ambao nao imejitokeza kama nchi inataka kuandaa, lakini ukisoma kwenye vyombo vya habari wanakuambia kuna baadhi ya barabara nchini Congo Brazzaville ikinyesha mvua hazipitiki kwa kwenye. <laughs> Masuala kama haya uwezi ukasema nchi kama hii inaweza ikaandaa mashindano, na hata viwanja vya ndege vinatajwa kwamba katika baadhi ya miji kama vile Pont Noi na hata mji kama Kweso si vizuri ambavyo vinaweza vikawezesha ndege kubwa kuweza kutua kwa, kwa kushusha abiria aswa. Hata swala la usalama wanasema baadhi ya miji nchini Congo Brazzaville usiku wezi kupita au uwezi kutembea na vitu vya thamani kwao. Nchi kama hizi sidhani kama ni nchi ambayo itakuwa na utayari wa kuandaa mashindano. Nao kwa haraka Naam, bila shaka. Osano, uh, umemsikia hapo eh, anangise msoko, lakini pengine wewe unaona hatima ya mashindano haya itakuwa ni yapi? Kwa sababu uh, hamu ya mashabiki wa kandanda barani Afrika kujua ni nchi gani hasa itakayokuwa mwenyeji inazidi kupanda kila siku, lakini hadi hivi sasa hakuna mwelekeo wa moja kwa moja kwamba kwa ni taifa gani litahodhi mashindano haya. E, kwangu ningependelea e, Afrika Kusini lakini, e, ukiangalia Morocco, e, wako na ile infrastructure ya uh, ile tunaita broadcast sponsor wa wa, wa mashindano yenyewe ya, ya Afcon uh, ile ukiangalia uh, Afrika huko uh, Morocco ndio wako na base yao, ile kikao yao kikuu iko pale Morocco na uh, tunasema wako na uh, miundo msingi ama ama infrastructure yao eh, E, tayari iko pale na hawatataka kusema kwamba tunataka kuchukua uh, equipment zetu tupeleke nchi zingine. So uh, uh, ukiangalia ukitaka kutengeneza faida katika uh, mashindano yao, basi uh, Morocco ni, ni, ni namba moja kwangu, lakini uh, uh, South Africa ingeweza inge, inge, kuandaa mashindano ambayo iko na ile uh, uh, inafaa zaidi ukilinganea uk uk uk uk uk na, na, na, Moroko lakini itachukua muda gani, Osano, kuwa na, na, na, na, na ule usawa wa, wa, wa, wa pindi timu mwenyeji inapotafutwa, kwa maana ya kwamba ifike wakati uh, nchi kama vile Kenya inaweza kushindana kuk kuomba nafasi hii nchi kama vile Tanzania, Uganda ama mataifa mengine ya Afrika Magharibi, itachukua muda gani hasa kwa mamlaka kuwekeza katika miundo msingi ili uweze kuwezesha uh, mashirikisho kuweza kuandaa mashindano makubwa kama haya? Uh, itabidi, um, uh, nchi kama Kenya, Uganda, uh, waweze kukuamua ya kwamba uh, uh, mashindano ama sport kwa ujumla iko na faida kwa nchi yao na, na kwa uchumi yao, na waweze kufanya ile investment katika sport na, uh, wajenge wa, wa viwanja na na, na, na na zile miundombinu ambayo inaweza kusupport uh, uh, uh, uh, um, mpira ama mchuano ama yeyote ile lakini kwa sasa bado kidogo. Nam, asante sana uh, Bonifasi Osano. Muda umeturuhusu kuwa na hayo jioni hii, na bila shaka hatuna budi kukomea hapa kwa hivi leo. Shukrani sana kwa kujumuika nami katika makala ya jukwaa la michezo. Nam pia nakushukuru sana Nagisi Msoka kwa kuungana nami katika makala ya jukwaa la michezo uh, jumapili ya leo. Nam shukrani sana msikilizaji. Mimi ni Fredrik Nwaka, nampisha Emmanuel Makundi atamatishe matangazo ya jioni. Karibu Makundi. Nam, asante Frederik Nwaka kwa kutamatisha hivyo na makala ya jukwaa la michezo. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya kesho asubuhi saa moja na nusu na saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ni kutakie jioni njema yenye mafanikio tele, msikilizaji. Ni kuombe radhi kwa wewe ambaye hatukuweza kusoma ujumbe wako mfupi wa maandishi, lakini bila shaka tutausoma kesho asubuhi. Kwa heri.