RFI Radio France Internationale. Nam, ni wasaa makala ya jukwaa la michezo na Fredrick Nwaka, karibu. Nam, asante sana mwenzangu Sabina Crispin, na bigambo msikilizaji, na kusalimu sana na habari za jioni hapo ulipo. Sabina alikuwa akikujuza habari za dunia na sasa tunakuletea makala ya jukwaa la michezo. Leo ni siku ya Jumapili ya Disemba pili mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mwaka unaelekea ukingoni kwelikweli, msikilizaji, na kikubwa leo hii katika makala ya jukwaa la michezo tunaangazia uh, hatima ya fainali za kombe la mataifa barani Afrika baada ya Ijumaa wiki hii kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda barani Afrika kaf kuketi katika jiji la Akra nchini Ghana na kutoa uamuzi wa kuinyang'anya ama kuipoka Kamerun nafasi ya kuandaa fainali hizo. Jina langu ni Fredrick Nwaka na kwenye laini ya simu naungana na mchambuzi wa soka Alois Mchunga akiwa Iringa, kusini magharibi mwa Tanzania. Karibu sana Alois katika makala ya jukwaa la michezo. na bila shaka ni furaha yangu kuwa nawe jumapili hii. Asante sana nimekaribia uwanjani. Naam, shukrani sana lakini pia msikilizaji, katika laini nyingine tumempata hapa bonifas Osano. Aa, mwandishi wa habari wa tovuti ya michezo ya kawatungu akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Amekuwa akifuatilia kwa kina sakata hili la kafu, anasio na, na, na hatima nzima ya mashindano haya. Osano, karibu sana katika makala ya jukwaa ya michezo. Bila shaka umeungana nasi hivi sasa. Nimekaribia sana Namshukrani sana msikilizaji. Basi ni kujuze kwa muktasari tu dondoo za michezo zinazojiri duniani kwa sasa, ni kwamba nchini Kenya, Kariobangi Sharks imetoa taji la SportPesa Super Cup baada ya kuifunga gol maiya bao moja kwa sifuri, na hii ni, ni, ni, ni matokeo chanya kwa klabu hii ambayo kwa sasa inashiriki uh, taji la shirikisho barani Afrika. Mashabiki wa kandanda nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo wanasubiri kwa hamna gam pambano la marejeano la hatua ya fainali ya kombe la shirikisho barani Afrika baina ya AS Vita dhidi uh, ya Raja Casablanca ya kasablanka ya Moroko. Pambano hili linachezwa mjini Kinshasa, huku uh, AS Vita ikiwa na mlima ama mzigo wa mabao matatu kwa bila iliyotwishwa kwenye mchezo wa kwanza uliochezwa wiki iliyopita, uh, nchini Moroko na endapo watashinda tajiri, bila shaka itakuwa ni fahari sana kwa kocha Florai Bengi ambaye amekuwa akiinoa klabu ya AS Vita klabu kwa muda sasa na taarifa nyingine msikilizaji, ni kuhusu mashindano ya michezo kwa mabunge ya Afrika mashariki na Kati. Yameng'oa nanga kule nchini Burundi na yakishirikisha mabunge kutoka nchi sita za zinazounda jumuiya ya Afrika Mashariki: Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi, Uganda na Sudan Kusini. Bila shaka tutaendelea kukujuza kile kinachojiri kadri mashindano haya yanavyoendelea na Tanzania hivi leo imetupa karata yake ya kwanza kuchuana na timu ya taifa, timu ya, ya, ya, ya bunge la Uganda. Nam basi turejelee mjadala wa hivi leo msikilizaji, kama nilivyokujuza, tunaangazia hatima ya fainali za kombe la mataifa barani Afrika za mwaka elfu mbili na kumi na tisa zikiwa ni fainali za 32 na ambazo zimefutwa kufanyika nchini Kamerun, na sasa hivi kafu imeshatangaza kwamba nchi ambayo inataka kuwania ama kuandaa fainali hizi basi itume maombi yake kabla ya mwisho wa mwezi huu, na tarehe 31 mwezi huu wa Disemba itatangaza nchi ambayo imefanikiwa ime kuchukua nafasi ya Kamerun. Nikianza na Aloisi, uh, ulitarajia hiki ambacho kimetokea hivi sasa? Ah, bila shaka kwangu binafsi lilikuwa ni swala ambalo lilikuwa wazi, ilikuwa ni dhahiri shahiri kabisa kwamba Kameruni safari yao ya uandalizi ilikuwa bado inalegalega, na ungeweza kuliona hilo tangu mapema, baada tu ya kuona kwamba Kameruni imeshirikishwa katika michuano ile ya kutafuta tiketi ya kufuzu kwenda eh, kwenye michuano ya kombe la mataifa huru barani Afrika. Ni utaratibu ambao si kawaida mwenyeji kushiriki kwenye mbio za kutafuta nafasi. Kwa hiyo baada kuona kwamba ya kuona tu kwamba Kameruni naye amepewa kibarua ya kutafuta nafasi ya kushiriki hiyo ilikuwa inatuma ujumbe kwamba bila shaka kafu alijua kwamba lolote linaweza likatokea na huenda Kameruni asiwe na tiketi ya bwerere ya kuwa kama mwenyeji. Kwa hiyo binafsi niliona ni jambo ambalo lilikuwa lili, linakuja. Alois, tunasema ulitarajia. Tunashuhudia kafu ilifanya vikao vi, e, iliendesha karibu vikao vitatu nchini Kameruni pamoja na mamlaka na ikahakikishiwa na serikali ya Kameruni. Rais Paul Bia mwenyewe alisema kwamba nchi yake iko tayari, lakini tunashuhudia kafu anasema hamko tayari na tunaondoa michuano nchini mwenu. Osano, ni jambo ambalo nimekushangaza. Ah, ni jambo ambalo kwangu usia kujadilisha kwa sababu kwangu si uh, uh, naona shida ilianzia wakati CAF waliweza kuamua ya kwamba mchuano huo itakuwa wa timu ishirini na nne na ukiangalia Kamerun wakitoa nafasi ya ku kuhost hiyo mchuano ilikuwa ni ya timu kumi na sita so o uh, kwangu hapo ndio shida ya kwanza ilianza kwa sababu eh, Kameruni ni bidi wa, waambiwe wajenge stadia moja zaidi ya ile ambayo wangetumia mchuano wa i kumi na sita. Osano, hapo hapo ni kwamba kafu yenyewe inasema kwamba ikiangazia masuala mazima ya miundombinu kama vile ujenzi wa viwanja na kadhalika, inaona hali bado nchini Kameruni, lakini huo unasema kwamba uh, ongezeko la timu kutoka ya kumi na sita mpaka ishirini e, na nne inaweza kawa limechangia. Kwa nini? Kwa sababu wao kafu wanasema kwamba sababu kubwa ni kwamba Kamerun haiko tayari kimaandalizi. E, kusema ukweli, ukiangalia e, Sahara Afrika isipokuwa e, South Africa, hakuna nchi ambayo iko Sahara Afrika ambayo inaweza e, ke, Eh, kuhos eh, mchuano wa timu ishirini eh, na nne na hiyo ndio ukweli, eh, ambayo lazima tukubali. Hata ukiangalia uh, uh, eh, awamu zijazo ambayo nitakuwa pale vini na Ivory Coast. Naona ya kwamba tayari kuna ile denja ya kwamba hawataweza eh, eh, uh, hiyo, kusema ukweli, uamuzi wa <laughs> eh, CAF kuamua kupanua e, ile mashindano ya AFCON ya e, itazidi ita, ita kuleta e, joto sana katika hii e, e, bara letu. Na msikilizaji, shirikisho la kandanda barani Afrika, kafu mapema mwaka huu iliongeza idadi ya timu zinazoshiriki fainali za mataifa ya Afrika kutoka 16 mpaka 24 na mchakato unaendelea wa kufuzu hivi sasa. Lakini kikao cha mwisho, ukaguzi wa mwisho ambao ulikuwa umefanywa na CAF nchini Kamerun, ilikuwa ni Novemba 11 mpaka 15, ujumbe ambao uliongozwa na makamu wa rais wa kwanza wa shirikisho hilo na rais wa shirikisho la kandanda nchini Nigeria Amaju Pinnick. Na ni wazi kwa matamshi ya CAF wakati huo yalikuwa ni kwamba Kamerun inaweza kuandaa inaweza kuandaa, lakini nyuma pazia ni kwamba kwa mujibu wa usano ni kwamba ongezeko la timu ni, ndo, ndo sababu pekee, kutoka timu 16 mpaka, mpaka 24. Aloisi, serikali ya Kameruni inajitetea kupitia waziri wa mawasiliano Isa Chiroma Bakari, anasema kwamba wao uamuzi wa kafu umewashangaza kwa sababu walikuwa na mawasiliano yao ya, na, na, mawasiliano na kafu ya mara kwa mara kuwaeleza nini ambacho kinaendelea. Je, yeah. hadi kafu inafikia uamuzi huu, ilikuwa imeshawasiliana na serikali ya Kameruni? kwa mtazamo wako mimi nadhani e, serikali ya Kameruni swala la kwanza walitakiwa kwanza e, chama cha soka cha Kameruni kijiulize ni kwa nini e, timu ya taifa ya Kameruni imejumuishwa kwenye michuano ya kutafuta tiketi ya kufuzu, ili hali yeye anafahamika kwamba atakuwa na tiketi yake ya moja kwa moja? Hilo lilikuwa ni swali la kwanza. Nafikiri kama waliuona huo mtego mapema, walitakiwa kujiandaa kwa lolote, kwa sababu si suala la kawaida hilo. Moja lakini la pili, amesema amesema hapo mwenzangu Swana kuhusiana na, na kuongezeka kwa timu na maandalizi yao kweli inawezekana ikawa ni ni faraja kwa nchi ama ikawa ni hamu kwa nchi kuweza kuandaa michuano mikubwa kama hiyo, lakini linapokuja suala la miundombinu, suala la usalama, tunajua hivi sasa Kameruni, pamoja na kwamba serikali inasema mambo yamekaa sawa, lakini tunajua upo mzozo baina ya, ya, ya, ya ule ukanda wa kaskazini wanaozungumza Kiingereza dhidi ya wale wanaozungumza eh, lugha ya Kifaransa na, na, na mvutano ni mkubwa uh, wataka wajitenge sehemu mbili na kuna matishio ya mashambulizi hapa na pale na ghasia za mara kwa mara tumeshuhudia hata katika uchaguzi nchini Kamerun mapema mwaka huu. Kwa hivyo ukiangalia hayo yote hata kama kakwa kuwasiliana mara kwa mara na serikali bado wao wenyewe serikali na na chama cha soka cha Kamerun walitakiwa walifikiria hilo mapema. Hayo mawili ninayosema, je, ni kweli usalama wetu unaridhisha kuwaleta watu wa mataifa 26 kukaa hapa na wageni kadha wa kadhalika? Je, masala miundombinu timu 24 zilizoongezeka tunaweza kuzimudu lakini la lilo kubwa zaidi ni kujiuliza kwa nini sisi tuliambiwa tushiriki katika mchujo ilhali sisi ni wenyeji na na tulikuwa na tiketi yetu mkononi? Hilo nafikiri lilikuwa ni kafu. Alijua kwamba muda wote wanaweza na wakawabana Kameruni, na wanaweza wakawapokonya tonge mdomoni na kutokuwa uandalizi wa fainali hizo. Bila shaka ni taarifa za kusikitisha sana, na nimekuwa nikifuatilia mitandao ya vyombo vya habari nchini Kamerun. Mashabiki wa soka wamekasirishwa sana na uamuzi uliotolewa na kafu, na wengi wakihusisha na siasa Eh, zilizomwondoa madarakani eh, rais wa zamani wa, wa CAF Issa Hayatou ambaye anatoka nchini Cameroon. Na msikilizaji, baadhi ya dondoo muhimu ni kwamba uh, mwaka uh, elfu moja mia tisa na sabini na mbili Cameroon iliandaa fainali za mataifa ya Afrika, na baadhi ya viwanja ambavyo vilijengwa wakati huo na rais Ahamadu Ahijo ni pamoja na uwanja wa Ahamadu Ahijo na uwanja wa unification ama uwanja wa umoja. Viwanja hivi ndivyo vilitumika kwenye Kwenye kwe vilitumika katika mashindano hayo na kwa sasa ndio viwanja ambavyo vilikuwa vikifanyiwa matengenezo makubwa ili kuhakikisha fainali hizi zinachezwa katika miji tofauti tofauti nchini Kamerun hususan mji wa Yaounde, uh, Garua, na miji mingineyo. Unasikiliza makala ya Jukwaa la Michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International msikilizaji. Na jina langu ni Fredrick Nwaka na hivi leo tunaangazia hatima ya fainali za 32 za Mataifa ya Afrika ambazo zimepangwa kufanyika eh, Juni hadi Julai 2019 ambazo zilikuwa zifanyike nchini Kameruni, lakini zimeondolewa nchini humo na sasa hivi nchi nyingine inatafutwa kwa ajili ya kuandaa fainali hizo kufuatia kikao cha kamati ya utendaji ya CAF kilichoketi siku ya Ijumaa katika jiji la Accra nchini Ghana. Fail Kigali 91.9 na FM Nam. Asanteni sana wasikilizaji wetu mliopo Kigali nchini Rwanda. Bonaventure Chubahiro unaniambia kwamba unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili hivi sasa, ni ripota wetu akiwa pale Kigali Nam. Sasa osano, ukiangalia nchi ambazo zinatajwa kwamba zinaweza kupewa jukumu ili pasipo kuangaika sana ni Afrika Kusini, Moroko na Misri. Hivi punde serikali ya Afrika Kusini imesema kwamba iko tayari kupitia wizara yake ya michezo ime, imearifu kwamba inafikiria kuchukua jukumu la kuandaa fainali hizi, na hii inakuja baada ya kikao cha kamati ya utendaji ya shirikisho la kandanda Afrika Kusini Safa hapo jana, rais wake Daniel Jordan kuwataka wajumbe waamue kwa pamoja kuziokoa fainali hizi. Afrika Kusini itakuwa kimbilio mpaka lini? ya mashindano haya ambayo yana, ni makubwa zaidi kwa mchezo wa kandanda barani Afrika kwa um, eh, sasa hatuna uh, budi ila ku, ku, uh, kusema kwamba uh, South Africa uh, uh, waweze kusaidia ama ama ama Morocco. Lakini ukiangalia pale Misri, shida kubwa ni kwamba uh, ile ile tunaita broadcast partner kubwa uh, ya mashindano ya Afcon, ukiangalia wanaitwa Ben Sports lakini ukiangalia uh, Uh, ile relationship kati yao na Egypt si uh, mazuri na uh, kwa hakika hawatakikani pale uh, Egypt. So kwangu uh, so uh, nime, nimetoa Egypt kwa kwa hiyo kwa hiyo list ya wenye wanaweza saidia uh, uh, kwa, kwa, kuhost uh, tournament. So uh, kwangu vile uh, Morocco uh, waliweza kuhost chan uh, mwaka, uh, mwaka huu uh, namna itakuwa ni vizuri niende South Africa eh, kwa, kwa, kwa, kwa wakati huu um, umehitaja Misri hapo ukisema kwamba una wasiwasi, unazungumzia uh, hatua ya mamlaka nchini Misri uh, kuwapiga faini rais wa zamani wa kaf uh, Isa Hayatu na katibu mkuu Hishamuel Amran, inaweza kwa namna moja ama nyingine ikawafanya ika kafu amue kutupeleka mashindano nchini Misri. Yes, ni jambo kubwa kabisa na ni la kisiasa, ukiangalia Uh, ile makao makuu yao iko Qatar, hawaelewani uh, kabisa na na na Messi, naweza na kumbuka uh, uh, mwaka ujao, mwaka uliopita uh, katika mashindano ya Champions League, wanahabari wa waliweza ku, uh, azingine kupigwa uh, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku, hata kunyang'anywa zile microphone katika uh, press conference zingine ambapo uh, E, Egypt ilikuwa ama timu ya Egypt ilikuwa pale. So e, itakuwa ni vigumu sana e, ili e, CAF waweze kupeleka mashindano e, kule South Africa. Pia e, tumesikia kwamba Dani akisema e, CAF waliweza kumwambia e, e, kwamba South Africa waweze ku, kujitahidi e, kuchukua hii nafasi na, na, na, lakini sana kuna wanja wenye wanasema kwamba CAF hawajatenda eh, eh, Jani Jordan, ikiangalia kwa ile eh, uchaguzi wa mwakilishaji wa Afrika katika FIFA Council eh, eh, inasemekana kwamba eh, Amad aliweza ku- kupigia debe ile Walter Malawi, ukijua kwamba Jani Jordan pia alikuwa anataka huo eh, eh, nafasi. So kuna wenye wanasema eh, Uh, kafu wanakuja tu kwa South Africa wakati wako na shida, lakini saile South Africa wanataka usaidizi wa kafu, hawasaidiki ama wanawekwa kando ama wanalengwa kwa hivyo hapa hapa Osano una, una, ni kama vile unaonyesha kwamba kuna kuna kama sintofahamu ya, ya, ya namna kafu inavyoendesha mambo yake, kusigana kwa baadhi ya viongozi pengine. Kuna, kuna kauli pia ambayo imetolewa na rais wa chama cha soka nchini Morocco, Fauzi Rekja, anasema kwamba nchi yake pia iko tayari kuandaa fainali hizo, lakini baada ya mashauriano na kafu hii kauli ya baada ya mashauriano, pengine Alois, ina inatoa picha gani, wakati huu kafu ikiwa katika pressure ya kuhakikisha kwamba ndani ya kipindi cha siku ishirini na tisa zilizobaki nchi mwenyeji inapatikana? Lakini lililokubwa ni kwamba mataifa haya yenye uwezo ambao tunayaona kama yanaweza kuchukua nafasi hii yanajaribu kutuma ujumbe kwamba shirikisho la soka barani Afrika kafu lina kila sababu ya kubeba lawama zote na kwamba uh, kama ulivyosema, mipango yao, namna ambavyo wanaendesha mambo yao bado haijawa na tija au bado haijawa na uwezo wa kuona waku, waku, waku mambo yanaenda kwa wafika. Kwa hiyo wanachojaribu kuzifanya moroko ni kutuma ujumbe kwamba ninyi KAFU nyakati e, zinazokuja miaka inayokuja, ni lazima mambo haya msiyafanye kwa maandalizi ya zimamoto. Lazima kama ni mwenyeji wa kuandaa fainali za mataifa huru barani Afrika, ajulikane hata kama ni miaka nane kabla, kama anavyofanya tu kombe la dunia ama tunavyoona kwenye michano ya Euro kwa upande wa bara la Europa. Kwa hiyo kuna haja ya kafu kubadilisha e, eh, namna ambavyo inapeleka mambo yako. Maandalizi yawe ni ya mapema, na hiyo inajulikana wazi. Kwa mfano, kama Afrika Mashariki ingekuwa ni miaka minane mbele, tunajua sisi ndio andalizi, tunaweza tukaanza kujiandaa kuanzia leo, tuna miaka tano, sita, saba, nane. Kwa hiyo unakuta ikifikia wakati huo tunakuwa tayari tumejiandaa. Lakini hii ya kujua tu mwenye mwenyeji wa michuano inayokuja alafu michuano ya mwaka kesho kuto hajulikani, nafikiri utaratibu inabidi urekebishe na, na watoe taarifa mapema kwa mataifa ili aweze kujiandaa isiwe tu mambo ya kushtukiza, hata kama moroko atachukua ama Misri ama Afrika ya kusini bado kafu itakuwa na la kujiuliza na kuona kwamba utaratibu wake wa kutafuta mwenyeji haufai, na inabidi wafanye maboresho makubwa sana. Na pengine Aloice, ukimalizia hapo, zitakuwa ni fainali za namna gani kwa haya yanayoendelea hivi sasa na mchakato wenyewe mzima kwa sababu timu zimeongezeka, na tunajaribu tuna, tuna kuchokonoa kuona, kuangalia mizozo ambayo inayoendelea ndani ya, ya, ya kafu ya kiutendaji, viongozi wenyewe kuna kusigana, ni mambo ambayo hajaweka wazi zaidi. Zitakuwa ni fainali za namna gani kwa, na kwa mtazamo wako? ina, inawezekana hamasa ikapungua sana, e, michuano ambayo itakuwa haina hamasa kubwa, kwa sababu unajua michuano inatengenezwa kwanza na hali ya hewa yenyewe, kwa maana ile wazungu wanasema ile atmosfera, e, mambo da mwenyeji anajiandaa vipi, watu wanahamasika kiasi gani, nchi inayoandaa imeandaa vipi masuala ya vyakula, masuala ya mashabiki huenda viwanjani, miundombinu a kadhalika na kadhalika. Kwa hiyo kushtukiza tu nchi kuipa wenyeji, nafikiri e, nchi hizi hata kama zitachukua zitakuwa bado hazina moyo ule wa kuandaa michuano ambayo itakuwa na msisimko mkubwa. Lakini pia ndani ya kapu penyewe tunaona mambo hayaendi, hatuelewi e, ni kwa namna gani hata zile kamati za kusimamia michuano hii zitaweza kufanya kazi pamoja au kutakuwa na migawanyiko kama ambavyo tunaona hivi sasa. Kwa hiyo inawezekana ikawa ni fainali ambayo tutakosa msisimko, na mataifa yatakayoshiriki kwa kweli yataenda tu kutimiza wajibu na pengine kwa ajili ya nchi zao na mashabiki kutoka nchi mkwao, lakini michuano kama michuano huenda itakosa msisimko na tukashuhudia michuano ambayo kwa kweli si namna ambavyo tulitaka iwe. Naam, uh, pengine kwa kuhitimisha Osano, uh, pia wewe da, muda unatukimbia sana, ungependa uh, kuona michuano iwe na namna gani, kwa sababu idadi ya timu 24 imekuwa ni wigo mpana kwa timu nyingi za Afrika kupata fursa ya kushiriki mashindano haya. Sasa hivi tunashuhudia nchi kama Kenya ikielekea kupata, imepata tiketi, Burundi ikitaja alama moja pekee kwa ajili ya kunyekulia tiketi ya kushiriki fainalizi kwa mara ya kwanza, Madagaskar imefuzu kwa mara ya kwanza, Mauritania vivyo hivyo. Zitakuwa ni fainali za namna gani kwako, kwa haya yanayoendelea na, na ujio wa hizi timu ambazo, uh, zilikuwa zinaonekana kwa miaka mingi kwamba ni, ni, ni, ni timu ambazo ni za kawaida. E, tukubali ya kwamba mchuano wa timu ishirini na nne haiwezi andaliwa kila baada ya miaka miwili. Uh, tuseme ya kwamba kama tutaendelea na huo mfumo, basi ikuwe inaandaliwa kila baada ya uh, miaka nne ili iweze kupeana nafasi ya kufanya ile uandalizi kabambe eh, ambayo inatakikana. Na uh, asante sana nyote na washukuru sana Aloisi Mchunga mwandishi wa habari na mchambuzi wa masuala ya michezo akiwa Iringa. Iringa ni kusini magharibi mwa Tanzania ama tunaita nyanda za juu. Uh, na vile vile uh, Boniface Osano mchambuzi wa kandanda kutoka tovuti ya Kawatungu akiwa Kisumu, magharibi mwa Kenya. Basi niwashukuru nyote kwa kushiriki nami na katika makala ya jukwaa la michezo Jumapili ya leo. Asante sana na uh, Nam, asante sana msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo katika makala ya jukwaa la michezo. Tumezungumza bila shaka kwa kina, msikilizaji, kuangazia haya yanayojiri nchini Kameruni na namna yanavyoathiri kwa namna moja manyingine kandanda barani Afrika. Uh, namwona Sabina anaingia hapa matangazo ya jioni uh, karibu sana Sabina, Crispin na Bigambo. Naam, asante sana Fredrick Inwaka. Bila shaka msikilizaji amepata habari za kimichezo kama ambavyo umekuwa ukimfahamisha, basi nami niko hapa kuhitimisha matangazo ya jioni hii leo. Msikilizaji, asante sana kwa kuwa nasi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, nikutakie na jioni njema. Kwa heri.