Nam, asante sana mwenzangu Sabina na Bigambo. Habari za jioni hapo ulipo, unakaribu sana katika makala jukwaa la michezo. Ni furaha iliyoje kuungana nawe uh, katika makala ya mwisho ya mwaka elfu mbili na kumi na nane. Leo tunajikumbusha baadhi ya matukio makubwa yaliyotokea viwanjani duniani, hasa barani Afrika. Mimi ni Victor Abuso, uh, ntakuwa nao wachambuzi wetu uh, Fredrick Nwaka na Alois Mchunga akiwa kule Iringa. A, lakini kwanza ni kufahamisha baadhi ya matukio makubwa ambayo yamejitokeza viwanjani wiki hii hasa barani Afrika katika mchezo wa kandanda. A, jana shirikisho la soka barani Afrika CAF litangaza draw ya tua ya makundi kwa nia taji la klabu bingwa barani Afrika. Klabu 16 zinatafuta ubingwa wa taji la mwaka huu. Wawakilishi wa Tanzania Simba FC wamepangwa pamoja na Al Ahly ya Misri, JS Saoura ya kule Algeria na AS Vita Club ya DRC, mabingwa wa mwaka elfu mbili na kumi na tano Tipi Mazembe ya DRC, Club Africain ya Tunisia, CS Constantin ya kule Algeria na Ismaili ya Misri pia wamepangwa pamoja. Lakini Gor Mahia ya Kenya itacheza nyumbani Oginini na ugenini na klabu ya New Star ya Cameroon katika michuano ya kutafuta uh, kufuzu kucheza ile hatua ya makundi kwa nia taji la shirikisho. Alahli ya Sudan itacheza na mkura Victoria sports ya kule Rwanda, huku KCC ya Uganda ikimenyana na as otone ya congo Brazzaville, na zesco united wamepangwa pamoja na Kaiser Chiefs. Tutaona mambo atakavyokuwa uh, katika hatua hii, lakini kwanza kabisa ni kukaribisha bwana Fredrik Nwaka ambaye uh, leo hii unaungana nasi moja kwa moja ukiwa nje ya studio. Karibu sana, na uh, kwanza tathmini yako niipi kuhusu uh, draw na mambo yalivyo? Asante uh, sana Victa Afuto. Kwanza nafikiri ni matarajio ya kila mmoja kwamba nz atua ya ya ya klabu barani Afrika kwakika mwenye wajiwaki na mwenye kupinga kwamba hizi zilikuwa ni ngumu sana katika mchakato wa kufika hapa zilipo naasaa mm kwamba kila timu ilitarajia kukutana na timu yoyote iliyofuzu katika hatua ya kumi na sita bora. Ukiangalia mathalani kundi hili ambalo zina Simba, Saoura ya Algeria, Vita klabu na Al Ahly, hii ni timu bora sana. Kuna Vita klabu ambayo ilipinga hatua ya kwamba ikashirikishwa -hmm. a fainali mwaka mm uliopita -hmm. mchezo wa fainali. Kwa hivyo, kwa ujumla hizi ni timu -hmm. bora barani mm Afrika, kwa hivyo -hmm. Asante sana nwaka kwa kuungana nasi naona kidogo, uh, baridi jioni. Inateka simu yako hapo ulipo, lakini nashukuru kwa tathmini hiyo. Uh, natumai sasa Bwana Alois Mchunga ukiwa Iringa, mwandishi wa habari za michezo, uh, kutoka, uh, radio ya Ebony FM, unaungana nasi moja kwa moja. Uh, natumai unanipata vyema sana. Naam naam asante uh, tuanze kuangazia baadhi ya matukio makubwa ambayo tutayakumbuka mwaka huu elfu mbili na kumi na nane bila shaka tukio kubwa sana likuwa ni mm, fainali ya kombe la dunia ambalo uh, lilifanyika kule nchini urusi mwezi juni na julai mataifa thelathini na mawili uh, kutoka mabara Uh, matano yalishiriki katika michuano hiyo iliyochezwa katika miji kumi na moja. Ufaransa walishinda taji hili kukifunga kurasha mabao manne kwa mawili katika fainali ambayo ilikuwa ni ya kukata na shoka. Bila shaka uh, bwana Lois unaikumbuka vema sana fainali hiyo, hakika ilikuwa ni fainali ya aina yake, hasa kwa namna ambavyo uh, bara la Afrika lilienda kushiriki likiwa na matumaini makubwa, tukiwa na timu kama za Nigeria, tukiwa na timu kama Senegal na timu za kutoka bara la kule upande wa kaskazini Tunisia, Misri eh, pamoja na Moroko. Kwa hiyo zilikuwa ni fainali za aina yake na zilikuwa zinatia matumaini makubwa sana kwa bara la Afrika na hakika, baada ya mchezo wenyewe kuanza mpaka mchano ilivyoenda, eh, kitendo cha timu za Afrika kutola katika hatua ya mwanzo mwanzo bila shaka ilikuwa ni swala ambalo lilitushtua wengi sana wafuatiliaji wa masuala ya michezo hususani soka, na kwa kweli ni jambo ambalo halitasaulika kwa mwaka huu kwamba Afrika pamoja na kuwa matumaini makubwa lakini timu zote zikiongozwa timu za kutoka ukanda ule wa kaskazini ambao tunaamini kwamba kiwango chao cha soka kiko juu sana, zote zilishia hatua ya makundi, na hilo ilikuwa ni swala ambalo kwa kweli lilibua mjadala mkubwa sana, ikiwa soka la Afrika linasonga mbele, limepiga mataimu ama tunarudi nyuma. Kwa hiyo ni miongoni mwa matokeo ambayo kwa kweli yalikuwa ni makubwa na yalitoacha na simanzi Afrika, na mpaka hivi sasa bado mjadala unaendelea ikiwa mm, tunaweza kujinasibu kwamba tunapanda katika kiwango cha soka. Na unakumbuka vyema sana Afrika iliwakilishwa na Misri, Morocco, Nigeria, Senegal na Tunisia na ukizungumzia baadhi ya wachezaji ambao unakumbuka walifanya vyema sana katika fainali hiyo, ni pamoja na Harry Kane kutoka kule Uingereza, alifungia timu yake mabao sita. Uh, mchezaji bora alikuwa ni Luka Modric kutoka kule uh, Croatia, na hodha ambaye alikuwa anawatia moyo sana wachezaji wa timu yake ya taifa, na Kylian Mbappe kutoka kule Ufaransa akiwa mchezaji bora chipukizi. Na naona tumempoteza Lois Mchunga kwa sababu ya mahusiano ya simu uh, lakini ni tukio ambalo bila shaka litakumbuka sana katika uh, siku zijazo uh, uh, katika ulimwengu wa kandanda barani Afrika, swala ambalo lilitokea bila shaka mwaka huu elfu mbili na kumi na nane. Unaweza pia kutuma ujumbe wako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tuambie ni tukio lipi ambalo unalikumbuka liliwahi kutokea Uh, katika viwanja vya kandanda ama katika mchezo wote ambao wa unakumbuka mwaka huu 2018 na tayari watu wamekwisha anza kuandika ujumbe wao wa, asante sana uh, huya mlagila wa Mbarali Mbea Tanzania uh, unasema kwamba hutasahau <laughs> uh, timu ya Simba Tanzania mm, timu ya Simba Tanzania uli, ilifanya vyema sana ndivyo unavyosema na imefuzu katika hatua ya makundi kucheza fainali ya kucheza fainali ya kutafuta taji ya klabu bingwa bara Afrika. Jumbe wako uh, Musa Kahuku, huu huwezi kusahau bao timu ya, uh, timu ya Portugal, la mchezaji Cristiano Ronaldo pindi alipokuwa anacheza timu yake Pesa Mumbala. Wanasema uh, mwaka huu hautasahau mchezaji mmoja huko Ufaransa alipogongana uh, uh, na refa hadi akaanguka chini mara kadhaa, na hasira zikampanda, na refari akaona kwamba huu uh, mchezaji ni hatari, akampiga uh, mtama. Sijui mchezaji upi huyo. Asante kwa ujumbe huo. Uh, unaweza kuendelea kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tuambie ni matukio yepi ambayo unayakumbuka. Yalitokea viwanjani mwaka elfu mbili na kumi na nane na nakushukuru sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi na uh, tutaendelea kuwatafuta uchambuzi wetu. Naona kidogo mawasiliano ya simu sio mazuri, lakini uh, tutaendelea kuzungumza tukukumbushana matukio makubwa yaliyotokea viwanjani mwaka elfu mbili na kumi na nane na mwaka huu kulikuwa na fainali ya kuania taji la soka kwa wachezaji wanaocheza soka barani Afrika, maarufu kama CHAN, na wachezaji ambao wanachezea vilabu vya nyumbani hawachezi soka ya kulipwa nje ya bara la Afrika. namchoni hii ilifanyika kati ya mwezi Januari na Februari kule nchini Moroko. Mataifa kumi na sita yalishiriki, na ukanda wa Afrika mashariki uliowakilishwa na Rwanda, Sudan na timu ya taifa ya Uganda. Mabingwa wa taji hili walikuwa ni wenyeji Moroko, walishinda Nigeria mabao manne kwa bila katika fainali bila shaka, ambayo ilikuwa ni ya kukata na shoka na haitasahaulika na mashabiki wengi. Unakumbuka Moroko. Uh, kabla michuano hii ya chan ilikuwa kidogo imejiondoa kwenye michuano ya kuandaa michuano ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka wa elfu mbili na kumi na saba kwa sababu ya tishio la Ebola, na wakati ilipoona kwamba ni vema Uh, kuanda fainali ya mwaka ulio uh, huu wa chan. Bila shaka mashabiki wa soka walikuwa na matumaini makubwa sana. Ni suala ambalo pia litakumbukwa sana uh, katika viwanja vya kandanda barani Afrika. Na, mbali na michuano hii ya chan uh, mwaka huu mapema kulikuwa na fainali ya kuania taji la CAF Super Cup mwezi Februari kati ya bingwa mtetezi wa taji la klabu bingwa Wydad Kasablanka ya Moroko na TP Mazembe. TP Mazembe walio kushinda taji hili mwaka elfu mbili na kumi na tano, kwa unakumbuka vema. Na toka wakati huo mambo yajawa mazuri sana, chini ya kocha Patrice Carteron, kaja Pamphile Mihayo, lakini mambo yamekuwa magumu magumu, lakini walishinda taji la shirikisho mwaka uliopita na mwaka huu walicheza na klabu ya Wade Kasablanka katika fainali ya mchuano ya kule, uh, wa klabu mm, bingwa banafrika, na mchuano huo uchezwa kule mjini Kasablanka katika uwanja wa mfalme Muhamed wa tano, na wenyeji walishinda taji hili kwa bao moja kwa bila na pia kwa fuzu kwenda kucheza katika ile fainali ya kombe la dunia baina ya vilabu ambayo ilichezwa uh, mwaka huu. Fainali ya kushinda taji hili uh, bila shaka huwa inamkutanisha uh, bingwa wa taji la shirikisho na klabu bingwa barani Afrika kama tulivyo, uh, shuhudia mwaka huu na uh, kusema kweli, mashabiki wa timu ya Mazembe mkuwa ukijiuliza tatizo liko wapi, lakini wamerejea tena uh, katika michuano ya mwaka huu. Tutaona mambo yatakavyokuwa uh, katika siku za hivi karibuni. Kumbuka kwamba unaweza kuendelea kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, tuambie ni tukio lipi unalikumbuka sana mwaka huu 2018, bila shaka mengi sana uh, yalitokea. Uh, nikukumbushe tu kwamba unasikiliza makala ya jukwaa la michezo ya kutoka hapa RFI Kiswahili ukiwa nami Victor Abuso. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili dakika 46. Haya ni makala ya mwisho ya jukwaa la michezo uh, mwaka huu na unaweza kusikika pia, kwa hivyo popote pale ulipo unaweza kutuandikia ukiwa Marekani na unataka kusikiliza matangazo ya RFI bila malipo kwenye simu yako, piga namba 71 24 32 77 55 na, au kama wewe ni mteja wa T-Mobile, Metro CPS, piga moja kwa moja kwenda namba 36 03 98 42 08 na, asante sana kwa kuungana nasi. Unasikiliza makala ya jukwaa la michezo katika ukurasa wetu wa Facebook. Asante sana David Sechenga, ukiwa kule maeneo ya Tunduma uh, Tunduru, bila shaka Muheza, Tanga, Tanzania, unasema kwamba tuko pamoja katika jukwaa la michezo uh, siku hii ya uh, Jumamosi. Huya Mlagila, um, ukiwa Mbeya umetuandikia tena, asante sana kwa kuwa pamoja nasi uh, Logina Fils Arambe ukiwa maeneo ya Kigali, Kigali wapi Chukiro ama Nyamirambo jituambia, lakini asante sana kwa kuwa pamoja nazo. Unasema kwamba hutasahau kuona tuzo ya, ya balondo ikimwendea Luka Modric bila shaka shukran sana kwa, kwa mda wako. Nam turejee tena kwa wachambuzi wetu, natumai sasa Fredrick Nwaku nipata vyema sana. Alois Mchunga, bila shaka unanipata vizuri. Naam, naam, naam, pole naona kidogo <laughs> ulitoweka matatizo kidogo ya, lakini, ya mawasiliano, lakini ulikuwa unamalizia kuhusu kitu ambacho nakumbuka sana katika michuano ya kombe la dunia. Naam, nilisema kwamba ilikuwa ni michuano ambayo tulienda tukiwa na matumaini makubwa na hasa tukiwakilishwa na nchi ambayo tunaamini kwamba ziko ukanda ambao umepiga hatua kubwa kwa kisoka barani Afrika kwa maana ya mataifa ya Misri, mataifa kama Tunisia ambayo ilikuwa ni namba moja barani Afrika lakini taifa la Morocco pamoja na Nigeria na na na, na, na Senegal lakini ku, kuondoshwa katika hatua za makundi zilikuwa ni swala ambalo leta uh, kwa kweli mshangao mkubwa, na kikubwa zaidi mjadala umekuwa ni mpana sana. Kwanza hapo ikiwa eh, soka la Afrika linaenda mbele, tuko pale pale ama tunarudi nyuma? Kwa hiyo ni miongoni mwa matukio ambayo kwa kweli hatuwezi kuyasahau kwamba matumaini makubwa ya bara la Afrika yalididimizwa kabisa katika kombe la dunia na yakatuacha katika simanzi, lakini kikubwa kuna mjadala mpana tutafakari nana ambapo bila shaka asante sana na pia mwaka huu tutakumbuka kwamba kulikuwa na kulikuwa na fainali za wanawake katika mchezo wa soka barani Afrika zilizofanyika kule nchini Ghana. Mataifa uh, manane alishiriki uh, pamoja na wenyeji Ghana, Algeria, Kamerun, Equatorial Guini, Mali, Nigeria, Afrika kusini na Zambia. Fainali iliyokutanisha Nigeria na Afrika kusini, um, na Nigeria kwaibuka mabingwa uh, kwa mabao manne kwa matatu baada ya mataifa yote mawili kaa, unakumbuka vyema sana, hakufungana katika dakika zote mia moja na ishirini na unakumbuka pia msikilizaji, kwamba hata hivyo, uh, kitu ambacho hakitasaulika ni kwamba uh, timu ya taifa ya Equatorial Guinea ilikuwa imeondolewa baada ya Kenya kukata rufaa. Kulikuwa na mchezaji ambaye alikuwa na umri mkubwa sana, alikuwa, michiz, alikuwa madai kwamba alikuwa kwa mchezea timu nyingine, eh, lakini baadaye kuwania taji la Afrika na wale waliomaliza katika nafasi ya tatu ambao ni pamoja na Nigeria na fokusini uh, mataifa yatawakilisha bara la Afrika katika mashindano ya kombe la dunia uh, mwaka ujao kule jijini Paris uh, nchini Ufaransa. Soka la, la wanawake pia limekuwa likijadiliwa sana, na viongozi wa kaf wamekuwa wakijitahidi sana kuhakikisha kwamba wanaweka ufadhili mkubwa sana kuhakikisha kwamba uh, mambo yanakuwa mazuri na soka linaimarika na bara la Afrika linapiga uh, hatua kubwa sana katika mchezo huu wa wanawake. Ni tu kwamba unaweza kuendelea kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, tuambie ni kitu gani ambacho nakikumbuka katika michezo ama mchezo wote mwaka huu elfu mbili na kumi na uh, nane, ikiwa ni makala yetu ya mwisho kabisa. Asante uh, sana. Pesa Mumbala unasema kwamba hutasahau mchezaji mmoja kule Ufaransa Uh, na ukasema kwamba ulijisikia vibaya sana bila shaka ulikuwa ni shabiki wa klabu ya Real Madrid ndivyo mambo yanavyokuwa na ni matukio makubwa ambayo bila shaka hutasahau uh, mwaka huu elfu mbili na kumi na nane unaweza kuendelea kutuandikia utuambie uh, ni mambo yepi ambayo utayakumbuka uh, na pamoja uh, mbali na mchezo wa kandanda pia kulikuwa na mambo mbalimbali ambayo mbali mbali pia mchezo mbalimbali ambayo pia watu hawatasahau, hasa wale wapenzi wa mchezo raga. Kulikuwa na fainali ya bara la Afrika kwa mataifa kwa mataifa kwa wachezaji kumi na tano kila upande ambao uh, walikuwa wanacheza kule nchi katika mataifa ya Tunisia, uh, Uganda, Zimbabwe, Namibia, Moroko na Kenya na katika mashindano hayo ni kwamba Ghana walishinda Mauritius kwa alama ishirini na tatu kwa kumi na saba katika fainali kali iliochezwa katika uwanja wa Nduom pwani ya nchi hiyo ya Ghana. Na kama navyofahamu msikilizaji, na nikufahamishe tu kwamba mchezo huu mara nyingi unachezwa uh, wachezaji kumi na tano kila upande au saba kila upande na, na ni mchezo pekee ambao pasi yake huwa inakwenda uh, nyuma huku mchezaji akikimbia kwenda mbele na anaporusha chini. Uh, bila baada ya kuwachenga wenzake anapata try uh, lakini baadaye anapata conversion inakuwa ni uh, try alama tano, conversion alama uh, mbili, na kuwa alama saba jumla. Ndivyo hivyo, na sijui kama Bwana Frank ni wako, unanipata sasa, nikuwa nimepoteza karibu sana katika jukwaa la mchezo, kwa unanipata jioni ya leo barabara vitabuto na kupata naam, asante uh, bila shaka tunaendelea kujikumbusha matukio makubwa ambayo yalitokea mwaka huu na kabla ujarejea uwanjani waliku nanikumbusha pia kwamba utasahau namna Cameron ilivyopokonywa haki ya kuandaa fainali ya mataifa bingwa bani Afrika mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Nam ni hakika na pengine hili ni fundisho lingine katika soka la Afrika ambalo lilijiri mwaka elfu mbili na kumi na nane pindi nchi inapopewa nafasi ya kuandaa mashindano makubwa ya mchezo wa kandanda kama fainali za mataifa ya Afrika. Kameruni iliangushwa na mambo makubwa mawili vifta buso na msikilizaji, maandalizi ya FIFA kwa maana ya viwanja. Utaona uwanja, uwanja, e, uwanja ulikuwa mkubwa, ni mmoja tu uwanja wa kimataifa wa pobia ambao uko katika jiji la Yaounde, lakini viwanja vingine vilikuwa ali na mwisho wa siku pia vilevile lazima la usalama. Sasa tailika kwa ujumla ni kwamba Kameruni ilishindwa kama ambavyo ilishindwa Kenya kuandaa fainali za chani za mwaka elfu mbili na kumi na nane na vile vile Kenya ilivyoshindwa kuandaa fainali za mataifa ya Afrika za mwaka 1996 mia na tisini na sita. Kwa hivyo haya mazonge yote yaliyoizunguka Kamerun ni wazi, ah, kwamba yanaonyesha kwamba bado mashindano makubwa kama ya fainali za mataifa ya Afrika hajaweza ah, kuwa ni mashindano ya Afrika kwa maana kwamba nchi yote kuwa na uwezo kuandaa mashindano haya, badala yake umekuwa ni utegemezi sasa wa mataifa kama i si manne matano, kama vile Afrika Kusini, ah, Misri ah, Gabon, Equatorial ah, Guinea na hata Morocco ambayo mara kadhaa ameonyesha wazi kwamba anania kuandaa kwa mashindano makubwa kama haya. Kwa hivyo hili ni jambo jingine katika mchezo wa kanana barani Afrika ambayo tulishuhudia mwaka 2018 vikabisa. Na bila shaka tutafahamu kwamba tarehe 9 mwezi Januari tutafahamu mwenyeji mpya. Tunafahamu kwamba pia Misri ati na na na, Afrika Kusini ni baadhi ya mataifa ambayo yanatupa nafasi kubwa sana kuandaa finali hii, na kwa mara ya kwanza unakumbuka, bwana Nwaka, utakuwa na mataifa 24 asiyo 16 kama ambavyo tumezoea ni kweli na pengine hii ndio iliongeza ili ili ugumu zaidi kwa nchi ya Kameruni kujiweka tayari kwa ama kujiweka sawia kwa mashindano haya, kwa sababu uh, awali kulikuwa na timu kumi na sita unapongezewa timu nane, maanake ni kwamba lazima huwe na uwezo wa kihoteli a, kuwa na hoteli za kisasa ambazo zitaweza kuhudumia timu hizi, viwanja vizuri vya mazoezi, akili mbalo kuchezea mpira, lakini miundo miundombinu kwa ujumla ambayo itasapoti hizi timu kwenda uwanjani na usafirishaji na kadhalika. Sasa timu nane si rahisi pengine, ambao umedorora pia ni mn na na mnakupata na, na, na vizuri kwa batimbara muda wetu wamekwenda sana na, na tumalizie tu na kilichotokea pia katika mchezo wa riadha. Umekuwa ni mwaka wa kipekee katika mchezo huu. Wapenzi wa riadha watamkumbuka sana Mkenya Eliud Kipchoge aliyeweka rekodi mpya ya mbio za marathon wakati akishiriki katika makala ya 45 ya Berlin Marathon kule nchini Ujerumani. Kipchoge alimaliza mbio hizi kwa muda wa saa 2 dakika 1 na sekunde 39 na mashindano ambayo yalifanyika mwezi Septemba tarehe kumi na sita. Na kwa bahati mbaya sana ni mengi yaliyotokea, lakini muda wetu naona umetupa kisogo, lakini pia uh, nawashukuru kwa wachambuzi wote waliofika, kwa bahati mbaya sana na wasema kwa mazuri sana, lakini imekuwa uh, ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe katika mkala haya. Mwisho wa jukwaa la michezo mwaka huu elfu mbili kumi na nane. Usikose kuwa pamoja nasi tena mwakani, uh, Mungu akitujalia. Mimi ni Victor Abuso kwa niaba uh, ya Fredrick Nwaka na Lois Mchunga na kutekea kila la heri, nakabidhi kwa mwenzangu Sabina na Bigambo na msikilizaji, nami sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine. Siku njema, kwa heri. na msikilizaji, basi hadi kufikia hapo, hatuna la ziada kutoka studio hizi za RFI Kiswahili Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, lakini usikose kuungana nasi kesho asubuhi kwa matangazo mengine. Kwa heri, jioni njema, oh.