Naam, karibu sana katika mjadala wa wiki. Wananchi wa DRC hatimaye wanatarajiwa kupiga kura siku ya Jumapili kumchagua rais mpya na viongozi wengine. Uh, uchaguzi huu ulikuwa ufanyike Jumapili iliyopita, lakini tume ya uchaguzi CENI iliahirisha kwa wiki moja zaidi ili kumalizia maandalizi baada ya kuteketea moto ama kuteketea jengo ambalo uh, lilikuwa na hifadhi ya vifaa vya kupiga kura katika jiji kuu la Kinshasa. Uh, je, sasa tume ya uchaguzi iko tayari kwa uchaguzi huu siku Jumapili? Lakini pia mbali na uh, suala hilo, viongozi wa mataifa kusini mwa bara Afrika na wale kutoka eneo la mazuma kwa na kutana kule uh, Congo Brazzaville kujadili uchaguzi huu wa DRC. Uh, je, mkutano wao utasaidia vipi uh, uchaguzi kuwa huru na haki katika taifa hilo? tusaidia uh, kujibu maswali haya na mengine uh, ni Steven Chondo. Yeye ni mmoja wa maafisa wa kampeni uh, upande wa mgombea wa chama tawala Emmanuel Shadare, anaungana nasi akiwa jini Kinshasa. Lakini pia tunaungana naye, bwana Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani kule DRC UDPS, ambacho mgombea wake wa rais ni bwana Felix Tshisekedi, leo anazungumza nasi akiwa mjini Goma. Wote nawakaribisha uh, asubuhi ya leo katika mjadala wa wiki na sijui kama nanipata Rubens Mikindo na Steven chondo nam. Asanteni sana na tuanze na, na, na Rubens Mikindo. A, kwa tathmini yako unafikiri kwamba sasa mambo yote yako tayari kuelekea uchaguzi huu wa siku ya Jumapili? Sema kweli mimi binafsi kama vile kandida depute national na wakandida wote wenyewe tuliweka kwenye kwenye uchaguzi huyu ama kampeni huyu na huyo mgombea wetu unatoka kumtaja Felix Tshisekedi namba makumi mbili, tunakuwa tayari kwenye, kwenye, nye kwenye, wa kwenda kwenye uchaguzi e, na ni wenzetu wale wenyewe wanakuwa waserikali inaonekana hawako tayari, na huo wenzetu pia wasenii ndio wanatupatia mashaka sana, lakini kufuatana na sisi namna tulijiandaa kwenye uchaguzi, tumejiandaa vizuri na tunakuwa tayari kusema twende kwenye uchaguzi hiyo siku ya, ya Mungu ya kesho ama siku thelathini ya mwezi huu. Naam, bwana Simon Chondo, umemsikia bwana, umemsikia bwana Mikindo anasema kwamba kwa upande wenyu ha, ha, hamjawa tayari kwa uchaguzi huu. Sisi tuko tayari kabisa, wala hatu tuna wala hatuna wasiwasi. Yani, tarehe thelathini Desemba tunaenda kwenye uchaguzi, tunaenda kwenye mapambano makali, uh, tayari uh, kabisa. Naam, kwa... na, bila shaka uh, bwana Robes Mikindo, unafikiri kwamba kucheleweshwa kwa uchaguzi huu kwa wiki moja uh, kutasaidia ama kumeimarisha uh, tume ya uchaguzi kuhakikisha kwamba uchaguzi huu unakuwa huru haki na waamani, kwa sababu ndio kitu ambacho wananchi wengi wa kule DRC wanatumai, mambo itakuwa hivyo siku ya Jumapili, siku sikuapiga kura, na baadaye wakati kura zitakapoanza kuhesabiwa. Uh, unajua inaonekana ya kwamba wenzetu wao wa ngambo ya ya, ya ya serikali ama watu wa ngambo ya kabila wanakuwa na woga mno eh, kwa sababu sijaonaka hata siku moja hata siku moja siyaona, ama katika nchi ingine watu wanapiga kampeni kisha inakatwa adem, wanasema baada ya juma moja ndio mtakwenda kwenye uchaguzi na msipige tena kampeni. Wao wameonekana ya kwamba eh, upinzani umekuwa na unakuwa na eh, watu wengi wanajongelea sana upinzani na inaonekana kwao inakuwa woga mno, hawakupenda walikata hilo, tunaita katika kifaransa elan hey, ya sisi kwenda kwenye uchaguzi, ili watu wakoe, kama vile wasahau hizo namba zetu, wasahabu habari ya uchaguzi, ili waweze kupata jinsi gani wanaweza kuiba kura zetu. Lakini nawaza tumejipanga vizuri, tunapanga watu wanaita matemwe wote watakuwa popote, ili waweze kufuatilia vizuri mambo hayo kwa sababu Kwe, kusema kweli, wenzetu ingawa wataweza kupiga mdomo, lakini kupita kwao inakuwa haina, wao wenyewe wanajua, na ndio maana walipanga mpango hiyo. Hata kwa sababu hiyo, SENI, hatuna na matumaini mengi ya kusema itaweza kufanya kazi nzuri ili upinzani uweze kupata eh, upata haki yake. Lakini eh, sisi tunakuwa tayari tumejipanga tayari, tutakwenda kwenye uchaguzi na hata ingawa walikata hiyo elan yetu ya kwenda kwenye uchaguzi hiyo e, siku makumi mawili inatoa kita ama Jumapili inatoa kita ni sisi kwetu haiyakuwa shida, kwa sababu wao wanababaika, lakini sisi hatubabaiki hata kidogo, na tunakwenda kwenye uchaguzi ya Jumapili ijayo. Na bwana na, na, na, nisalie nawe kwa kifupi tu kabla kabla sijakwenda kwa Bwana Chondo. Kwa hivyo nachosema ni kwamba uh, ndio mnakwenda katika uchaguzi huu kama upinzani, lakini hamu yamini, tume ya uchaguzi seni Unajua, tume ya uchaguzi inakuwa ilikuwa inakuwa, inakuwa, inakuwa kama vile chombo cha cha kabila, kwa sababu mimi nitakueleza ya kwamba huyu anakuwa, uh, mtu wa, wa IBPS anakuwa huku kwenye SM. Sisi tuliomba abadilishwe tuliomba abadilishwe tumgomboe na mtu mwingine, lakini wale watu walipanga walikataa wa, ule mtu anakuwa kama mtu wao sasa na unajua watu wote wenyewe tuliweka kule kwenye ngambo ya seni walipasha kuwa watu wenyewe, wakati wanakuwa kule wanakuwa hawana tena nani vyama vyao, lakini chama kama kinasema mtu fulani alitumwa kule, tunataka tumgomboe, wanamgomboa mara moja. Na ndio maana utakia kuona seni hiyo tunakuwa nayo kule haitupatie matumaini kweli, hatuitumainie kabisa, ya kwamba inakuwa seni yenyewe inakuwa huru huru kweli, kufatana na uchaguzi ucha, tuta ufanya eh, mwaka huu. Naam, uh, sasa ni kupe nafasi bwana Steven Chondo. Bila shaka amemsikiza kwa makini sana bwana uh, Robe Mkindo, ungependa kujibu yale ambayo ameyasema. uh, bila shaka ameshtumu upande wenu, hamko tayari kwa uchaguzi huu, lakini amesema kwamba uh, tume ya uchaguzi, uh, si ya kwa ya uchaguzi si ya kuaminika. Ya, mimi nitajibu kwa, kwa swali lake lile anazozungumza wao njia hawana tayari kwa sababu, sisi tuko tayari kwa sababu kwanza, tumejiandaa kampeni yetu tumeifanya mwezi mzima. Ukiangalia upande wa upinzani, wakati sisi tunaanza kampeni, kampeni ilikuwa ni siku thelathini, wao wameanza kampeni kama wiki mbili tu. Kwanza wamechelewa kuanza kampeni, walikuwa hawajakuwa tayari kwa ngambo zao, alafu kampeni sisi tumefanya katika mikoa ishirini na sita Yaani, 26 province ya Congo. Mgombea wetu amezunguka sehemu zote na memaliza, lakini kama upande wa Depesi au upande wa fayulu la muka wamefanya mikoa nane, Idepesi amefanya mikoa sita. Kwanza tayari majibu umesha ditoa tayari, kama wameshindwa. Umefanya mikoa nane katika mikoa ishirini na sita, tayari umeshaanguka. Sasa wanaanza no. kupika maneno kabla ya uchaguzi, kabla ya matokeo kutoka, kama na endelea endelea wetu no. Akipita mgombea um, akipita tayari, wao wanapinga tayari mm. hawana <laughs> kwenye system hawapo kabisa no, no. na kama walikataza Ijumaa watu wasifanye kampeni kabla ya kampeni, wote walianzia hapa mji mkuu wa Kinshasa, wote walianzia hapa wakaenda, sasa wakati wanarudia kukatokea utata kidogo. Wao hiyo Ijumaa ilikuwa watu wa Fayulu wafanye mkutano, watu wa IDPS wafanye mkutano, tayari mkuu wa mji wa Kinchasa Andre Kimbuta akaona kama itakuwa vurugu, watauwa watu watakufa hapa. ndiyo, ndiyo, ndiyo. na maana akawaambia, kampeni mmeshafanya, hamna lolote tena hapa basi msubiri, tusubiri siku, siku saba tende kwenye uchaguzi hilo. mm. Ndugu yangu, yani ni waoga, hawana lolote. Na we, we... Walwa, wajipanga kabisa. wengekuwa wanajipanga mbona hata kampeni wamefanya wiki mbili, lakini kampeni ilikuwa ni ya mwezi mzima. uh, tu, tu, oh, te... yeah. uh, Rubens Mikindo, kwa nini hamkufanya kampeni kwa muda ambao ulikuwa umepangwa? uh, bila shaka wamesikia, bwana Chondo anasema hamkujiandaa uh, um, kabisa. Ulifanya kampeni wiki mbili tu <laughs> unajua, na- nashangaa sana na ndugu uh, yangu mtu ya mashorita anapigapiga mdomo hapo eh, kutafuta kujipendeza tu. Kusema kweli, wao walianza kampeni, kampeni inakuwa miezi sita, na hata nambo za wale wagombea wao zilisemwa, zilipitwa kwenye maredio matelevishen walianza kampeni yao, inakuwa miezi sita, ingawa sisi tunaweza kufanya hata hata majuma mawili tu. Nakuambia umatimati wa watu wenyewe, ama hiyo watu wanachongelea sana upinzani kwa sababu wao, ingawa walikwenda kwenye uchaguzi e, plito. Kwa hiyo kwa kampeni, tuulizane ilipitika namna gani? Popote kwenye sisi tulikwenda, tulipata tatizo wani watu wanapiga risasi, wani watu wanakataa watu wasingie katika miji fulani fulani. Inajulikana dunia mzima na hata maimage ziko fasi zote. Namna gani waliampeshe walikataa watu wa upinzani wasipige kampeni yao kama ii inavyofaa hizi ndege ama avion, mara ngapi walikataa, wanasema plan de vol, huko hayuko huko hivi na hivi, wanawamwangia watu maji ya moto. Hiyo siyo kampeni bwana hiyo ni kudanganya watu, na ingawa sisi no. Tunasema tutaenda kwenye uchaguzi huu, tunakwenda kwenye uchaguzi huu kwa sababu tunajua ya kwamba ingawa watatafuta wizi waoneshe kwenye umatimati eh, wa watu ama waoneshe dunia mzima kama wamepiga kampeni, lakini wao wanajua kama wataanguka. Ingawa wataweza kuweza, wanaweza kuya, huyu mgombea wao anaweza kuya wanne ama watano, awetokea wa kwanza, kwa sababu wakongomani wamemkataa na wamewakataa Eh, unajua, eh, ingawa kunakuwa hiyo mkutano hapa Kongo Brazzaville, inaonekana ya kwamba kampeni ya Congo inaleta mashaka, sio kwa wakongomani tu, pia kwa wale wote wanatuzunguka, ama waafrika wote wanaona ya kwamba uchaguzi wa Congo unakuwa na mashaka ya mingi sana, kwa sababu wenyewe wanakuwa kwenye madaraka leo hawapendi kutoka wameona siku zao zimesabiliwa kwenye vidole sasa. Uh, wenzetu wale wote wenyewe wanakuwa karibu karibu kando kando ya Kongo, ndio maana wanakaa fasi moja kwa sababu wanaona uchaguzi uingao utaweza pita katika uvurugo, katika wenzetu wanatayarisha uvurugo, ndio maana wao wanaanza kujipanga vizuri ili yeah, wajue namna gani vurugo isiweze kuingia katika uchaguzi. Inakuwa mkutano mm, mwaa mzuri sana na sisi kama vile wagombea mimi kama vile mgombea namba mia moja makumi sita na nne nasema antukaa tuende kwenye uchaguzi e, na iko ya amani. Hiyo ndio tunataka sisi wote, kwa sababu lugo ya Congo inaweza kwenda hata Afrika hata manchi jirani zote, na hiyo vizuri. Na bila shaka bwana Chundu, unasemaje? ya mi naamini kama amani ipo na itaendelea kuwa hapo, kwa sababu uchaguzi huyu uko uchaguzi wa transparency, population yote iko nyuma ya rais wetu Kabila, na kama Kabila ametoa dofin wake, population yake yote iko nyuma yoyo. Mtu kama yeye amezungumzia kama wamemwangiwa maji, sijui walinakatazwa kufanya kampeni, itakuwa ni uongo mtupu. Sehemu yote walikuwa wanapita, walipokelewa, lakini hawalikuwa hawajajipanga vizuri Hawakuwa tayari, walikuwa wanajua kama kampeni mm hatutaenda -hmm. kwenye vote jua, ilikuwa mawazo yao, lakini wanakuwa wanashtukizwa, ni kama vile kitu walikuwa hawatarajii. Kama itakuwa sisi tunasema hivi, tuende kwenye uchaguzi tarehe thalathini, uchaguzi utapita, alafu na matokeo itakuwa, lakini hiyo kupinga, wanaanza kupinga matokeo kabla ya uchaguzi tayari, wanaisha jua kama wameshindwa, hawawezi watulie, kae nyumbani. Naam, uh, kwa bahati mbaya sana muda wetu tumekwenda sana, tuachie hapo kwa sasa uh, lakini tutaendelea kuzungumza uh, kabla ya siku ya Jumapili. Nawashukuru sana lakini, uh, tunawatakia kila laheri wanasiasa na wananchi wote wa DRC wapige kura kwa amani, na uchaguzi huo uwe huwe, huwe, huwe, huru na haki ya matokeo yakubaliwe na kila mmoja. Naam, nafikiri tuachie hapo kwa sasa. Nawashukuru sana Robert Mkindo, naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS, na bwana Steven Chondo ambaye, uh, ni mmoja wa uh, maafisa wa kampeni ya mgombea wa chama tawala Emmanuel Shadari. Nawashukuru sana asubuhi hii. Amekuwa ni Stelusane, msimamizi wa matangazo haya Sabina na Bigambo. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. pesa iwapo sope iwa saiwa pesa saiwa Muziki Franco Luambo Lwanzo Makiadi na biso bisokanida, akimaliza mehio kutoka hapa RFI Kiswahili muda um, mfupi ujao utakupea kuli jini Paris kusikiliza matangazo.