Internationale. Nam asante. Msikilizaji, karibu katika mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito kwa juma hili hapa RFI Kiswahili, na miongoni ni pamoja na huko DRC ambako wakati kampeni za kuwania nafasi mbalimbali za uongozi nchini humo zikiendelea kushika kasi, mauaji na vurugu zaidi zimeshuhudiwa kwa juma hili katika mikutano ya kampeni hasa ya vinara wa upinzani juma hili lilijaa matukio yenye kutisha kama huko Lubumbashi, Kindu, Kalemie pia Kasai. Kufuatia hali hiyo, mkuu wa MONUSCO Leila Zerugwi alionyesha masikitiko yake. Emmanuel Le Richard Makundi ni mwandishi wetu na hapa anaeleza zaidi. Kwenye taarifa yake, Balozi Zergui amekashifu vikwazo vinavyoshuhudiwa dhidi ya baadhi ya wagombea wa upinzani wakati wanapojaribu kufanya kampeni zao katika baadhi ya maeneo ya nchi, akitolea mfano kuzuiwa kwa Martin Fayulu kwenye mji wa Kindu, Lubumbashi na kwenye mji wa Kalemie. Mjumbe huyo pia ameeleza kuguswa na vifo vilivyotokana na vurugu, huku akitoa wito kwa mamlaka nchini DRC kuchukua hatua stahiki kuzuia vurugu zaidi siku za usoni, akisema serikali ndiyo msimamizi mkuu wa uchaguzi ulio huru na inapaswa kutopendelea upande wowote inapotumia nguvu kuwakabili wanasiasa. Zergui pia ameeleza wasiwasi kuhusu kushuhudiwa kwa baadhi ya makundi ya watu yanayojaribu kutatiza mchakato wa uchaguzi na hasa wanaofanya vurugu kwenye mkutano wa kampeni ya pande zote. Kauli ya Umoja Mataifa imekuja wakati huu kukiripotiwa vifo vya watu watatu wanaodaiwa kuuawa na polisi wakati wa mkutano wa kampeni za mgombea wa upinzani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mgombea wa upinzani Martin Fayulu, mbali na kushindwa kufika mjini Kindu, alielekea mjini Kalemi na hapa anaeleza yaliyotukia. Walitufungia njia, walikuja watu wengi sana, karibia polisi wote walikuwa wamepewa silaha nyingi, nami niliona kwa macho yangu haya, kwa sababu nilikuwa niko mbele. Na mara moja polisi wakaanza kufyatua risasi kiholela, msichana mmoja akaanguka chini na lori likaja likataka kumgonga. Kwa kuwa walipiga risasi nyingi sana, tuliamua kurudi nyuma. Fikiria, wanapoanza kuua watu na kurusha risasi na kutaka tusiendelee kufanya kampeni. Je, jumuia ya kimataifa inayoona haya yote, au hawayaoni? Kwa upande wake mgombea wa chama tawala akiwa mjini Bunia huko Ituri, yeye aliahidi kuboresha maisha ya Wakongomani. Kuko probleme kabambi juu ya justice mu Kongo. Mutu iko na parcelle yake, bana munyanganyi akaenda kujustice, banawambia sema unakwia mikono wazi e bwana. Nasikia mie munani vote le 23 Decembre 2018 mie nakuwa president wa tano wa Congo, Ramazani Shadari Emmanuel, nakuwa magistrat supreme. Nasikia we magistrat huku naweba corruption, mie Shadari kapata habari, banakutupa ndani. Naukacheza banakupika. Mie naomba Mungu sana Mi najua Mungu sana naogopa Mungu sana naogopa Mungu sana laka, lakini mbele ya sheria hata hivi niko mukristu kama urespekte sheria, tunakutupa ndani. Aleluya. Vital Kamere pamoja naye Felix Chisekedi walishia mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini na hivyo kushindwa kuendelea hadi Butembo kwa sababu za kiusalama, na hii msikilizaji, ni kwa mujibu wa matamshi yake Vital Kamerhe, kauli ambayo imetupiliwa mbali na baadhi ya wanaharakati pamoja na wanasiasa kwenye mji huo ambao wanasema si kweli walioyasema wanasiasa hao. Vurugu hizi zinajiri wakati huu gala mmoja la tume ya uchaguzi CENI likiungua moto na kuteketeza mamia ya vifaa vya uchaguzi vikiwemo mashine za kielektroniki za kupigia kura zinazopingwa na upinzani. Corneille Nangaa, licha ya tukio hilo, alisema uchaguzi utafanyika Desemba 23 mwaka huu. Moto huu ni pigo kubwa scene, kwa mji mkuu wa Kinshasa kwa namna ya kipekee. Seni inatambua kwamba moto umeteketeza vifaa ambavyo vingeweza kutumika katika wilaya 19 katika jiji la Kinshasa lenye wilaya 24 kwa ujumla wake. Bila ya kujali hasara iliyojitokeza, Seni inafanya kila jitihada kuhakikisha kwamba uchaguzi utafanyika kulingana na kalenda ilivyopangwa. Felix Chisekedi Chilombo, mgombea wa kiti cha urais kupitia jukwaa la Cash, yeye yeah, akaikosoa tume ya uchaguzi kwa kushindwa kudhibiti ulinzi katika ghala hilo huku akienda mbali zaidi na kudai kuwa ni mpango wa serikali kutaka kuharibu uchaguzi. De... inaishutumu serikali na kuiwajibisha kwa haya yote yaliyotokea, kwa sababu eneo hilo lilipaswa kulindwa sana kuliko mahali pengine hapa nchini, na hii inaonyesha wazi kwamba ni jambo ambalo lilipangwa tangu mwanzoni. Nasema hivi kwa sababu serikali hii ilikataa msaada wa MONUSCO, pia walikataa msaada kutoka kwa jumuiya ya kimataifa. Tunaamini wazo hili walikuwa nalo tangu mwanzo, na tunatoa wito kwa wapinzani wa kambi nyingine, yes, exactly, kuachana na lugha yao isiyoeleweka namna katika kulidadavua hili. Nami kutoka huko DRC naungana moja kwa moja na msikilizaji wetu huyu ambaye anaanza kwa kujitambulisha namna hii. Uh, uh, naitwa Venance Uyalango, ni katibu mkuu wa chama cha MNC Lumumba kinachoongozwa na Dr Albert Onawelo ambaye alikuwa katibu mieka au sekretere partikilie wa Patrice Emery Lumumba na mpaka leo Dr. Albert Onawelo anaishi pale Uingereza, yuko wa mishoni pale Uingereza. Na Venance, tuambie, pengine mna mtazamo gani kuhusu uchaguzi huu ambao unaandaliwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa mwaka huu? Unajua uchaguzi ni tendo ambalo wakongomani walilisubiri kwa muda mrefu, takriban miaka miwili, ambapo katika miaka miwili hiyo kiongozi ambaye yupo sasa alitakiwa au tayari ameshaondoka madarakani, lakini kwa sababu aling'ang'ania, na kwa hiyo wananchi wan, walisubiri sana uchaguzi huu. Pengine mnazungumzia vipi vurugu hizi na machafuko ambayo yanashuhudiwa hivi karibuni? Tunashuhudia mauaji kule Lubumbashi eh, Kalemi eh, Kindu kwenyewe pia kuchomwa moto kwa eh, ghala la seni Kinshasa. Kwanza kitendo hicho, chama cha mese Lumumba kimelaani kwa nguvu zake zote kitendo ambacho hakikubaliki kwa mwanademokrasia yoyote ulimwenguni kwamba kipindi ambacho hiki ni kipindi ambacho ni cha propaganda ambacho kila mgombea wa urais anakuwa yuko huru kabisa kwenda popote anapotaka nchi nzima, na hata katiba inasema hivyo. Sasa kitendo cha kiongozi wetu Martin ma, ma, Fayulu kuzuiwa, kupigwa mabomu, kupigwa risasi Yani ni kitendo cha kinyama kabisa ambacho tumekilaani na ni kihofu, na hii ni nia mbaya. Na wakati huo huo tukiwaambia kwa wananchi kwamba wasimame kidete kutetea haki yao, maana hii ni haki yao, waitetee kwa nguvu zao zote ili kuokoa nchi yao. na kwa mtazamo wako pengine unadhani seni imesema uchaguzi utafanyika. Ni rasmi kwamba uchaguzi utafanyika licha ya hali eh, hiyo kushuhudiwa. Je, nyie mnaona dalili zinaonyesha kwamba ni kweli uchaguzi unaweza ukafanyika katika mazingira haya? Nakuambia hivi, uchaguzi huu kwa jinsi unavyoonekana hautafanyika. Kwa nini, wakati seni imesema utafanyika? Hao hao ambao wanasema utafanyika ndio wa hao hao wanaotaka kuuharibu kwa sababu wewe sikiliza, ofisi ya ile ofisi ya ya ya Seni inalindwa kwanza, iko karibu na na, na, na, na, na, na kambi ya jeshi imetingwa kabisa. Ukizunguka ile eneo lote ile limejaa wa, wanajeshi limejaa jeshi. Je, je, lile la zimamoto liko hapo eneo hilo hilo. Sasa ni maajabu kwamba mtu ajipenyeze pale aende akapige moto. Sasa wameogopa, sasa watafanyaje? Kwa sababu wamebanwa na watoe kisingizio kwamba kimechomwa na tayari. Jana ile ameshaongea msemaji wa wa serikali eh? ameshaongea kabisa na, na na tayari ameshatoa hukumu tayari kwamba na ndio walikuwa wameandaa hicho nam. Uh, Venance Uyalango, asante sana mimi ndio nakushukuru sana Ribe, nilikumbuka ni mtazamo wake Venance Uyalangoi, katibu mkuu wa chama cha MNC ambacho zamani kiliundwa na Emery Patrice Lumumba ambaye zamani ndi alipigania uhuru wa DR Congo na hapa amekuwa akizungumza nami akiwa huko DRC. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Msikilizaji, majuma kadhaa tangu rais wa Burundi Pierre Nkurunziza amwandikie barua rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni akiituhumu Rwanda kuwa adui wa ustawi wa nchi yake, rais Museveni juma hili amejibu barua ya rais Kurunziza huku akimkosoa kwa misimamo inayohatarisha ustawi wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Ali Bil Bilal alituandalia taarifa ifuatayo. Katika barua yake, Rais Museveni amehoji baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Ngurunziza, akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la Jumuiya ya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Pierre Ngurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa na hasa ile ya kikanda, Huku akimkumbusha kilichotokea wakati wa mazungumzo ya amani ya Arusha. Nkurunziza katika barua yake kwa Museveni alieleza wazi kwamba jumuiya ya Afrika mashariki ikae kikao kuzungumzia mzozo wa Burundi na kile alichokiita adui yake Rwanda, huku akishusha mzigo wa lawama kwamba jirani yake amegeuka kuwa adui baada ya kuwapa hifadhi watu waliojaribu kupindua serikali yake. Hii haikuwa mara ya kwanza rais wa Burundi kuituhumu Rwanda, lakini sasa amekwenda mbali hadi kumuita jirani yake adui. Hivi majuzi rais wa Rwanda wakati akizungumza kwamba huwezi kuwa jirani mwema wa Rwanda wakati raia wa Rwanda wakiingia nchini mwako wanapotea au kukamatwa. Huwezi kusema eti tunashirikiana, tunahemeleana wakati Mnyarwanda akivuka mpaka wa baadhi ya nchi anawindwa, kisa eti ni Mnyarwanda. Huo sio uhusiano mzuri. Tunashangaa kuona wanaotekeleza hayo wakiwa ndio wanaohusika na kuhakikisha ukanda wetu unakuwa salama. Zaidi ya yote, kinachotuuma wanaohatarisha maisha ya wa wanyarwanda ni majirani zetu. Tutashirikianaje kibiashara wakati mnyarwanda akivuka mpaka anafungwa au anapotezwa? Hakuna anayefahamu nini hatima ya mvutano wa sasa baina ya mataifa haya, wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo kwa manufaa ya maendeleo ya jumuiya ilitakiwa kuwa na mtazamo mmoja. Wananchi wa Kenya juma hili waliadhimisha kumbukumbu ya miaka 55 tangu nchi yao kujipatia uhuru wake kutoka kwa mkoloni Mwingereza. Na katika muktadha wa maadhimisho hayo, rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta alisema serikali yake itaendelea kukabiliana na vita dhidi ya rushwa ili kuangamiza uovu huo. Msikilizaji, Rais Kenyatta alisema mafisadi walioficha pesa nje ya Kenya watatafutwa kuhakikisha mali hiyo inarudi nyumbani kwa ushirikiano na mataifa mengine. Pia Kenyatta alikashifu mahakama kwa kuwaachilia mafisadi kwa dhamana ya kiasi kidogo, wakati ufisadi wanaofanya ni wa kiwango kikubwa. We will not realize our vision for a better Kenya. Hatutaweza kufikia lengo letu kwa ajili ya Wakenya isipokuwa sisi kama watu tutaungana pamoja kupambana na rushwa kwa sababu hiyo ndiyo maana tumeweka nguvu kubwa kupambana na rushwa. Kama mbinu ya mapambano hayo, tumeingia makubaliano ya kusaidiana na nchi mbalimbali duniani kushughulikia rushwa, ambayo inaifanya dunia sasa kuwa ndogo kwa ajili ya mafisadi. Sasa hakuna sehemu salama kwao kujificha na kujipatia utajiri. Sasa tukijiridhisha kuwa ni mafisadi, utajiri waliojilimbikizia katika nchi hizo utarudishwa nchini kwa Wakenya. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, rais wa Kenya, wakati akihutubia taifa katika muktadha wa sherehe za kumbukumbu ya miaka hamsini na mitano ya uhuru wa nchi hiyo ya Kenya. Juma hili Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni aliwaambia wanasiasa wa nchi hiyo kuwa bado hana mpango wa kuondoka madarakani hivi karibuni, ambapo amewataka kuondoa mawazo ya kuwa na serikali ya mpito katika nchi hiyo. Kauli ya Rais Museveni aliitoa wakati akizindua rasmi mazungumzo ya kitaifa yanayohusisha vyama vya siasa na mashirika ya kiraia, mazungumzo yenye lengo la kupata maridhiano ya kitaifa. Naam, Kenneth Lukwago, wewe ni mchambuzi wetu huko Kampala nchini Uganda, una mtazamo gani kuhusu kauli hii ya Rais Museveni? Kauli ya Rais Museveni ni kitu ambayo bado, uh, inaletea kila mtu kushangaa. Sauri ukiona namna alivyosema, uh, inaonekana yeye anafikiri pengine ataishi milele na anafikiri yeye ni rais wa kila nchi ambaye iko kwenye bara la Afrika. Saur ukisikia anasema ye ako tayari kutoka kwa madaraka mpaka akiona mwafrika yote kama ameendelea vizuri kwa upande wa uchumi na ulinzi. Ni mtazamo wake, Kenneth Lukwago, mchambuzi wa maswala ya siasa akizungumuza akiwa jijini Kampala, Uganda. Mshauri wa Marekani katika maswala ya usalama wa taifa John Bolton aliweka wazi sera mpya ya Rais Donald Trump kwa bara la Afrika huku akisisitiza kuhusu uhusiano wa kiuchumi kwamba ni muhimu kati ya pande zote mbili. Msikilizaji, Bolton alisema sera mpya ya Marekani kwa bara la Afrika itasimamia kwenye maslahi matatu makuu ambapo kwanza ni kuendeleza mahusiano ya kibiashara kati ya Marekani na Afrika, kupambana na ugaidi na kuhakikisha kuwa fedha zake za msaada zinatumika vema. Mafanikio hayaji hivi na natolea mfano wa Jamhuri ya Sahara Magharibi kwa sababu nilishiriki kuandika ripoti ya mamlaka ya walinda amani miaka 27 baadaye, bado mzozo wa kimipaka ujatatuliwa kweli kweli, miaka 27 na bado wapo. Unawezaji kuelezea hii je? Yeah, hakuna njia nyingine ya kutatua kwa sababu rasilimali hizi tunazozitumia kwa walinda amani tungeweza kuzitumia kwa ajili ya maendeleo Andika in the development and economic betterment of the people of the region. Msikilizaji, hii inakuja wakati Marekani ikiendelea kukosoa sera ya Umoja wa Mataifa, hasa katika ufadhili wa baadhi ya miradi ya Umoja huo na mtuhumiwa ambaye aliwaua watu watatu katika soko mmoja la Krismas mjini Strasbourg nchini Ufaransa aliuawa kwa kupigwa risasi na vyombo vya usalama. Wakati huu kundi la Islamic State likidai kuwa mtu huyo alikuwa mpiganaji wake. Mwendesha mashtaka mkuu wa Paris Remy Heitz yeye yeah, akasema kwamba wanaendelea na uchunguzi kubaini iwapo mhusika huyo wa mauaji Sherif Chekat alitekeleza shambulio hilo akiwa peke yake au alikuwa na washirika zaidi. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii, watu saba bado wanazuiliwa wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kuamkia Jumatano iliyopita na wengine watatu wa karibu, ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi na mmoja usiku wa kuamkia leo. Mtafahamishwa kadri mambo yatakavyoendelea. Sauti yake Remy Heitz, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri akiwa jijini Paris nchini Ufaransa. Tukisalia katika uga wa kimataifa msikilizaji, kwa juma hili, pande zinazohasimiana nchini Yemen zilikubaliana kusitisha mapigano kwenye mji wa bandari wa Hodeida, makubaliano ambayo Umoja wa Mataifa umesema yatasaidia kumaliza hali mbaya ya kibinadamu katika taifa hilo. Antonio Guterres ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa. Yeye alisema makubaliano haya ni hatua muhimu katika kuhakikisha amani ya kudumu inapatikana kwenye taifa hilo. Mmekubaliana kuwa na mazungumzo ya namna majadiliano yatakavyokuwa wakati wa kikao kijacho. Hii ni hatua muhimu sana kwa suluhu ya baadaye ya kisiasa ili kumaliza mzozo uliopo hivi sasa. Tunaelewa vizuri msimamo wa pande zote lakini wakati huu na mwezi Januari tutaendelea kuwepo kwa mazungumzo zaidi ili kupiga hatua katika mambo yote ambayo bado hayajakubaliwa kwa mazungumzo na makubaliano. Naam msikilizaji, katika makubaliano haya maeneo yote ya bandari yatakuwa chini ya askari wa eneo hilo ambao watakusanya mapato na kuyatuma katika benki kuu ya nchi hiyo. Nam, msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini.