Radio France Internationale. Namna sante wiki. Wiki na, na msikilizaji, sehemu kubwa ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, leo itaangazia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa juma hili tume ya uchaguzi seni imetangaza kusogeza mbele kwa juma moja uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Jumapili hii ya Desemba 23 ambapo sasa uchaguzi huo utafanyika Desemba 30. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Fredi Tendilonge, alitutumia taarifa ifuatayo kusogezwa kwa uchaguzi huu ni kutokana na gala lililowaka moto wiki iliyopita na kuunguza vifaa vingi vya tume huru ya uchaguzi mkiwemo mashine za kupigia kura ambazo zingetumika hapa mjini Kinshasa. Upande wa tume huru ya uchaguzi Seni umesema kusogezwa kwa uchaguzi huu ni kuona DRC auwezi enda kwa uchaguzi bila jimbo ya Kinshasa ambayo imekosa vifaa. Corney Nanga ni mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi. Hatuwezi kuandaa uchaguzi mkuu bila jimbo la Kinshasa ambalo lina kama asilimia kumi ya wapiga kura. Tumetangaza kwamba uchaguzi wa urais, ubunge na wa mikoa umesogezwa tarehe 30 Disemba. Cornei Nanga amesema kuwa amezungumza na kundi mbalimbali mkiwa mbali baadhi ya wagombea mbele ya kusogeza uchaguzi huu. Wagombea wengine wamepinga hatua hiyo na wanasema watahamasisha watu wao ili kwenda kupiga kura Jumapili kama ilivyopangwa. Ale Daniel Shekomba ni mgombea kwenye kiti cha uraisi. watu wangu inafanya baende juu ya uchaguzi siku ya Mungu, kama kama hakuna uchaguzi tutaona kama eh, Commission Electoral Independent haijue ku Kuorganize machaguzi siku ya Mungu na tutajua kama habana machaguzi ya kweli kui inchi. Kisha raia kupata taarifa hiyo, baadhi ya vijana waliandamana mbele ya jengo ya tume huru wakimtaka Corney Nanga kujiuzulu. Chama kubwa cha UDPS cha Felix Chisekedi kinatarajia kujibu kwa tume huru ya uchaguzi katika mkutano wao na waandishi wa habari leho hii. Fredi Tenzilonge, Kinshasa, RFI Kiswahili. Hata hivyo wanasiasa katika nchi hiyo wametofautiana kuhusu hatua ya kusogeza mbele kwa uchaguzi huo, ambapo Jean-Pierre Bemba Gombo wa chama cha MLC ambaye ni miongoni mwa viongozi wa wanasiasa wa vuguvugu Lamuka upande wa upinzani, yeye amesema hawaamini kwamba kulikuwa na vifaa vya kupigia kura katika ghala lililoteketea, na kwamba ni njama za kuahirisha uchaguzi. Sio kwamba hatukubali hoja. Jambo lililopo ni kuwa hakuna ushahidi kwamba kulikuwemo mashine ndani ya ghala. Hakuna picha, hakuna video iliyoonyeshwa kuhusu hizo mashine za kupigia kura. Ni mashine za kielektroniki. Lakini hakuna hata picha ya mabaki ya vilivyoungua. Tuna taarifa sahihi kuhusu kilichotokea, tunaamini kwamba hakuna mashine zilizochoma moto. Nafikiri kwamba hiki ni kisingizio ili kutangaza kile walichotangaza, kuahirishwa kwa uchaguzi. Hii inasikitisha. Nafikiri ingelikuwa vema wajiuzulu. Upande wake, mkuu wa itifaki kwenye ofisi ya rais Joseph Kabila, Nehemi Mwilanya, yeye alisema kwamba hatua hiyo inasikitisha lakini inaeleweka. Inafaa kufahamu kwamba uamuzi huo unasikitisha lakini unaeleweka. Unasikitisha sababu tumewaandaa wapiga kura kujitokezwa kwa wingi kwa ajili ya kupiga kura, kutekeleza haki yao ya msingi Desemba 23. Inaeleweka sababu limejitokeza jambo ambalo halikutarajiwa Swali la kujiuliza hapa, tumefikaje katika hatua hiyo? Ni suala la jukumu. Hatuna sababu ya kuwa na mtazamo hasi kwa tume ya uchaguzi. Nafikiri kwamba tume ya uchaguzi inazingatia jukumu lake. Kama wakituambia tutakuwa na uchaguzi juma moja lijalo, sisi tupo tayari kushiriki nao. Wanaharakati wa vuguvugu vugu Lucha wakizungumzia hatua hiyo, wamesema ilitarajiwa na hivyo wametoa wito kwa wananchi kutokubaliana na uamuzi huo kama alivyoeleza Stefi Mukenzi seni inatuomba kuahirisha uchaguzi kwa juma moja lijalo. Hili halikubaliki kwetu. Hii ni sana ni sana kama Kabila ameshindwa kutuandalia uchaguzi kwa miaka miwili, je, atakuwa tayari kufanya hivyo kwa juma moja? Hili ni tusi kwa wananchi wetu, hatuwezi kukubaliana na hilo. Ndiyo maana tunaomba wananchi wetu wasikubaliani na kuahirishwa kwa uchaguzi. Heritier Kapiteni ni mmoja wa wanaharakati hao wa Lucha, na hapa anazungumza nami moja kwa moja kutoka Liege nchini Ubelgiji. nam na Mheritier Kapiteni, bila shaka unanipata vema. Unazungumzia vipi kusogezwa mbele kwa uchaguzi huu kwa juma moja huko DRC? Kusogezwa uchaguzi ni jambo ambalo liliweza lingeweza tulitukia kwa sababu tazamia mambo ya siasa jisi ikitembea, hakukuwa na uhakika wowote ule kwamba uchaguzi uweze kufikikana. Tume huru la uchaguzi halikuwa tayari kulingana na misimambo alikuwa ikitendeka. Vyombo ambavyo viliweza kutumiwa havikuweko, lakini ikitizamia kisiasa, kuna mambo fulani ambayo naweza ami, kwanza waf, wafanya siasa wenyewe hawako vitayarisha vilivyo iwa <laughs> kwa upande wa, wa, wa, wa, wa wingi ama kwa upande wa upinzani wameingilia tu. Kwa hapo unadhani tarehe thelathini Desemba Unadhani seni itakuwa tayari pia kwa siku hiyo kusimamia uchaguzi hata o, hata wasukume uchaguzi ndani ya siku kumi, sijui hata miezi miwili. Sidhani kwamba huko kutaweza kuwa na uchaguzi halali ama uchaguzi halisi uko. Kwa nini? Yale yanayoendeka huko ni kama tu ubatili. Mimi sina uhakika wowote kwamba tume huru la uchaguzi, jinsi ilivyo na jinsi mambo inavyoendeka, sina uhakika wowote ule ambao unaweza kumsukuma kuamini kwamba wanaweza, wanaweza kutupeleka kutubeba kwenye uchaguzi unaofaa ama unaostahili. Bwana Kabila amejitayarisha vilivyo ili aweze kuketi siku nyingi sana asipo uchaguzi atike hiyo katiba pasipokuwa na haja ya kuweza kugawa madaraka yake na watu wengine. Lakini, lakini seni yenyewe inasema kuna uwezekano wa kufanyika uchaguzi katika siku hiyo, kwa sababu ni siku ambayo kwanza vifaa vyote vitakuwa vimepelekwa e, katika maeneo ambayo bado haijapokea vifaa hivi vya kupigia kura hata siku saba nadhani kwamba hawawezi. Tuna watu ambao iko katika majimbo huko, kuna mara wanatupatia habari kwamba labda vitu vyombo havijafika, ndio maana anasema hakuna wakika wowote naam. Riti, mm -hmm. Kapitani, wewe kama mmoja wa waasisi wa, wa kundi hilo la Lucha uh, unadhani ni nini mustakabali wa taifa hili la DRC uh, huku tukielekea tarehe hiyo ya Desemba thelathini kama ilivyotangazwa na CENI. Hakuna kizuri kiote kinaweza kikatokea katika uchaguzi huo, kangojelea ama kufikiria kinaweza kikawa sijui suluhu kwa shida zote ambazo tunapitia sisi. Tangu miaka miwili tuko tukiita dhidi ya kuandaliwa kwa serikali ya mpito pasipo Joseph Kabila na pasipo hiyo tume tu jinsi ilivyo leo, kwa sababu hawawezi wakatubiba kwenye demokrasia jisi tunavyotarajia wameketi miaka kumi na saba hawajabadilisha chochote. Ukiangalia katika miji kama Beni huko watu huko wakiwao, ukiangalia katika majimbo huko sijui kaskazini mwa jimbo la Katanga watu huko wakiwao, kuna watu ambao hawaendi shule, kuna wamama sijui, ukaangalia katika majimbo ya Kasai huko watu wameweza kimbia, wengine wangali bado kaskazini mwangola, huko wakisubiri kurudi kuna watu ambao wakuweza kujiandikisha katika majimbo ya Ituri huko kwa sababu kulijitokeza sijui na jambo fulani huko kusukuma vita za uongo kati sijui ya kabila fulani. Sisi hatuzani kwamba panaweza paka jitokeza na jambo zuri hapo. Eritier Kapiteni, asante sana. Ni kushukuru nikumbushe kuwa wewe ni mmoja wa wanaharakati wa Lucha na umekuwa ukizungumza nasi ukiwa Liege huko Belgiji, na asante sana kwa mtazamo wako huo. Shukrani. Nao wananchi huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walitoa maoni yao. Tulikuwa najua kama dimashi tunaenda kuchagua isaai, tunasikia kama uchaguzi wanibadilisha ni juu ya nini? Manake pale banapenda tena baanze bya manyanga yabo jenatuma Na ile sensibilisation population ijue namna gani tatumikisha hiyo mashine ya voter msikilizaji. Upande wake Marie Jose Ifoku ambaye ni mwanamke pekee anayewania kiti cha urais amemtaka mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Seni Corneille na Nangaa kujiuzulu baada yaliyo yaliyo jiri wiki wiki wiki ya kushindwa kufanikisha jukumu lake. Tukisalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo msikilizaji, Watu 45 waliuawa katika mapigano ya kikabila kuanzia Jumapili iliyopita magharibi mwa DRC na kusababisha watu kukimbilia nchi jirani ya Kongo Brazzaville. Mwandishi wetu Ali Bili Bilal anaeleza zaidi. Kulingana na duru mbalimbali zinaeleza kuwa mapigano kati ya watu wa makabila ya Banunu na Batende yamesababisha vifo vya vi watu 150 akiwemo msimamizi wa wilaya na askari wawili wa jeshi la majini huku watu wengine kadhaa wakijeruhiwa vibaya. Mamia ya watu wamekimbilia msituni, wengine wakivuka mto Kongo kukimbilia nchini Kongo Brazzaville. Kwa mujibu wa gavana wa jimbo la Mai Ndombe, Jantini Ngobila, mapigano kati ya jumuiya hizo mbili yalizuka baada ya mazishi juma lilopita ya kiongozi wa jadi Mantoma Bompinda Fedor kutoka kabila la Banunu ambaye alirejeshwa kutoka Kinshasa kwa ajili ya kuzikwa huko Yumbi na kama ilivyo desturi, mkuu wa jadi alizikwa kwenye eneo la familia usiku wa Disemba 14, nafasi ambayo tangu mwaka wa 2005 alizikwa mtangulizi wake, ambaye ni baba yake Bompinda Ntambu, tukio ambalo lilichukuliwa na watu wa kabila ya Batende kama uchochezi dhidi ya kabila lao ambalo linadai ardhi ya Yumbi ni ya kwao hata hivyo kiongozi wa eneo hilo wamesema machafuko hayo hayana uhusiano wowote na kampeni za uchaguzi hayo yanajiri wakati baraza la usalama la umoja wa mataifa likitoa wito kwa pande zote husika na uchaguzi huo kujiepusha na hali yoyote ile inayoweza kusababisha vurugu hususan katika kutoa matamko na kuitaka serikali ya Kinshasa kuhakikisha usalama wa wagombea unadhaminiwa. nam asante sana beli Bilal. Na msikilizaji, haya tu ni baadhi ya matukio makubwa yaliyoripotiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa juma hili ambapo pia kulitokea na ajali ya ndege aina ya Antonov ambayo ilikuwa inasafirisha vifaa vya seni katika maeneo ya Chikapa. Taarifa zinasema watu sita walipoteza maisha katika ajali hiyo. Hata hivyo, seni inasema ni ajali ambayo ilifanyika huku ndege hiyo ikirejea jijini Kinshasa. RFI. Na katika nchi jirani ya Uganda ya Rais Yoweri Kaguta Museveni juma hili alisema itakuwa ni nafasi ya kipekee kuketi na wapinzani wake na kujadiliana nao kuhusu mustakabali wa taifa hilo. Mseveni aliyasema haya baada ya kukutana na kamati inayopanga kuwepo kwa mazungumuzo ya kitaifa nchini humo yanayoongozwa na viongozi wa dini na wazee wa taifa hilo. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kuzinduliwa mwezi Machi mwaka wa 2019. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Na juma hili jeshi la Rwanda lilisema limewaua wapiganaji watatu katika hifadhi ya Nyungwe. Ni mauaji yaliyokuja baada ya wapiganaji kuwaua watu wawili na kuchoma magari katika wilaya ya Nyamagabe mwandishi wetu wa Kigali Bonaventure Chubairo alitutumia taarifa ifuatayo. Tangazo kutoka jeshi la ulinzi la Rwanda RDF limetolewa zikiwa zimepita siku chache, wapiganaji kutoka Burundi washambulie wilayani ya Magabe kusini mwa Rwanda na kuwa watu watatu huku wakichoma magari matatu. Ni shambulio limefuatana na lingine lililotokea Busasamana magharibi mwa Rwanda na kuwa watu watano wiki moja iliyopita likitekelezwa na FDRR, kama rais wa Rwanda amethibitisha Ijumaa wiki iliyopita: It's true ni ukweli kabisa, wapiganaji kutoka DRC walikaribia mpaka wetu, wala hata hawakwenda mbali, walikuwa karibu ya mpaka wetu na hisi maskari wetu wawili au watatu ndio waliowawa. Three. hadi kufikia sasa barabara ya Nyungwe kwelekea Rusizi kupitia hifadhi ya Nyungwe imefungwa kutokana na shambulio hilo. Na taarifa za jeshi la ulinzi la Rwanda RDF hazielezi bayana wapiganaji hao ni watu gani, pia haziainishi magari yaliyochomwa, ila waliotekeleza shambulio hilo walitokomea na kuelekea nchini jirani ya Burundi. kwa Vantile Chuo hilo Kigali, RFI Kiswahili Shirika la kimataifa la wanasheria wasiokuwa na mipaka Avocats Sans Frontiere lilitangaza kusitisha shughuli zake nchini Burundi kwa juma hili, hatua ambayo inakuja miezi mitatu baada ya serikali kuyataka mashirika ya kimisaada na yale ya kibinadamu kusimamishwa. Msikilizaji, serikali hiyo ya Burundi ilitangaza sheria mpya kuhusu mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo, na shirika hili la wanasheria wasiokuwa na mipaka Avocats Sans Frontiere likasema hatua hiyo inasababisha baadhi ya vikwazo vya kikabila kwa wafanyakazi. Chantal Van Kutsem ni mkurugenzi wa Avocat Sans Frontiere, aliambia RFI kwamba wao wanasikitishwa na hatua wa hiyo dvrkit de Uh, hatua ya kuondoka nchini na kuacha shughuli ambazo zilikuwa zikiwanufaisha wananchi ni hatua ngumu kuchukua. Tumejaribu kukadiria nini kitaweza kutokea kama madhara, lakini kulingana na taratibu zetu tumeona hatuna chaguo lingine la kufanya. Viongozi wa serikali walituomba tuwape mpango unaonesha uwiano wa makabila ya watu, tuwalazimishe watu kutuambia makabila yao, na hiyo imetupatia shida. Problem. Ni sauti yake Chantal Van Kutsem, mkurugenzi wa shirika la wanasheria wasiokuwa na mipaka, Avocat Sans Frontiere, ambalo lisitisha shughuli zake nchini Burundi kwa juma hili. Tume ya uchaguzi nchini Madagascar juma hili ilianza kutangaza matokeo ya awali ya uchaguzi wa duru ya pili uliofanyika kwa juma hili, huku wagombea wote wawili wakijinasibu kuibuka na ushindi. Zoezi la uhesabuji kura linaendelea huku ushindani ukitarajiwa kuwa ni kati ya Andry Rajoelina na Marc Ravalomanana ambao waliongoza katika duru ya kwanza. Francis Wambete ni mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha nchini Uganda. Hapa anaotoa wa mtazamo wake. Wao wana tume ya uchaguzi ambayo wanaithamini ambayo inafanya kazi yao, imeilifanya vizuri ikachuja vizuri, wao wawili wakatoka kama ambao watakombea mara ya mwisho. Nafikiri hiyo si vizuri, wangengoja mpaka tume itangaze la mwisho, alafu basi wanaweza kuanzia pale kusema nani mshindi na aliyeshindwa akubali na aliyeshinda naye akubali kwamba amemshinda mtu, wakati pamoja waweke demokrasia mpya ya Kiafrika ya kufanya ka pamoja, kwa sababu Afrika inahitaji serikali ya mseto sasa tu, ili watu waweze kusikilizana. Msikilizaji, matokeo ya awali yanaonyesha kuwa Radio Elina anaongoza dhidi ya Marc Ravalomanana. Na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Yves Le Drian aliwasilisha falsafa ya uongozi ujao wa Ufaransa katika jumuiya ya nchi tajiri duniani, G7, na ambao utafanyika mwishoni mwa mwezi Agosti mwaka 2019 katika mji wa Biarritz, kusini magharibi mwa Ufaransa. Waziri Ledrian amesema kupungua kwa hali ya kutokuwa na usawa ni sehemu ya malengo ya maendeleo ya Umoja wa Mataifa, lakini inahitaji kujitoa zaidi. Kila mfanyakazi ana haki ya mshahara mzuri kwa kazi anayofanya. Kwa hiyo tunaamini kuwa haikubaliki kutoa ruzuku ya biashara kwa nchi zinazokiuka kanuni hii na kufanya mazoea ya kijamii. Kwa hali hiyo, tungependa js inapiga hatua chanya katika kupiga vita rushwa, hifadhi ya kodi na viwango vya chini vya kodi. Kupunguza ukosefu wa usawa ni kutumia pia ulinzi wa kijamii ambao lazima uhakikishiwe kwa wote. Kipaumbele chetu cha pili itakuwa ni kusindikiza mapinduzi ya maendeleo ya teknolojia, na tunapaswa kufanya kazi juu ya udhibiti wa uchumi wa jukwaa ili kusambaza vizuri utajiri unaozalishwa. Ni sauti yake Jean-Yves Le Drian, waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa. Tumalizie makala haya na kilichojiri katika uga wa kimataifa juma hili, rais wa Marekani Donald Trump alisema kuwa hataki kuona taifa lake linakuwa polisi wa eneo la Mashariki ya Kati, wakati huu akitetea uamuzi wake wa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria. Kwenye ukurasa wake wa Twitter, Rais Trump alisema nchi yake haiwezi tena kuendelea kutumia mabilioni ya dola za kimarekani kusaidia mataifa ambayo hayana shukrani. Marco Rubio ni seneta wa chama cha Republican kutoka jimbo la Florida akaweka neno, uamuzi wa kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria ni kosa kubwa ambalo litaleta athari kubwa sana katika eneo hilo kwa miaka na miezi ijayo. Msikilizaji, uamuzi huu wa Trump ambao umekuja kwa kushtukiza umekosolewa vikali hata na wabunge wa chama chake cha Republican wanaosema wanajeshi wao hawakupaswa kuondolewa wakati huu, kundi la Islamic State likiwa limeendelea kuwa tishio <musi> nam. Msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri. Kwa herini.