Yaliyo, yaliyo, yaliyo, yaliyo, yaliyo, wiki hii. Wiki hii. Karibu msikilizaji tukufahamishe matukio makubwa yaliyotokea duniani wiki hii na tukayapa nafasi katika chumba chetu cha habari hapa Radio France International Idhaa ya Kiswahili. Tuanzie kule nchini DRC wiki hii, kampeni za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi huu wa Desemba zilipamba moto. Mgombea wa urais kupitia chama tawala Emmanuel Ramazani Shadari alikuwa mjini Lubumbashi kwenda kutafuta kura, na alikuwa na ahadi hii kwa wafuasi wake: wa baba, wa mama, wa ndugu na kuya kukatanga, juu munipatie masauti. Mali iko mingi hapa, kuna madini mingi sana lakini wavijana wengi awana kazi. Muprograme yangu munipate vizuri, muprograme yangu tutajikaza kujikaza kujigaza sana, wavijana wapate kazi. Ndio tunasema kabila alikuwa, kabila iko, kabila atakuwa tu. Naye Martin Fayulu, mgombea wa upinzani anayeungwa mkono na wanasiasa Moise Katumbi, Jean-Pierre Bemba Gombo pamoja na wengine, naye alianza kampeni zake na kutaja kamati itakayomsaidia kutafuta kura. Mgombea huyu bwana Ramadhani ni mgombea ambaye hana ushawishi. Muungano wetu Walumuka ndio muungano wenye nguvu na ni muungano mkubwa nchini Kongo, kuna asilimia 80 nchini kote, tunawakilishwa kwenye majimbo 26 nchini DRC. Ndio maana tunawaomba wale ndugu zetu waje wachukue saini zao warudi nyumbani, nasi tutawasikiliza, tutaendelea na kuwasubiri warudi. Sange, on, nous à et nous à les Felix Tshisekedi , kiongozi wa chama kikuu cha upinzani UDPS, naye baada ya kukubaliana na mwanasiasa mwenzake Vital Kamerhe wa UNC kuunda muungano wao, baada ya kukutana jijini Nairobi nchini Kenya, alirejea jijini Kinshasa kuanza kampeni yake, na punde baada ya kuwasili Felix Tshisekedi alisema: kama nikikwambia kwamba nilitarajia mapokezi yetu yatakuwa hivi nitakudanganya. Yaani, wafuasi wetu wenyewe wamedhihirisha mambo yote wazi. Hii ina maana kwamba mjadala kuhusu kuondoa saini zetu, mimi na Vital Kamere, umekomeshwa na msikilizaji, mwishoni mwa juma hili, wanasiasa hao wanaendelea na kampeni zao kuwashawishi raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuwapigia kura baadaye mwezi huu. Katika hatua nyingine, mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya vyama vya upinzani katika nchi hiyo Martin Fayulu alishutumu serikali ya Kongo kwa kukwamisha kampeni yake katika maeneo kadhaa nchini humo huku akisema mgombea wa upande wa chama tawala Shadari ndiye amepewa nafasi kubwa na pana ya kuzunguka kwa uhuru katika kila maeneo nchini humo. Akizungumzia suala hilo, mwenyekiti wa kamati ya kampeni ya mgombea huyo Pierre Lumbi alisema Fayulu amepanga kuelekea jijini Butembo Jumapili kesho na kisha Beni siku ya Jumatatu, lakini mpaka sasa ndege yake haijaruhusiwa na serikali. Ni mbinu ambayo imepangwa katika hali ya ujanja ili mgombea pekee wa upinzani afikie kushindwa kupiga kampeni zake. Tabia hii ya serikali haikubaliki na ni kinyume na sheria za jamhuri, zaidi sana ni kinyume na taratibu zilizowekwa na sheria za uchaguzi hapa nchini. Muungano wa Lamuka hautakubali kujiachilia. Hata hivyo waziri wa uchukuzi Jose Makila yeye alikanusha taarifa hiyo na kusema, maombi hayo hayakuletwa kwangu. Hapa ninazungumzia utaratibu. Kwa mfano, ukitaka kuleta ndege kutoka nchi za nje kuja kutumiwa kwa muda mfupi hapa Kongo, ni lazima ufuate utaratibu, kuna utaratibu wa kufuata. Tukisalia nchini DRC, ubalozi wa Marekani jijini Kinshasa ulifungwa wiki hii kwa hofu ya kutokea kwa mashambulizi ya kigaidi. Taarifa iliyotolewa na ubalozi huo ilieleza kuwa imepata taarifa za uhakika kuwa magaidi walikuwa wanapanga kushambulia taasisi zake nchini humo na kuamua kuwa ubalozi wake utafungwa. RFI Kisangani 105 FM na mashariki mwa nchi hiyo wiki hii Watu saba walipoteza maisha baada ya kuvamiwa na kushambuliwa na kundi la waasi la ADF Nalu wilayani Beni. Mwandishi wetu Chube Ngorombi alitumia taarifa ifuatayo. Baada ya kuwaua raiya hao wasiokuwa na hatia pa masosi kijijini Oicha, wasi hao wanaozaniwa kuwa wa ADF waliteketeza kwa moto nyumba kadhaa kijijini humo. Nikola Kikuku ni mwakilishi waliwali wa jimbo la Kivu Kaskazini, kijijini Oicha. Ilipofika karibu saa tatu, waliingia tena muji. Tumepata asara ndani ya hii mapambano, karibu watu tano mpaka sasa wamefariki, wa sivil moja ADF na manyumba yameweza na kuweza kubebewa. Naye Kasereka Javier kiongozi wa vijana kijijini Oicha ameshuhudia pia mauaji hayo, wawili ilikuwa vijana walikuwa wanatoka kushamba kuvent, wakashikwa na ADF na sawa nashikwa na ADEF wawafundishe na na wakakuja nao na wakawaua mbele ya ile maafa, kisha mwaile diswiter mama moya na papana walikuwa kunatoka kunyumba wakawaua pale pale kwa ile parcel, na hakuya kuwa vita mpaka pale wale wa mama na nani walikufa, mwile vita yenye likuwa na diswiter mwaile waliua nao raia waishio kijijini Oicha wamesema: mimi nafurahi sana, na mimi naona maombi kabisa, inye bakristo biko naombe na timilika natimilika kwa mupanga ukufe kwa mupanga. Mungu ashukuriwe kwa wao wako kuvauwako, wanafanya mzuri sana, wasoda biko natumika sana sana sana sana, wanastahili kupokereshewa. Bie tuna tunawazaka kosi abakufa ke maka vatumejionea ni ba iko hata kusema nashisumbuwata, ni watu wengine. Hayo yajiri kijijini Oicha, wakati ambapo raia waishiyo wilayani Beni wataka Umoja wa Mataifa uendeshe uchunguzi dhidi ya mauaji yanayoendesha wilayani Beni. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tumalizie na mapambano dhidi ya ugonjwa hatari wa Ebola katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wizara ya Afya nchini humo ilitangaza kuwa kwa kipindi cha siku tano wiki hii watu 19 walipoteza maisha na kufikisha idadi ya watu waliofariki dunia kutokana na ugonjwa huu kufikia 241 tangu mwezi agosti mwaka huu watu wengine zaidi ya 400 wameambukizwa msikilizaji haya ni maambukizi ya kumi nchini dr congo tangu mwaka wa 1976 juma hili bunge la kitaifa nchini kenya liliahirisha liliahirisha kupiga kura kutupilia mbali au kuunga mkono mswada wa usawa wa jinsia hadi Februari mwakani, kutoa nafasi kwa wabunge kuunga mkono mswada huo. Mwandishi wetu wa jijini Nairobi nchini Kenya, Joseph Marwa, alikuwa bungeni hapo, alitutumia taarifa ifuatayo. Uh, hapa jijini Nairobi, kama ilivyokuwa imesubiriwa ni kwamba, uh, wabunge walitarajia kuweza kukongamana weza kupitisha mswada um, huu ambao unaangazia kuweza kuboresha idadi ya kina mama katika bunge la kitaifa, lakini licha ya mapendekezo yaliyotolewa na viongozi mbalimbali wakiwemo uh, Rais Uhuru Kenyatta ambaye alikuwa mstari wa mbele kuweza kushinikiza wabunge upande wa serikali uh, kiongozi Raila Amolo Odinga ambaye pia aliweza kushinikiza na kuwahimiza viongozi wa bunge kutoka mrengo wa NASA unaoaminika kuwa mrengo wa upinzani. Idadi ya wabunge waliofika bungeni hii leo haikuwa ya kuridhisha, maanake aa, kama ilivyohitajika kuwa na wabunge mia mbili thelathini na watatu e, bungeni, kulifika tu wabunge mia mbili na saba hivyo basi Uh, ile idadi inahitajika kikatiba kuweza kupasisha mswada muhimu kama huu ku, singeweza kuweza kuendelea. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya Mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime. Dunia inaadhimisha siku ya ukimwi hii leo siku ya Jumamosi ya Desemba mosi, ambapo baadhi ya mataifa yakitoa ripoti kuhusu kupungua kwa kiwango cha maambukizi ya virusi vya ukimwi licha ya vijana kuwa katika hatari kubwa ya kupata maambukizi mapya. Nimezungumza na Frederick Macha, yeye ni mmoja wa maafisa wa Umoja wa Mataifa, kitengo kinachopambana na ukimwi nchini Tanzania na kwanza nimemuuliza kuhusu umuhimu wa siku hii, naye ameniambia siku hii ya leo ni kumbukumbu, na pia tunaadhimisha baadhi ya mafanikio ambayo tumeyapata kwa miaka mingi, ambayo yamechangia kwa kiasi kikubwa kupunguza maradhi ya ukimwi nchini Tanzania. Na kimtazamo, unazungumziaje kiwango cha maambukizi ya ukimwi katika nchi ya Tanzania kiujumla? Mm, kwa Tanzania tunaweza kusema hadi kufikia disemba mwaka jana idadi ya maambukizi kwa siku new infections zilikuwa kama watu mia moja thelathini na nne kwa siku, na pia tuliweza kuwa na vifo kama hamsini na tatu kwa siku pia. Kiasi kikubwa ndio kijinsia, pengine za takwimu yeah, za kuitoa kijinsia kwa mfano kwenye maambukizi wa, wa, wa kinamama ni wengi zaidi ukilinganisha na wanaume. Tunapozungumzia wanaume tunamaanisha wale wenye umri wa miaka kumi na tano mpaka arobaini na tisa. Naam, na Umoja wa Mataifa pengine mnafanya nini kimkakati katika kuhakikisha kwamba ugonjwa wa ukimwi huu ndio unatokomezwa? Sisi tunao mpango wa miaka mitano ambao UN kupitia mashirika ya, shirika la taasisi ya takwimu yenye taasisi yak ambayo iko chini ya, ya serikali na pia kwa kushirikiana na serikali yenyewe, kwa mfano wizara ya afya kwa mainland na Zanzibar, na pia shirika I mean, tume ya ukimwi ya Zanzibar na ya mainland, tunao mpango ambao unaitwa UDA. Katika mpango huu tuna maeneo matano makuu ambayo tunahakikisha tuna kwamba tunashirikiana kwa pamoja katika kupambana na tatizo la HIV nchini. Moja kubwa ni kuhakikisha kwamba watu wanapimwa na kutibiwa na kupata matibabu. Sasa wengi wetu hawapimi, hasa wakina baba. Na mara nyingi mwanaume akishajua kwamba mke wake au rafiki yake wa kike pimwa, na ameonekana hana dalili zozote za maambukizi basi na wanaume wanachukulia kwamba na wao hawana, ambayo mara nyingi hii sio lazima iwe hivyo, lakini sisi hiwe. Lakini, si, tunashirikiana na na serikali katika ku, ku, ku, kujaribu ku, kutekeleza huu mpango wa miaka mitano kuhakikisha kwa kwamba tunapunguza ma, ma, maambukizi, kuhakikisha kwa kwamba watu wanapimwa. Katika hali hiyo pengine, ni, ni, ni ujumbe gani katika siku hii ya maadhimisho ya Ukimwi? Ujumbe mkubwa ambao Umoja wa Mataifa umetoa ni kwamba watu wapime, wahamasike na wahamasishwe kwenda kupima, na hii tunaangalia kwa ngazi ya kitaifa, lakini msisitizo huko kwenye community level, ambapo watu wengi wapo na kuondoa unyanyapaa ambao unafanya baadhi ya watu wasiweze kwenda kwenye kituo cha afya kupata huduma ya kupimwa. Watu wanakuwa na hofu ya kwenda kupimwa kwamba je napoingia pale kwenye kituo cha kupimwa naonekanaje? Kati ya wale watakaoniona ndani ya ile jamii inayozunguka. Kwa hiyo sisi tumesisitiza kwamba watu wa na macha macha, na nakushukuru sana, asante wote, tupambane. Nakushukuru sana, na huko Sudan Kusini, mmoja wa mawakili mashuhuri katika nchi hiyo aliwasilisha kesi katika mahakama ya juu akitaka mwanajeshi Kerubino Wall anayedaiwa kupanga njama za kutaka kumpindua rais salva kiir aachiliwe huru mwandishi wetu wa maswala ya pembe ya afrika james shimanyula alitutumia taarifa ifuatayo wakili huyo Felix Ayang amepeleka kesi katika mahakama ya juu ya Sudani Kusini kwa niaba ya wanaharakati wanaotetea haki za binadamu humo nchini. Wakili Ayang anataka mwanajeshi Captain Kerubino Wall, ambaye kwa sasa amezuiliwa bila mashtaka, kuachiliwa mara moja. Captain Kerubino Wall alitiwa mbaroni mwezi Aprili mwaka huu na amekuwa kizuizini wakati huo wote kwa kupanga kuiangusha serikali ya Rais Salva Kiir. Majuzi Captain akiwa na wafungwa wengine 20 wa kisiasa walivamia gala ya kuhifadhi silaha kwenye kituo alikozuiliwa na kuiba silaha zote. Huyu hapa Felix Sayang, wakili anayemwakilisha Kapteni Kerubino Wall, akieleza hatua ya kisheria aliyochukua. In wakati umewadia, ambapo ni mahakama ya juu kutatua suala la kumwachilia huru Kerubino Wall. Tunayasihi mahakama kuamuru kuwa Kerubino aletwe mahakamani, haki zake zimekiukwa. Nilipomuuliza Alexander Mwaura, mchambuzi wetu wa masuala ya Sudani Kusini akiwa mjini Juba, kueleza machache kuhusu Kapteni Kerubino Wall, alikuwa na haya ya kusema. Ni mtu ambaye kwa hivi sasa tunaweza kusema ni hatari kwa usalama, kwa hivyo mimi naona ukiwa gumu Mahakama Kuu mwachiria. Ni mtu ambaye huwezi ukajua tena, anaweza kuwa akipanga kichini chini. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Na, na juma hili tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia elimu, sayansi na utamaduni UNESCO, ilitangaza rasmi kwamba muziki wa rege sasa unatambuliwa kama urithi wa dunia. Nami moja kwa moja kutoka studio hapa naungana naye Makel Sambo ni msanii mwanamziki wa miondoko ya rege katika jiji la Goma, huko mashariki mwa nchi ya DRC. Nam Sambo, nini mtazamo wako kuhusu hatua hii ya UNESCO na ulipokeaje taarifa hii? Unajua, ha, habari kama hii huwa inapokelewa kabisa na na shamra-shamra kubwa na furaha kubwa. Nimeipokea kabisa na furaha kubwa sana, sababu unajua, rege ni kama mziki ambao kazi ya kwake ni kuelimisha jamii kwanza, ya pili kusaidia uh, umoja kati ya watu na pia kusaidia raia, kusaidia watu kuweza kubadilisha tabia wanazokuwa nazo mbaya mbaya. Mm -hmm. Michael, wewe ni mwanamuziki wa miondoko ya rege kule mashariki mwa DRC hapo mjini Goma una mtazamo gani kuhusu kauli hizi zinazoenezwa na watu kwamba Uh, mwanamziki awaye yote ambaye anacheza reggae eh, analinganishwa na mvutaji wa bangi na mlaji wa dawa za kulevya unajua. <laughs> Ukiwa uh, mbali na mtu huwa humwelewi, lakini ukimkaribia utamwelewa kwa zaidi. Mimi binafsi sivuti tumbaku, sinyi pombe na sifanye sichukui madawa ya kulevya, unajua katika mambo ya urasa kuna, kuna ambao wanaitwa wawanaitwa warasta man, kuna ambao wanaitwa warege man na kuna pia ambao wanaitwa wakaya man. Kayaman ni yule ambaye yu anasokota ama anavuta hiyo bangi Uh, watu wanaowaza kama wanaozani kama mrasa uh, ama mwenye kupiga miondoko ya rege anavuta bangi huwa wanakosea sana eh. Nakuja kwako binafsi, kwa nini ulichagua kupiga mziki wa rege, na wakati huko DRC wengi wanapenda rumba ndombolo namna hiyo? <laughs> ya <solo. laughs> mambo, mambo ya bolingo unajua. <laughs> mm -hmm. mimi nimeanza mziki wakati hapa katika kanda la Maziwa Makuu kulikuwa vitu vingi ambavyo vilikuwa vya kutisha, kulikuwa mauaji, mauaji ya halaiki kulikuwa mwanzo wa mau, uh, vita za kikabila huku kwetu. Mziki wa Kongo, si ulaumu, mziki wa Kongo huwa kutransmit message ndani, huwa inakuwa uh, vigumu. Na nimesikiliza nime sana Bob Marley, nikasikia nyimbo za kwake zilikuwa zikihamasisha watu kuweza kuacha mambo ya ya, ya mauaji, kupendana, mambo kama hayo. Afrika, uhaki kwa kila mtu, ndiyo kwa kifaransa wanasema ikanipatia mambo kama hayo, na ndio nikaanza. Kwa watu wanaoifahamu, Kongo ni nchi kubwa ambayo kabisa ni kama bara nzima. Mziki tunaofuata hatuna uh, uh, influence ya kutoka Kinshasa moja kwa moja. Nam, asante sana Michael Sambo huyo msikilizaji, asante sana kwa mtazamo wako huo, asante kwa redio RFI Kiswahili, asante kwako pia msikilizaji. Juma hili waziri wa ulinzi wa Ufaransa Florence Parly Aliwathibitishia wabunge katika nchi hiyo kuwa jeshi la Ufaransa lilifanikiwa kumuua kiongozi wa kundi la wanajihadi nchini Mali katika mapigano makali wiki iliyopita, usiku wa tarehe 22 kuamkia 23 mwezi wa Novemba iliyopita. Okay, wanajeshi wetu wanaoendesha operesheni Barkan eneo la Sahel walipata mafanikio makubwa katika kulitimua Lefant, kundi la kijihadi la katiba Lefant Masina. Jumla ya wapiganaji wao waliouawa ni magaidi 35, na miongoni mwao kiongozi wao pia aliuawa. Mafanikio yaliyo patikana baada ya operesheni mbili zilizofanyika hapo mwanzoni, na kutokana na ushindi huu tunajaribu kusambaratisha mtandao wa kigaidi. Ni sauti yake Florence Parly, waziri wa ulinzi wa Ufaransa. Katika uga wa kimataifa, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron alisema atakutana kwa mazungumzo ya faraga na mwanamfalme Salman wa Saudi Arabia, kando na mkutano wa mataifa yenye viwanda na yale yanayoinukia kiviwanda G20 nchini Argentina. Macron aliwaambia waandishi wa habari kuwa lengo lake ni kuhakikisha anapata maelezo kamili kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashoji aliyeuawa katika mazingira yenye kutatanisha Jai Nimekuwa muwazi sana kila mara kuhusu swala la Saudi Arabia na nitakuwa na nafasi ya kulizungumzia hili pale ambapo nitakutana na mwanamfalme Salmani kando ya mkutano wa G20. Ninaamini sitakosa nafasi hii. Kwanza kuna swala la mauaji ya Kashoji ambalo ni swala gumu, na nitahitaji ukweli wote utolewe. Lakini pia kuna hali tunayoifahamu huko Yemen. Msikilizaji, mkutano huo utaangazia mivutano inayoshuhudiwa juu ya Ukraine, lakini pia masuala ya kibiashara na hali ya hewa. Naam msikilizaji, kufika hapo sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salaim, hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa nikutakie kila la heri. Kwa herini, Radio France Internationale.