Um, ni kukaribisha sasa katika mjadala wa wiki. Serikali ya Burundi kupitia ofisi ya mwendesha mashtaka imeanza harakati za kuwachukulia hatua uh, wale wanadaiwa kuhusika na kifo cha alikuwa rais wa kwanza wa taifa hilo ambaye alichaguliwa kidemokrasia mwaka tatu Melchior Ndadaye, kwa kwake kulisababisha machafuko ya kikabila nchini humo na kusababisha maelfu ya watu kupoteza maisha. Miongoni mwa watu ambao wanatakiwa kujibu mashtaka hayo ni pamoja na rais wa zamani Pierre Buyoya ambaye pia ni mjumbe wa Umoja wa Afrika kule nchini Mali. Na kutusaidia kujadili swala hili uh, naungana naye Dr. Brian Wanyama, mchambuzi na madhiri chuo kikuu cha Kibabii akiwa kule mjini Bungoma nchini Kenya, lakini pia Haji Kaburu, uh, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Wote anaokaribisha asubuhi ya leo, karibuni katika mjadala wa wiki. Asante, asante. asante, asante. asante, asante, asante. nam asante sana uh, nianza ni nawe Bwana Haji Kaburu, uh, unatathmini vipi hatua hii? Ni kwa nini serikali ya Burundi imeanza hatua uh, hizi wakati huu na inamaanisha nini uh? Unajua, kilicho dhahiri na kinachoonekana wazi ni kwamba muda wa unakaribia sana wa Nkurunziza kuondoka katika madaraka aliyonayo na anaondoka maana ya kwamba hataweza kugombea tena kama ilivyokubalika katika majadiliano mengi na pia eh, katika marekebisho pia ya, ya katiba ya nchi hiyo. Sasa kinachoonekana ni kwamba huyu bwana anatayarisha nafasi yake, akistahafu kutoka kwenye siasa, hana mahali pengine pa kwenda. Kwa hiyo lazima atafute mahali ambapo atajificha kwao. Kwa hiyo anaandaa mazingira ya kuonyesha kwamba yeye ameshikwa sana au ame, ame, ana uchungu sana na yale yaliyotokea wakati ule nyuma, kiasi kwamba sasa anatafuta ungoji wa mkono na wananchi wa Burundi juu ya swala hili la la, la bwana Melchior Ndadaye kuwawa na kutafuta wale ambao waliomuua wakati no. Alikusha kaa madarakani muda mrefu, lakini alikuwa hajafanya chochote na Dokta Nyamwona, unasemaje? uh, lakini pia watu waliotajwa ni pia rais wa zamani Pierre Buyoya ambaye, uh, ni kiongozi wa zamani ambaye anaheshimiwa sana bwana Afrika, ni mjumbe wa Umoja wa Afrika kule nchini Mali. um, wiki hii amesema uh, kwamba alishangazwa sana na hatua hii ya serikali ya Burundi. Kwa kweli hatua ya serikali ya Burundi yanguunziza kuweza kutoa ilani ya kumkamata rai, aliyekuwa rais Bioya na ambaye sasa hivi anaheshimika kabisa kwa akiwa mjumbe wa AU kule Mali, naona ni kama kwa kimombo tunaweza kusema diversionary tactics, yani kujaribu kuwapiga chenga wananchi wa Burundi, ili pengine kwa sababu ya dosari ambazo amekuwa nazo katika utendaji kazi wake angependa kama vile ndugu yangu Haji amechangia, ni kwamba angependa kuendelea kubaki madarakani, lakini muda unayoyoma. Kwa hivyo, kwa kumtaja Melki Ndadaye ambaye kwa kweli aliuawa kinyama kabisa hapo tarehe ishirini na moja Oktoba mwaka tisini na tatu, na wajua alikuwa ni Mhutu wa kwanza kabisa kuweza kuchaguliwa kama rais, anajaribu kuibua hisia za kikabila na hasa zaidi hisia za wale wahutu ambao e, ki kiidadi ni wengi mno kule Burundi, na ili waweze kuona kwamba basi e, rais Buyoya hana heshima, hana tajriba, na kwa hivyo yeye yeah, anapokuwa kiongozi basi yeye yeah, ndo amejaribu kuunganisha taifa hili la Burundi kidogo tu. Wajua, Melkidadaye huyu hakuwa peke yake. Kulikuwa na Ponten, Karibuani kulikuwa na Jude na Jules Bimazubite na wengine. Wao alikuwa ni msomi kabisa wa fedha, na aliposhika uongozi kwa kweli ilikuwa, matarajio yalikuwa ni makubwa kabisa kwamba yeye ataleta suluhu kule uh, Burundi no. I. kwa sababu yeye aliteua mama mtuti tunakumbuka, ile Sylvie Kinigi kuwa makamu wa rais, na vile vile kwa moja ya bunge lake ilikaolaa kina mama na akatenga majimbo mawili ya ugavana kwa chama cha UPRONA cha Kebuyoya ambapo, ambapo wakati ule kilikuwa ni mia kwa mia Watuti. Wafungwa waliweza kuachiliwa, kulikuwa na uhuru wa vyombo vya habari, alitoa msamaha kwa aliyekuwa rais Jean Baptiste Bagaza kurejea nyumbani. Kwa kweli alinuua alinuua kabisa kabisa kumaliza ukabila, na kwa hivyo matarajio yake yalikuwa ni mengi kabisa mm, mm. Yani alikuwa manifesto yake ilikuwa ni kubwa mno, na kwa hivyo Ngurunziza anapoibua anafo, hisia za mauaji yake mwelekeo dabda ye nafikiri anaangazia pakubwa kucheza na, na, na fikra au hisia za wale wa Burundi ambao walimpenda sana Melkinda Dae na hasa zaidi wale wa Tutsi. Kwa hivyo no, anajaribu kuleta kadi hii ya ukabila ili pengine nafasi yake aweze kuendeleza hatamu yake ya uongozi. Na mbinu no, hii kwake Nkurunziza kwa kweli ni mbinu ambayo inaonekana kwamba sasa hivi e, ame ame ame yani naweza kusema kwamba ame ofisi mm. uh, ya mkuu wa mashtaka ambayo ni serikali ya Burundi nasema kwamba lengo lao ni kwamba haki ipatikane, wale waliohusika wachukuliwe hatua. Lakini bwana Haji Kaburu, umoja wa Afrika umeionya serikali ya Burundi namna ndavyoshukulia suala hili, na hasa kumtaja uh, mjumbe wake rais wa zamani Pierre Buyoya ambaye ni mjumbe wa amani uh, kule Mali. Unafikiri kwa nini umoja wa Afrika umetoa tahadhari hii? A, unajua katika hali ya kisiasa ilivyo Afrika sasa hivi na wakati wote, um, u na nchi na, na, na, na, na, zinazohusika zimekuwa zinajaribu sana kufanya usuluhishi, kupatanisha makundi ambayo yalikuwa yamahasimu ili kuleta umoja wa kweli katika nchi zao. Sasa sisi, kinachotupa mashaka waangalizi wa mambo ya kisiasa ya, ya, ya, ya, ya, ya, katika nchi hizi za huku maziwa makuu na kwingineko ni kwa nini wewe Nkurunziza aanze sasa wakati muhula wake unakaribia kuisha? Hili ni jambo ambalo linastua sana. Kwa nini aanze sasa kuuliza kwamba nani alimuua dadaye, wakati amekuwa kwenye madaraka kwa zaidi ya miaka mingapi ya uongozi? Hii inaonekana kabisa kwamba ana nia ovu ya kurudisha uhasama ambao ulikwishafutwa futwa kwa sasa kwamba Warundi na Wakitusi na Wahutu waishi pamoja kwa ajili ya kujenga nchi yao, lakini yeye anataka kurudisha machungu mm, ambayo pengine yamekwisha yamekwisha pona kati ya Warundi. Kwa sehemu mbili hizi Watusi walikufa na Wahutu pia walikufa. Na, na, na, na Bwana Haji, unafikiri kwamba kinachotokea kwa sasa kinaweza kuathiri kwa namna uh, moja au nyingine jitihada ambazo zinafanywa na Jumuiya Afrika Mashariki kujaribu kuleta uh, amani na makubaliano ya kisiasa kule Burundi, ambayo tunajua kwamba bado kuna mvutano? Uh, unaweza kuona tu kutoka hapo kwamba kwa nini kwa nini serikali ya Burundi haikupeleka wajumbe katika mkutano wa Umoja wa nchi huo za Kiafrika. Utaona tu kutoka hapo kwamba nchi ile inajiandaa na kitu kingine zaidi ya hivyo ambavyo inataka kuonekana. Kwa hiyo hii ni hatari ambayo jumuia ya Afrika Mashariki ina, lakini tulisema tangu mwanzo kwamba watu wa Burundi na jumuia ya Afrika Mashariki ilifanya haraka sana kuwaingiza hawa katika jumuia, kwa sababu ni watu walikuwa bado hawajakaa katika, hawajawa na msimamo ambao unaweza kuitengeneza jumuia kuwa na watu wenye kufikiri na watu wanaotenda yale wanaoyaamini. Naam. Uh, Dk Brian Wanyama, uh, sasa kwa namna mambo yalivyo, serikali ya uh, Burundi imeshatoa tangazo hilo. Unaona nini kikitokea? Huyu uh, rais wa zamani Pierre Buyoya amesema kwamba yeye hana wasiwasi wa kurudi nyumbani. E, kiundani kabisa, juu juu ana matamshi yake, ni kwamba hana wasiwasi wa kurejea nyumbani, lakini kiundani kabisa tunapodadisi ni kwamba yeye ana wasiwasi kwa sababu ikishatumika hata mumbili na ya tatu hiyo nimezusha waka, kwa hivyo kumaanisha kwamba pengine anahofu kwamba pengine Buyoya, kwa sababu ya umaarufu wake, ni mjumbe wa au sasa nakumbuka hapo awali eh, rais Buyoya huyu, alikuwa rais Buyoya, aliweza kutumia njia moja au mbili kurejea kurejea katika enzi za utawala mara mbili hivi. Kwa hivyo nafikiri ngurunziza kidogo anamwogopa sana Buyoya. Itoshe ni kwamba Buyoya yeye ni mtusi na e, kabila lake. Ngurunziza bila shaka linajulikana, ni kitu gani ambacho anajaribu kucheza? Ni kucheza kadi ile ya ukabila, kuibua zile hisia yale machungu ambayo Waburundi walipitia vile vita ambavyo viliweza kusababisha vifo vya raia zaidi ya ya ya elfu mia tatu, miaka kumi na mbili ya mapigano mateso ya wa Burundi. Kwa hivyo na na na histosha na hapa ni kwamba kulikuwa na ule Uh, uh, uh, mkataba wa amani yani Arusha Code pale mwaka elfu mbili ambao unaoleta uh, pande mbalimbali vitengo mbalimbali pamoja, watutsi na wahutu kule Arusha wakakubaliana, wakasameheana. Kwa hivyo anapoibua uh, masuala suala kama hilo wakati huu kwa kweli tunaona kwamba kidogo anajaribu kuibua hisia za raia kule Burundi, mm, na ni kumaanisha kama vile ndugu yangu Haji Kabura amekuzia, ni kwamba yeye amekosa hivi majuzi kuhudhuria ule mkutano wa viongozi wa Afrika Mashariki Arusha. Naam, hakuja, alikataa kuja. Kumaanisha nini? Kwamba ana kadi fulani, kuna mbili fulani ambazo amezificha, ambazo anataka kutumia. Kwa hivyo itabidi kwamba sasa E, mataifa haya ya Afrika Mashariki aweze kuja pamoja kwa haraka kabisa, watafute mbili za kidiplomasia kujaribu kuleta suluhu katika suala hili, na sio basi aweze kuweka vikwazo ili asiendelea kusononesha na kuhuzunisha raia wa Burundi, awape nafasi uh -uh. raia wa Burundi kwa sababu ametaabikwa kwa muda mrefu kabisa, waweze kushiriki katika uchaguzi kupita njia demokrasia, ili waweze kupata kiongozi wao ambaye atawaelekeza mbele na siko um. naona kwamba nguruhiza kidogo mpango um, wake e, kidogo kidogo kidogo ni kama ana mbinu fiche amba, ambazo hataki watu kuweza kuzifahamu. Na mada wetu umekwenda sana, tukimalizia tu. Haji Kaburu we, kama mdadisi wa siasa hizi za maziwa makuu na bara la Afrika, unafikiri kwamba wananchi wa Burundi wanaweza wakawa na matumaini kwamba haki itakuja kubainika na wale waliohusika katika mawaji ya rais huyo zamani watabainika na kuchukuliwa hatua? Kwa kweli hili jambo kwanza linashangaza sana, kwa sababu katika ule mchakato wa kutafuta u, u, u, kutafuta amani ya Burundi baada ya vita miaka kumi na mbili ya kuuana makutano hule kule Arusha, miongoni mwa ajenda zilizokuwepo ni pamoja na kusameheana na kufikia yale yaliyopita kuanze ukurasa mpya. Kwa maana hiyo ni kwamba kuna watu kwa kweli hasa kwa tabia ya nchi hizi mbili, kabila hizi mbili za Wakutu na Watusi, ni watu wanaoishi kwa kuhifadhi uchungu katika moyo kwa muda mrefu sana. Sasa unapoitoa hatua hilo, kwa sababu eh, Buyoya kama Buyoya yeye hmm, ndio alikuwa rais wa kwanza kukubali kufanya mw, mw, uchaguzi wa vyama vingi na yeye eh, aliangushwa na Marcion de Daye, na hakufanya chochote tena, ila mpaka pale alipouawa. Lakini ilipokuwa fujwa, alirudi tena kuchukua madaraka lakini sasa tuchukue tu hatua kwamba tulishafikia mahali tukaombana radhi, tukachukua kwamba yamekuisha, tuanze upya. Sasa wewe unakuja kuyarudisha nyuma, wewe una una nini, una nini? Lakini <tikua tikua tikua> watu wamesahau. Nam, bila shaka ni suala nyeti sana ambalo, uh, tutaendelea kujiuliza katika siku zijazo. Nawashukuru sana wachambuzi wetu, Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa hasa eneo la maziwa makuu akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Dr Abraham Wanyama, mchambuzi wa, um, wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii, akizungumza nasi akiwa kule mjini um, Bungoma nchini Kenya. Nawashukuru sana asubuhi ya leo. Nashukuru sana bila shaka. Na msikilizaji, imekuwa ni furahitu sana kuwa pamoja nawe asubuhi ya leo. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Sabina na Migambo, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.