usalimu msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya nyumba ya sanaa kutoka hapa rfi kiswahili jina langu ni steven mumbi na hii leo tunajikita katika muziki wa rege nitakuwa naye ras inosenti nganyagwa ni mkongo wa muziki kutoka nchini tanzania msikilizaji karibu karibu sana ras inosenti nganyagwa katika makala ya nyumba ya sanaa Uh, nashukuru asante sana wasikilizaji wapate kufahamu huyu ni nani kwa kupata rithimu kidogo ya kibao chako ambacho kilitoka mwaka 94 gila Yela mbona, tuvanu, tuvanya gila nyela mbona tuvanutuvanyagila situiwena amaendeleo gavaetwe mune ulaveisababuhu Ni lugha gani hii? Ila ni lugha ya Kihehe, lugha yangu ya asili. Wewe ni mwenyeji wa Iringa bila shaka? Ndiyo, yeah, kwa asili mimi ni mwenyeji wa Iringa. Nili, ni lini ulianza sana hii, kuanza rasmi kufanya mziki kama mziki mwaka 89, lakini kuanza kutunga kuonesha kipaji ni wakati niko darasa la nne sema familia ikukubali niingie moja kwa moja kwenye maswala ya mziki k kidogo nilichelewa. Kwa hiyo nilipoanza kujihusisha na mziki nishamaliza masomo yangu ya sekondari ya kwanza ya upili, nimetoka chuo ndo baadaye nikajikita kwenye mziki. Wengi wanakutana na changamoto kama hizi, anatamani kufanya sanaa lakini wazazi wanakuwa hawakubaliani. Pengine unadhani sasa tuko katika utandawazi unafikiria nini kifanyike hapa? Kwa sababu kama tutapata vijana ambao watajikita kwenye sanaa na wakapata e, kuungwa mkono na wazazi wao familia zao, huenda tungekuwa tuko mbali zaidi katika sanaa mbalimbali, kwani pamoja na sanaa ya muziki kwa, kwa sasa hivi iko nyepesi zaidi, kwa sababu baadhi ya wa wazazi kwa kuona mafanikio ya vijana kwa kupitia kwenye muziki wamekuwa sio wagumu kuwaruhusu. Ingaje kuna makosa yanafanyika, kwa sababu kitu kikiwa chepesi sana kinakuwa na ule urahisi wa ujengi weledi kwa mfumo gani? kwa sababu unaweza kuta mzazi akishona mtoto ameshindwa kwenye masomo, ndio naambia unaweza si unaimba, imba, unaweza kuwa kajaribu mziki. Lakini mziki ni taaluma, sio kitu cha kuchezea. Ndio maana mziki mpaka una shahada, stashahada, za uzamili, unaweza kwenda ukapata elimu, ndio katika mfumo rasmi. Mfumo rasmi kwayo ni taaluma inayozingatia weledi. Kwa hiyo nafikiri pamoja na wazazi kuruhusu vijana wao wafanye mziki lakini kwa kuzingatia kwamba huku sio kwa kujaribu jaribu mtu alikoshindwa kwingine. Ndio maana katika soko la muziki wa vijana unaweza kuta wanaingia wengi, lakini wanaoendelea kusikika ambao bado siku zote wapo ni wachache, wanakuwa ni wakuwa hesabu. Tuzungumzie sana hii tokea mwaka huu 89 mpaka sasa, lakini tukiangazia kwanza, e, vibao na albamu ambazo umezitoa, albamu ya kwanza ya Gila ambayo ndio tumesikia kibao chake ya mwaka tisini na nne ilikuwa na mafanikio kiasi gani kwa wakati ule? Uh, Gila ni wimbo unapatikana kwenye albamu inaitwa Manepesa. Manepesa, naam. Ilikuwa na nyimbo sita, na huu Gila wimbo mpaka unakuja kutoka, hili ni toleo la nane, awamu ya nane, yaani nilitengeneza ule wimbo, lakini kuwa si urekodi na mwanzo ulikuwa uiti Gila. Nilikuwa nauita kwanza, nilikuwa naita fem baada ya manepesa katikati, ilitoka albamu inaitwa milioni 13 mwaka 97. Halafu mwaka elfu mbili na tano nilitoa albamu nilipa jina langu mwenye inaitwa Innocent, na baada ya hapo nikawa sijatoa albamu kwa muda mrefu mpaka hii albamu ambayo nataka kutoka sasa hivi, lakini tofauti yake ni kwamba pia mazingira ya mziki yalibadilika. Wakati huo sisi tunaanza kufanya rege, kwa sababu mimi ni mwanamziki niloingia kwenye rege kwenye kizazi cha tatu kwa Tanzania. Sasa hivi Tanzania ya regi na vizazi kama kumi na mbili, na kila kizazi kina mwanamziki aliye ng'ara. Wa kwanza kabisa kung'ara ni Samuel Mreteni Kimbute, yule aliyefariki dunia Kimbute, ja Kimbute. Wa pili kung'ara alikuwa ni Justin Karikawe, naye alifariki dunia. mimi na. niliingia kwenye kizazi cha tatu, cha tatu cha tatu, vikaendelea cha nne na cha tano na cha sita. Kwao kuna mazingira yalitokea katikati hapa, ikao ile kasi ya kufanya mziki kama imepungua, lakini baadaye nikafikiri, kwa sababu mziki ukiwa kwenye damu huwezi kuacha, lazima utafanya Mazingira ma gani yalipelekea muziki kuporomoka hasa wa, wa rege? Kwa sababu ilionekana kama rege Tanzania sasa haipo tena kihistoria rege iliingia kusini mwa Afrika baada ya sherehe za uhuru wa Zimbabwe mwaka themanini, wakati Bob Marley alikuja kwenye sherehe za uhuru wa Zimbabwe. Baada ya kuondoka, ule moto wa rege ndo ukaanza kuwaka kusini mwa Afrika. Wakati ule nchi nyingi zinazotuzunguka kusini mwa Afrika zilikuwa hazijawa huru, kwa hiyo mahitaji ya mziki ule kwa ajili ya kuimbia ukombozi, hususan kwa lugha ya Kiingereza ilikuwa makubwa. Nazungumzia nchi kama Namibia, bado zilikuwa. Afrika Kusini ilikuwa bado kwa ule moto wa rege na moto wa utamaduni unaoambatana na rege Yani, urasta urasta uka, na maisha ukawaka ukawa mkubwa. Na kabla ya rege, wakati ulikuwa ni mziki wa dansi tu na taarabu asilia ndo zilikuwa zina nafasi kubwa na mziki wa asili. Kwa hiyo rege ilikuja kama mziki wa tatu, lakini baadaye sasa mahitaji yalibadilika. Lakini pia pana tofauti baina sisi wanamziki wa vizazi vile na sasa hivi. Sisi tulijifunza kuwa wanamziki kwanza, ili baadaye tukawe wanamziki wa rege. Hatukuenda kujifunza kuwa wanamziki wa rege moja kwa moja, kwa maana mi nimepigia bendi mbili tatu za dansi. pia pigia Makonde kwa six napiga rumba za Kimakonde, nimepiga vijana mm. Konsolata Orchestra, nimeshiriki kwenye project ya kumbukumbu ya Mbaraka Mwishee. Hata kama leo nikisema nimechoka kufanya rege, nikienda bendi yoyote, unaweza ukafanya kazi pia, kwa sababu napiga besi, napiga rhythm, napiga drums, napiga tumba, naandika, natunga, naimba sasa ndio maana unaweza kukuta hata kwa Tanzania athari ikabaki, wanamziki wa rege wa kizazi cha kwanza mpaka cha tano mpaka cha sita, uwezo wao na majina yayo, yakawa wanaendelea kutajwa kwenye rege. Upigaji wa vyombo ni kitu muhimu sana, ili uweze kupata ule mkongo sio wenyewe na ladha yenyewe ya rege. Sasa rege, pamoja na hayo, soko huria likaleta studio binafsi, kwa hiyo mitindo ya mziki ambayo ni rahisi, unakaa wewe pamoja na produsa tu, vijana wakakimbilia huko, huku kwa kujifunza magita nini, wakaona tunachelewa, kuna wachelewesha, kuna wachelewesha. Ndo kilichotokea kwa ufupi kwenye tasnia ya rege Tanzania. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, unategea sikio makala ya Nyumba ya Sanaa kutoka hapa jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Jina langu ni Stephen Mumbi na niko naye Ras Innocent Nganyagwa, msanii nguli wa muziki wa rege kutoka nchini Tanzania. Sikiliza kibao hiki kipya, kinaitwa Lavu Stori. Tukirejea tutaangazia ujio wake mpya katika sanaa hii ya muziki wa rege. aji love story, kibao kipya cha Innocent Nganyagwa. Unakuja sasa upya, ndio ujio huu mpya unamaanisha nini? Kwanza kwa nafasi yangu, kwa sababu waliong'ara vizazi viwili vilivyopita hawapo tena duniani. Kwa hiyo kwa Tanzania kaka mkubwa kwenye rege nilosalia ndo mimi kiumri kwayo, kwa hiyo lazima nidhihirishe kwamba ng'ombe mzee zee kimaini, ubora wa mziki kama walivyosikiza kwenye love story umebadilika sauti utaitambua tu kwamba huyu ni yule yule rasino na huu wimbo uh, mirindimu yake haikutengenezewa hapa, kwa sababu tunatafuta viwango vya kimataifa. Naam, imetengenezewa Minneapolis, Minnesota, Marekani, kwa ushirikiano wa yule mwanamuziki mwenzangu anaitwa Innocent Galinoma nam na mna, uwa wana, wana, uwa wana wengine wanashindwa kutofautisha kati ya yeah, Innocent Galinoma na wewe Innocent Nini Nganyagwa. Lakini pia ukitufahamu vizuri, ni rahisi kutofautisha, na kinachochanganya ni hivi: mimi naitwa Innocent kwa jina na naye anaitwa Innocent. Kijiji chao cha, cha, yani cha asili ni kama maili mbili kutoka kijiji chetu cha asili Iringa, huko Iringa yanatoka Kalenga, sisi kijiji chetu cha asili ni Kaning'ombe. Minafanya rege, anafanya rege, ye rasta, mimi rasta, mchanganyiko wa watu wanawachanganya pa lakini kwenye majina yetu ya mziki, mimi natumia ras ino. Ukitaja ras ino Nganyagwa ni mimi, yeye anatumia chief mfalingundi oh. Yeye hakurekodi rege Tanzania, alianza kurekodi rege akiwa Marekani. Mimi nimefanyia rege hapa Tanzania, lakini pia mi natambulika kwa kazi nyingine tofauti ni mtafiti wa maswala ya kijamii mambo ya makabila nimeandika sana makala kwenye magazeti. Naam, kwa muda mrefu pia be, katika miradi ya kusaka vipaji ya vijana nipo. Kwa hiyo na harakati nyinginezo nyingi ambazo nimesua. Mimi maisha yangu kwa sehemu kubwa yako hapa Tanzania, Dar es Salaam. Yeye kwa sehemu kubwa maisha yake yako Minneapolis, Minnesota, huku anakuja tu mara chache kwao. Huyu ndio mwanamuziki ambaye alinitengenezea mirindimo ya huo wimbo wa ujio huu mpya, ujio wa wimbo. Na nini kingine kinafuata hapo baada ya wimbo? Kwa sababu wimbo ndo tunautambulisha, kwa sababu watafuta viwango tofauti. Wimbo umetenzwa miji miwili tofauti kuingiza sauti. Wimbo nimeingizia katika studio za Sound Crafters, Temeke hapa jijini Dar es Salaam, chini ya Enrico Figoredo, na hata baadhi ya vyombo kama gita la solo linalosikika limepigwa hapa na vinogesho vingine, lakini ni kampeni kubwa kwa ajili ya si tu kumrudisha rasimu lakini kuleta hamasa kubwa kwenye rege ambayo mi naita bre. Kirefu chake ni Bongo Rege Extravaganza, bre ambayo kaulimbiu yake ni tatu mara tatu jumlisha tatu. Hiyo hesabu ukiifanya unapata kumi na mbili. Kumi na mbili ni idadi ya miezi kwao. Ndani ya miezi mitatu kuna matukio tunafanya, mm, cha kwanza ni kuachia uimbo, lakini kuna tukio la pili la muhimu, kukutana na wadau wangu kueleza kwamba nilichoandaa mm, ni hiki kwao. Ningependa na nyinyi mseme kitu gani tuongeze, kwa sababu pamepita muda kidogo tangu niwe na furukuta zile kwenye harakati ya muziki. Cha mm, tatu sasa itafata ndani ya hii miezi mitatu ya kwanza, maonyesho ya kuzindua albamu na albamu ndo itaanza hiyo utashirikisha bila shaka, wa, wana muziki kizazi kipya eh, kama ulivyosema wewe ni kizazi cha tatu. Kuna kizazi cha nne, cha tano. Kuna baadhi nimeshirikiana nao, kwa mfano kwenye wimbo wa love story, huyo anaesikika kwenye yale mashairi kama ya Raga Danso, anaitwa Dress Chief, yeye ni kutoka, wakati fulani alikuwa anafanya na Da Bongo Masi, nilishirikiana naye lakini pia wimbo wa gira ambao mwanzo kabisa wameisikia, una toleo lake mbadala remix, ambayo inahusisha si tu watu wa rege, watu wa mziki wa kemo, ndo kwa Kiswahili halisi unavyoitwa ni mziki wa hiphop raga pamoja na rege, na baadhi ya mashairi yake akiwa ametafsiriwa kwa Kiswahili, kwa sababu wimbo ule watu waliupenda sana kusikia rege wa Kihehe. Sasa kuna baadhi ya tafsiri kwao, kuna kushirikiana, lakini pasina kusahau kuna wanamziki wa kizazi kipya cha rege ambao wanafanya vizuri sana. Kwa sababu inachozingatia zaidi ni ubora, yaani kishirikiana na mtu haji na kazi iwe bora kwa kiwango, kwa sababu kama dhima ni kurudisha mziki wa rege na kuupeleka mbele ambao watu wana kiu nao, lazima tuwapelekee kitu bora, tusifanye kitu alimradi tunafanya. Ndipo pale tunapofuta ule mstari mwembamba unaosimama baina ya urasta na rege ambao watu wanachanganya. Si kila rasta ni mwanamziki na sio kila rasta lazima awe mwanamziki ndio, na pia kweli rege ni rasta, lakini rege ni shughuli za rege na rasta ina shughuli zake. Kwa mtu anaweza akawa mwimbaji wa reggae lakini yeye si rasta kabisa, siyo rasta. Na pengine watu wanachanganyaga urasta ni nini hasa. Kiufupi urasta ni kizazi cha mtu mweusi duniani kati ya watu wote. Na si lazima mtu awe na nywele hizi zenye vishungi, kwa Kiswahili zinaitwa vishungi, siyo rasta hizi. Mm, mm, ndiyo. Ambazo kwa Kiingereza inaitwa dreadlocks. Sasa wale ambao wana vishungi ambao wana ule uhafidhina wameguswa ndio wanaitwa dreadlock rasta. Wale ambao wanaishi katika mfumo huo, mm, lakini hawana hizi wanaitwa Afro-com-sam-rasta. Wale ambao wanakata upara lakini ni Waafrika na no wanaishi kwenye mfumo huo wanaitwa sio bold rasta. Sio, sio lazima <laughs> ndio maana Morgan Heritage wanasema you don't have fe dread to be rasta, si lazima uwe na dreadlock, ndio uwe rasta. Si swala la nywele bali ni swala liloko kwenye nafsi yako. <muchos> Kwanza akapela kidogo kibao hiki cha satellite. Alafu tukirejea tutahitimisha mazungumzo haya. Mapenzi ni hisia za wawili wapenda, na oh oh oh oh, siwezi kuwa satellite. Yamata kwa yako. <muchos> Kibao satellite cha kwake Ras Innocent Nganyagwa na ujio mpya akitambulisha albamu mpya pamoja na harakati nyingi za muziki wa rege. Unawambia nini sasa, wapenzi wa muziki wa rege na wapenzi wa sanaa hii? Kuna mambo matatu kwanza, wapokee ujio mpya na tofauti, na dhana nyingine ambazo watu mara nyingi watu wameniuliza, wakiniuliza umeacha mziki. Sijaacha mziki, kwa sababu hata zile miradi waliokuwa naiona na, na shughulika nayo ya kusaka vipaji na nini ni, ni sehemu ya mziki kwenye upande wa pili wa usimamizi, na sikuanza kufanya leo, ni siku nyingi. Alijua umeingia kwenye mambo ya utawala na uongozi, sasa nayo siku nyingi <laughs> lakini hicho, kwa hiyo wapokee ujio kwa tumerudi kwa sababu sikuacha mziki, lakini cha pili kwa mashabiki na wadau, naona mziki wa rege lazima tuwekeze nguvu, ili rege iweze kwenda mbele. Kitu chochote kisipowekewa uwekezaji hakiwezi kwenda. Maana yangu lazima tuzingatie weledi. Tukisema tunataka kufanya kazi, lazima tuzingatie weledi. Mimi nilifanya makusudi kutaka kuimba wimbo ambao merindimu imetengenezwa Minneapolis, nikaingiza sauti hapa, na hata video ya hii wimbo nitakavyofanya, nitafanyia Dar es Salaam, mji ambao unaishi kikazi, Iringa ambako ni kwetu, lakini pia Portland cottage. Clarendon, kusini mwa Jamaika, sehemu ambao pia na makazi yangu ya pili. Upande mwingine, kuna wakati wanaenda kwa sababu zangu fulani, maana yake natafuta ladha ya kimataifa. Kitu cha tatu, jamii inayotuzunguka ina ujumbe wa aina mbalimbali, ambao na mziki wa rege tunaweza kuimba kama wakati tulikuwa tunaimba ukombozi. Sasa hivi tunaweza kuimba kuhusu ufisadi, tunaweza kuimba hata juhudi za watawala wa Afrika wanaojaribu kurudisha vitu kwenye mstari. Kwa hiyo, maana yake haya ndio mambo matatu yanayokuja, kwa hiyo na wala wasigubikwa na zile hesabu za mwaka, kwa sababu watu wengi watasema unatoa hii Novemba mwaka. Ah, mi mwaka wangu ndo umeanza Novemba, ndo kampeni imeanza <laughs> ambao Novemba, Desemba, Januari ndio miezi yangu mitatu ya kwanza. Hii kampeni kwa awamu ya kwanza itakuja kuisha Oktoba mwakani panapo hai. Nambari ya simu na pengine katika mitandao ya kijamii unapatikana vipi? Ukianza na alama ya kujumlisha 255 kujumlisha 255652544062, lakini pia iko nyingine ambayo ni 769426630. Kwenye Facebook mtu anaweza kunipata akiandika Ras ino Nganyagwa, atanipata kwenye Twitter Ras Inonganyagwa, kwenye Instagram at inonganyagwa, lakini ni www ras mkato inonganyagwa blogspot com. Asante sana kwa kuzungumza nasi katika makala ya Nyumba ya Sanaa. Nashukuru kwa kupata fursa katika Nyumba ya Sanaa, katika kituo kikubwa kabisa cha kimataifa cha redio RFI. Asante sana <laughs> Msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ya nyumba ya sanaa inafikia ukingoni. Jina langu ni Steven Mumbi na leo nilikuwa naye Ras Innocent Nganyagwa, msanii nguli wa muziki wa rege kutoka nchini Tanzania. Unaweza ukanitumia maoni yako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, andika RFI Kiswahili, upende ukurasa huu, na unaweza ukatuma maoni yako pia katika akaunti yangu ya Facebook pamoja na Instagram, andika Steve Mumbi, Stwivu Mumbi, upende ukurasa huo na unaweza ukanitumia maoni yao katika Twitter ni at Steve Mumbi. Mara nyingine, mola kiridhia kwa heri.