Na mkaribu katika makala ya wimbi la siasa. Tunaangazia kampeni ya matukio yanayoendelea nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo kuelekea uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi huu. Kuelekea uchaguzi huo kumeshuhudiwa matukio ya vurugu, hasa dhidi ya mgombea wa, wa rais kupitia upinzani Bwana Martin Fayulu akiwa katika mkoa wa Katanga, na siku ya Alhamis ripoti kutoka kule Kinshasa jiji kuu la DRC zilieleza kwamba jengo kubwa la kuhifadhi vifaa vya kupigia kura liteketea moto. Tume ya uchaguzi Seni imesema kwamba imeshtushwa na tukio hili. Mimi ni Victor Abuso, lakini kwanza tumsikilize Bwana Martin Fayulu, mgombea wa urais kupitia upinzani, akieleza namna vurugu zilizotokea wiki hii zilivyomwathiri akiwa katika mkoa wa Katanga. Walirusha mabomu ya kutoa machozi ndani ya gari la wazi nililokwamo, wakarusha maji ya moto huku wakifyatua risasi. Nami nikamwendea polisi aliyekuwa akifyatua risasi, nikamwambia analofanya sio sahihi. Walizuia mkutano wetu mbele ya halaiki ya watu. Sasa tunasema yatosha. Sasa tuungane nao wachambuzi wetu kutathimini kwa kina kilichotokea wiki hii Uh, na kinachoendelea kushuhudiwa kule DRC. uh, naungana naye bwana Rafael Bakimana, mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mjini Gisenyi, uh, katika mpaka wa DRC na Rwanda, lakini pia Kahozi kosha, aa, bwana Kahozi Kosha, mwanahabari wa kimataifa akiwa mjini Lubumbashi. Uh, kwanza nianza naye bwana Kahozi, ukiwa hapo Lubumbashi, bila shaka katika mkoa wa Katanga, uh, tathmini yako ni ipi kuhusu vurugu ambazo zimeshuhudiwa wiki hii hasa katika kampeni za bwana Martin Fayulu. Hey, victor buso, kwa kweli eh, kwanza shukrani kwa kunialika kwenye kipindi hiki cha wimbi wa siasa Kongo. Eh, mtazamo wangu kuhusu mambo ilivyo hivi sasa, kabla wiki moja kabla machaguzi kufanyika, mambo yameonekana kuwa tete kabisa, tukianzia kwanza tukio huko Kindu eh, siku chache zilizopita, eh, ndege ya ya mpiga ndege Martin Fayulu anagombania kiti cha ja urais kupande wa wingi wa vyama vya siasa vya upinzani, ndege yake ilikataza ili kuwasili huko. Na hapa Lubumbashi vile vile, mnamo siku chache zilizopita, aliwasili lakini hakupata nafasi ya kufanya hotuba. Eh, polisi aliingilia kati, kukakuwa mapambano baina ya polisi na na wafuasi wa Fayulu. Watu takriban zaidi ya watu wawili walipoteza maisha hapa Lubumbashi majuzi. Vilevile huko Kalemi, e, Mate Fayulu aliwasili huko, lakini e, hakupaiwa nafasi e, wafuasi wake walipambana wali vilevile na polisi na watu e, wasiopungua wawili walipoteza maisha e, hapa Lubumbashi takriban watu zaidi ya watu tisa walijariwa kwa risasi nam uh. Sasa ni mlete Bwana Rafael Bakemana. Uh, wewe una mtazamo gani kuhusu suala hili uh, la vurugu siku chini ya kumi kuelekea uchaguzi huu wa kihistoria. Asante sana ndugu Victor Buso, na asante pia kwa wasikilizaji idhaa ya Kiswahili ya RFI. Uh, swala so kama hilo, mimi ninafikiri kuwa kwa vipindi vya mbele tulikuwa tumegusia na kujaribu kuonyesha kitu kitatokea, halafu yanapofikia hapa, eh, ninafikiri hatushituki tena kwa sababu tulikuwa tumeyasema na kuarifu ulimwengu kwamba hali ilivyo hairuhusu uchaguzi kufanyika ifikapo ishirini na tatu Desemba kwamba zile vuta ni kuvute za wanasiasa wenyewe, huo mgawanyiko katika vii, vikundi vya wanaoitwa wapinzani, ujanja ambao umesomeka na ulifahamika mapema a, kati ya chama tawala cha PPRD kikiwa kimejiundia na kile kingine cha FCC, ilikuwa imefahamika vizuri. Na iwapo unajiunga nasi, unasikiliza makala ya Wimbi la Siasa, mimi ni Victor Abuso. Tunazungumzia kampeni nchini DRC na matukio yanayoshuhudiwa kuelekea tarehe 23 mwezi huu, siku ambayo wananchi wa taifa hilo watapiga kura. Na sasa tuangazie kuteketea kwa jengo la kuhifadhi vifaa vya kupigia kura kule Kinshasa, na nisalie naye bwana Bakemana. Unaweza kusema nini kuhusu tukio hili ambalo limewashangaza wengi? Hiyo ni mojawapo wa njia zinazoonyesha kwamba waliotabiri kwamba ifikapo ishirini na tatu Desemba hapata kuwa uchaguzi, hata kama labda vyombo vya habari havina bahati ya kuheshimika na kusikilizwa vilivyo katika nchi nyingi za uh, Afrika ya kati, hususan hizi nchi zetu za hapa karibuni. Aa, lakini ninafikiri watangazaji walikuwa na haki na wengine wote walioa um, hayo waliona ni ajabu vile kabisa. Mm, naam. Kahozi, naona unataka kusema kitu kuhusu swala hili. Hali ilivyo hivi sasa inaonyesha kweli kuna utata, hatujui itakuwaje machaguzi ya tarehe ishirini na tatu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tukiona kama nyumba ya Seni imeunguzwa Kinshasa, watu wanauliwa upande wa upinzani. E, siasa imeingilia kati, ni utata kabisa. Vikta Buso, siku hizi hatujue itakuwaje hiyo e, tarehe ya ishirini na tatu ya machaguzi makubwa, machaguzi ya urais hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Na Kahozi, unapokutana na watu kwa mfano hapo Lubumbashi, wanasema nini kuhusu kinachotokea? Watu wengi wanauziki sana, watu wengi wana hasira, watu wengi wanauhofu kuona mambo kama u-utafikia hata kwenye mtandao wa, wa mtandao wa kijamii tumeyofikia sauti inayofanana na liwali wa Katanga kusema watu wa, wa, wa, wapige vita wa, wa, wapingi kabisa. Wale wa upinzani hawaweza kufanya kitu kwa sababu wakishindwa, wao watapelekwa zehege ama huku watashtakiwa, alafu wanapenda kufanya fujo ili eh, wale watu wa upinzani wasipate nafasi kwa sababu wanaumati wa watu wingi na watu wengi lubumbashi, wana ni mambo ambayo hayawahi kufanyika unakumbuka lubumbashi ni muji wa amani lubumbashi ni muji mkuu wa uchumi kuna makampuni mengi hapa kuna mali mengi watu hawapendi kabisa kwa sababu utakumbuka hiyo fujo iliyozuka majuzi hapa lubumbashi duka moja ya mzaliwa raia kutoka china iliibwa e, na kuvunjwa na na, na na na raia hiyo inaonekana kuwa ni utata kabisa inaleta ina, ina Uh, uzuni na ailete ujio mwema kabisa wa amani katika sehemu uh, uh, hiyo ya kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mnaona muda wetu umekwenda sana uh, lakini uh, nikupe neno la mwisho Bwana Bakemana kuzungumzia hali hii ya kisiasa kuliko uchaguzi wa tarehe ishirini na tatu uh, ndiyo ukiwaona hata wagombea wenyewe matatizo kwa sababu yeah, walikuwa na baridi ya kipekee Unaona, hawachangamkii kampeni, na wengine walianza kulalamika kushangaa kwamba waliambiwa watapewa pesa ili kampeni ziwezi kuendelea vilivyo, halafu wenyewe hawakufaa chochote. Kama huyu bwana amefukuzwa Katanga na amefukuzwa Kindu na Bukavu alipokelewa namna ilivyokuwa, wakati kamere, taarifa zinasema eti hakupokewa vilivyo huko Beni, ambapo alikuwa na mashabiki wengi na amevunja safari yake ya kwenda Butembo kwa sababu ya kule kuogopa kwamba njiani angeliweza kuangukia mikononi mwa vikundi. Hata hivyo nimeona kikundi kingine cha waasi wenye wanaomiliki wilaya ya Walikale wamekuwa wakiandika kusema kwamba wanaoitwa wa NDC Renove, wanasema kwamba wameshangaa kuona bado kuna wanasiasa wanatumia vikundi vyenye kumiliki silaha ili kuweza kupelekea njama za kuzuia uchaguzi usifanyike. Hayo yote ni pamoja na mengine yalikuwa yamefahamika na hmm, hadi leo ninafikiri hmm, uchaguzi bado una matatizo makubwa inaposalia siku kumi tufike kwenye uh, tarehe inayopangwa kwamba uchaguzi unaweza kufanyika. Siuoni, na tulikuwa tumesema kwamba uchaguzi utagubikwa na matatizo makubwa sana na ingelipelekea na mgawanyiko wa inchi kwa sababu ikiwa mtoto wa Mubutu anaweza kwenda upande wa Fayulu na Bemba pamoja na bwana Matungulu pamoja na Mzitu moja kwa moja Wangala na Wakongo, wanaonyesha kwamba sasa huu ni wakati wa kujirudishia silaha wa, wa, siasa ama utawala waliokuwa nao muda wa miaka thelathini na miwili wakati wa mzee Mabutu nam na kufikia hapo tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Uh, siku hii imekuwa ni furaha kuwa pamoja nawe. Uh, nimekuwa na wageni wetu leo hii, wachambuzi wa siasa, bwana Rafael Bakemana, mchambuzi um, wa siasa za DRC akiwa mjini Gisenyi katika mpaka wa DRC ni Rwanda, lakini pia Kahozi Kosia, mwanahabari wa kimataifa akiwa mjini Lubumbashi. Mimi ni Victor Abuso, nautakia kila la heri. Kwa heri.